Lý do loa treb của loa Onkyo d77XD bị hư

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by ruby2010, 8/12/17.

1. ruby2010

ruby2010 Approved Member

Xin chào cả nhà,

Em là thành viên mới nên chưa biết gì về cách phối ghép amply với loa nên xin hỏi các Bác vấn đề sau, mong các Bác chỉ giáo giúp em:

Em đang ghép amply sansui AU-D607X, cs 230w, trở kháng: 4~16ohm với đôi loa onkyo D77XD, cs 230w/loa, trở kháng: 6/4,5ohm. Em ghép thế không biết có được không mà chạy được vài ngày thì toi loa treb của thùng Loa bên trái mà chưa biết lý do tại sao? em chỉnh treble trên amply đến mức +4 (gần sát mức tối đa) nên không biết có phải do vậy mà chết loa treb bên thùng loa trái không? Hay là do phối ghép chưa đúng kỹ thuật? Hiện tại em nghe âm thanh thùng loa bên trái yếu hơn thùng loa bên phải (Lúc đầu nghe thì không bị hiện tượng này).

Nhờ các Bác chỉ giáo giúp em lý do tại sao và hướng dẫn em chỗ sửa chữa loa treb bị hư uy tín ở TP.HCM. Mình phải đem cả thùng loa đi sửa hay chỉ cần tháo loa treb đi sửa hả các Bác?

Nhờ các Bác chỉ giáo giúp, em xin cám ơn.

Tags:
  2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Nhiều khả năng là loa tress của bạn đã bị toi
    Bạn thử đổi vế của loa xem có thấy tiếng tress của loa sau khi đổi vế không, nếu không có thì loa tress toi hẳn rồi... khi đổi chỉ vặn âm lượng ở mức vừa phải thôi nhé...

3. ruby2010

ruby2010 Approved Member

Em đã đổi vế như bác hướng dẫn thì vẫn bị. Tuy nhiên khi lấy dây loa đấu riêng cho loa treb bị hư thì loa treb này vẫn hát. Nhờ Bác hướng dẫn cách khắc phục. Cám ơn bác.

4. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Loa treble nay có chiết áp ko nếu có bác lôi cục chiết áp ra nhúng vào xăng vặn một lúc phơi sấy khô.

5. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Vậy là loa tress còn sống....
    Bạn lần theo sợi dây đấu vào loa tress xem nó dẫn tới đâu dọc đường đi nó đấu với những cái gì. Kiểm tra kỹ các linh kiện đấu vào dọc đường đi đó xem có cái nào bị hỏng không... Thường thì nó hay bị đứt con trở hạn dòng bảo vệ loa tress hoặc triết áp chỉnh tiếng của loa tress....
    Làm như vậy bạn phải có chút kiến thức về điện cũng dụng cụ đo điện mới phát hiện ra chỗ hỏng được đó...

6. ruby2010

ruby2010 Approved Member

Cám ơn các bác đã hỗ trợ, em đem ra thợ gần nhà xử lý ok rồi ạ.

phapnh likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...