MUA HỆ THỐNG ÂM THANH 1000$~2000$ Ở ĐÂY

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by Rumbeng, 8/2/06.

1. TRUONGNGHIAaudio

TRUONGNGHIAaudio Advanced Members

Re: Dàn âm thanh 20 triệu

Bác thử ghép với denon AVR 1611 + polkaudio TL26OO .

2. tuan1979

tuan1979 Advanced Member

Ý kiến của bác chuẩn quá ạ

3. lyhung

lyhung New Member

Tui có cặp loa Wharfedale 9.5
    Nhờ tư vấn
    -Mua Ampli gì?
    -CDP?
    -Dây loa?
    Tui nghe nhạc vàng,pop, ballad, không nghe rock
    Cám ơn

4. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Chào bác Rùm và ae,tham topic với bác Rùm tôi xin giới thiệu bộ dàn tâm đắc của tôi và nó cũng chỉ sem sem 20 tr thôi.
    1/Cặp loa đồng trục 3 tấc Jensen-Heathkit 10tr,đóng thùng kiểu Onken hết 3tr.
    2/Âm ly đèn PP 6P3C-e mua lại hết 7tr.
    3/CDP Marantz 67SE mua hết 4tr.
    Loại nhạc ưa chuộng là : Vocal,Jazz,Blue,tam tứ tấu...
    Thật là tuyệt cú mèo các bạn ạ,ai đến nghe cũng đều gật gù cả.
    Bây giờ tôi chỉ lăn tăn mua bộ bóng 6L6GC cua USA thay vào nữa là ổn luôn.
    Rất mong a Rum và các bạn góp ý.Thank !

TB : Dây dợ em DIY hết tốn khoảng 500k
    Phòng nghe khoảng 20 m2.
    Hình em sẽ đưa lên sau. Hi !

Hình ảnh bộ dàn của em đây :

5. cuongvinatex

cuongvinatex Advanced Member

các bác cao thủ giúp em với. hôm nay vừa qua 1 cửa hàng audio em thấy có đôi B&W DM 308 Chủ CH đòi 11tr. em không biết đôi loa này nghe ntn nếu so sánh với B&W 630i thì thế nào ạ (em hay nghe nhạc vàng và nhạc của tân nhàn, anh thơ...). em có hỏi loại này ghép với ampli nào thì họ chỉ cho em 2 con amp Luxman L 80V (con này họ đòi 9tr) và luxman 58a (con này họ đòi 10tr) và nói con luxman này trị đôi b&w rất tốt.
    các bác giúp em với. hoặc các bác tư vấn giúp em 1 bộ Loa+apm khoảng 25tr đổ xuống. em không có phòng nghe nên chơi ở phòng khách nên cũng cần hình thức đẹp 1 chút, phòng khách nhà em 26m2. em mới chơi nên không có nhiều kinh nghiệm rất mong các bac trên 4r giúp đỡ. em xin cảm ơn và nếu bác nào ở Nam Định em xin mời đi uông cafe ạ :D

6. alavista

alavista New Member

Em mới có ý định sắm loa Wharfedale modus one six em muốn hỏi các bác là đôi loa này nên ghép với Amp và Cd nào thì hợp lý nhất ạ ! phòng nghe của em chỉ khoảng 20m2 ! thanks các bác ạ !
    Có bác nào đã từng sở hữu và nghe đôi này chưa ạ ! em thấy nó được đánh giá khá tốt trong tầm tiền !

7. linhuyen

linhuyen Advanced Member

Em định kiếm Luxman L540 hoặc L570 về đánh với đôi loa Klipsch RF82 không biết có được không ạ ? Gu nhạc của em là trữ tình nhẹ nhàng

8. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Klipsch RF82 độ nhạy cao, hợp với amp đèn. Bác ngại gì mà không dùng 1 con Amp đèn tốt, hàng mới có bảo hành, lại phải dùng L540 và L570 hai ba chục tuổi đời? Giá cả thì theo em biết Luxman sẽ đắt hơn.

9. kvlong

kvlong New Member

Chào các bác, em giờ mới tập tành chơi audio, ngân sách có tầm 1000$, phòng em rộng 20m2.
    Nhà em hay nghe nhạc vàng, hải ngoại, trữ tình du dương
    Nhưng em cũng muốn 1 cái đầu phát được hình để xem thuý nga với asia
    Càng tìm hiểu càng thấy cái thế giới audio này bao la bát ngát quá
    Mong các bác tư vấn cho em có 1 bộ ưng ý, đồ cũ cũng ok ah
    ah, em ở Hà nội, các bác chỉ luôn cho em mấy chỗ mua đồ uy tín để em tham khảo với

10. hlt

hlt Approved Member

Re:

Bác có cái sở thích nghe nhạc giống em ghê :mrgreen: . Em thì loại nào cũng nghe tùy tâm trạng từ nhạc sến cho đến rock rồi classical ... nhưng thực sự thì rất khó để có thể kiếm được 1 bộ dàn ưng ý đáp ứng được đủ các thể loại như thế. Đúng như bác đã nói cũng còn tùy thể trang , tâm trạng người nghe nhạc, với bộ dàn cũng vậy có thể lúc này bác nghe thấy hay nhưng lúc khác lại thấy không hay(cái này nhiều người bị). Rồi khi đổi đồ âm thanh song lại hối tiếc vì lúc đổi lỡ uống bia với ông đổi đồ phê rồi thì nghe thấy hay mà về nhà lại thấy cứ xịt xịt :lol:. Em thì không hiểu nhiều về đồ âm thanh lắm nhưng em cũng thích nhạc, em cũng may mắn vì có ông già em chuyên sửa đồ điện tử nên có "nghịch dại" thì có người hàn gắn vết thương cho. Nhưng rút cục thì cũng không thu được nhiều lắm.

11. apham

apham Advanced Member

Nếu phòng nghe đủ chỗ thì mình nên chọn loa ưu tiên loa cột hay bookself vậy các bác? Em thấy nhìn con bookself giá cao quá còn loa cột thì lại phải cần amply khủng để kéo.

12. huyarch

huyarch Advanced Member

Bác lầm to, có những cặp BS cần Amp khủng lắm mới trị đc đấy ạh.
    Tâm lý thường thấy :
    - Cùng giá thành : người ta thường chọn loa cột vì nhìn nó hoành tráng hơn, và có suy nghĩ là nó hát chắc chắn sẽ hay hơn BS ( ???? )
    - Cùng chất âm : người ta há mồm ra mà thốt lên : " Ohhh, BS mà tiếng người lớn quá nhẩy", nhưng thông thường thì vẫn cho là loa cột "người lớn" hơn. hehe.
    Quan trọng nhất là khi nhận xét về âm trầm, ngay cả khi tiếng của BS rất tốt, vẫn hay có nhận xét là "hình như tiếng bass nó không chân....không vững... không sâu...không tròn......." Đơn giản là vì BS thì phải kê trên cái cột thì làm gì mà có chân. lại hehe.
    Thôi thì em khuyên bác nên mua cặp cột cho nó vững tâm.
    :D

13. hunglqd

hunglqd Approved Member

To Bác Cuong vinatex.
    Em mạn phép đưa ra giải pháp sau em đang nghe và cũng cảm thấy phù hợp là được bac ạ.
    - PA1 loa Klipsch 4Kg (11t5) CD CEC 3300 (5t5 màu đen)- Am đèn DY(từ 5-7t) dây dợ 2t ( shot jac-cap)
    -PA2 loa Klipsch 4Kg, CD 5-6t, Am Tangbec Tr-2060(10t) dây tự chế. nghe cũng lanh canh nhưng âm trầm ko bằng pa1.
    -PA3 Loa AR4(10t)-Am bán dẫn Fische(9t)-CD tầm 5-6t (tùy chọn)
    Vì em thấy bác nhắm vào B&W đoán gu của Bác thích nặng bát, em mới đưa thêm PA3.
    Vài dòng chia xẻ chân thành có gì bác bỏ qua.

14. namtv75

namtv75 Approved Member

HN. Cần mua dàn âm thanh cũ 2.000$

Chào các bác, em nhờ các bác tư vân giúp bộ dàn cũ để nghe nhạc trữ tình, nhạc vàng, nhac đỏ, hòa tấu, . . . Phòng nghe là phòng ngủ rộng khoảng 25m2. Em cần ghép loa + amply thôi, vì đầu CD em được tặng, có người khuyên em nên chơi Accuphase và loa Tannoy, vậy em nên chọn đời nào cho phù hợp với tầm tiền 2.000$. Thanks!

15. namtv75

namtv75 Approved Member

HN. Cần mua dàn âm thanh cũ 2.000$

Kể ra cũng khó với tầm tiền 2.000$ đối với loa và amply trên, vậy thì các bác cho em xin 1 phương án tối ưu khác, như các dòng của Châu Âu, hoặc nếu bí quá thì em lại quay lại chơi đồ mới vậy: Amply Rotel + Loa B&W, hoặc Amply Luxman + Loa JBL chẳng hạn ? Thanks !

16. dungAD

dungAD Advanced Member

Re: HN. Cần mua dàn âm thanh cũ 2.000$

Nếu bác tách ra như thế này: Trữ tình, nhạc vàng/ hoặc nhạc đỏ, hòa tấu chắc anh em diễn đàn dễ góp ý hơn.
    Tuy nhiên theo em tầm tiền này bác kiếm loa Chario tầm 20 đến 25 triệu, loa gọn, đẹp, giá hợp lý, kiếm amply bán dẫn khoảng 100w/ kênh nghe đa dạng.
    Theo thời gian bác lại thích jaz, kèn, sáo.... hay hòa tấu tầng lớp lại loay hoay tiếp.
    Tannoy chơi tổng hợp vậy thì hơi khó ghép trong tầm 2000 usd.
    Em chơi cả Chario và Tannoy rồi xin góp ý như vậy.

17. namtv75

namtv75 Approved Member

Cảm ơn bác, em thấy loa Chario toàn là Bookshelf, nhưng em lại thích loa cột, vì mấy thằng nhỏ nhà em hay đá bóng trong nhà nên em sợ nó dễ đổ vỡ lắm. Bác có cao kiến gì hay hơn không ? Giúp em lại lần nữa ! Theo phương án 2 của em thì sao ? Xin cảm ơn bác nhiều !

18. mtbc

mtbc Advanced Member

Hic hic, nhớ lúc trước em cũng vô topic này tìm hiểu... tìm hiểu tới giờ thì giá trị hiện tại của loa đài đã gấp 5 :(

Có bác nào nghe em dọa muốn nhảy ra không? :p

19. namtv75

namtv75 Approved Member

Thôi, bác đừng dọa, em mỏng manh dễ vỡ lắm, em chuyển sang nghiệp audio này chẳng qua vì 1 câu nói của Gấu nhà em: Anh chỉ biết sướng mình anh ! Chả là trước đây em chỉ yêu công nghệ thông tin (điện thoại, laptop). Mà hình như nó đã dần ăn vào máu của em rồi ấy, suốt ngày chỉ nghĩ về nó.
    Bác có cao kiến gì thì giúp em với (Ước mơ nhỏ nhoi: Bao giờ mới có bộ dàn như của bác)

20. tarzan_boy

tarzan_boy Approved Member

Em đang cần mua 1 bộ loa + amly 20 triệu.
    Các bác tư vấn giúp em với ạ.
    Em thích loa 2 kênh 2.0 thôi ạ.
    Nhà em 25m2, e chỉ quan trọng nghe nhạc thôi ạ, ko cần KOK hay xem phim gì đâu ạ, quan trọng nghe nhạc phải nuột
    Em hay nghe lossless, Quang lê, Paris Bynight, hòa tấu

E xin cảm ơn ạ

21. gamut

gamut Advanced Member

E e rằng không phải vậy.
    Vấn đề diện tích thì loa bookself theo e cũng chiếm diện tích y như loa cột mà thôi, giữa 2 loại loa đẳng cấp ngang nhau thì loa cột luôn có tiếng trầm sâu hơn bookself , nhưng để đánh cho ra tiếng bass đẹp ở một số đôi loa nhỏ cung không phải là v/đ đơn giản. Vì vậy để chọn một đôi loa phù hợp với diện tích phòng nghe, gu nhạc thường nghe là cả một nghệ thuật thể hiện kinh nghiệm chơi, kiến thức tổng hợp và khả năng tài chính...lẫn khả năng cảm thụ âm nhạc

22. quangnt

quangnt Advanced Member

Sở thích của bác cho thấy cần dải trầm, trung trầm nhiều, đề cử bác DENON, Accuphase hoặc marantz, bác nên nghe thử trước. chúc bác tìm được ưng ý :D

23. arn0ld

arn0ld Advanced Member

mình đnag muốn kiếm 1 đôi loa cột ~20t để đấnh với re ceiver denon 3313 , không biết nên chơi với dòng loa hãng nào nhờ các bác tư vấn

24. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Bác kiếm đôi JBL LX1000+ampli Sansui 607+Cdp Sony 33xx và thêm thớt vang nữa là vừa nghe vừa hát ok luôn.

25. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Re: HN. Cần mua dàn âm thanh cũ 2.000$

Với tầm 2000$ bác thích Accu theo em bác tìm Ampli Accu 303 ghép với JBL dòng L nghe cũng khá đc bác ạ!

Share This Page

Loading...