MUA HỆ THỐNG ÂM THANH 1000$~2000$ Ở ĐÂY

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by Rumbeng, 8/2/06.

1. xicklo

xicklo Advanced Member

Với tầm trên dưới 1000$ thì em có thể mua amp gì để ghép với loa Chario Delphinus ạ, mong các bác tư vấn
    Em hay nghe dòng nhạc vocal nhẹ nhàng và chút nhạc không lời
    Tiện tư vấn giúp em cái đầu CD dưới 10 triệu luôn với

2. phanhaitan

phanhaitan Advanced Member

Bác thử chơi em này xem CDP Sony 555ESA,ESD,ESJ.Với thể loại nhạc của bác thì rất ổn.
    Chúc bác sớm có "vợ" mới.

3. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Theo em với giá đó bác kiếm thêm Ampli đèn KT88 hoặc 6550 hay ClassA của Luxman nữa là ok bác ạ!

4. aloneliguy

aloneliguy Approved Member

Hi các bác. Em đinh mua cặp ìninity sl 50 để nghe dance, rock, bằng Kiều. Các bác cho em chút ý kiến ạ :)

5. aloneliguy

aloneliguy Approved Member

Hi các bác. Em đinh mua cặp ìninity sl 50 để nghe dance, rock, bằng Kiều. Các bác cho em chút ý kiến ạ :)

6. hungpmu

hungpmu Advanced Member

Em dự định sẽ mua thế này
    Loa: Castle RICHMOND ANNIVERSARY
    Amply: Thivan
    CD: dùng cái cũ của F1 (chuyên để mở Xuân Mai) tuy nhiên dùng làm cơ thôi
    Em chỉ nghe Trường Vũ, Quang Lê, Như Quỳnh và vài loại khác tương tự thôi.
    Phòng nghe khoảng 18m2.
    Các bác cho em xin ý kiến thế có ổn không? (em thích cái loa Castle vì nó quá đẹp) nếu có phương án khác thì thế nào?
    Cảm ơn các bác.

7. Levit

Levit Advanced Member

chơi âmli đèn của hãng đi bác :D

8. MycroftXIII

MycroftXIII New Member

Cho mình hỏi ý kiến các bác với, mình cũng muốn sắm một bộ khoảng tầm 2-2.5k để phục vụ nhu cầu nghe nhạc. Hôm vừa rồi lên Tuanaudio thì được khuyên là nên dùng thế này:

Loa: Cặp loa B&W DM602.5 S3.
    Amp: Denon PMA-2000AE.
    CD: CD player Denon DCD 1650AL.

Chạy sang bên Congaudio thì các bác í bán toàn đồ mới toanh:

Loa: Elac FS 67.2
    Amp: Cambridge 651A
    CD Player: Cambridge 651C

Dòng nhạc em nghe chủ yếu là oldies, blues, soul, rock, folk (Elvis Presley, Ray Charles, Bob Dylan, Damien Rice...), các bác cho em ý kiến với ạ, với khoảng 2-2.5k ôbama thì các bác khuyên em nên sắm sửa thế nào ạ? Em còn kém tắm mấy vụ này lắm mong các bác chỉ giáo.

9. MT732012

MT732012 Advanced Member

Re: Mua hệ thống âm thanh 1000$~2000$

- Theo em nếu DIY thì phương án mua củ loa về đóng thùng là hợp lý hơn cả (vì giá thành sẽ rẻ đi rất nhiều) còn ampli thì ko nên DIY. Đồ hãng mà hiend mới full box thì ko nói nhưng nếu 2nd hoặc cổ thì em thấy rẻ hơn DIY nhiều. Vì rẻ hay không còn tùy vào nguồn mua, so sánh phải so sánh trong cùng một môi trường giữa mua buôn với mua buôn và mua lẻ với mua lẻ.
    - Lấy ví dụ một em healthkit aa 151 (khi mua ở shop) thì giá chung bình em đấy giờ khoảng 12 tr (zin nguyên, bóng bánh murlar hết). Nếu DIY một em như thế chẳng hạn mà mua lẻ linh kiện thì cũng phải so sánh với giá khi mua ở shop chứ ko được mua buôn, ví dụ riêng bộ bóng el84 murlar đã 4 tr rồi + bóng GZ34 murlar là giá 2,3 tr (giá shop), mới tính thế đã hơn nửa tiền rồi nhé, lại còn tụ lọc nguồn, nối tầng, mạch, xuất âm, bóng pre, các con trở cũng đắt lòi ra. Đâm ra cái gọi là Trong một khoản tiền bỏ ra, đồ DIY sẽ mang lại chất lượng hiệu quả hơn đồ hãng. em chưa thấy một căn cứ rõ ràng nào, vì chưa có bác nào dám khai thật, hoặc bóc khối lượng chi tiết chính xác từng đồ và linh kiện mua về để so sánh với đồ hãng cả (Đi nghe nhạc thẩm âm mấy ai lại bắt người ta khai chi tiết thế ) thành ra toàn là nghe đồn thổi hết.
    - Còn đồ châu âu tinh tế hơn đồ nhật ở điểm nào, về mặt chất âm thì tùy tai mỗi người. Riêng em thì thấy nghe đồ âu thì cái quãng dải động nó rất rộng (âm nhỏ nhất đến âm to nhất trong một bản nhạc ) đâm ra nghe cảm giác nó đầy đủ nhạc tính của bản thu gốc. Còn xét trực quan thì trong cùng tầm tiền nếu bóc vỏ ra nhìn đồ âu linh kiện như mất cắp (trông rất nhỏ gọn, đơn giản, nhiều khi gây cảm giác thấy sơ sài ko yên tâm ), trong khi đồ nhật mở ra sẽ nhìn gấu biển hơn, linh kiện nhiều và nhìn phức tạp cảm giác yên tâm hơn (đấy là trực quan). Nói thật nếu mở nắp ra nhìn linh kiện đồ Nhật trước khi nghe thì em sẽ lấy đồ Nhật :mrgreen: .

Chúc bác set up được một bộ dàn phù hợp nhất với gu nhạc của mình :D

10. phanhaitan

phanhaitan Advanced Member

Phần bôi đỏ e không đồng ý đâu nha.

11. MT732012

MT732012 Advanced Member

[/quote] Phần bôi đỏ e không đồng ý đâu nha.[/quote]

Em thì em thấy đóng thùng loa được cái là chủ động nhiều hơn về chất âm. Giá thành rẻ hơn là mua zin còn gì bác, mà càng rẻ hơn nữa nếu tự tay đóng ko phải ra thợ. Ví dụ như đôi củ electrovoce sp12b em mua là 8,5 tr, tiền gỗ mua để đóng hết có 2,5 tr + 300k tiền bông cho cả 2 thùng (tự đóng ko thuê) . Trong khi mua loa zin nguyên bản cả thùng cả củ đợt trước em xem trên shop Dũng Huyền audio là 20,5 tr thế chẳng đắt gần gấp đôi còn gì bác :)

12. chuasoi

chuasoi Advanced Member

Cá nhân em lại chon cho mình cách đi khác, nhu cầu của em nghe nhạc là chủ yếu. Em mua đôi B&W685 đã qua sử dụng, đầu CD em chọn Rotel 965BX, amply Rotel 935BX. Amply và CD em chọn phương án mod lại, thay toàn đồ hiệu thêm khoảng vài triệu nữa.
    Đánh giá:
    - Về khoản đầu tư: khoảng trên dưới 20tr
    - Về âm thanh: có lẽ cái này em thích nhất vì em mod lại theo chất âm mà em thích không còn âm thanh truyền thống của Rotel nữa, ấm áp, ngọt ngào, có cái gì đó trậm dãi, xâu lắng, mộc mạc, không chót gắt khi nghe saxsophone, không ù mờ khi nghe dàn trống 100năm Thăng Long. Ông già em nghe xong bảo là bộ dàn của mày nghe không hay vì nó thật quá. (ông già em chuyên hát karaoke). Đầu tư rất nhẹ nhưng lại được thứ mình muốn.

13. lychuoi

lychuoi New Member

Em đang cần mua 1 đôi loa Pioneer CS99a FB . Bác nào có nhượng lại cho Em nhé .Thank các Bác
    Dây thép Em 0946 656 626

14. Hungthuocbac

Shop Quân VT đang có đây bác nè
    viewtopic.php?f=35&t=5946&start=75#p1884412

15. tinakent

tinakent Advanced Member

đã chơi âm thanh thì sẽ có nâng cấp
    đừng cố bỏ tiền ra mua món quá đỉnh để rồi mất cái thú chơi này

16. hphuong01

hphuong01 Advanced Member

Rất đồng ý với bác. Cái thú của chơi Audio là lọ mọ, nâng cấp để trải nghiệm các chất âm khác nhau. Chứ không ai nghe lại hoài 1 chất âm.

17. thachkhoa

thachkhoa Advanced Member

Sai : Chơi kiểu này thì tiền học phí rất cao, loay hoay, vòng vòng, cuối cùng chỉ tổ béo cho mấy ông bán máy.
    Đúng : Bản chất con người là chóng chán, ngay cả vợ/chồng chứ đừng nói máy móc. mua được món gì mới thì lại thấy thích, thích lại lọ mọ cắm rút, cho dù chất âm dở hơn vẫn thấy thích!

Phần tôi thì chẳng chọn đúng cũng chẳng họn sai mà chọn "thông minh", có nghĩa là trước khi chơi đồ audio thì đừng vội mua ngay mà phải đi vòng vòng nghe ké, cần thì đến các shop nghe thử, sau khi có kinh nghiệm nghe ké rồi thì về tự luận ra mình thích chất âm như thế nào và thể loại nhạc nào, sau đó mới đi tìm mua bộ dàn nào phù hợp với yêu cầu của mình sắm từng món cho đến khi đủ thì dừng. Chơi audio thì phải tỏ từơng về kinh Phật, bỏ tham bỏ sân và bỏ si, thật ra âm thanh là 1 lãnh vực nói mãi không hết, mỗi người mỗi gu, có thể dở với người này nhưng là hay với người kia, quan trọng là mình phải biết mình muốn cái gì! Trong lịch sử đồ audio của cả thế giới trong đó có cả VN, chưa có bộ dàn nào làm thỏa mãn hài lòng người nghe đều cả 3 dải(treble,bass và mid) và hay cho tất cả các loại thể nhạc vì dàn nào mà "hay" cả 3 dải thì đó là bộ dàn tệ chứ không phải hay vì dàn đó sẽ thiếu nhạc tính vì ma trận này mà các hãng sản xuất vẫn sống khỏe cho đến ngày nay và người tiêu dùng vẫn đổ tiền cho các hãng qua việc nâng cấp rồi lại "hạ cấp", chuẩn SACD đã nói rõ vấn đề này, lúc SACD mới ra mọi người khen nức nở, tiếng nhạc rõ mồn một, bass sâu lắng, treble sắc như dao lam, mid lồng lộng... cộng hết tất cả các "ưu điểm" của SACD thì bằng đúng 2 chữ ĐỒ GIẢ, và bây giờ rất ít người thích nghe SACD.

Lâu lâu vào bình loạn tí cho vui, không có ý muốn múa rìu qua các cây cổ thụ và cũng không có ý định tranh cãi. Đi ngủ đây.

18. Hungthuocbac

Bác nói hay quá!Tiếp đi bác....Sao bác ngủ sớm vậy :?: :lol:

19. radiation

radiation Approved Member

Chào các bác, em cũng chót mê mấy món đồ âm thanh. Em còn trẻ nên kinh nghiệm chơi chưa có nên cũng đã từng bị mua hớ. Đâu tiên là loa máy tính sau đó em cho đi và bắt đầu lân la các diễn dàn, ta có tây có và em quyết định mua:
    + Một đôi loa wharfedale diamond 10.2 + dây loa. 7t5
    + Sau đó kiếm được một amply audiolab 8000A cũ chơi trực tiếp với sound card onboard :D (con này bị một lão làng chém 8 củ - có lẽ em sợ đồ cổ rồi)
    + Không thoả mãn em mua lại DacMagic Plus của một bác rao trên diễn đàn còn bảo hành giá 9t8 + thêm hai dây (optical + coaxial) khuyến mãi
    + Vừa rồi nhân dip đi công tác em bê được con Marantz PM 13s2 giá 165.800 yên về
    Bây giờ bộ dàn tính ra đã hơn 2000 USD mà em thấy cọc cạnh quá. Không biết đợt tới em sẽ chơi kiểu gì để có được âm thanh hiệu quả trong tầm giá. Do mua đồ chắp vá quá nên không biết xử lý thế nào cho hợp lý.
    Mong các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em vụ này.
    Cảm ơn các bác nhiều!

20. thachkhoa

Các thương hiệu nổi tiếng của Mỹ,Âu Châu được làm tại China giá dưới 1000$, đa số la bán bản quyền hoặc bi làm nhái, cho dù là hàng nhái hay nhượng quyền thương hiệu thì chất âm thường khá tệ, loại loa này chỉ để coi phim không thề để nghe nhạc được, mới bước chấn vào lãnh vực này hay bị dính vụ này, đó cũng được xem là 1 bài học để trả học phí.

21. radiation

Với số tiền cỡ 1000$ thì nên mua loa gì để tránh được mấy anh trung của thế bác? Em không muốn chơi đồ tàu nhiều nên tránh được càng nhiều càng tốt :D

22. thachkhoa

Sau khi phải trả 1 khoản học phí khá đắt đỏ và đau đớn thì tôi mới học được bài học về loa,amp,cd nên có lời khuyên với bạn.

- Bạn nên lùng các cặp loa Nhật(Made in Japan), hoặc loa Mỹ cũ chất lượng còn tốt, giá tầm 5tr-10tr đổ lại, chưa quấn lại côn, mạng nhện(màng nhún phía trong), còn viền ngoài thì đa số là đã dán lại nhưng phải là loại tốt cũng có ảnh hưởng đến chất âm nhưng không nhiêu lắm nếu được thay lại bằng viền loại tốt.
    - Các đời loa Anh, Mỹ B&W,JBL,Wharfedale... made in China giá dưới 1000$ chớ có đụng vào, ôm vào là ôm bom, chỉ được cái hào nhoáng(thương hiệu Anh Mỹ) bề ngoài nhưng chất âm đúng là hạng bét! bass méo xẹo kéo đuôi, treble xé tai, mid lồng lộng 1 cách giả tạo... nói chung nhạc tình bằng không.
    - Amp, Cd cũng tương tự, thương hiệu Anh Mỹ giá tầm 500$ trở lại made in China chất âm thua xa đầu CD nội địa Nhật sản xuất cách đây 30 năm! đầu cd hay amp thương hiệu Anh Mỹ, made in China dân biết chơi gọi là "hàng chuột". Ôm loại này vào chơi 1 thời gian lúc đầu tưởng là hay, nhưng lỗ tai được nâng cấp hiểu biết nhiều hơn thì muốn thanh lý mấy quả bom này rất khó, thường là phải tìm newbie chưa có kiến thức bán rẻ còn 50%.
    - Amp, Cd thì nên tìm các amp hay cd zin của Nhật đồ 2nd mà chơi, đừng ham hàng Anh Mỹ loại "chuột" như đã nói ở trên.

Nếu biết phối ghép và may mắn lùng được các đời loa,amp,cd Nhật còn ngon, ngân sách trên dưới 1000$ có thể sắm được 1 dàn Ngon,Bổ, Rẻ.

23. radiation

Cảm ơn bác đã tư vấn. Đúng là chơi âm thanh mà không biết mình muốn gì thì sẽ tiêu tốn rất nhiều tiền học phí. Nghe bác em cứ túc tắc tìm vậy. Em hay nghe vocal, không lời, nhạc có tiết tấu chậm, chi tiết : không biết dòng loa nào đáp ứng được các tiêu chí ấy. Bác có thể đưa ra một vài ứng cử viên để em tìm kiếm không?

24. thachkhoa

Nhạc cổ điển là 1 thể loại vô cùng Academy(nhạc của học viện, nhà bác học) nên ít ai có đủ kiến thức để nghe, phần lớn chỉ nghe theo phong trào, loại nhạc cổ điển này cũng rất kén bộ dàn, để đáp ứng được các tiêu chí để nghe được nhạc cổ điển thì dàn máy sẽ vô cùng đắt đỏ, chưa kể phải xử lý phòng nghe... nếu gu của bạn là vocal tiết tấu chậm, chi tiết thì nên chọn các amp đời cổ, đánh sò sắt hoặc sò than đều được, tụ nguồn phải đủ lớn mới thấy được tiết tấu chậm, đỉnh đạc, độ động tốt, không gian rộng, còn loa thì nên sưu tầm Lod-HS 400, HS-500, Tannoy M20(tạm tạm), TANNOY Greenwich, hay nhất là lùng được HS-500 đây là cặp loa hay của Nhật ngay cả bọn Tây cũng phải công nhận, còn kém may mắn hơn thì lùng HS-400 cũng ok. Bạn nên nhớ loa Nhật cho dù là đẳng cấp nào hay cỡ nào đều bị 1 lỗi là phô tất cả những gì hay nhất, đạt nhất ra ngoài khỏi loa làm mất đi sự huyền ảo quyến rũ của âm thanh( nói 1 cách bình dân là như người đẹp thích mặc bikini, phơi hết da thịt ra ngoài cho bàn dân thiên hạ chiêm ngưỡng) Nói chung bạn nên đi nghe thử, thấy cặp nào hợp tai thì chọn vì tai mỗi người mỗi khác. Chúc bạn chọn đượcn dàn ưng ý, ngon,bổ rẻ.

25. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Em chưa hiểu ý này lắm, trừu tượng quá :D

Share This Page

Loading...