MUA HỆ THỐNG ÂM THANH 1000$~2000$ Ở ĐÂY

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by Rumbeng, 8/2/06.

1. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Ampli Cambridge Audio 840A,cdp 840C,nghe SACD bằng Marantz SA-11S1 bác ạ.

2. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Chào bác Thanhnos2112 !
    Mỗi người có một gu nghe và 1 trình độ thẩm âm khác nhau.Cho nên em nghĩ bác ko cần phải tranh cãi làm gì để mất hòa khí.Vô tư đi bác.Cứ chờ qua 1 thời gian trãi nghiệm,mỗi chúng ta sẽ tự rút ra được kinh nghiệm cho riêng mình thôi.
    Thân.

3. taolao

taolao Advanced Member

Em cũng định nói nhưng thôi.
    Thời gian là câu trả lời hay nhất đó các Bác.

4. Mainboard

Mainboard Advanced Member

Nhiều khi cái tưởng hay lại hóa ra không hay, cái tưởng không hay một lúc nào đó mới chợt nhận ra nó hay :mrgreen:

có nhiều điều chẳng biết đâu mà nói trước nếu sống không đủ lâu hề hề.

5. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

VÌ vậy kinh nghiệm sống lúc nào cũng đáng quý và kinh nghiệm này sẽ tích tụ dần dà theo thời gian sống nên mấy bô lão lúc nào cũng đựơc ngồi CHIẾU TRÊN :lol:
    :mrgreen: Ngoại trừ một số ngoại lệ nhỏ chẳng tích lũy đựơc gì thì gọi là sống lâu lên lão làng thì MIỄN CHẤP........ ĐIẾU!

6. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Ôi bác Liêm ơi,cặp D590 sao dạo này bị chê quá!Lúc trước bị nói là thua cặp Jbl ES100 bây giờ lại bị cặp RS6 vùi dập.Tủi thân quá bác ạ. :D

7. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

HEHE Bình thường thôi mà bác! Chả có ăn thua gì hết trọi! Có khen có chê mới Dzui! :lol:
    Em thì lại khoái Âm Đương hòa hợp kiểu dzậy!
    THân mến!

8. gianker

gianker Advanced Member

Bác thử với Revox xem. Chắc chắn bác sẽ bất ngờ đó. Nhìn cái bass bé tí xíu của Castle nhưng đừng đánh giá thấp nhé. Thậm chí cũng chẳng cần đến SA1S1 đâu, cứ dùng CDP vài triệu cũng được.

9. gauden

gauden Advanced Member

Em cũng đã nghe Castle bookself, chất âm sang trọng tuy không nổi trội, vocal thì quá hay, bass hơi non. Chắc bass bé nên chỉ được thế thôi.

10. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Em khoái bác Liêm ở chỗ này,chơi audio nên có cá tính & phải mở lòng ra. Tất cả mọi quan điểm khác biệt chỉ là quan điểm mà thôi.

Thân.

11. Mike

Mike Advanced Member

Em nghĩ thế này nhé, topic này là để phân tích cái hay cái dở của đồ cho người chơi nên ko quá chú trọng đến chê bai hay hạ thấp quá đồ này đồ khác. Đích thân em nghe thử sáng nay ở Anh Duy (SGN) cặp loa version mới của Monitor Audio RS6 là RX6, vì hàng RS6 ko còn sx nữa và ở SGN cung ko còn hàng mới nữa (nhà phân phối chính thức nói vậy, em ko biết hàng trôi nổi thế nào). Phối ghép đúng như bác Purser Ampli Cambridge Audio 840A,cdp 840C, dây monster cả loa lẫn tín hiệu (100% made in China bộ này)--> Tính ra là hơn 2k USD rồi nhưng vì ta đang ở topic này nên em phân tích luôn:
    Hình thức khá đẹp. Treb rất khá, chi tiết tách bạch nhưng âm hình ko được rộng lắm. Vocal bình thường, ko quá lồi nhưng ko quá lùi, ko nổi trội. Bass rất bùng nhùng và thiếu kiểm soát mặc dù chủ hàng chơi đĩa thử xịn, nếu về nhà mà ghép ko tốt là trả lịa loa chứ chẳng chơi. Em tập trung nghe khoảng 4 bài và chào bác chủ em về, bác còn giới thiệu RS8 nhưng em nghĩ để xem phim hay hơn, chứ nhạc mà tiền đó em chưa cho là được, tai em chỉ có đến thế. Em nói mà quá các bác bỏ qua ạ.
    Thân

Thân

12. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Dùng cdp vài triệu có thể lấp được những khuyết điểm của loa,nhưng test bằng SACD bản chất của loa mới lộ rõ. Em thích nghe SACD nên có khuynh hướng chọn loa đời mới là vì vậy.

13. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Dear bác Mike,

RS6 đã ngừng sản xuất,thay thế bằng RX6. Em này có hay hay không phải đợi một thời gian nữa.
    Ampli Cambridge Audio 840A hợp với với Castle Harlech thôi bác ạ vì độ nhậy của nó là 88dB,còn với RS6 độ nhậy 91dB,trở kháng 6om chỉ cần ampli 40-50W/ch là đánh hay rồi. Stereophile ghép RS6 với ampli Creek 5350SE,còn em đang ghép với ampli Marantz PM-7200 để ở chế độ class A,source direct(25W/ch) đánh rất hay,bass không ù tẹo nào. Phối ghép quan trọng là thế.

Tuy nhiên cách hay nhất là nghe thử như em đã nói với bác,vừa tai là bê,không vừa tai thì thôi. Nghe cho mình mà bác. Chúc bác sớm tìm được loa hay cho bộ dàn.

Thân.

14. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Bác nói hay quá!Nhưng em thấy nếu có ai phản bác ý kiến của bác thì chẳng thấy bác mở lòng chút nào. :D :D
    Thí dụ như bác Mike review về cặp RS6 hay RX6 gì đó,thì bác dứt khoát bảo vệ ý kiến của mình cho bằng được.Vậy là mở lòng sao bác???

15. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Em tranh luận nhưng mở lòng & tôn trọng người khác đấy chứ bác. Trăm hoa đua nở mà :D

16. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Có ai ko tôn trọng bác đâu.Có khi nào bác tự hỏi rằng trong suốt bao nhiêu trang trong topic này cũng ko ít các bác giới thiệu về bộ dàn của mình nhưng hầu như ko có ý kiến phản hồi.Còn khi bác review về bộ dàn của mình thì sao ạ.Bác có suy nghĩ về chuyện này ko?

17. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Có chứ bác,em biết sẽ là như thế vì em là người không bao giờ có tâm lý "đám đông" & chọn giải pháp an toàn cả.

Ngay cả trước đây em chọn cdp SA-11S2 cũng nhiều bác bàn ra tán vào,nhưng em biết đó là một quyết định đúng đắn.

Có bác nào đã nghe đúng bộ dàn mà em review đâu,nên em cũng không có ý kiến. C'est la vie! :wink:

18. Mainboard

Mainboard Advanced Member

Em rất đồng ý với ý kiến của bác thế này, sự đúng đắn trong lựa chọn cho bản thân và mình thấy hài lòng cũng là ok. Chỉ có điều ở chỗ khác bác đừng cho những món đó là nhất, đừng cho rằng cái món 11S2 là rất ngon mà ai ko lựa chọn là sai lầm khi bỏ ra hơn 2k mà đi chọn cái khác. Lâu lâu bác nên vào phần profile để xem lại chính mình đã từng viết gì.

19. anmy

anmy Advanced Member

Và phát biểu với giọng kẻ cả hợm hĩnh thì thường gặp phản ứng, C'est la vie mà.

20. gianker

gianker Advanced Member

Có lúc đúng, lúc sai bác ạ. Về mặt kỹ thuật thì chắc chắn SACD là hơn rồi, nhưng các thành phần khác trong hệ thống lại ko phù hợp với nó. Nên khập khiễng lắm. Chưa kể đời và năm sản xuất, rồi nguồn gốc sản xuất, chưa nói đến mặt công nghệ để phối ghép. Ngưu tầm ngưu, mã tầm mã thôi.

21. caithang

caithang Advanced Member

Quan điểm của em lại khác, nếu CDP k đắt mà che được nhược điểm của loa thì nên chơi chứ, xoay xở phối ghép trong tầm tiền, còn nếu cứ đi tìm nhược điểm của bộ dàn thì ... nâng cấp suốt :( :( :(

22. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Chào bác!
    Bác nói đám đông nghĩa là sao.Nếu bác nói đúng và khách quan thì ko có 1 ai dám phản bác ý kiến của bác hết.Hơn nữa những người trong đám đông này cách đây 1 năm đã từng đóng góp ý kiến khi bác xin tư vấn mua 1 bộ dàn để nghe Hip Hop và Dance đấy bác có còn nhớ ko,hay là qua 1 năm bác mua được 1 số thiết bị mắc tiền rồi tự coi ý kiến của mình là đúng và chính xác,nếu có ai nói tới mình thì coi họ ko hiểu gì. :D.Bác nghĩ là các bác trên này chưa từng được nghe những thiết bị của bác đang có sao.Bác chủ quan quá.
    Bác Mainboard nói đúng,bác Purser rãnh rỗi vào đọc lại những bài viết của mình cách đây 1 năm đi bác.
    Em nói rất thật lòng.Có gì mong bác đừng giận.

23. Blues

Blues Advanced Member

Em thấy phối ghép của bác Purser tương tự như phối ghép của Nghe Nhìn hồi một hai năm trước - chỉ khác là Nghe Nhìn dùng CD và amp đời cao hơn đời của bác Purser. Và em cũng biết luôn đó là bài viết PR bán hàng cho Hoàng Hải, hê hê. Chả sao. Miễn hay là được. Bộ này, theo lời bác Purser nghe nhạc gần như không có điểm yếu rồi, không biết so với bộ bán dẫn của bác BJ và bộ khủng của bác Purser thì mức độ chênh lệch là bao nhiêu?

Hồi năm 2003, hồi em còn ở bên ttvnol, có người hỏi anh Thạch (hồi đó dùng nick Audiophile) cùng tầm tiền như nhau, mua PM7200 mới hay PM80 cũ, anh ấy trả lời ngay, PM80 chứ. Con kia ra gì đâu :lol: (dù ngay trước đó Nghe nhìn vừa đăng 1 bài hoành tráng giới thiệu PM7200).
    Bác nào đã chinh chiến bên đó có khi còn nhớ. Em sở dĩ vẫn nhớ vì hồi đó chính là đang dùng PM80.

Chuyện em kể chỉ là bên lề thôi nhé, nên xem rồi bỏ qua, không có ý gì khác đâu ạ. Kính các bác!

24. gianker

gianker Advanced Member

Hihi, rất nhiều người mong muốn đến xin nghe bộ của bác, mà bác từ chối đó thôi :D :D C'est la vie! :wink:

25. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Em chả giận đâu bác,quen rồi :)

Ý em là nhiều bác nghe riêng lẻ từng thiết bị trong bộ dàn của em ở nơi khác,chứ chưa nghe cả bộ dàn của em bao giờ. Ngay cả bộ cỏ em mới set-up trong phòng ngủ cũng đã bác nào nghe đâu,vì các bác cứ nghĩ phối như vậy là không hay. Cứ phải đồ cũ,tên tuổi ghép với nhau mới hay,phỏng ạ.

Về âm thanh em cũng mới chơi thôi,nhưng được cái đam mê,lại hay đi đây đó thấy gì hay là sà vào nghe nên cũng có chút kinh nghiệm. Tính em thẳng thắn nên có người không thích,song ai mà chả từng là newbie. Bài viết của các bác x,y hay z năm về trước cũng vậy thôi à,cơ bản là sau một thời gian mình đã lĩnh hội được những gì.

Vừa hay em đang ở Nhật,lúc nãy đi chơi có mua vài cuốn tạp chí audio,mới hay Monitor Audio đang quay trở lại thị trường hi-end. Tạp chí MJ Audio Technology số tháng 12/2009 có bài review rất kỹ về 2 cặp loa PL300 Platinum,PL200,đánh bằng cdp + pre pow Accuphase gấu. Tạp chí Audio Basic số 52 thì giới thiệu về RX6,RX8 mới ra,thấy có so sánh với B&W CM7,tiếc là toàn tiếng Nhật không đọc được,nên xem thông số & xem hình cho đỡ ghiền thôi,chắc phải yêu cô nào người Nhật để học tiếng đặng xem tạp chí quá :D Còn nhiều thông tin về các sản phẩm mới & cả giá nữa em sẽ báo cáo các bác ở một mục khác,nhưng chắc sẽ không post giá tránh nhậy cảm.

Riêng về loa Monitor Audio dòng RS,đây là dòng loa có âm thanh rất chi tiết,treble ngọt,mid hay & bass êm nếu phối ghép đúng. Vì nó khá nhậy cảm(91dB ở 6om) nên xài ampli công suất vừa phải,tiếng ấm áp như Accuphase,Marantz,class A nữa càng hợp sẽ cho kết quả tốt. Nếu dùng ampli của Anh có Arcam FMJ đời nhỏ thôi đã hay rồi,kỵ nhất ghép với ampli sáng tiếng như Roksan,thậm chí là Cambridge Audio cũng hỏng đấy. Đặc biệt có đèn PP mà ghép vào thì quá tuyệt,có điều để trong phòng ngủ hơi nóng nên em không chơi được.

Series cdp đuôi 03 của Marantz theo em là thành công,từ model 6003 xài chip mới CS4398 cho âm thanh ấm áp,khá analog nhưng vẫn chi tiết,bác nào muốn phá bỏ "tâm lý đám đông" thì nghe thử đi.

Kính.

Share This Page

Loading...