LOA JBL L100 CENTURY và CẢM NHẬN CUẢ BẠN .

Discussion in 'Loa' started by hoabinh1957, 2/3/15.

1. caphengocthao

caphengocthao Advanced Member

cùng tầm tiền thì em chọn jbl l 166 horizon , trải nghiệm thời gian em cũng phá phách chút , thay tụ phân tần cho nó giờ cũng tạm hài lòng

Attached Files:

2. phamgiatinh

phamgiatinh Advanced Member

Theo cảm nhân của E, jbl 100 century là dòng loa bookshelf khá đẹp của hãng jbl, nó phù hơp với trang thiết kế của hầu hết các phòng khách(or phòng ngủ) của người VN; nhiều người sưu tầm vả lại nghe cũng tạm ổn nên mới có giá cao ngất như vậy (hơn giá xuất xưởng)....

3. hoabinh1957

hoabinh1957 Advanced Member

Với mình JBL 100 Century âm thanh cũng ấn tượng, âm hình khá, hình thức dễ nhìn. Tuy nhiên, đời loa nầy
    tương đối khó phối ghép để bass chắc, sâu và gọn. Hạn chế nầy có lẽ do bộ crossover. Và giá của nó là
    khá cao so với giá trị thật .

4. cutit2012

cutit2012 Advanced Member

Các bác ơi. Tư vấn giúp e với. Edang dùng 1cặp jbn l100century,edang phân vân giữa 2con luxman 68a va l100.vậy e kính mong các bác có kinh nghiệm chia sẻ cho e nên lấy con nào. Thanks cac bác

5. hoabinh1957

Nên lấy con ampli LUXMAN L 100 đời 12 sò hàng xuất vào Mỹ để ghép với JBL 100 Century đi bạn .

6. cutit2012

Thanks bac!e lấy con 68a rui.con l100 12xo mặt mũi no k va ruột gan no k dc dep nen e k lấy bac ah.

7. hoabinh1957

Bạn đã chọn con 68a vì măt mũi và ruột gan đẹp. Về ghép với L100 Cent. bạn có hài lòng không?
    Chất lượng âm thanh 3 dải như thế nào? Điều quan trọng là nó hợp với tai nghe của bạn là được .

8. nhatminh2003

nhatminh2003 Approved Member

Cái chính là với tầm tiền 20 - 25 củ thì các bác tư vấn giúp em xem nên chọn cặp loa nào nghe nhạc vàng hợp lý hơn L100 Century ạ

9. nhatminh2003

nhatminh2003 Approved Member

Em dùng cặp loa L100 Century nhưng cũng ít nghe.
    Cám nhận của em thấy tương đối ok.

10. ivanlinh

ivanlinh Advanced Member

Em đã nghe L100 Century thẳng hàng. Amply là Luxman.
    Cảm nhận là tiếng bass khô và đục.

Sở thích mỗi người một khác, có người thích và có người không. Đây là cảm nhận của riêng cá nhân em để các bác tham khảo

11. cutit2012

Cảm ơn bác hòa bình 1957.e cam thấy nghe cả 3dải đều ok.bass sâu và gọn.thế theo bác con l100 đánh uy lực và hay hơn ah?

12. tuan79khuongha

tuan79khuongha Advanced Member

Loa jbl l100 century của bác ghép với acuuphase 303 rất hợp bác ạ. đôi loa này rất kén dây loa và dây tín hiệu

TiNgocuatoi likes this.
  13. hoabinh1957

Bạn cuti2012 nghe ampli L68a ghép loa JBL 100 Century và cảm thấy 3 dải đều ok theo ý bạn là được rồi, vì chính bạn
    là người chọn lựa rồi nghe theo phối ghép nầy .

14. asap

asap Advanced Member

Hi,

Em xin lỗi các bậc tiền bối trước khi phát biểu.

Một cặp loa nói chung "hay và không hay" còn phụ thuộc nhiều yếu tố...nhiều anh thấy dùng nguồn phát í ẹ, dây loa dây tín hiệu cũng í ẹ,...cái gì cũng í ẹ mà "đua đòi" mua loa này loa kia rồi chê dỡ..khen hay...nói lung tung và nói nhảm là nhiều.

15. ThanhtrangHTKT

ThanhtrangHTKT Advanced Member

Hay là cách cảm nhận của người nghe mà bác? Mình thấy hay rồi áp đặt gout nghe của mình lên người khác thì khó quá! Thưởng thức âm nhạc tùy theo cảm nhận của mỗi người, kể cả cách phối ghép cũng vậy, chắc chả ai có đủ điều kiện đưa cặp L100 cen ghép với tất cả các loại ampy, cdp... rồi đưa ra 1 chuẩn mực đâu! Với em với mức tiền đầu tư bỏ ra và cảm thấy thỏa mãn với nó là đạt rồi. :mrgreen:

16. kietpro

kietpro Advanced Member

Em cũng đồng ý với bác. Có một bác xưng danh chơi đồ audio mấy chục năm nhưng khi em qua nhà để xem và học hỏi thêm thì thấy bác ấy dùng..dây điện làm dây loa. Em có hỏi sao khg dùng dây loa chuyên biệt mà dùng dây điện vậy liệu có ổn khg? Bác ấy bảo dây nào chẳng là dây,nghe ổn là đc rồi. :p . Em bó tay đi về và khg dám hỏi gì thêm.. :lol: :lol:

17. phamgiatinh

phamgiatinh Advanced Member

Bác gặp phải tay chơi âm thanh.....xuyên thế kỷ....!!!... Haiz...zaz...!!!

18. huyvannd

huyvannd Advanced Member

Em thấy thế là tuyệt vời rồi đó chứ, đúng sai thì chẳng ai mà khẳng định được, còn chuyện cảm nhận hay không là do mỗi người. Có điều thế thì đỡ tốn tiền

19. hiiii2222

hiiii2222 New Member

Bác này nói rất dúng, em cũng dồng ý

20. huyboss9001

huyboss9001 Approved Member

Chưa có cơ hội sở hữu e này nhưng đi nghe ké thấy rất chi là phê :)),cảm giác dễ nghe hơn cả L250

21. nhacsan

nhacsan Advanced Member

L250 em thấy hình như để hát karaoke thì phải. :D . L100 là dòng loa dễ nghe, tuy nhiên vấn đề chỉ là tiền. :lol:

22. livinght

livinght Advanced Member

Em mới đổi CDP từ Denon 1650 GL sang Denon S10, cảm nhận thấy tiếng trung và bass tốt lên nhiều các bác ạ. Cấu hình của em giờ là L100 C + Lux 570 + Denon S10. Giờ em thấy cứ nghe tạm như thế này đã rồi tính sau vậy.

23. danghunglshb

danghunglshb Advanced Member

Tuỳ gu nghe nữa bác ạ, nếu thích bass nặng hơn thì bác thử L112 xem sao.

24. kingcolor

kingcolor Approved Member

Đúng là cross của L100Century chỉ có 2 tụ, thay thế cũng đơn giản nhưng em "sợ tiêu cái nhãn" thôi ah...[/quote]
    Bác ngdhieu nói chuẩn đấy bác, bộ kit này e đã được chứng kiến, a bạn mua thay thế cho L100 (năm 2012), âm thanh cải thiện hơn nhiều so với trước. Có điều bác phải xác định, bộ kit này không rẻ tí nào đâu, chi tiết e sorry không thể nói vì cũng không hỏi, chỉ biết vào khoảng hơn 7t total (chưa kể công ráp).
    Thêm nữa, bác cũng nên nhớ, ngoài crossover ra, thì việc duy tu bảo dưỡng cho driver là rất cần thiết. Một vài driver màng loa không còn độ đàn hồi tốt, hoặc gân loa không mềm nên âm bass ra không như ý. Khi thay thế gân loa thì cũng phải soi kỹ cả nhện loa, một số nơi ng ta có services làm việc này, giá không rẻ tí nào cả, ngoài ra, có một loại dạng như keo bôi vào màng loa nhằm giảm độ dơ và cả thẩm mỹ bên ngoài (jb43).
    Nói tóm lại, chi phí đổ vào cho cặp L100 này tương đối lớn, hầu như loa vintage muốn hay thì đều như thế hết, một cách so sánh, 1 tiền gà, 3 tiền thóc. Tất nhiên, hiệu quả đem lại là xứng đáng.
    Nhưng với đại đa số ng chơi, họ hầu như chẳng quan tâm tới điều đó, mà đem về ghép hết amply hãng này hãng khác, không được như ý là đem bán, mong bán sao cho không bị lỗ.

[/quote]
    Bác có thể cho biết thêm địa chi hoặc nơi nào thay tụ và duy tu bảo dưỡng những cái bác kể trên không?

25. Jimmy Tran

Jimmy Tran New Member

Bác chuyển con CD lên S10II hay có đk nữa thì S10III sẽ thấy khác biệt rỏ nữa.

Share This Page

Loading...