MUA HỆ THỐNG ÂM THANH 1000$~2000$ Ở ĐÂY

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by Rumbeng, 8/2/06.

1. Diatone81

Diatone81 Advanced Member

Vâng, em cũng biết mèng mèng nên cũng không dám đòi hỏi. Tầm tiền không nhiều nên em đang nhắm tới B&W 602.5S3, JBL S60, Jamo cột ... < 10tr cho loa mới :wink:
    Bác có hàng nào tầm tiền PM cho em được không ?

2. anvn

anvn Advanced Member

Loa có lẽ làm quả BW 603S3 dùng rồi ,vừa thương hiệu,vừa đẹp-cái mặt ecran phủ hết loa trông được phết,vừa rẻ(khoảng 10tr) vừa ko dở.
    Rồi tìm ampli phù hợp với cái loa đó,với trình của bác diton thì chắc ko phải việc khó rồi.

3. buratino2002

buratino2002 Approved Member

Cho newbie em trưng cầu dân ý chút ạ:
    Đọc cái chủ đề này và cũng đã tìm hiểu một số thông tin cũng như qua nghe tại một số Audio nhưng kiến thức âm thanh cũng như cái tai trâu của em vẫn chưa phát huy được tí gì cả! Số là hiện em đang có khoảng ~1000 USD (max) cho việc đầu tư một bộ bookshelf trong phòng ngủ. Em đã đọc trên diễn đàn khá nhiều bài viết nhưng chưa thấy cái nào phù hợp nên mới nhờ các bác tư vấn cho chút ạ!
    Yêu cầu:
    - Hệ loa bookshelf: 02 loa (lớn hơn càng tốt ạ, em đang dự kiến dùng Usher S-520).
    - Amp+Pre (em thích Amp tích hợp hơn cho nó tiện). Mấy đại ca khuyên em nên dùng Luxman L570 nhưng mờ em thấy con này mắc quá :((
    - CDP tạm thời em dùng con Panasonic DVD của ông anh gửi về nghe tạm vậy (~300 USD thì phải ạ). Đợt sau chắc phải đầu tư một con ngon chuyên môn roài :(
    - Mục đích: nghe nhạc mộc, hoặc trữ tình kiểu Juio Iglesias, Mỹ Tâm và một xíu nhạc Mozart...

4. lacthien81

lacthien81 Advanced Member

Mấy bác góp ý dùm e bộ dàn này với:
    CD Marantz CD5001: 278 usd
    Amply đèn YAQIN - MC-10L : 405 usd
    Loa Klipsch F2: 565 usd
    Tổng cộng : 1248 usd

5. qvietdn

qvietdn Approved Member

Em đề xuất bộ này nhé:

+ Loa Quad 12L => giá 6,101,385.12 VND

(link: http://72.14.203.132/translate_c?hl=vi& ... 8rgoiOwQhA)

+ Amp: Cambridge Azur 540A => giá 4,694,331.00 VND

(link: http://72.14.203.132/translate_c?hl=vi& ... Gli9bPa9oA)

+ CDP: Cambridge Azur 340C => giá 3,611,023.85 VND

(Link: http://72.14.203.132/translate_c?hl=vi& ... s4IcbCbQcA)

+ Dây nhợ: thêm 1 triệu nữa.

Tổng thiệt hại: 16.813.000 VND. Quá ổn và cho chất âm đậm chất Ăng lê luôn (vì em nghe các cao thủ trên này nói thế, chứ em chưa được nhìn thấy bao giờ. he...he...)

Đây là bộ dàn em lụm trên trang sorishop.com của bọn Hàn. Anh em nào ở Xê-un hướng dẫn em với. vì nó ghi địa chỉ toàn tiếng Hàn không ah, không biết đường đi.

BB

6. daika

daika Advanced Member

Em đề nghị bộ audio hiện tại của em :lol:

Loa Mission 753
    Amp Cyrus III + PSX-R
    CDP Philips cd-721 (Còi cọc :evil: )
    Dây loa: Mission luôn
    Dây interconnect: Đang xài monster, Mcintosh
    ...

Tổng cộng khoảng $1500, em hoàn toàn thấy thỏa mãn, nghe đủ thứ trên đời đều thấy phê, nâng cấp em cd nữa là lên 2-end như chơi :oops:

7. hoangcool

hoangcool Advanced Member

em giới thiệu bộ của em . Loa Kef IQ3 ( 350 euro ) , Subwoofer Canton AS 25 ( 250 euro ), Amply Yamaha As 700 ( 500 euro), Nguồn Creative Soundcard X Fi Music ( 70 euro) , Dây tín hiệu Oehlbach NF 241 ( 50 euro) , Dây loa Oehlbach Twinmix 1 ( 100 euro ), Bộ chuyển âm thanh từ Digital sang Analog của Dynavox ( 110 euro), Giá để loa ( 100 eruo ). Tổng thiệt hại khoảng 1550 euro. Tuy nhiên mấy cái trên chỉ là giá mới thôi , em toàn mua đồ trên Ebay nên tổng thiệt hại thực sự chỉ có khoảng 800 euro ...hê hê ...viva ebayyyyyyyyyyyy........

8. ntthao21121979

ntthao21121979 Advanced Member

Hi các bác!
    Các bác, e đang tính mua 1 đôi loa Monitor, nhưng phân vân mãi vì không biết nhiều về các hãng. Tầm tiền của e chỉ có ~8T trở về, & e muốn mua loa cột, tất nhiên là đồ 2nd rồi. Loa là của châu âu hoặc mẽo. Các bác có thể tư vấn cho e được không ạ? E đang nghĩ đến Monitor Audio ..

Thanks các bác rất nhiều!

9. bietvedau

bietvedau Approved Member

Sau 1 thời gian phối phối ghép ghép không được,em quyết định giải tán hết để setup bộ khác để nghe nhạc nhẹ.

Điều kiện em có thể là 2-2.5k

-Phòng nghe 15m2

-Hình thức nhìn được

Mong các bác giúp đỡ để em được nghiện nặng hơn :D

Chúc các bác cuối tuần vui vẻ

10. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

thế bây giờ bác nên bình tâm sau đó là đi ofline thật nhìu và dành nhìu thời gian đến thăm nhà các bác vnav thì bác sẽ tìm ra bộ ưng ý với tai & túi của bác. Thế là về ta cứ y như thế mà triển khai.
    THân mến!

11. bietvedau

bietvedau Approved Member

@Bác Ngtatliem:Em ở chốn heo hút nên rất ít có điều kiện được nghe ké :(

2 bộ của bác đẹp quá.Ước gì được nghe ké có khi hạp với tai 'muỗi' của em.

Em kết nhất là phần mềm của bác quá hoành tráng

Kính!

12. ngtatliem

Thế thì kẹt thật, chứ chắc ăn và tránh bị dính đòn nhất thì phải lân lê thôi bác ạ!
    Thôi thì chúc cho bác mau tìm được bộ vừa ý!

13. bidovn

bidovn Advanced Member

em xin giới thiệu bộ giàn em đang chơi, nó cũng nằm trong tầm giá 1K đến 2K (đoạn gần 1K hơn)
    cdp Philips lhh 300
    pre Counterpoint 2000 (gắn bóng 6922 Sylvania), dự bị bóng ECC88 Telefunken
    pow Arcam 9P
    Loa Epos 11
    dây (linh tinh thôi) Interconect gồm Acarus đồng, DIY, Dây loa Neo tech
    Thể hiện, ưu thế chơi jazz, vocal và các dòng nhạc nhẹ nhàng. Các thể loại khác cũng khá được.
    Khuyết: phòng nghe em dùng chung nên chưa xử lý tốt, loa đặt vị trí trên tường nên chưa thể hiện hết cái hay ho!
    Em xin các bác chỉ bảo thêm! Kính.

14. hai905

hai905 Advanced Member

Em mạn phép giới thiệu bộ hơn $1,000 chút:
    1. Loa Triangle Titus ES
    2. Amply Marantz PM-17SA
    3. Cdp Marantz CD-17D
    4. Dây interconnect Audioquest, dây loa Neotech toàn bằng OFC.
    Nhận xét chủ quan:
    1. Hình thức: rất đẹp
    2. Âm thanh: rất hay trong tầm giá
    3. Yếu điểm: hơi thiếu bass vì loa là loại bookself, chỉ phù hợp trong không gian nhỏ.
    4. Ưu điểm: CD-17D có ngõ digital input nên có thể dùng làm DAC, rất tiện để nghe nhạc lossless từ bộ HTPC;
    Mong các bác cho chút ý kiến ạ :)

15. cassaaus

cassaaus Approved Member

Em cũng xin giới thiệu bộ 2000$ của em cho phòng 15m2
    1. Loa USHER V-601 =700$
    2. Amply Denon PMA 2000III = 650$
    3. Cdp TEAC 10 = 450$
    4. Dây loa + dây tín hiệu ~ 200$
    Nhận xét : hình thức đẹp, âm thanh rất hợp với lỗ tai của em. :D

Mong các bác cho chút ý kiến:

16. bidovn

bidovn Advanced Member

em nâng cấp pow Arcam 9P thành Sound Audio HPB-60a và hoàn toàn ưng ý ! bộ dàn em cũng gần 2000$ rồi b ah! hy vọng không phải chuyển topic :D

17. bangvn

bangvn Advanced Member

Re:

đúng là mục này hay thật,vì em cũng từng phải đóng học phí hơi bị nhiều rồi,còn theo em tầm giá này nên là:JBL dòng L100,L110 hay 43xx ghép với Luxman cổ để bớt chi phí mà chất âm vẫn đảm bảo phê phê thì em đề cử L309 ,L58A,L55A,em thấy mấy em này ra âm rất có lực ,Đầu CD thì eo hẹp một chút,tầm Rotel 2tr là tạm ổn,dây nhợ nữa cũng khoảng 22-24 chai,đó là ý kiến chủ quan của em.Bác nào nghe rock thì dàn này k hợp nhé

18. sunbird

sunbird Approved Member

Âm thanh thế này thì cũng hợp lỗ tai nhưng lại không hợp với túi tiền của em bác ạ, hix..

19. ngtatliem

Hợp cả nghe lẫn nhìn thì mua thôi bác ạ! Xuống tiền luôn không người ta mua mất bi giờ :lol:

20. tuyen7777

tuyen7777 Approved Member

Cần tư vấn dàn âm thanh 15-20T

Chào anh Pro,

Em mới tập tễnh chơi món này, nhưng còn mù mờ lắm..mặc dù đã tìm hiếu trên 4r..cũng mấy ngày...

Em đang dự kiến đầu tư cho khoảng 15-20t, gu nhạc của em la Pop, nhạc trữ tình và classic..các Pro tư vấn giúp em nên mua am, loa..nào và ở đâu?.Thanks

21. hoadanh

hoadanh Advanced Member

Bác này giống em ngày xưa thế, toàn nhòm ngó mấy cái đồ mới "made in china" :D . sau 3 tháng, giờ em khác nhiều rùi. không nhiều tiền thì mua loa, âmly nhỏ, secondhand tùy loại và CDP sẽ mua sau, dùng tạm cái DVD nào đấy hiện có. CDP có thể chơi nhiều cái được mà. Trường hợp của bác, em sẽ chưa chơi âmly đèn làm gì cả, để dành sau này nâng đời, trình độ thẩm âm cao rùi, kinh nghiệm lựa chọn cao rùi thì mới chơi loại này. Ít tiền, cứ làm mấy em âmly tích hợp công suất vừa phải của Marantz, Nad... hàng sản xuất tầm 10 năm trở lại đây, như thế về sau dễ bán hơn. Loa thì rất nhiều lựa chọn, nhưng phải phù hợp với loại nhạc mình hay nghe. Mua loa cũng chọn secondhand thui, sau này đổi chác cũng dễ. nếu ưa dòng nhạc trữ tình, tiền chiến thì JBL, KEF, Quad là lựa chọn hàng đầu rùi. Nhóm loa Altec thì nghe được nhiều loại nhạc hơn - đều ba dải. Túm lại, nên mua 01 âmly và cặp loa trước, đồng thời phải có cặp dây loa xịn chút luôn nhé-sau này đỡ phải đổi.
    CDP thì mua sau, săn hàng trên Nét, dồn được tiền thì múc một em tầm tầm để dùng lâu dài luôn.
    Vài lời chia sẻ.

22. hoadanh

hoadanh Advanced Member

Bác nào là newbie thì nên tham khảo bộ này nhé,
    Tôi thấy quá ổn trong tầm tiền. :D

23. hiepaudiophile

hiepaudiophile Approved Member

chào các bác! em dự định sắm một dàn nghe nhạc, khoảng 1200.Em định dùng cặp tannoy mecury f4, đánh cặp với amp marant khoảng 400, đầu CD khoảng 200, dây nhợ 100. các bá thấy thế nào xin cho ý kiến ạh. Thaks các bác.

24. truongstyle

truongstyle Advanced Member

Em xin đề cử bộ của thằng bạn em:
    APM :Marantz PM 15
    CDP: Esotoric
    Loa:proAc 2.5
    dây nhợ gì ý em chưa nhìn nhưng thấy bảo khoảng 1000$ đồ 2h
    :lol: :lol: :lol:

25. ngocduc

ngocduc Approved Member

Re:

Em cũng có sở thích giống pác, nhưng chưa biết mua fostex ở đâu. Pác biết địa chỉ nào thì chỉ cho em với. Em cũng đã DIY được 2 cặp loa rồi, 1 thì dùng củ Sonny, 1 thì dùng củ Sharp. Tổng thiệt hại khoảng 3T tiền vật tư cho mỗi cặp, chưa tính củ loa và công thợ ( vì nhà em làm nghề mộc - hic). Em đang dùng Amp Dennon, nguồn âm thì dùng máy tính - loss less - DA ( tổng thiệt hại xấp xỉ khoảng 10 T). Chất âm thì mid - mid bass và treble nghe rõ, chi tiết. Low bass và high treble thì vừa phải. Từ hồi biết chơi máy tới giờ em chưa có cơ hội được nghe dàn máy home hifi chất lượng cao, monitor phòng thu và sân khấu thì nghe nhiều rồi, nhưng với tầm tiền bỏ ra thì tạm hài lòng với những gì đang có. Mặc dù vẫn biết là nếu đầu tư thêm sẽ hay hơn. Các pác nào có lòng tốt cho em nghe thử bộ dàn của các pác để em được mở rộng tầm mắt và tiếp tục dấn thân vào con đường đau khổ này. Trước mắt chắc phải xin pác rùm cho nghe thử cặp fostex cái đã, hì hì, em đang lăm le DIY con này đây.

Share This Page

Loading...