Loa to phòng nhỏ

Discussion in 'Loa' started by quanghuy147, 20/10/18.

1. quanghuy147

quanghuy147 Advanced Member

Các bác cho em hỏi xxx chút, nếu loa to thật to (cỡ JBL 4344 mà để trong phòng nhỏ cỡ 4mx4m thì sẽ có những vấn đề gì ạ? E tính mua loa to, mà nghe mấy bác trên mạng khuyên đại loại thế này: " Loa này không phù hợp với phòng nhỏ..." Ví dụ như: "Harbeth 40.1 không dành cho phòng nhỏ..."

Em so loa Klipsch Chorus 2 và Harbeth 30.1 trong cùng 1 phòng, khi nghe những nhạc như giao hưởng thì rõ ràng Klipsch cho sân khấu rộng hơn rất nhiều, tiếng lực hơn, nghe "thật" hơn về lượng (dĩ nhiên chất thì kg tinh tế bằng Harbeth) Còn Harbeth thì sân khấu nhỏ hơn, tiếng mỏng hơn. Bên cạnh đó Klipsch nghe mau mệt hơn. Ngoài ra, em nghe nói loa càng lớn thì sân khấu càng lớn, tiếng nghe ép phê hơn hay một số bác nói rằng những loa lớn cho tiếng "người lớn". Em chưa hiểu rõ "tiếng người lớn" là sao ạ.

Mong các bác chỉ giáo!

Em cảm ơn ạ.

Tags:
    Scorpio likes this.
  2. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

tiếng người lớn thì loằng ngoằng lắm. chỉ biết loa to mà để phòng nhỏ thì dễ lên nóc nhà hơn. nhanh phê hơn bác ạ :p:p:p

3. dangtuan461985

dangtuan461985 Approved Member

Tùy khả năng tài chính và tai nghe nữa bác. Bác thấy gia hợp lý thì múc thôi, riêng e thì tannoy hay jbl cũng ổn rồi, dập ình ịch cho tức ngực thì nghe ngóng gì nữa :)

4. quoc1976

quoc1976 Approved Member

cho mình can loa jbl 4344 để phòng nhỏ nghe bass dội và át hẳn các dãi còn lại

5. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Thời bao cấp mình ở tập thể phòng 12 mét vuông .Tuy vậy vẫn chơi con loa AR 3a . Mỗi lần nghe nhạc cực phê , phiền não tan biến hết .Hiện nay phòng rộng hơn nên chơi con loa cao 150 cm ; sâu 70 cm ; nặng 60 kg . Kê ngay đầu đệm , nghe to đã vô cùng .Ai nói kệ ai , cứ mạnh dạn mà chơi đi bạn .
    Theo mình hiểu tiếng người lớn là trung thực hơn ,đầy đủ âm thanh , âm sắc hơn , độ phân giải cao hơn , hiệu ứng 3D tốt hơn

sxct and hhiepbi like this.
  6. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Loa to hiend mở nhỏ cũng "phê"! Nhìn thấy "phê tít". Có kinh tế thì cứ xuống $ bác nhỉ. :)

7. thai64

thai64 Advanced Member

@ Loa to, hay nhỏ cũng cần hợp lý...đuôi chuột ngoáy lọ mỡ thì rõ chán. :p

Nhưng cũng nên thừa nhận Loa to, nhìn đã con mắt mà chơi thích các Cụ nhỉ...o_O

Last edited: 23/10/18
  8. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bạn nói quá đúng , chuẩn không cần chỉnh .
    Cứ loa Hi-End , ampli khủng mà chơi . Cho dù vặn nhỏ nghe vẫn đã như thường .Tiếc là ngân sách không cho phép thì chịu thôi .
    Trong các pre có con Audible Illusions vặn nhỏ tiếng vẫn ra đầy đủ .Lý do là nó có 3 volums . Niềm mơ ước của mình

9. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

mơ gì bác, đôi loa của bác lên 150tr thì pre 50tr nhằm nhò gì ạ. Không lên pre số lớn thì loa không ra hết "phẩm chất" đâu bác.

10. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Có bạn thành viên vnav người la phù mua đồ nghe về còn làm lại sàn bê tông cho nó phù hợp chống rung tiêu chuẩn đục tường khoét vách để kê đồ cho đúng mà bạn.... Để rồi thể hiện âm thanh trên bộ hiend của bạn ấy cho chính xác về tiếng nhạc cụ, tiếng chuyển động của âm thanh như quả bóng bàn hay tiếng vó ngựa nó đang gõ ở góc nào của phòng nữa cơ mà....
    Có dịp nào các bạn thử giao lưu với bạn đó mà nghe thử đồ còn về giá thành của bộ đó mình xin phép không tiết lộ...
    Nhà bạn đó ở khu vực Nguyễn trãi gần Co.op mark . .

ThinhPQ likes this.
  11. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình dồn hết tiền lên con loa rồi nên còn lâu mới tậu em L3a giá 3500 . Hiện tại con Metis cũng hay lắm rồi nhưng ban đêm vặn nhỏ thì nghe không đã , vặn to thì đúng là lên tiên ..Con L3a độc đáo ở chỗ là con pre duy nhất có 3 Volum nên to , nhỏ đều rất siêu ..
    Đôi khi cũng phải biết điểm dừng

Tags:

Share This Page

Loading...