"Nâng" tiếng cho Karaoke : "Vang số" hay bàn Mixer chuyên dụng !?

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by TrueHD, 20/11/23.

1. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Số là ông bà già em ngoài việc thích nhạc Vàng ra thì ngày càng mê Karaoke, cũng là việc đáng mừng cho đám con cháu vì tuổi già sợ nhất là không đam mê hoạt động gì. Bộ nghe nhạc vàng em đã làm xong, giờ dùng nó để chơi luôn phần nhạc cho Karaoke. Phần lời thì em dùng con "vang số" Sansui EA440 (đồ nội địa Nhật - sx ở China) để đánh cặp loa Pioneer vỏ nhựa (chắc là dùng cho sân khấu hoặc karaoke).

Đụng vô món này em bị rối tung mù bởi chẳng biết thế nào là HAY. Vị dụ mic Shure xịn thì các cụ không thèm dùng, cứ ôm cái mic Hàn quốc rẻ tiền, tiếng vỡ tè le nhưng kêu nó hát "nhẹ". Khi dùng Shure thì thừa nhận thích tiếng của nó (ấm, rõ, ko vỡ...) nhưng cuối cùng vẫn chọn cái "nhẹ", nâng tiếng hơn. Cá nhân em nghi ngờ là do phần pre-amp của mic trên con vang số Sansui không đủ tốt để kéo mic Shure. Trước đam mê ngày càng tăng của các cụ, em định đổi cái Vang/Mixer khác để có thể kéo tốt các Mic "xịn" kiểu Shure - tức nhẹ hơn, nâng tiếng hơn... Tuy nhiên, nhìn thị trường Vang số toàn các nhã hiệu lạ hoắc, thậm chí đến nhãn JBL em cũng thấy nghi ngờ vì khi xem trực tiếp thấy phần hoàn thiện của nó không tốt, giống kiểu hàng VN/China tự sản xuất. Xem ra tin tưởng được chỉ còn các Mixer chuyên dụng của Behringer, Yamaha.

Các bác chơi chuyên Karaoke cho em xin ý kiến về việc chọn Vang số (ko rõ nguồn gốc) của các thương hiệu như BKSoud, BIK... hay dùng mixer có kèm phần FX của Behringer, Yamaha sẽ phục vụ tốt nhu cầu vừa hay vừa nhẹ của nhà em??!!

2. vuthanh6

vuthanh6 Advanced Member

Món này em cũng trải qua nhiều từ khi X Air chưa có bán VN em đã ship từ Amazone về. Nếu có lựa chọn em sẽ ưu tiên dùng mixer kèm effect. Vì mạch pre amp của hãng xịn hơn. Bộ DSP effect của hãng ngon hơn. Chỉ có điều càng xịn càng khó chỉnh cho các cụ sử dụng.

Bác nghiên cứu xem Mackie ProFX10V3 or Onyx 8 chỉnh tương đối dễ nhất. Nhiều tiền hơn Yamaha DM3 đang hot.

Em thì đang dùng dòng 2nd studio mixer Yamaha DW2816 và Roland VS1824 giá rẽ mà ngon.

Tuilaai and TrueHD like this.
  3. dongdateh

dongdateh Approved Member

Mình đang dùng Roland VM3100pro thấy rất ổn trong tầm giá 6tr.

vuthanh6 and TrueHD like this.
  4. huycdp1982

huycdp1982 Approved Member

Em cũng đang ngâm cứu vang so jbl vx8. Chưa biết sao

Share This Page

Loading...