Một trải nghiệm với switch trong chơi nhạc số

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by mtbc, 9/4/20.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Đấy là một buổi tối may mắn, khi cu con new-born ngủ ngoan một cách bất ngờ. Mẹ nó thì loay hoay bên phòng bên cạnh. Tôi thì loay hoay với đống đồ chơi lâu chưa thay đổi của mình.

"Nhạc hay quá anh ơi" - giọng nàng thật phấn khích, cứ như thời ngày xa xưa hai đứa đi chơi cùng nhau trên yên xe máy. Thế là tôi biết món này thuốc thật :)

Đi từ những ngày không hiểu sao cái CD cũ xì 333ESD lại kêu hay hơn cái đầu DVD Denon mới cáu cạnh, đến nghi hoặc CD gốc cũng bit byte như CD chép thì có gì khác nhau, đến say mê dây coaxial quân sự và nhìn dây for audio nghi hoặc, đả phá cầu chì... cho tới bây giờ là một chuỗi ngày dài thú vị. Bất ngờ này đến bất ngờ khác, lòng tự kiêu của một tay kỹ sư nửa mùa đã nhường chỗ cho sự tò mò bằng cách nào những thứ tưởng không liên quan đâm ra liên quan không tưởng đến chất lượng âm thanh.

Bữa nay em thử switch for audio. Thành phần "hơi xa" so với sự quan tâm phổ biến về phần mềm và phần cứng chơi nhạc số. Chắc cũng là may mắn khi ... mượn được đồ về thử, đỡ cảm giác mua rồi kiểu gì cũng phải kêu hay :D

Khoe đồ cậu bạn cho mượn trước. Với em là phải đẹp trước cái đã, nên mang máy ra chụp chơi...

Bạn Renolabs kỳ này làm em ngạc nhiên. Sau chục năm lăn lộn đau khổ vì không biết làm sao có được cái vỏ đẹp, thì cuối cùng cũng ra được một thiết kế đúng độc lạ, nhìn chất lừ lừ.

Để xem switch có tác dụng đủ rõ để nhận ra trong một dàn bình dân không.

Last edited: 10/4/20
    Tags:
  2. mtbc

mtbc Advanced Member

Cảm giác đầu tiên lúc cầm lên là ... nặng quá cỡ. Cục switch to hơn cuốn sách dày tương đối, nhưng trĩu tay. Chân đế lại chỉ có 4 miếng cao su mỏng nên khó luồn tay vào mà nhấc lên được. Giá mà có tí chân đinh thì đỡ hơn.

Nhà em làm nghề mộc, mà thợ mộc giỏi làm đồ có chất lượng hay nói câu nhìn cái lưng tủ thì biết chất lượng cả tủ. Mặt tiền vát một đường xiên xiêu lòng, không quá cân xứng, không quá máy móc. Mặt sau phần ráp nối chính xác tuyệt đối, và khoái nhất là cạnh sau cùng cũng được làm để khỏi cấn tay. Ổ Furutech NCF hứa hẹn đồ làm bên trong cũng sẽ kỹ.

IMG_9418.JPG IMG_9421.JPG IMG_9427.JPG

Giờ thì đến phần nghe. Em không dám mở ruột vì hàng không phải của mình cũng không nên táy máy cho lắm :p

Last edited: 9/4/20
  3. mtbc

mtbc Advanced Member

Khi mượn máy, vấn đề đầu tiên em gặp là thiếu dây nguồn. Xét lại lâu nay không mua sắm gì, làm bố ngoan chồng giỏi khá lâu, nên em quyết định xuống tiền cho sợi Heimdall 2 làm dây nguồn tổng từ tường vào BACL.

Tự dưng có một câu hỏi đơn giản: so giữa sợi dây nguồn này và số tiền bỏ ra cho cục switch, cái nào đáng giá hơn?

Hiển nhiên vì danh tiếng, em cắm sợi Heimdall 2 vào trước thay cho dây nguồn cũ. Mở thử 3 bài trong đĩa Absolute Sampler on the Fly để thử (track 3 See line woman, track 12 Le Serpent, track 13 The Singer Sings. Âm thanh ngay lập tức rõ nét, phóng khoáng, tinh tế hơn hẳn một bậc mà không phải nghe lâu. Tác dụng cứ như thay đổi pre tốt hơn trong dàn nhạc vậy.

Công thức phụ kiện chỉ cần 10% chi phí tổng bộ dàn chắc không đúng như ngày xưa mình nghĩ. Dàn em ở loại thường thường, nếu tính hết tất cả với giá mua mới (giá cũ biến động khôn lường) thì tổng chỉ vào khoảng 15000 USD - tức bằng một sợi dây trong dàn hi-end mà thôi. Phần dây chiếm 20% tổng số, còn nếu tính hết phụ kiện khác thì đến 30%.

Nghe quen với dây nguồn mới rồi. Em bắt đầu cắm switch mới vào. Dây nguồn cho switch là dây nguồn theo máy của amp Audia Flight dư ra, cắm vào ổ cắm tường vì cái BACL của em chỉ có 1 ổ đôi. Việc thay đổi rất nhanh, cắm sẵn cáp vào switch, lấy cáp từ router ra cắm cổng 1, từ switch lấy cổng 8 ra streamer theo hướng dẫn của 1 bác trên này. Switch là thành phần trong suốt với mạng nên không phải cấu hình chi cả.

Ôi.

Nếu lúc nãy cắm sợi nguồn vào là cảm giác phấn khích vì độ động, tính chính xác, tinh tế tăng lên khiến mình muốn chồm người ra trước, thì khi có thêm switch này cảm giác có khác. Em bắt đầu thử với những bài nhạc quen kiểu Stardust, Hotel California, và cả với những bài sau này như trong album City of Stars, rồi qua Adele, trở lại Địa Đàng với Nguyên Hà nhạc Việt. Cảm giác chung là các bản trình diễn đột nhiên đĩnh đạc, đầm chắc hơn hẳn. Những điểm gắt (harsh) trong top end mất đi, bản nhạc hài hòa hơn, cảm giác làm mình muốn ngả mình ra sau vào ghế mà nghe.

Nghe được nhiều nhạc hơn. Có phải là điều mình rất cần?

Giọng cô Emma Stone đứng trước mình trong bài Audition - nghe hơi quái vì cổ không phải là ca sĩ mà là diễn viên. Em chọn không phải vì cổ đẹp và mắt to, mà là vì bản nhạc như nửa nói chuyện, nửa hát và tiếng đàn đúng là để đệm. Nghe rằng Holywood chọn diễn viên đầu tiên là giọng nói chứ không phải chọn người mẫu. Thậm chí ước mơ của rất nhiều diễn viên là trong đời được đi lồng tiếng phim hoạt hình. Thế nên dùng diễn viên để thử voice chắc hẳn không có gì lạ nữa. Tuyệt vời cho giọng nói/hát.

Kiểm định giọng cello - vẫn là dây đàn gần nhất với giọng nói con người, em cũng bị chinh phục không kém.

Hơi nghi ngờ vì nếu đĩnh đạc hơn thì có giảm độ động không, em có thử qua các bài trống trong đĩa Hi-end Show. Sự bốc phừng phừng có vẻ giảm đi tí, nhưng tổng thể tiếng trống đúng là tiếng trống đại với hài âm đúng hơn nhiều.

Last edited: 9/4/20
    Nozomi, HoanComf, viking and 4 others like this.
  4. mtbc

mtbc Advanced Member

Em quên sợi dây cáp LAN đi theo cái switch. Không có nhiều thời gian nên em cắm 1 lượt cả switch lẫn dây LAN. Bản em xài là loại 2m. Chưa có điều kiện để nghe độ dài dây khác nhau tiếng có khác nhau không.

Nói tóm lại, switch có tác dụng lớn hơn là em nghĩ. Dùng switch cho audio không đơn giản là giảm nhiễu cao tần gì đó, mà là còn cởi trói cho nhạc tính. Đến bước này thì mình cần phải suy nghĩ lại về cách đầu tư nhạc số: càng kỹ phần đầu nguồn thì kết quả càng tốt, và phải tính luôn cả những thứ như switch hay router chứ không chỉ là music server/streamer/DAC như trước đây nghĩ.

Quay lại câu hỏi lúc nãy. Bỏ ra tiền mua sợi Heimdall và mua cái switch này, em chọn cái nào?

Chậc, khó ác. Kiểu đờn ông thì cái gì cũng muốn nhưng không phải lúc nào cũng sẵn sàng :D

Các bác xổ số xem :p

drhuy81, 2ndFACE, HoanComf and 4 others like this.
  5. Wingman

Wingman Advanced Member

Theo em switch dùng dây nguồn rời nên cắm cho nó ít nhất là Heimdall 2, nếu không có lọc điện thì phải cắm vào BACL.

Dây Ethernet Renolabs chưa được trải nghiệm nhưng bác thử dùng bất cứ model nào của Wireworld, ngoài ra streamer/DAC cắm vào cống số 5 hoặc số 6. Setup như vậy kết quả có thể sẽ rất khác.

6. mtbc

mtbc Advanced Member

Tay chơi khét lẹt đây mà :D

Em đợi cu con cho phép thế nào cũng thử tiếp ạ

viking, tml3nr and Wingman like this.
  7. panzer90

panzer90 Advanced Member

Switch chắc chắn là có tác dụng bác ơi! Nhưng chỉ tác dụng với ai chơi stream hoặc để nhạc ở nas chơi qa mạng. Nếu bác chơi tidal thì còn cần phải thay cả cục quang của nhà mạng nữa luôn :( chơi mấy món qa mạng này tốn kém lắm. Nên e chơi pa án con nhà nghèo sắm con ổ ssd 1tb gắn luôn trog ms rồi cấp rời nguồn linear cho nó là xong :d

tai cây, F22, HoanComf and 3 others like this.
  8. mtbc

mtbc Advanced Member

Cục optical media converter thì em đồng ý luôn cụ @panzer90 ạ. Ghét nhất là mấy cục tích hợp MC trong router. Đổi qua loại vỏ sắt thấy khác liền.

Cứ phải lội ngược dòng mãi :p

Em vẫn chơi Quobuz. Ổ cứng bị tình trạng là mình cứ nghe hoài mấy đĩa cũ hà.

tieuphi2006 and panzer90 like this.
  9. binna

binna Advanced Member

em nhà...cũng nghèo, sẵn có cái router wifi dư, nên cho stream đấu vào luôn
    (hiện giờ của em là vầy, modem nhà mạng --> dây LAN -->router wifi ---> tiếp sóng wifi vào trong phòng nghe bằng repeater khác --> dây LAN đến streamer )
    sau bài này, để em kiếm cái switch đấu vào xem như thế nào

tieuphi2006 likes this.
  10. mtbc

mtbc Advanced Member

Ý trong bài này là một cái switch dành cho audio (nguồn tuyến tính, thay clock,...) chứ một switch thông thường em không thấy có tác động gì nếu cái router đủ tốt ạ.

11. bsmt0

bsmt0 Advanced Member

Em thì dành riêng cho audio 1 bộ router wifi (router wifi để ĐT kết nối và chơi nhạc từ music server), và switch dùng nguồn linear, cáp mạng thì chơi cat6 thôi. không biết switch và cáp mạng chuyên audio có hơn gì không nữa.

12. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

@mtbc giới thiệu giúp cái switch renolabs này về : suất xứ - công nghệ áp dụng - sử dụng linh kiện gì cho A em được giải ngố. Thanks!

13. mtbc

mtbc Advanced Member

bsmt0: Em nghĩ phải thử trên dàn của mình mới có nhận xét chắc nhất, vì mỗi dàn mỗi khác và khẩu vị âm thanh mỗi người cũng khác.

@Ngoc2 Xuất xứ Việt Nam, phần mạch switch thì dùng DLink 8 port giga như Ansuz chọn, sau khi so sánh một loạt các switch. Switch thay clock và thứ gì nữa em không rõ. Bộ nguồn linear dùng linh kiện talema, mun... làm phần mass rất kỹ.

Bác @Ngoc2 chắc đang muốn DIY một cái đúng không? Tay nghề bác dư khả năng luôn.

Em biết tới đó thôi, còn lại nhờ vào tai.

Ngoc2 likes this.
  14. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Thanks @mtbc! Mình hiểu rồi, do hỏi tay google không đc đấy mà.

15. mtbc

mtbc Advanced Member

tieuphi2006 and Ngoc2 like this.
  16. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Switch này của bác VanDucUy (HCM city) mới làm nên bác hỏi bác google không biết là phải rồi. Thật ra Switch là cái chuyển mạch phân luồng cho Data nó chạy chứ không có gì ghê gớm nhưng các port của nó được cách ly và cấp nguồn tuyến tính, nếu card LAN đã được cách ly rồi thì cũng không cần thiết.

tieuphi2006 and Ngoc2 like this.
  17. tml3nr

tml3nr Advanced Member

18. panzer90

panzer90 Advanced Member

E vẫn thường xuyên cập nhật thêm nhạc mới ah! Và cái chính là gần 700gb nhạc rồi mà n album e còn chưa động đến :)) đa phần thk nghe đi nghe lại một vài album [emoji16][emoji16][emoji16]

Chơi stream cần
    - router ngon cỡ asus ac88u trở lên (loanh quah khoảng 10tr)
    - cục converter từ quang sang internet cũng dạng khủng đổ lên (khoảng 3-5tr)
    - switch cũng dạng ngon ( khoảng 5tr)
    - dây mạng cùi bắp cũng ww, chỏd (cũng 5tr/1 sợi)
    - và đương nhiên nguồn linear cho toàn bộ đám đó kèm theo những e tụ mudorf và kaiser phân cực ( ít cũng 4-5tr/1 nguồn)
    - nếu máu thì con clock trên router lẫn cục switcj đều cần mod lại cấp nguồn rời cho con clock này
    [emoji7][emoji7][emoji7] (clock này thì tuỳ độ máu từ ae có crystek 957, 575, ndk 2520...)

Một mớ này chắc cũng ngót nghet gần loanh quah 40tr mới yên ổn đc [emoji20] Nên phương án này ko dành cho ng ít tiền

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Sẵn lôi mấy cái hình bác tmr3nr dẫn chiếu cho dễ tưởng

Dùng 1 switch

Dùng 2 switch

tml3nr likes this.
  20. locnp

locnp Advanced Member

Nếu không chơi streaming nhạc mà chơi file offline từ NAS thì mô hình nào phù hợp nhỉ?

21. mtbc

mtbc Advanced Member

Em chơi nhạc offline vẫn thấy switch có tác dụng đó bác. Ít tiền thì mô hình 1, nhiều tiền hơn thì mô hình 2 :D

locnp likes this.
  22. panzer90

panzer90 Advanced Member

e ko kết nối ms với mạng ah :D nếu tải nhạc e có máy riêng. tải đc kha khá e đem usb cóp sang ms nên hệ thống của e ko liên quan đến mạng :D

hanoipho999, mtbc and bsmt0 like this.
  23. bsmt0

bsmt0 Advanced Member

.

Em cũng chơi mô hình mạng giống bác nas, ms em dùng lớp mạng riêng cách ly với tv và pc làm việc...

24. Wingman

Wingman Advanced Member

Chắc bác không chơi Roon nhỉ?

panzer90 likes this.
  25. panzer90

panzer90 Advanced Member

Dạ ổ ssd 1tb đc tích hợp luôn trong ms bác ơi! Đc cấp nguồn lt3045 tải 2A nên kết nối với ms chỉ bằng sợi sata. Nếu choei nas thì vẫn như mô hình của bác @mtbc thôi ah, vẫn cứ phải switch ngon nguồn linear cho nó :d phương án chơi nas cũng hay ở chỗ truy cập nas từ n thiết bị đc.
    Như e thì dạng kín ko kết nối ms với bất cứ thành phần nào (ko wifi, ko dây mạng), chỉ có duy nhất sợi usb kết nối với dac :d

E ko chơi roon ah

Last edited: 10/4/20
    Wingman likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...