Một DAC/streamer tuyệt vời với giá $3k trở xuống

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by thichPi, 13/3/22.

1. thichPi

thichPi Advanced Member

Vài background: mình đã nghe qua DAC MSB Premier với optical module, Linn DSM, DAC với AKM, Burr Brown, ESS chipsets (chưa nghe qua Dave hay Wavedream) và vài cặp loa như SabrinaX, Klipsch Cornwall, SB Sonetto, Focal Kantana, Sopra 3, Vandersteen Kento nên có lẽ cũng biết được chút chút khi nhận thấy cái gì hay.

Mặc dù đây là sản phẩm đã ra đời từ 2018 nhưng có lẽ nó không được chú ý mặc dù chú reviewer nổi tiếng của Stereophile Herb Reichert đánh giá "nghe không thua gì DAC trị giá $24k" (xem bài review của ổng mình đính kèm)

Đó là iFi iDSD Pro 4x4. Đây là một streamer/DAC/headphone amp kết hợp cả 2 solid state (Class A) và Tube (pure class A dựa vào GE5670 tubes) với 4 con Burr-Brown và Crysopeia FPGS Digital Engine. Có cả chức năng PCM upsampling, audio remastering lên tới DSD1024. Ngoài filter Bit-Perfect và Bit-Perfect+, còn có Gibbs Transient Optimized, Apodizing, Transient Aligned.

Về phần âm thanh mình thấy chi tiết, dụng cụ nghe rõ và dầy, giọng ngọt và có cả hai độ sâu và gần gũi.

Trích một vài nhận xét của Herb.."While the Pro iDSD air didn't feel quite as naturally oxygenated, the iFi did consistently surpass the HoloAudio Spring in generating expansive soundstages that directed my attention toward the positions and corporeality of the performers and/or their instruments. This dramatic, wide-open clarity was the Pro iDSD's most distinguishing characteristic."

nhờ chú Google dịch lại "Mặc dù không khí Pro iDSD không được cung cấp oxy tự nhiên, iFi đã liên tục vượt qua HoloAudio Spring trong việc tạo ra các giai đoạn âm thanh mở rộng hướng sự chú ý của tôi đến các vị trí và tính xác thực của người biểu diễn và / hoặc nhạc cụ của họ. Độ rõ nét, rộng mở ấn tượng này là đặc điểm nổi bật nhất của Pro iDSD."

Mình rất may là mua hàng xài rồi nên giá chỉ hơn 1/2 giá một tí. Bác nào đang kiếm DAC mới, giá $3k trở xuống, nên nghe thử chú này.

Attached Files:

Tags:
    phantheks and quangmpv like this.
  2. locnp

locnp Advanced Member

Thiết bị ifi em thấy họ làm rất nghiêm túc, em đang dùng nguồn và streamer của hãng này và rất hài lòng. Riêng dac thì em chưa thử qua, đọc review thấy cũng đc khen nhiều, nhất là độ trung thực và ko có nhiều màu âm.

Thực chất em thích con iDSD này với chord qutest hơn mấy em denafrips với musician, chắc do em chuộng đồ UK. Review trên mạng thấy đánh giá mấy con R2R relaxing hơn delta sigma.

3. thichPi

thichPi Advanced Member

Mình rất mê chú này bác ạ...Lý do là có mua chú Lyngdorf tdai-3400, hifi rose, cả 2 đều mắc tiền hơn nhưng nghe chả có gì hấp dẫn. Hifi rose dùng ESS, không nhớ Lyngdorf dùng chip gì.

Khi bật bài Fever do Peggy Lee hát và so sánh với con RME Pro mình rất mê, thấy rõ ràng con iDSD bật trội lên ở mọi diện nên rất ngạc nhiên!

Sau đó mình quyết định dùng RME Pro làm preamp và nối iDSD vào....tuyệt vời!!!

Hôm giờ đang định lấy con luxman 550axii thay vì dùng với con Denon mình có sẵn, giờ với khám phá mới này nên chắc phải suy nghĩ lại kkk

Last edited: 13/3/22
  4. thichPi

thichPi Advanced Member

Nếu bác nào đang gãi đầu sao DAC 3k mà có thể nghe hay như DAC 24k....thêm một vị nữa đã confirm nghe hay hơn DAC $15k. DAC Steve review là bản iDSD Signature, mới ra sau này với nhiều bass hơn và power supply mới. Bản mình dùng bên trên là bản cũ, không phải Signature.

Forward tới 8:30

Last edited: 13/3/22
  5. thichPi

thichPi Advanced Member

Hôm nay có dịp thử thêm dCS Bartok...nó chỉ dầy hơn tí xíu nhưng mắc gấp 5 lần....không đáng. 1 ngạc nhiên hơn nữa khi mình stream bằng chú Pi nghe chẳng khác gì nhiều với streamer trong Bartok Vậy mà có một số cụ cứ chê Pi kkk

20221106_112732.jpg Screenshot_20221105_140147_DuckDuckGo.jpg

6. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Nhìn cái hình thì bác phát nhạc từ Pi qua Bartok à? Bác thử bỏ cái Pi ra, dùng app Mosaic của Dcs mà phát. Ko dùng qua Pi. Bác sẽ thấy khác biệt là gì.

NTB68 likes this.
  7. thichPi

thichPi Advanced Member

Không khác nhau bác ạ. Mình rất ngạc nhiên.

NTB68 likes this.
  8. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Em lạy bác. Có phải bác dùng pi xuất usb/spdif sang Bartok đúng ko ạ? Như vậy thì phần Dac vẫn là của Bartok nên nghe nó giống là phải.
    Cái này chỉ chứng tỏ đường usb/spdif sang i2s của con Bartok nó làm quá tốt, ko hề thấy sự khác biệt giữa streamer tích hợp bên trong và streamer gắn ngoài chứ ko có nghĩa con Pi nó ngon đâu bác ơi.

NTB68 likes this.
  9. thichPi

thichPi Advanced Member

Bác nói đúng. Ý mình chỉ muốn nêu ra, mà chưa nói rõ, cái Pi+ifi pro dac 0 thua nhiều streamer trong Bartok và ring DAC. Điểm mạnh hơn nữa là cho những ai "thắc mắc" bỏ ra 16k mua Bartok có đáng 0, ý cá nhân, là không.

Còn quý vị nào có dàn 50k trở lên thì dĩ nhiên sẽ 0 ngó đến Pi.

10. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Thực ra âm thanh có khác biệt hay không còn do hệ thống tham chiếu nữa bác. Em tò mò đằng sau con dac bác dùng amp với loa gì để tham chiếu.

mathieucp and caigoc like this.
  11. caigoc

caigoc Advanced Member

Thấy các bác bàn Streamer/DAC nghe mà ham, bộ e bé quá có 5k$ vẫn chơi với Pi4, giờ đang loay hoay học lõm cắm rút với Qutest sao cho nó chất lượng bằng CDP Teac10 cũ là e mừng lắm rồi, ko dám mơ caoo_O:)

12. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Nếu thực sự bác đã bỏ Pi ra hẳn, cắm dây Lan vào Bartok và dùng app Mosaic chơi trực tiếp từ Bartok mà bác bảo ko khác gì khi chơi từ Pi thì em ko có ý kiến gì nữa. Theo tai bác thì tất cả music server hay streamer đều không khác gì con Pi thần thánh của bác thì em chịu rồi.

NTB68 and Idiotwind2014 like this.
  13. thichPi

thichPi Advanced Member

Hihihi Mình không bao h viết thế. Chỉ nói là Pi không tệ thôi bác ạ. Nếu bác chê tai mình 0 chuẩn, bác thử lấy cái test này xem? Bác lấy xong share kết quả ở đây, mình sẽ share kết quả của mình coi tai mình có tệ 0 nhé?

https://www.klippel.de/listeningtest/

14. thichPi

thichPi Advanced Member

Mình quyết định sẽ luôn stream bằng Pi bác ạ (đang dùng loa Focal, Sabrina X đang sắp về tới). Như trên đã thấy nếu DAC chuẩn thì Pi là quá phê.

caigoc likes this.
  15. thichPi

thichPi Advanced Member

Mình đã dùng Focal với các con integrated amp Lyngdorf tdai 3400, Naim Supernait 3. Đều 0 thích cả 2 (ngoại trừ Naim đang tiếc vì đã bán mất. h nghĩ lại nó rất hay, bass chắc). Đang chờ 2 chú này về integrated Mimas (preamp tube+Class A amp) với Sabrina X. Hôm h đang lưỡng lự 0 biết Sabrina X có đáng 0 vì phòng nghe mình nhỏ, khoảng 13x13ft. Có nghe thử 2-3 lần nhưng về tới nhà nghe Focal thấy phê quá hehehe

Hôm cũng thử chú này nhưng McIntosh nghe ấm quá vì cái preamp :-(

Last edited: 10/11/22
    0cean_cheung likes this.
  16. tung9dogs

tung9dogs Advanced Member

Dac này bác có nhu cầu bán? Hay vẫn đang đung thế bác. Em đang theo con đường Anaglo và đèn từ đầu đến cuối.

17. thichPi

thichPi Advanced Member

Vẫn đang dùng bác. Giờ suy nghĩ lại thấy cũng đúng khi dùng tube và chíp trong DAC. Jardis gần đây ra cục DAC, 18k, cũng dùng setup này, nghe rất hay (review).

tung9dogs likes this.
  18. tung9dogs

tung9dogs Advanced Member

Nhìn qua nhìn lại vẫn thấy chiếc Dac này làm rất đẹp. Bác có nhu cầu nâng cấp thì ới em tiếng nha :).

thichPi likes this.
  19. trieutuanvnu

trieutuanvnu Advanced Member

pi + fifio digit transport phai noi la ra hay. Ngoai tam tien.

thichPi likes this.
  20. HenryTran.17

HenryTran.17 Advanced Member

Chơi số mà b chưa đầu tư phần nguồn DC, clock và LAN thì so sánh nó khập khiễng lắm, k nói lên gì nhiều, k phải tự nhiên mấy con kia mắc tiền mà người ta vẫn mua đâu b, giờ mấy khi còn kiểu hãng lùa được gà nữa, dân chơi giờ cũng tỉnh lắm

21. thichPi

thichPi Advanced Member

Mình vẫn chưa tin vào DC bác. Nhà thì có hệ thống chống trời đánh vậy thôi chứ 0 có cột điện riêng của mình ngay trước cửa nhà. Nếu bác thích, mình có post cái audio clip bên Raspberry thread bác down về nghe thử. Phòng nghe mình không có kính như studio nhưng khu nhà khá yên tĩnh nên clip khá chính xác.

Mình chủ yếu dùng tai của chính mình và tìm hiểu thêm từ các sư phụ đi trước chứ 0 phải cái gì cũng rước về thử (thật ra cũng có thử fiber optic rồi không thấy khác gì với ethernet nên bỏ qua).

NTB68, CADIC1008 and VuGiaA9 like this.
  22. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Đống tình với quan điểm của bác là nếu thực sự thấy khác biệt theo hướng tích cực thì mới đầu tư chứ như mấy món clock rời như mấy bác hay nâng cấp của mutec thực tế là 1 con clock cấp xung cho rất nhiều thiết bị trong studio để nó làm việc đồng bộ với nhau chứ ko phải để âm thanh hay lên. Con clock rời chưa hẳn đã ngon hơn con clock trong thiết bị.

TrueHD likes this.
  23. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Vấn đề này đã được các cao thủ mổ xẻ từ 10 năm trước rồi bác nhỉ !

https://vnav.vn/threads/trao-đổi-về-giải-pháp-nghe-nhạc-số-với-nguồn-phát-là-pc.34552/page-4

NTB68 and VuGiaA9 like this.
  24. hungdungmt

hungdungmt Advanced Member

Hi bác có bán lại không em muốn mua đây, tks

25. HenryTran.17

HenryTran.17 Advanced Member

để nối với amply thì b cứ tìm con nào có cổng analogut out, kiểu RCA, XLR là dc chứ có gì đâu

Tags:

Share This Page

Loading...