Loa và ampli

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by hhhiii, 13/7/23.

1. hhhiii

hhhiii Advanced Member

Các bác cho em hỏi
    - Em có ampli cũ thấy ghi là 8 Ohm và cặp loa ghi là 6ohm. Ghép nghe thấy rất ít bass, câu hỏi của em là: Do ampli không hợp loa hay do ampli chỉ đánh được loa 8ohm??? Nếu dùng loa 8ohm ghép ampli 4ohm HAY loa 4ohm ghép ampli 8ohm cái nào hay hơn (em ví dụ thôi, vẫn biết ampli và loa cùng thông số là tốt nhất)

Tags:
  2. thanhhaitoto

thanhhaitoto Approved Member

Amly của bác chỉ đánh được 8 ohm.điện trở của amply thấp hơn hoặc bằng loa thì được

3. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Biết là vậy nhưng đôi khi ko có sự lựa chọn nên nếu nghe nhỏ và tiếng bass tuy ít nhưng kiểm soát được thì vẫn có thể nghe tạm. Còn như tiếng bass mất kiểm soát thì con ampli này ko ko kham nổi rồi bác. Khi tăng âm lượng một chút đã thấy bass giảm rõ rệt thì nên đổi ampli. Có những phối ghép phải nghe lớn một chút mới đủ bass thì thường là do loa nặng đánh. Chúc bác vừa ý.

Wilson Fans likes this.
  4. Dung nongdan

Dung nongdan Advanced Member

Trở kháng ampli 8 Ohm, loa 6Ohm, chưa thấy nói đến độ nhạy: dòng cấp từ ampli nhỏ, dòng cần cho loa cho loa yêu cầu lớn hơn, độ nhạy loa mà thấp còn tệ hơn. Nếu ampli công suất lớn còn có thể kham được, ampli công suất nhỏ không ra được tiếng bass là đúng rồi bác ạ.

5. BocuDoanh

BocuDoanh Approved Member

Em cũng gặp vấn đề như bác chủ, cặp loa của em là 4 Ohm, còn amly em không dò được ra thông số là bao nhiêu đánh loa nghe tiếng bass nhẹ hều. Có bác nào biết thông số của con amly Perryaux EX 120 không thông não giúp em với.

6. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Thiếu bass nghe rất ức chế nên bác cứ nghe tạm ( với thể loại nhạc mà tiếng bass ít quan trọng) khi nào có cơ hội sẽ làm cuộc cách mạng. Thay một trong hai được là tiết kiệm nhất ko thì… Bác có thể kê loa vào sát tường tiếng bass cũng tăng đáng kể về lượng đó. Một số loa bản chất sinh ra là đặt sát tường nếu đặt xa sẽ ít bass.

BocuDoanh likes this.
  7. BocuDoanh

BocuDoanh Approved Member

Vâng bác, em cũng không có điều kiện để làm cách mạng được. Em sẽ thử theo cách của bác xem có cải thiện được chút nào không. Cám ơn bác

Tags:

Share This Page

Loading...