Magnepan-Maggies

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Iluxman, 6/10/12.

1. Iluxman

Iluxman Approved Member

Xin chào anh em.
    Đảo qua 1 vòng trong diễn đàn ko thấy đề cập đến loa mành Magnepan-Maggies. Thôi xin phép mở topic về loa này để mong anh em nào cùng hội cùng thuyền vào chia sẻ kinh nghiệm.
    Do kỳ VN Audio show vừa rồi bị mê hoặc bởi chất âm của Maggies 3.7 ở phòng của bác Khanh, day dứt mãi nên đành bấm bụng "dốc hết tiền này" ta tậu em về.
    Bộ dàn của mình (đang từng bước hoàn thiện):
    - Magnepan 3.7
    - Luxman pre&pow C7i-M7i
    - Cdp Sony sacd xa3000es + Musical Fidelity X10V3
    - Spk cable: Nordost Heimdall
    - RCA : Nordost Heimdall

Tổng thể chất âm: tự nhiên, rộng mở và rất hài lòng.
    Hy vọng gặp chiến hữu có Magepan cùng chia sẻ kinh nghiệm.
    Xin cảm ơn.

Attached Files:

Tags:
  2. Cai thang

Cai thang Advanced Member

Bác Iluxman cho em tí ảnh chiêm ngưỡng nào. Phòng nghe của bác rộng k, bác bố trí cặp mành vàp phòng thế nào?

3. Iluxman

Iluxman Approved Member

Chào bạn.
    Mình xin nợ hình xin up sau.
    Phòng hiện tại : 5x5
    Về cách bố trí: đặt cách tường 80cm. Vì mới mua nên chưa có thử "rê lên, rê xuống". Để nghe cho đã trước rồi mới thử vị trí sau.
    Công nhận Maggies nghe "quái" thật. Có rất nhiều khác biệt so với loa thùng truyền thống. Thật ko hối hận tí nào khi "dốc hết tiền này" ta tậu em về :)
    Cảm ơn bạn
    Thân.

4. Cai thang

Cai thang Advanced Member

Với phối ghép hiện giơ bác thấy nghe thể loại nào phù hợp nhất ?
    Trong bộ này em k ưa cái bộ nguồn phát của bác, nó chơi chòi :D

5. Iluxman

Iluxman Approved Member

Đồng ý với bạn cdp hiện tại ( bộ dàn cũ) ko "môn đăng hộ đối". Tuy nhiên mình cũng có chủ đích khi mình ghi nguồn = Sony CDP + Musical Fidelity X10V3. Với X10V3 thì Sony ko còn gắt, sáng, "xù xì " nữa. Với X10V3 thì ko gian rộng hẳn, thoát đạt. Mid nghe cũng hay và đặc biệt treble thì ấm và tơi tới lun :) nhờ vào chất đèn của em X10V3. Giọng hát của G.Tasta ( CD Triangle N.14) nghe rất phê. Còn tiếng clymbal bài solo drum trong CD This is HD mastering sound thì ôi thôi tơi nghe rụng rời :). Vì thế mà ko phải ngẫu nhiên rất nhiều tạp chí audio khen em X10V3 hết lời. Riêng với Stereophile Recommended Components thì em này nằm trong bảng Class A 1 thời gian khá lâu dù về giá thì em nó so với những món khác thì đúng là bèo dạt!
    Bộ dàn trước mình bán đi nhưng Phải để em này lại. Và với bộ dàn hiện tại thì đối với mình có 2 món mình cho là xuất sắc và sẽ ko bao giờ bán đi là X10V3 và em Maggies 3.7 này. Mức độ "ma quái" của X10V3 cũng chả kém em Maggies.
    Xin lỗi tuy hơi giông dài, nhưng cốt muốn chia sẻ với bạn thì cdp hiện tại + với em X10V3 thì cũng ổn lắm.
    Như mình có nêu ngay từ đầu là bộ dàn đang từ từ hoàn thiện - thì gặp phải cao thủ chỉ ra trúng phóc :(. Vâng em đang canh 1 em CDP khác và dẫu biết rằng có rất nhiều chọn lựa khác có lẽ đối với nhiều bạn thì hay hơn rất nhiều, nhưng mình chắc chắn vẫn tiếp tục săn ...Sony và em í là SCD-1.
    Vì với nhiều năm trải nghiệm Sony + X10V3, thì mình tin là mình cũng sẽ rất hài lòng với cặp đôi SCD 1 và X10V3.
    Dòng nhạc mình thích và bộ dàn hiện tại cũng rất hợp là: vocal, hòa tấu, thể loại nhạc nhẹ nhàng và rất thích những giọng ca đậm chất "mộc". Anh T. Audio nói loa này mà nghe giao hưởng thì cực hay - những cặp loa thùng khó mà bì lại với Maggie về khoản này.
    Éo le là mình ko nghe nhiều nhạc giao hưởng mới chết :(.
    Xin thêm 1 ít: Maggie "hót" những thể loại mình kể trên rất nhẹ nhàng thanh thoát - ko có tính gượng ép tí nào.

Cảm ơn nhiều góp ý của bạn.
    Thân

6. dangcaonguyen

dangcaonguyen Advanced Member

Hoàn toàn đồng ý về chất âm của Magnepan. Tôi cũng đã từng làm chủ Mg1.6 và Mg12 một thời gian.
    Xin chúc mừng bạn.

7. Iluxman

Iluxman Approved Member

Cảm ơn bạn. Cũng may là Maggies nghe hay và giá rất phải chăng. Nó mang lại cho mình trải nghiệm mới về audio. Âm thanh rất sống động. Chỉ cần mở volume với âm lượng vừa đủ nghe mà âm thanh tràn ngập phòng nghe. Đặc biệt vào buổi tối tĩnh lặng mà nghe em Maggies hát thì ôi thôi đúng là : ...music is just like Heaven where you want to be! " Boney'M ". :mrgreen:

8. dangcaonguyen

Theo ca nhan toi, so di Magnepan khong duoc ua chuong lam la vi no doi hoi ampli voi cong suat cao. Do do nguoi nao muon choi loa Magnepan thi phai chap nhan bo mot khoan tien cho ampli it nhat la bang hoac lon hon tien mua cap loa. Van de thu hai la loa Magnepan luon luon co mot do grainy (toi khong biet nguoi viet minh goi la gi nua) nhat dinh ma theo kinh nghiem cua toi khong sao thoat khoi duoc. Toi da upgrade tu Rotel sang conrad johnson roi toi McIntosh ma 2300, C46-Mc402, C2200-Mc501. Vai loi chia se voi anh em. Xin loi vi khong co phong chu tieng Viet o day.

9. tubelover59

tubelover59 Advanced Member

Tôi hiện đang có Maggie 1.6 ở phòng khách củng đả hơn 10 năm rồi,trong phòng ngủ thì cặp nhí MMG
    System của tôi
    Maggie 1.6
    Preamp Sonic frontier Line 1 ( 6 bóng Siemens 7308)
    Amp Sonic frontier Power 1( 4 bóng Philip Miniwatt 6922,4 bóng KT 88 golden Lion reissue)
    Theta CD transport basic II,Wadia 830
    MSB DAC III
    Camelot anti Jitter Dragon 2
    PS Audio Premier power conditioner
    Gallo Acoustic powered sub
    Toàn bộ dây 99.999% silver do tôi DIY,speaker cable,interconnect cable XLR,lúc trước tôi xài Nordost Blue Heaven ,nghe không hay lắm, từ lúc chơi dây bạc nghe không chê chổ nào được ,detail rất hay,âm hình rộng mid và treble,bass đầy đủ,nhất là female vocal không chê vào đâu được ,lâu lâu nghe nhạc Việt ÝLan hát quá Phê
    Âm thanh rất sạch không có grainy gì hết , tôi nghe instrumental Jazz,vocal Jazz và new flamenco,thỉnh thoảng nghe nhạc VN

Attached Files:

10. dangcaonguyen

Hay qua, ban o dau vay. Neu o gan nhau hom nao cho toi den nghe voi. San dip chi cho toi lam mot so day diy. Co le vi day toi dung khi truoc la nguyen nhan gay ra grainy. Toi o nam cali.
    Than.
    Cao Nguyen

11. tubelover59

Tôi ở Atlanta ,Ga bạn ơi,bên East coast

12. tubelover59

Nhược điểm của loa Maggie là thiếu Bass vì là full range electrostatic speaker hay ribbon speaker ,và cái panel bass không đủ mạnh,bạn nên dùng Sub để thêm bass,giá của 3.7 hiện nay tại US là 5495.00 USD ,bởi vậy tụi Martin logan làm Hybrid, phần trên là electrostatic cho treble và Mid nhưng bass nó chơi nguyên cái powered sub
    PS
    Hảng Magnepan ở white bear lake ngoại ô của thành phố ST Paul thuộc tiểu bang Minnesota tôi có lại hảng này tham quan khi tôi còn sống ở Twin cities ,theo tôi nghỉ ở VN nhà không rộng lắm nên phòng nghe không lớn dùng 1.7 là vừa hay MG12 củng Ok , tiết kiệm thóc để mua Amp vì Maggie speaker có nick name là powered hungry speaker,giá của 1.7 chỉ bằng phân nửa của 3.7

Wilson Fans likes this.
  13. Iluxman

Iluxman Approved Member

C2200-mc501 dư sức xử em Maggies 3.7 bạn ạ. Maggies 3.7 nghe chẳng những tuyệt đối ko gợn tí nào mà còn ngược lại đó bạn.

14. dangcaonguyen

Cam ơn Tublover va Iluxman. Toi se thu xem lai day interconnects va day loa xem the nao. Co the la do dan may cua toi co van de chu khong phai la do cap Magnepan.

15. Iluxman

Iluxman Approved Member

Magnepan mất 10 năm để cải tiến dòng loa của mình 1 cách đáng kể ( điều này xin trích lại từ các review).
    Sở dĩ mình chọn 3.7 là vì dòng này trở lên có thêm bass panel. Dĩ nhiên bass của loa mành thì ko thể nào dữ dội như các loa thùng. Tuy nhiên với các thể loại nhạc mình thích thì bass như hiện tại cũng tương đối ổn. Mình đang có ý định thay dây balanced của Purist audio, trasparant.. để "trộn" với heimdall. Và nếu dãi trầm tăng thêm 1 tí là quá đủ đối với mình.
    Còn với mid và high thì Maggies 3.7 đối với mình là quá tuyệt.
    3.7 ko quá sức với nhà của VN mình đâu. Chỉ cần mở âm lượng vừa đủ nghe thì âm thanh tràn ngập cả phòng rồi. Đó là 1 trong những khác biệt đáng kể giữa loa mành và loa thùng.
    Đồng ý với bạn là Maggies là loại loa cần công suất, tuy nhiên đa phần pre pow transitor là đủ rồi. Riêng pre pow thì ở VN ko nhất thiết là để trị riêng cho loa mành. Có rất rất nhiều bộ dàn pre pow ghép với loa thùng mà. Sẵn tiện mình cũng muốn hỏi bạn là bạn đã nghe Maggies đã lâu vậy sau khi hết giai đoạn chạy rà loa, thì bạn đã thay cầu chì đi kèm của nhă sx khuyến cáo nên thay sau giai đoạn hoàn tất burn-in chưa? Nếu rồi thì nó có hay hơn hẳn cái cầu chì ban đầu ko? Điều này mình cũng chỉ biết qua các bài review thôi. Mong bạn chia xẻ nhe.
    Cảm ơn các bạn.
    Thân.

16. dangcaonguyen

Y ban noi la cai dien tro tweeter attenuation hay la cau chi. Neu la cau chi thi toi chua bao gio thay ca. Nhung toi co thay cai dien tro va nghe thay tieng trebe diu hon. Toi nghi viec thay dien tro la do y thich ve chat am cua moi nguoi. Ban thu xem cai nao minh thay thich nhat. Chuc nghe nhac vui ve.

17. tubelover59

Chào bạn,
    Cần khoảng 100 giờ để break in,mình vẩn giử cầu chì (fuse) ban đầu ,1 số dân chơi Maggie ở đây Bypass cầu chì ,nhưng mình vẩn giử để bảo vệ high panel,1 số dân chơi họ mod lại crossover ,nghe Bass khá hơn nhưng mình không muốn,nên chỉ bỏ thêm sub vô thôi,nhưng mình tháo bỏ 2 cái connector và đấu dây loa thẳng vào từng Panel ( giống như bạn đấu dây loa Biwire vậy) nhưng mình dùng triwire ,âm hình rộng hơn,chi tiết rỏ ràng hơn.
    Sau thời gian break in ,bạn nên di chuyển loa 1 chút bên phải hay trái ,lui sau hay lên phía trước để tìm sweet spot và ola ngồi xuống và thưởng thức âm thanh tuyệt vời của Ribbon speaker ,trên thế giới không có nhiều hảng làm về loa Electrostatic ,chỉ đếm trên đầu ngón tay thôi,còn loa dynamic(loa thùng )thì muôn trùng hảng ,ngày xưa bọn Anh có hảng Apogee làm loa ribbon củng nổi tiếng lắm nhưng sau này đả đóng cửa ,cặp Apogee Diva giá trên 10 ngàn đô,bây giò thỉnh thoảng thấy bán second hand củng cở 5 hay 6 ngàn ,hiện giờ có tụi Martin Logan củng làm electrostatic nhưng hybrid vì nó dùng Sub chứ không dùng ribbon panel cho bass.

Attached Files:

18. tubelover59

Hi cao nguyên,
    Cầu chì nằm bên cạnh đó ,chắc bạn không để ý

19. dangcaonguyen

Hi Thành,
    Xin lỗi vì không bỏ dấu. Tôi muốn nói là cầu chì thì tôi chưa bao giờ thay cả.
    Thân,
    Cao Nguyên.

20. Iluxman

Iluxman Approved Member

Thấy các tay chơi ở nước ngoài thay jumpers và khen nức nở. Tiếc là ở VN ko có bán. Buồn ghê.

21. Iluxman

Iluxman Approved Member

@tubelover:
    Công nhận bạn choi triwire ấn tượng quá. Cho hỏi spkr cable đó nghe hay ko? Nhìn nó mảnh mai giống mấy sợi mì spaghetti bện lại :) mình ko có ỷ mỉa mai bạn đâu. Đừng có hiểu lầm nhe :)

22. tubelover59

Thấy nó nho nhỏ vậy mà nó có vỏ đó bạn ơi ,99.999% pure silver đó bạn,do tôi mua bạc nguyên chất về DIY đó bạn ,nghe không có chê chổ nào hết,cở Nordost blue Heaven hay red dawn thì so với nó không ăn thua gì đâu đó bạn ,dây 20Ga, mổi sợi lớn gồm 6 dây nhỏ vậy là đủ xài rồi ,tôi củng đả thử nhiều dây loa do hảng làm nhưng cuối cùng thì DIY 99.999% pure silver và hài lòng với chất âm hiện tại và ngon ,bổ ,
    rẻ,nghe không thua gì Kimber Kable silver AGDL đâu.Mấy thằng khoai tây nó thay jumpper bằng bạc nguyên chất ,còn tôi tháo ra luôn chơi triwire cho nó lành,nghe phê hơn để jumpper,chi tiết đầy đủ,mid ấm áp ngọt ngào nhất là nghe giọng nử,tôi có mấy cái CD vocal Jazz của Patricia Baber và Roberta Flack nghe nổi da gà luôn,bass thì rất chắc và không rền ,treble lung linh với chất âm ma quái của Ribbon speaker .,lần đầu tiên gặp 1 bác ở VN chơi Maggie mà lại chơi thứ dử tới 3.7,nhưng bác đả không sai lầm khi chọn em Maggie, đó đa số mấy bác ở Vn khoái Dynamic speaker.
    Thân
    T.Le

23. Iluxman

Iluxman Approved Member

Nghe bác tả cọng triwire mà thèm :wink:
    Bạn nói đúng là ở Vietnam chả ai mặn mòi chơi loa mành. Từ lâu mình cũng đã để ý tới Quad 2905s mà tìm hoài chả có chổ nào có bán ở SG - Chỉ có 1 chổ bán ở HN thôi :(
    Mãi cho tới kỳ Audio show vừa rồi thì mình mới có dịp thưởng thức cặp loa mành Maggies 3.7. Và "yêu" ngay lập tức.
    Mình cũng như bạn, không hối hận tí nào khi mua loa mành Maggies. Trái lại là đàng khác - quá thỏa mãn với chất âm của Maggies :mrgreen:
    Nay lên đây tìm người chia xẻ kinh nghiệm chơi loa mành và may là gặp bạn người chơi loa mành lâu năm thì mừng quá. Chắc chắn lại có cơ hội học hỏi kinh nghiệm của bạn. :mrgreen:

24. dangcaonguyen

Nếu bạn muốn tìm hiểu nhiều về Magnepan. Bạn hãy google Mqgnepan Use r Group. Có rất nhiều thông tin rất bổ ích. Chúc bạn có một cuối tuần tận hưởng âm nhạc trọn vẹn.

25. Nghedao

Nghedao Advanced Member

Deleted
    ========================

Share This Page

Loading...