MUA HỆ THỐNG ÂM THANH 1000$~2000$ Ở ĐÂY

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by Rumbeng, 8/2/06.

1. imcc

imcc Advanced Member

khoảng 1000$ làm sao mua được bộ này hả bác

2. taolao

taolao Advanced Member

Bác ấy bảo dây nhợ khoảng 1000$ đó Bác. :lol: :lol:

3. Tiger

Tiger Advanced Member

Choáng với bác này quá :roll:

4. paper9

paper9 New Member

Chào mọi người, tình hình là khoảng tháng sau em sẽ chuyển sang nhà mới nên có ý định nâng cấp dàn nghe nhạc + xem phim cho nó mới hoàn toàn (dàn hiện tại 2 ông bà nhà xài cũng hơn chục năm rồi ) Mục đích là nghe nhạc vàng, nhạc đỏ (nói chung nhạc dễ nghe) với xem phim.

Về hầu bao nói thật em cũng không biết 2 ông bà chịu chi bao nhiêu vì theo lời má em thì "thấy đẹp là mua" :shock: nhưng chắc cũng ráng được tầm 2000$ cho "nghe", còn "nhìn" thì tính riêng (giá đừng "trên trời" quá là được ) mấy bro tư vấn giúp em dàn nào tốt trong tầm giá này, nếu được thì chỗ mua và giá cả từng món luôn. Em cám ơn trước ạ :D

PS: em ở tp.HCM, với lại lắp trong phòng khách khoảng 4x5 m thôi

5. hiepaudiophile

hiepaudiophile Approved Member

Sao không thấy bác nào tư vấn thế nhỉ?vì em cũng đã đọc nhiều topic trong này nhưng đag phân vân, em thì lại thích loa Tannoy nhưng chưa đủ tiền mua đồ lớn, nên mới lấy em Mercury F4. Mong các bác tư vấn. Thanks!

6. toannh2

toannh2 Advanced Member

Mình nghĩ CD 200 hơi ít và chưa cân đối bác ạ. Chưa xài qua mecury f4 nên không rõ chất tiếng thế nào, nhưng thấy độ nhạy cao 91dB thì dễ đánh. Bác thử PM-80a xem.

Tổng 1200 mình nghĩ nên làm bộ loa bookshelf hay hơn.

7. hiepaudiophile

Thanks bác! thì em cũng đag phân vân đây.vì nếu làm một cặp bookshelf thì phải mua thêm bộ chân. Vậy theo ý bác là em nên sắm bộ bookshelf nào trong tầm 600?

8. toannh2

toannh2 Advanced Member

Chân tầm <1T
    Loa bookshelf tầm tiền đó bác n/c mấy em Quad 12L (Hanoi Audio), Monitor Audio RS1 (cái này có lần ra Tiến Thành hình như hết hàng), Usher S-520. B&W 685 (Hoàng Hải) cũng hay đó nhưng mình chưa có duyên. Bác chạy qua mấy shop nghe thử loa nào hợp tai thì ok.

Dynaudio 42 mình đã nghe công nhận nghe nét, hàng mới thì max quá.

9. hiepaudiophile

Thanks bác nhiều lắm, chắc em phải chạy ra mấy shop để nghe qua rồi mới biết. Ah! bác cho em hỏi luôn là Amp Marantz thì phối với loa nào được ạh?Còn loa Tannoy dòng Mercury thì đi với em Amp nào được?

10. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Bộ em đang nghe trong phòng ngủ(khoảng 20m2):

+ Cdp Marantz SA-7003
    + Amp Marantz PM-7200
    + Spks Monitor Audio RS6
    + Cables: Analysis Plus Oval One interconnects, Monster MCX-1s spk cable.

Nhận xét: Ampli để ở chế độ class A,source direct. Treble rất chi tiết & dịu ngọt,mid quyến rũ,bass tuyệt hảo,đặc biệt nghe tốt nhiều thể loại nhạc. Với tầm 2k có lẽ đây là bộ dàn "đáng gờm" :D

11. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Những thiết bị mới mà tiền <$1.000/món theo em biết thì nghe mid, treble đầu nghe thấy bay bay có vẻ rất hoành tráng nhưng độ kiểm soát & tinh tế gần như là k có, còn bass trung trầm & bass sâu thì k biết phải chê như thế nào cho nó đúng theo bản chất dỡ của nó, sau khi nghe khoảng 15p thì bắt đầu thấy âm thanh nó nhảy múa loạn cả lên còn người cảm thấy mệt mỏi & khó chịu.

12. paul

paul Advanced Member

Bác Purser review nghe phê quá.Bây giờ thì em đã hiểu rồi. :D

13. taolao

taolao Advanced Member

+ Cdp Marantz SA-7003
    + Amp Marantz PM-7200
    + Spks Monitor Audio RS6

Nhận xét: Ampli để ở chế độ class A,source direct. Treble rất chi tiết & dịu ngọt,mid quyến rũ,bass tuyệt hảo,đặc biệt nghe tốt nhiều thể loại nhạc. Với tầm 2k có lẽ đây là bộ dàn "đáng gờm" :D[/quote]

Tiếc quá em ở xa không được nghe dàn máy của Bác và có dịp so với bộ dàn 2k nhà em. :lol:
    Chúc Bác có lựa chọn tốt.

14. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Chả hay bác đã nghe cặp Monitor Audio RS6 chơi cổ điển chưa?

@paul: trước khi nhận xét bất cứ một điều gì ta nên trải nghiệm trước đã bác ạ.

@taolao: tiếc thật,em rất muốn nghe bộ dàn của bác để giao lưu văn hóa.

Thân.

15. Mike

Mike Advanced Member

Thanks bác nhiều lắm, chắc em phải chạy ra mấy shop để nghe qua rồi mới biết. Ah! bác cho em hỏi luôn là Amp Marantz thì phối với loa nào được ạh?Còn loa Tannoy dòng Mercury thì đi với em Amp nào được?[/quote]

+ Cdp Marantz SA-7003
    + Amp Marantz PM-7200
    + Spks Monitor Audio RS6

Nhận xét: Ampli để ở chế độ class A,source direct. Treble rất chi tiết & dịu ngọt,mid quyến rũ,bass tuyệt hảo,đặc biệt nghe tốt nhiều thể loại nhạc. Với tầm 2k có lẽ đây là bộ dàn "đáng gờm" :D[/quote]

Bác Purser cho em hỏi chút là Monitor Audio RS6 nghe nhạc gì hay và chủ đạo ạ? Em thấy bên Singapore chơi Audio khen rất hay trong tầm giá và hình thức đẹp. Thêm nữa lại đoạt giải của tạp chí What Hifi nữa vì nhà em vẫn đang có cuốn đó nè, số tháng 10 năm 2009 đánh giá nó 5 sao luôn, khổ nỗi ở VN mà cứ mua hàng nước thứ 2-3 gì đó sx là hết nghe bán rất khó vì tâm lý chuộng original nói chung, mà em biết là loa này làm ở TQ hết, hình thức em cho là rất đẹp, nhưng em chưa được nghe, bác review chút xíu được không ạ?
    Thanks bác nhiều.
    Mike

16. paul

paul Advanced Member

Thưa bác Purser!
    Theo em thì bác mới là người cần phải trãi nghiệm nhiều mới đúng ạ.Vì những lời review của bác em thấy chủ quan quá.Bác nên lục lại các thông tin của các bác khác đánh giá trên các topic cách đây vài năm về amp Marantz Pm7200 và cặp loa RS6.
    Thân.

17. toannh2

toannh2 Advanced Member

nếu vậy theo bác thì khuyên sắm đồ 2-nd hand? cũng là một ý hay nhưng với loa 2-nd hand thì theo tôi là khó mua.

18. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Chào bác paul,

Em nghĩ bác là người chủ quan mới đúng,vì bác chưa nghe qua bộ dàn của em :wink:
    Ý kiến trái chiều khi nhận định về đồ âm thanh là chuyện bình thường do cảm nhận của mỗi người khác nhau,em luôn đi nghe là vì vậy,ngoài ra phối ghép cũng rất quan trọng. Em mua ampli PM-7200 trước rồi vác đi khắp nơi đánh thử mới chọn được loa & cdp đấy bác ạ,khoái nhất chính là lúc "cắm rút" :mrgreen:

@Mike: cả bộ dàn của em made in China(dây loa made in Taiwan :D ),trên 2k mà mua đồ mới thế là bình thường,thế giới vẫn đang xài,miễn là nó được làm tốt.
    Về cặp Monitor Audio RS6,loa bass & mid/bass bằng vật liệu C-CAM công nghệ độc quyền của hãng(hợp kim nhôm-magiê phủ gốm),vỏ bằng gỗ thật rất đẹp & chắc chắn,cọc đấu bi-wire,chân đinh,2 lỗ thoát bass 1 trước 1 sau,thiết nghĩ không thể đòi hỏi gì hơn. Khi phối với bộ Marantz cho chất âm như em đã nói ở trên,nghe jazz,blues thấy rất hay,thử với vocal,country,pop,cổ điển...thậm chí là rock em nó cũng chơi tốt,tiếng guitar,piano,violon tái hiện khá trung thực.
    Đế so sánh em thấy nó nhạc tính & tinh tế hơn Jamo D590,thậm chí cặp Quad 22L chơi có vẻ chính xác hơn nhưng lại không có được sự tỉa tót như RS6(em đánh giá treble của RS6 đẹp hơn của Quad 22L). Một điều nữa RS6 ghép với đèn PP cũng rất hay đấy các bác nhé.

Have fun!

19. Mike

Mike Advanced Member

Thanks bác Purser, em thực ra thích thẳng thắn như bác, chơi cả bộ China ko có vấn đề gì miễn là nó hay và bảo hành đàng hoàng chính hãng. Có thể do tâm lý hoặc nhiều người dính phải hàng China nhái, ko phải chính hãng hoặc mua chui lủi thì em ko biết nhưng những nước có nền kinh tế cao giờ đây hầu đều phải đặt nhà máy ở TQ để sx thiết bị và TQ đã làm rất tốt việc này. Em ko phải quảng cáo cho việc loa hay thiết bị SX ở TQ mà chỉ thực tế thôi, rất tiếc đợt vừa rồi ở HK cả tuần mà em chưa có thời gian nghe RS6 vì bận việc. Bạn em ở Sing thì chơi loa này và khen lắm mỗi tội em chưa được thử với Arcam complet nhà em, bác thấy thế có được ko? Mà bác ở HN nên em lại càng khó để nghe thử của bác.
    P/S: Em ko chơi đèn ở thời điểm này vì bán dẫn cho nó nhanh gọn lẹ. :)
    Cám ơn bác nhiều.
    Mike

20. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Nếu bác có amp Arcam FMJ mà ghép với RS6 là bá cháy đấy. Em thích nghe âm thanh ấm áp nên chọn Marantz.

Amp Arcam của bác từ 40W/ch trở lên là chơi được. Bác đi nghe thử RS6 đi,không phải hối hận đâu.

Thân.

21. thanhnos2112

Đúng là hơi khó thôi chứ k phải là k mua được bác àh?
    Khi bạn đam mê thì đâu có ngại khó để tìm kiếm, Em chỉ mới lẩn quẩn trên vnavshowroom thôi mà đã mua được cả khối đồ vừa hay vừa rẻ cho mình và bạn cùng chơi.
    Vấn đề ở chổ là bác có dám bỏ thêm tiền nữa để mua đồ 2nd còn như mới k mà thôi.
    Thân!

22. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Bác đánh giá bộ này giúp,
    - CDP Teac 10 hoặc CDP Marantz 16
    - Power + Pre Luxman M/C-03
    - Loa JBL 4312XP
    Chất âm khá tốt và thỏa mãn cho những người chơi những năm đầu với tầm tiền 2.050usd đến 2.220usd tùy chọn Teac hoặc Marantz, các bác cho ý kiến giá phù hợp không.

23. thanhnos2112

Trong tầm giá RS6 hiện nay, em thấy trong VNAV Shop - Showrooms có 2 cặp mà RS6 chắc phải gọi bằng cụ:
    1 - CASTLE. Harlech giá 16.9tr
    2 - CANTON Ergo 90DC giá ~ 13tr
    khi nghe 2 cặp này em cảm thấy rất ấn tượng mặc dù ở shop phối ghép chỉ để cho nó hát tương đối thôi.
    Đọc review RS6 em k nghĩ là nó hay như thế :shock: :shock: :shock: , RS6 thì em chưa được nghe nhưng RS8 thì em đã nghe qua rồi, cố gắng lắm bạn em & em cũng chỉ nghe được khoảng 3 bản cho chủ shop vui vì ông đã ra sức giới thiệu cho bạn em.

24. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Canton Ergo 90DC thì em chưa nghe chứ Castle Harlech chất âm tầm thường lắm bác ạ,được tiếng bass tốt(có 1 loa bass chổng lên trời :shock: ). Mới nghe thấy hơi quái đản lạ tai chứ nghe lâu mau chán lắm,bán lại khó nữa. Có 2 điều em chắc chắn: mid không rộng rãi,treble không chi tiết & đẹp bằng RS6,bass ngang ngửa(cái này tùy tai). Nghe SACD bác càng thấy lộ rõ nhé.

Cho em hỏi hôm bác nghe ông chủ shop phối ghép RS8 như thế nào vậy? Xin nói thêm với bác RS8 hơi bị dư bass,đó là lý do vì sao RS6 được đánh giá cao hơn.

25. gianker

gianker Advanced Member

Bác Purser cho hỏi Castle Harlech thì bác ghép với đồ gì ạ?

Share This Page

Loading...