MUA HỆ THỐNG ÂM THANH 1000$~2000$ Ở ĐÂY

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by Rumbeng, 8/2/06.

1. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Kính bác Loayhoay
    Nếu được bác có thể nêu lên những bản nhạc hay ca sĩ hay Album bác thường thích nghe nhất biết đâu sẽ có anh em có cùng sở thích với bác sẽ chia sẻ với bác.

Mỗi cao thủ 1 ý kiến truyện này là chắc chắn 1000% vì sở thích nghe nhạc và loại nhạc mỗi người có khác. Cao thủ chuyên nghe nhạc Jazz, cổ điển hay tiết tấu chậm kiểu chơi khác cao thủ chuyên nghe nhạc tiết tấu nhanh mạnh Pop, Disco, Techno hay những nhạc phổ thông đương thời. Những dòng nhạc Pop tình cảm của Elton John, Phil Collins cũng thuộc dòng nhạc Pop.

Em và 1 số người bạn khi xưa làm đại lý bán cho những hãng HIEND và dàn ampli phổ thông thì giới chơi HIEND người ta thường chịu bỏ tiền và công nhiều hơn cho cả dàn nhạc lẫn đĩa nhạc. Còn người chơi nhạc phổ thông thì thường bỏ ít thì giờ tiền và công cho dàn máy hơn. Nếu muốn luôn cả 2 thì hơi khó nhưng vẫn khả thi. Kẹt là lúc này dàn máy ví dụ như ampli hay pre phải DIY mới dễ dàng thỏa mãn được.

2. nhat_nam80

nhat_nam80 Advanced Member

theo cá nhân em đầu tiên bác nói đại khái về cái sở thích, phương hướng chơi của mình để các bác 4R tư vấn một bộ vừa tiền cái đã. Sau đó bác nghe thật kỹ, em nghĩ mới nghe thì cũng thấy hay thôi vì mới lạ, hợp tai, sau đó bác đi nghe ké thật nhiều sẽ có tham chiếu cụ thê từ đó sẽ có kinh nghiệm. Thực lòng, bảo bác mua cụ thể thì cũng không đúng và sợ mang tiếng nói sai bởi hay với người này khéo lại dở với người khác. Cách nhập môn tốt nhất là chuẩn bị cho mình một chút kinh nghiệm cho dù đó là đúng hay sai, chứ bập cái ăn ngay, nghiện và phê ngay e rằng khó, tự tin mà chơi bác ạ - chấp nhận chút may rủi đi ạ. :lol:

3. hugo

hugo Advanced Member

Bác nhat_nam80 nói chí phải, theo em thấy thì đồ DIY hay đồ hiệu không quan trọng, quan trọng là cái tâm của mình bỏ vào đó, bằng chứng là đã có nhiều bác cao thủ ở đây dư sức mua được đồ hiệu đó chứ nhưng vẩn cứ loay hoay lọ mọ tìm cách DIY cho mình 1 bộ dàn cho đúng sở thích của mình và cảm nhận thành quả của mình 1 cách mãn nguyện ấy thôi. :roll: . Theo em nhận thấy thì thú chơi nào mà không có lổ "vốn" nhưng không bằng cái khổ của người đang chơi (vì người đang chơi không bao giờ cho dàn máy mình là số 1 đâu). nếu bác cảm thấy còn đang mông lung lựa chọn thì theo em bác bỏ chút thời gian buổi trưa ra cafe Dung Trần Quốc Thảo, nhờ mấy cao thủ đã chinh chiến lâu năm trong sự nghiệp này tư vấn cho bác là chắc ăn nhất. Số tiền của bác như thế thì nhiều lựa chọn lắm, nhưng nếu như mới chơi âm thanh bác nên tìm đồ seconhand chơi trước đi rủi có thay đổi thì học phí cũng nhẹ hơn. Vài lời bà tám với bác thôi mong bác tìm được con đường đi đúng cho mình :arrow:

Tran the minh likes this.
  4. loayhoay

loayhoay Approved Member

Chân thành cám những ý kiến của các bác. Để nhập môn em còn phải cần nhờ các bác chỉ bảo nhiều. Chân thành tiếp thu những ý kiến của các bác trên 4r.
    Thể loại nhạc em nghe là đồng quê, jazz, blue, pop thì thỉnh thoảng, rock thì không nghe bao giờ. Mấy hôm nay hay nghe nhạc VietNam. Ví dụ như Trịnh Công Sơn - Khánh Ly, Trịnh Vĩnh Trinh. Cd Cánh Cung - Đỗ Bảo hay Chiếc lá thu phai... Như Quỳnh :(. Có ai biết nghe nhạc giao hưởng không, chỉ cho em với. Em thì thỉnh thoảng nghe nhưng chẳng biết gì cả. Thanks

5. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Như thế là bác nghe chủ yếu là nhạc tiết tấu chậm. Như thế rất nhiều anh em trên 4rum có cùng sở thích với bác. Và sắm 1 dàn âm thanh cho tiết tấu chậm mà nghe kha khá thật sự không khó.

À còn 2 điều quan trọng nữa có thể thay đổi 180 độ cục diện trận đấu MỘT là bác có hát karaoke trên dàn máy này không. HAI là bác có tuyển chọn chất lượng âm thanh đĩa nhạc khi mua hay nghe không. Vấn đề 2 này thường gặp phải vì có nhiều bản nhạc ta rất thích nhưng chất lượng âm thanh không tốt.

6. nhat_nam80

nhat_nam80 Advanced Member

Bác ơi, thực sự nghe nhạc giao hưởng mà biết thì cũng chưa đúng và khó trả lời thế nào, theo em đó là cảm nhận - "nghe nhạc bằng trái tim". Để cảm nhận được và cảm nhận như thế nào nó phụ thuộc vào mỹ cảm của mỗi người. Bác cứ nghe gì mình thích đi đã, tìm hiểu qua sách vở chỉ là một vấn đề, nghe nhiều loại nhạc, lúc nào đó "ngấm" âm nhạc sẽ trỏ thành người bạn của bác, lúc đó bác sẽ hiểu và cảm nhận được nó thôi.
    Mỗi thể loại nhạc, nhạc cụ nó đều có nét hay riêng, ngoài ra cũng nhiều cái thú vị đặc biệt nó còn phản ánh cái nôi, cái dân tộc sinh ra nó, phản ánh đẳng cấp và tính cách, tâm trạng người sáng tác. Trước mỗi dòng nhạc, hãy mở rộng lòng mình ra, đừng vội xét đoán hay dở, bỏ qua những định kiến, bỏ quan "trung - trầm- trép" để giữ cho đầu óc thanh thản nghe... Với lại, không phải lúc nào chúng ta cũng nghe một loại nhạc tốt được, mà phụ thuộc vào tâm trạng, sức lực, trí lực nữa. Đôi lúc khoái rock, lúc thảnh thơi khoái ghi ta, lúc uống bia về thì khoái nghe kèn... những lúc thất bại việc gì đó lại khoái nghe giao hưởng.

7. tommy

tommy Advanced Member

EM CÓ Ý KIẾN NHƯ SAU: NGHE NHẠC THÌ TUỶ THUỘC VÀO TÂM TRẠNG, TẠI SAO LÚC TA NGHE ROCK MÀ SAO VẪN CẢM THẤY BUỒN? LÚC TA NGHE 1 BÀI THÁNH CA LẠI CẢM THẤY VUI ...LÚC NGHE SAXO LẠI CẢM THẤY YÊU ĐỜI...V.V. ĐIỀU EM MUỐN NÓI Ở ĐÂY LÀ CÓ PHẢI 1 BÀI NHẠC HAY ĐÃ CHO MÌNH CẢM GIÁC DÀN ÂM THANH MÌNH CŨNG HI END LẮM ĐÚNG KO CÁC BAC?

Galomo likes this.
  8. Quochuong

Quochuong Advanced Member

Bác loay hoay thích nhạc nhẹ nên chọn loa có tiếng mic hay,bass nhẹ để bác thưởng thức hết chất âm.Bác nên đi đến nhà những bác trên VNAV để bác có thể nghe tận tay,thấy tận ma71t và sờ vào nó để cảm nhận để từ đó bác sẽ có thêm kinh nghiệm và chọn đúng hướng(ít đổ máu hơn)Chúc bác thành công.

9. AudioTo

AudioTo Advanced Member

10. AnSuong

AnSuong Approved Member

Nhờ tư vấn dàn âm thanh <$1000

Chào các anh/chị, em đang dự định mua 1 dàn âm thanh, hiện em đang lựa chọn 1 trong 2 options sau:
    -Ampli HK675($370) & Loa JBL E60($450)
    -Ampli Denon 700AE ($330) & Loa Jamo E550 ($250)

Xin các bác tư vấn giúp em hay các bác có thể gợi ý 1 số đồ của hãng khác cũng được trong tầm <$1000.
    Cám ơn

11. AudioTo

AudioTo Advanced Member

12. AnSuong

AnSuong Approved Member

Cám ơn bác Audio To nhiều. Bác có thể nhín chut thời gian cho em hỏi về ampli HK675 như thế nào không ah, em mới chơi nên phân vân quá, không biết về độ bền , chất lượngv.v.... so với denon 700AE như thế nào ah. Cám ơn bác nhiều.

13. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Đồ âm thanh của Harman/Kardon khá tốt cả về chất lượng âm thanh lẫn độ bền .Tuy nhiên H/K675 thì em chưa được nghe nên không dám nhận xét .Còn con 700EA này em có nghe qua với đấu CDP cùng dòng và cặp búk -seo của chính bản hãng nhe cũng khá hay .Chất âm sạch sẽ ,tép mảnh ,bas hơi đanh nhưng khá mạnh .Mid hơi lộ và rõ ràng .Nếu không cầu kì lắm thì con 700AE này cũng là lựa chọn hay đấy ạh.

14. AnSuong

AnSuong Approved Member

Tks Bác Audio To , em quyết định mua HK675 & JBL E60 thêm dây loa VDH ( mỗi bên 2m) người ta bán tổng cộng $850, bác thấy giá đó hợp lý không ah. tất cả là brand new. Tks

15. AudioTo

AudioTo Advanced Member

-----------------Stop stop stop!!!----------------

Từ từ đã ,đừng có rước bộ í về với giá đó nha .850$ có phải ít đâu .Nếu bác định mua một bộ nghe kha khá thì nên tìm đồ cũ hay hơn nhiều .

16. TuTrieu

TuTrieu Advanced Member

Từ từ, bình tĩnh, kiềm chế, đọc báo Nghe Nhìn chỉ để tham khảo cho Vui thôi.

Tran the minh likes this.
  17. AnSuong

AnSuong Approved Member

okie, em nghe các bác . Bác Audio To không biết có ở VN không ? Bác có thể cho em xin số handphone để anh em cafe tư vấn em cái. Tks 2 bác

18. maison_bdth

maison_bdth Approved Member

Tư vấn giúp em lựa chọn bộ dàn giá khoảng 25tr

Các bác chỉ dẫn giúp em!
    Hiện tại em đang dùng bộ dàn:
    - Đầu CD DENON 1650GL (6tr)
    - Amly DENON PMA 890DG (8tr)
    - Loa cột TANNOY Rosewood 637 (10tr)
    Vừa qua em có thử dùng sang amly DENON PMA 1500R (7,5tr) nhưng thấy tiếng bass của 1500R còn thiếu độ dầy và sâu so với 890DG? Phần trung âm và cao âm thì được. :?:
    Theo các bác em phối ghép các thiết bị trên đã hợp lý chưa?
    Với mức giá khoảng <25 triệu thì có thể dùng những loại thiết bị như thế nào để có chất lượng âm thanh hiệu quả nhất (cần tiếng bass dầy và sâu hơn nữa).
    Em thích nghe dòng nhạc đỏ, nhạc trẻ
    Các bác chỉ dẫn sớm giúp em để nghe Tết.

19. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Bác muốn Bass dầy và sâu hơn nữa để nghe nhạc trẻ & nhạc đỏ thì nên chuyển sang JAMO D590, đôi này đánh nhạc êm dịu thua đôi tannoi của BÁc chứ 02 thể loại Bác nêu ra thì biểu điễn cực kỳ ấn tượng!

20. audionam

audionam Advanced Member

Thú chơi

Em có một vài ý kiến thế này.

Khi đã có bộ hay rồi chưa chắc đã ở được với mình lâu, quá trình nghe cũng vậy đầu tiên chỉ là cái casset hay sau đó thấy tai mình không thỏa mãn lại tiếp tục ..... Cứ thế thú chơi đau thương này chỉ còn mỗi nước quay đầy là bờ thôi. Không ai chắc rằng nghe hay ở đôi tai của mình nhưng đã là người khác nghe hay. và cũng là mãi mãi hay với đôi tai ngày càng lám chuyện của mình.

21. truesound

truesound Advanced Member

Tất cả các dải âm treble trung bass... đều cần thiết cân bằng để tạo ra 'âm hình' và nhạc tính bác ạ - hình như mục tiêu của tất cả các hãng audio đều là dải âm flat (phẳng - đều) cho thiết bị.

Em thấy bác hơi mông lung quá - theo em lo lắng quá cũng không nên vì phải TỰ cảm nhận âm thanh mình thích mới được (mỗi người thích khác nhau mà!) - bác xem thử phần giới thiệu bộ dàn của các bác thành viên - chi tiết và đánh giá chất âm của bộ giàn đó - hoặc gửi thư / alo trược tiếp các bác thành viên có bộ dàn đó để được nghe đánh giá .

http://www.vnav.vn/forum/viewforum.php?f=24

Chúc bác mau toại nguyện.

22. chikien

chikien Advanced Member

Theo em thì cứ nghe đại đi đã, khi nhạc ngấm vào người rồi thì sẽ biết mình cần gì và muốn gì rồi hỏi han để phối ghép cho phù hợp sau

Âm nhạc phải là ko có công thức gì thì mới hay, cuộc sống đã có quá nhiều thứ bị công thức hóa rồi :x

23. chuotsg

chuotsg Approved Member

Em đang nâng cấp bộ dàn: Đã có: CD Marantz 94 LTD; loa Tannoy Arden (dự tính) và Amply chưa nghĩ ra. Em dự kiến khoảng 40 tr. Mong các bác tư vấn cho em. tks

24. cong_nong_dau_ngang

cong_nong_dau_ngang Advanced Member

diy hay hơn hãng ...!!!.......!!!!! kakakakkakakakk .nhà ông tài quá

25. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Sở thích của em là thích nghe nhạc vàng và các bản nhạc "love song" hoặc là nhạc không lời như của Paul Mariat, Shadows...
    Em muốn sắm đôi loa và âmli thì nên dùng kết hợp loại nào với nhau thì đáp ứng được yêu cầu nghe nhạc vậy?
    Mong các bác chỉ giúp.

Share This Page

Loading...