Lựa chọn nào cho Bookshelf dưới 16 triệu đồng?

Discussion in 'Loa' started by ngdhieu, 8/5/14.

?

Lựa chọn nào cho Bookshelf dưới 16 triệu đồng?

Poll closed 23/2/19.
  1. Klipsch RB 81II và RB61 II

66 vote(s)
    16,1%
  2. FOCAL CHORUS 705V và 706V

52 vote(s)
    12,7%
  3. Monitor RX1 và RX2

33 vote(s)
    8,1%
  4. AAD Reference Silver 1

4 vote(s)
    1,0%
  5. Paradigm Mini Monitor

13 vote(s)
    3,2%
  6. B&W 685 và B&W 686

110 vote(s)
    26,9%
  7. JAMO C603

18 vote(s)
    4,4%
  8. KEF Q100

27 vote(s)
    6,6%
  9. QUAD 11L và 12L Classic

80 vote(s)
    19,6%
  10. POLK AUDIO TSx220B

6 vote(s)
    1,5%
  1. lionheart88

lionheart88 Advanced Member

Bởi vì tiêu chí số 5 là loa sx từ 2010 trở đi.

2. lacthien81

lacthien81 Advanced Member

bác có thể tham khảo loa MONITO AUDIO -Gold GS 10

3. Quang Thu

Quang Thu New Member

Chào các bác, Em là thành viên mới xin các bác tư vẫn cho
    Em đang định mua B&W cm1 bên Dong Thanh đang giảm giá, vậy em nên mua amply nào thì hợp lý,tầm khoàng 10tr trở xuống

4. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Em có amply denon 520, nay tính mua cặp Klipsch KB 15 để nghe liu riu giao hưởng, các bác thấy có ổn không? Ngân sách e chỉ có 15tr, vừa mua CDP vừa bookshelf. Mong các bác cho e tí ý kiến ạ.

5. haichinha6

haichinha6 Advanced Member

em cũng nhu cầu BS nhưng có vẻ khó quá, vì ngân sách có hạn, nên không dám thay hết, nên khó quá ah. phòng em chỉ 18m2 mà cũng nghe nhanc vàng là chính ah

6. namcavn

namcavn New Member

Em đang tập nghe nhưng khi nghe cặp Klipsch RB 81II với PMA-720AE nghe nhạc Vàng khá phê. tiếng Mid sáng , nghe ghita thì thôi rồi rất hay trong tầm giá. em chơi Bi-wire

7. tuanngoan

tuanngoan Approved Member

Đã mua Rb81ii, mọi người vào nghe bảo ko bằng bose 301V

8. vova0212

vova0212 Approved Member

Klipsch rb 81 ii mà kg bằng bose 301 ạ ????? Em nghĩ chắc bác cần thời gian chạy rà khoảng 1 tháng rồi so sánh lại.

9. sao____mai

sao____mai Advanced Member

Nhảm, nếu phối ghép của bác tốt thì Bose ko có cửa so sánh.

10. audioTRUONGLE

audioTRUONGLE Advanced Members

Những lựa chọn HAY cho bôkshelf trong tầm dưới 16 triệu :

Mời các bác tham khảo những dòng loa bookshelf đặc sắc từ Castle :
    Tất cả loa Castle được thiết kế với lớp vỏ ngoài được ốp gỗ sang trọng, mỗi một lớp ốp loa phải được chọn lọc từ nhiều lát cắt từ một thân cây thực sự sao cho vân gỗ của hai loa tương xứng với nhau tạo thành 1 cặp, sau đó lớp gỗ ốp sẽ được cố định bởi chất liệu keo đặc biệt lên thùng loa trong suốt 120 giờ trước khi chuyển sang giai đoạn tiếp theo, khác hoàn toàn với lớp "Si" dán loa như các đôi bookshelf ta thường thấy, bời công đoạn dán si đơn giản và nhanh chóng hơn ốp gỗ rất nhiều. Điều này tạo cho đôi loa một vẻ ngoài thẩm mỹ, giá trị xứng đáng với mức tiền AE ta bỏ ra.
    Mỗi sản phẩm loa Castle là sự tỉ mỉ xem như là truyền thống của nhà CASTLE, đôi loa được bảo vệ cẩn thận bởi 2 lớp, một túi bảo vệ chống va trầy và một túi plastic chống thấm, hãng vẫn không quên kèm một đôi bao tay để ta nhẹ nhàng, nâng niu "cục cưng "của mình.

CASTLE KNIGHT 2 :

Là kẻ đến muộn nhưng Castle KNIGHT 2 khá là thân thiện với mức giá hợp lý và chất âm đặc biệt. Ưu điểm của KNIGHT 2 là khá dễ phối ghép, với Marantz Pm 5004 hoặc sẽ cho ta chất âm nhẹ nhàng, trong và chi tiết; với DENON PMA 520AE sẽ cho ta cảm giác không quá khô và chói như các phối ghép thường thấy mà mượt hơn, truyền cảm hơn; nếu AE nào kết thương hiệu PIONEER thì KNIGHT 2 sẽ rất dễ khiến ta xiêu lòng bởi chất âm mượt mà, nhẹ nhàng theo kiểu liti , lanh tanh khi phối cùng PIONEER A10, A20....hoặc sẽ phá cách hơn với phối ghép cùng ONKYO 9030 bởi lúc này ta sẽ ngỡ ngàng với tiếng treb tơi mịn, tiếng mid ngọt lịm trong từng nốt trầm, nốt thăng của bản nhạc....
    KNIGHT 2 đạt được hiệu suất tần số cao bởi sử dụng treb "Soft-Dome" tạo ra chất âm được kiểm soát tốt hơn so với chất liệu kim loại, đồng thời coil loa với chất liệu aluminium-core được sáng chế thích hợp và vượt qua dải tầng có thể so với treb dome bằng kim loại mà ta không cần phải lo lắng về những vấn đề thường thấy đối với loa treb.

Độ nhạy 90dB, khá là cao so với một đôi bookshelf, đồng thời dải tầng loa đạt tới 24Khz, và xuống tới 42Hz, KNIGHT 2 sẵn sàng thỏa mãn yêu cầu khắt khe của những bản nhạc trữ tình hoặc những bản Vocal đòi hỏi chất âm phải thực sự sạch, trong và chân thực.

CASTLE DURHAM :

Là model loa bookshelf thuộc dòng sp Classic cao cấp của CASTLE, độ rộng của trường âm và độ chi tiết của âm thanh cao hơn series Knight.
    Nếu bạn muốn nhắm tới 1 đôi loa bookshelf nghe đều 3 dãi thì DURHAM sẽ không phụ lòng bạn để cho âm thanh chi tiết nhất.

CASTLE RICHMOND :
    Được mệnh danh là "Nhỏ mà võ nghệ cao cường", Richmond đã làm đắm say biết bao khách tham quan qua các mùa AVSHOW SG và AVSHOW HN.
    Ưu điểm của RICHMOND là trung âm nổi trội, mid dày, trong, treb lung linh và đặc biệt ngọt ngào.

CASTLE WARWICK :

Nếu bạn muốn có 1 đôi loa bookshelf kích thước vừa phải không to như loa cột mà không nhỏ như loa bookshelf thường thấy thì Warwick sẽ không phụ lòng bạn. Thuộc dòng series Classic của CASTLE, Warwick thoả mãn nhưng đoạn nhạc lý phúc tạp, và cả những đoạn trường âm mộc mạc để cho ra âm thanh chi tiết, sáng và ngọt ngào.

11. tuanngoan

Hiện có 2 trường phái đc tư vấn ghép với loa rb 81ii phổ biến là dùng denon 720ae và marantz pm6004 theo bác ghép kiễu gì

12. audioTRUONGLE

Với Klipsch thì dù loa đứng có 2 baas như Klipsch 82II hay 62II mà nghe qua Marantz cho dù là Pm 7004 thì baas ra vẫn nghe mỏng, no dường như kìm độ sâu của âm trầm xuống nên ta chỉ nghe rõ mid, treb, ai ưng baass mỏng thi chịu , huống hồ là bookshelf rb 81II thì baass nghe càng khó thuyết phục. Có thể chọn Denon để nghe nhạc trẻ, nhạc Pop thì nghe hợp.... Vì bản chất loa Klipsch đời mới bây giờ là loa chuyên dùng xem phim hơn là chuyên nghe nhạc trữ tình. Thân

13. tuanngoan

Thế mà Anh Duy viết bass mạnh mẽ...kaka

14. SonPru

SonPru Advanced Member

Lựa chọn này hợp lý đó

15. century

century Advanced Member

Mấy em bookshelf Castle ở trên đẹp quá bác ơi,có anh em nào chơi qua cho tý review để biết đường tham khảo mà lựa chọn ah.

16. century

century Advanced Member

Ở nhà em có cặp JBl 3 tấc chủ yếu nghe nhac vàng,thuý nga thôi bác ah,em định kiếm cặp bookshelf nghe vocal hoà tấu là chủ yếu vì để ở phòng ngủ. Phòng chưa tới 20m2 ạh.Thanks bác :)

17. audioTRUONGLE

- Với tầm tiền dưới 10 triệu : CASTLE KNIGHT 2 ko phải nghĩ.
    > 10 triệu :
    RICHMOND : nghe Vocal, hoà tấu rất hay, phòng càng rộng đánh càng hay , bởi thế mới được mệnh danh " loa nhỏ mà võ nghệ cao cường" từng làm mê mệt các khách tham quan tại các kì AVSHOW HN và SG.
    DURHAM : chất âm dày và nghe đều 3 dãi, tuy mid ko bằng Richmond nhưng bass thì đầy hơn.
    WARWICK : dễ kéo cho mọi diện tích phòng, lý tưởng là dưới 30m2, ưu thế là vocal trong trẻo, ngọt ngào và chi tiết. Nhiều bác nghe xong về nhà tương tư mất ngủ đó ạh.

- Còn 1 đôi cao thủ nữa là :
    CASTLE AVON 1 : là series đẳng cấp nhất của Castle với loa treb digital đặc sắc cho chất âm sáng lung linh 1 cách lạ thường .

Nếu chơi đẳng cấp hơn và pre-pow sẵn sàng thì CASTLE AVON 2 với baas dày hơn, chất âm sẽ đốn ngã bạn ngay trong đoạn nhạc dạo đầu, ~ 1000 " Obama" nhưng hiệu quả âm thanh cũng như độ chi tiết lung linh thì những đôi loa cột ngang tầm giá còn phải nghiêng mình bái phục

18. century

century Advanced Member

Thanks bác audio TruongLe nhé ,em phải tìm hiểu cặp Avon 1 thôi nhìn cặp tweeter ribbon em thích rồi ạh, để hôm nào rảnh em ghé bác nghe thử mới đc. Một lần nữa thanks bác :)

19. nhanvu

nhanvu Approved Member

bên bác co phối castle knight 2 vs em amp nào ko ạ tầm combo dưới 15tr thôi tại vì em muốn mua 1 combo bôkshelf + ampli để bàn làm việc,coi phim ,lên youtube nghe ít hòa tấu lúc làm việc vs bật ít edm lúc chơi game ấy ạ

20. phunghung_79

phunghung_79 Advanced Member

Em thì thấy triangle titus es khoảng dưới chục triệu đánh với đèn nghe nhẹ nhàng tình cảm. Nghe nhạc việt lâu không mệt tai.

21. hieunenmong

hieunenmong New Member

Các Bác cho em hỏi (có thể hơi ngô nghê một chút vì em là dân mới tập tọe) em muốn sắm một bộ vừa nghe nhạc lại có thể xem phim, phòng 30m2, giá tầm 50-60tr. Mong các bác tư vấn giúp!

22. Toietmoi

Toietmoi Approved Member

Tầm tiền đó tách là 2 bộ riêng biệt đi bác ơi.

23. hunghero

hunghero Approved Member

Celestion ditton 110.. Búc seo cổ .nghe trữ tình thôi rồi bác ạ.giá lại ngon.bổ.rẻ khoảng 5 tr.

24. capfu

capfu New Member

Xin chào các bác, em là người mới tập chơi loa ( trước chơi tai nghe ^^ ) em muốn mua 1 dàn bookshelf có giá tối đa là 17tr.
    em phân vân giữa cặp B&W 686s2 vs klipsch rb 61ll. cái nào nghe hay hơn ạ, phân tích sơ bộ giùm em 2 cặp loa trên vs, còn cặp jamo c93 thì nghe có tốt ko?
    ampli thì em ko bik gì cả, các bác cho em hỏi là amp Denon, Onkyo vs pioneer khác nhau như thế nào, và phối các cặp loa trên vs amp nào thì cho âm tốt nhất có thể? Xin Thanks các bác!

25. capfu

capfu New Member

loa klipsch rb 61ll có hay ko, bas-mid-treble ra sao zậy?

Share This Page

Loading...