Naim - Tìm người cùng sở thích

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by LuanHN, 26/5/08.

1. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Kính chào các bác.

Em đã tìm hiểu và chơi Naim Audio 3 năm rồi. Kỳ lạ là chưa bao giờ có ý định thay đổi để tìm một cái gì đó mới.

Trong 03 năm vừa qua cũng ít thấy mọi người quan tâm đến thương hiệu này. Mặc dù vậy, em cũng biết có một số người chơi đang chơi rất khủng . Naim có một số điểm đặc biệt trong setup hệ thống, do đó người chơi hệ thống này phải tìm hiểu chứ không thể phối ghép đơn giản như các hệ thống Audio thông thường. Vì vậy, mong những người đang chơi cùng vào trao đổi và chia sẻ thông tin.

Hệ thống em đang chơi gồm:

PreAmp : Nac 82
    PowAmp: Nap 140
    CD Player: Naim CDI

Loa DynAudio Special One

Em nghe chủ yếu nhạc Classical Music và nhạc Pop 80s - 90s và các loại nhạc ru ngủ.

Mong được làm quen với những người chơi Naim.

Tags:
    Nhàn lưu likes this.
  2. cuoc_song_tuoi_dep

cuoc_song_tuoi_dep Advanced Member

topic buồn quá nhỉ? Em cũng khoái thương hiệu này lắm, định bụng chơi ít cổ cánh để nâng cấp ai ngờ cứ liên tục dow thế này thì có đỏ mắt cũng ko được nghe naim. :D . À bác tiết lộ luôn giá của nó đi cho anh em đỡ thèm

3. vua_luoi

vua_luoi Advanced Member

Tỷ giá $ cao thế này thì mơ ước Naim của audio phile xa vời hơn nữa, còn đâu thời 16000 đ=1$

chuotmicki likes this.
  4. longthp61

longthp61 Advanced Member

Trong 03 năm vừa qua cũng ít thấy mọi người quan tâm đến thương hiệu này. Mặc dù vậy, em cũng biết có một số người chơi đang chơi rất khủng . Naim có một số điểm đặc biệt trong setup hệ thống, do đó người chơi hệ thống này phải tìm hiểu chứ không thể phối ghép đơn giản như các hệ thống Audio thông thường. Vì vậy, mong những người đang chơi cùng vào trao đổi và chia sẻ thông tin.

em kiếm đỏ cả mắt cũng không ra.
    em chỉ kiếm được vài cd naim records thôi.

5. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Hàng này kể cũng kén người chơi lắm. Lẽ thứ nhất là do hình dáng của nó không hấp dẫn. Thứ hai là thiết kế khá đặc biệt và bảo thủ. Đã chơi thì phải đồng bộ, không thể phối ghép lung tung được. Mà phụ kiện của nó thì quá phức tạp, loại nào đi với loại đó. Đến như cái manual nó cũng hướng dẫn tỷ mỉ là vậy mà vẫn chua thê một câu :

Thông thường hệ thống Naim Audio của bạn sẽ được lắp đặt bởi nhà phân phối đã bán hàng cho bạn cho dù bạn không sống gần khu vực của họ. Nhà phân phối có trách nhiệm đảm bảo chắc chắn rằng hệ thống sẽ tạo ra âm thanh chính xác mà nó cần phải có, và những thông tin được đưa ra ở đây không nhằm làm giảm trách nhiệm này dưới mọi hình thức.

Chơi một bộ Naim đỉnh cao hoàn chỉnh thì đúng là mơ ước của em rồi. Nghe đâu ở Việt Nam đã có người chơi. Bác nào biết thì giới thiệu cho em nhé.

Naim music cũng có nhiều đĩa hay nhưng em lại chưa sờ được vào đĩa nào, trừ một cái LP mua của bác Thế Hùng. Âm thanh cũng rất tốt. Nếu bác Longthp61 có lòng thì đổi cho em nhé. Em cũng có vài CD rất hay để đổi cùng bác. Hoặc bác thích đĩa gì thì em sẽ cố kiếm để đổi chác. Cảm ơn bác nhiều.

6. Diatone81

Diatone81 Advanced Member

Bác làm ơn chụp ảnh bộ của bác rồi post lên đây cho em ngắm với. Nghe tiếng đã lâu mà chưa được nghe hay ngắm nghía những thiết bị của Naim bao giờ :lol: Thanks!

7. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Bác thông cảm, máy ảnh của em hỏng rồi. Để lúc nào em kiếm cái máy ảnh chụp lên chơi.

Dưới Cruz Cafe mới có một cặp Naim NAP 250 và NAC 32.5. Đây là cặp đỉnh cao nhất một thời của NaimAudio. Riêng việc thay cặp tụ của Naim đã đi đứt 300 bảng Anh của người chủ cũ :roll: Bác có thể qua để nghe chơi.

Đợt nào rảnh, mời bác ghé qua nhà em.

8. Diatone81

Diatone81 Advanced Member

Cruz Cafe là nhà anh béo mà :wink: Lâu lắm rồi cũng không xuống Linh Đàm, thấy hình như anh béo mới dựng lên cặp tủ biết hát to lắm :lol: Bác có ở gần nhà anh béo không ạ ?

Chẳng dám so sánh với Naim, em đang chơi amply Bel Canto có điểm chung với Naim là hình thức không bắt mắt, nhỏ bé và cũng ít người chơi. Bác có thể chia sẽ kinh nghiệm của bác về dòng amply chạy IC không ạ ?

9. AudioBravo

AudioBravo Advanced Member

Chạy IC thì em có em Linn Classik đây (All in one). Em thấy nó được cái gọn nhẹ, ko nóng, tiết kiệm điện. Âm thanh thì chính xác. Sử dụng tiện lợị.
    Hôm nào mời bác Diatone81 qua nhà mình chơi nhé.

10. Capstan

Capstan Advanced Member

pow đỉnh cao một thời là cặp monoblock... số lớn hơn cơ ạ. Nap 250 là em của nó. bác nào có thể mua và ship từ Mỹ lên audiogon tham khảo. tầm $1300-1500 cho cục Nap 250. nhưng nên mua thêm pre và dây IC của Naim. dư nữa mua cục nguồn và dây loa của Naim.

bản thân em mới nghe CD3 và amp Nait 3 của bác QJ. âm thanh đặc biệt!

tiếc là những amp dưới 1k của Naim thường công suất không lớn nên phải kiếm loa dễ kéo hay mở nho nhỏ.

11. Aries

Aries Advanced Member

Em có đọc được 1 mẩu tin rao vặt trong mạng nội bộ cty (người bán là đồng nghiệp hiện đang ở UK), mong các bác cho em xin ý kiến là có binh được món nào trong số sau không:

- Naim 42/140 pre/power combination, mid 80’s vintage and owned by me from new. Serviced by Naim in 1999 - £250

- Linn Kans Mk I with genuine Kan stands also mid 80’s vintage - £200

- Naim NacA5 speaker cable (white) – 2 x 3 metre lengths with Naim plugs at the amp end and banana plugs at the speaker end - £40

- Naim NacA4 speaker cable in (white) – 2 x 5 metre lengths with banana plugs at both ends. Free if you buy the amps or speakers or £10 on it’s own.

Xin cảm ơn các bác trước.

12. Scorpio

Scorpio Moderator

Mua hết chỗ dây loa, phần còn lại tìm hiểu tiếp

13. Capstan

Capstan Advanced Member

Rinh ngay cặp Naim pre/pow và cái dây loa đi bác. nhờ người ta kiếm IC naim nữa là xong :)

14. Nacon

Nacon Advanced Member

Nap 500 là flagship của Naim.

Nap 250 bác Cruz nói mua 3000$ cơ, chắc là loại mới .

15. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Lấy cặp LINN KAN MK I đi Bác. Cặp này tương đương mấy cặp LS3/5A đó Bác ơi. Em thích nó lâu rồi mà kg gặp, thèm quá.
    Spam một chút mong các Bác tha lỗi nha.

16. longthp61

longthp61 Advanced Member

- Naim 42/140 pre/power combination, mid 80’s vintage and owned by me from new. Serviced by Naim in 1999 - £250

bộ này mà được pre NAC 52 là tyuệt , flagship pre-amp , cho đến năm 2002 thay thế bằng NAC 252 .
    em lấy ngay không suy nghĩ.
    riêng cái pow NAP-140 NEW LIST =1600 usd(1987-2000)

17. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Giá cả như thế là quá rẻ. Bộ 41/140 đó chắc là đời Crome Bubble không phải đời Olive. Con NAP 140 đời Olive thường giá khoảng 600 USD (giá mới đúng là 1600 USD)
    Tất cả các mặt hàng họ chào bác giá đều rấ hợp lý. Nếu bác mua được thì nhường lại cho em một cặp dây loa A5 nhé.

Em nói 250 Crome Bubble của CRUZ Cafe là đỉnh cao "một thời" - tương đối dài của Naim thôi, sau này nó được nâng cấp để tới gần đây mới có NAP500

Còn Mono Block của Naim có NAP 135, nhưng nó chỉ dùng cho chơi ActiveX NAXO... Chơi đến tầm này thì mất cả trăm ngàn như chơi.

Chơi đến NAC 52 thì là đại gia rồi. Giá mới của nó là 7000 USD. Thường giá second-hand thấp hơn 50% là múc được. Chơi con này phải có Naim SuperCap với giá chẳng thấp hơn 1500 USD. Sau đó tính đến pow NAP 250.... Thôi em chẳng mơ nữa.

Con NAC 82 của em thuộc loại còi, giá mới chỉ 4650 USD. Nhưng đúng là phải có duyên mới được dùng

18. Aries

Aries Advanced Member

Thanks các bác đã tư vấn, em đang viết thư hỏi ông bán đây, sợ không còn quá vì ông ấy rao từ ngày 18/4/2008.

Nếu mua được em sẽ báo cáo các bác luôn tại topic này.

19. caithang

caithang Advanced Member

Bác Aries đẹp trai để lại cho em 1 món với
    Em cũng mê mẩn Naim mà cò k xéng

20. tai_trau

tai_trau Moderator

Biết ngay nói đến naim là kụ caithang lọ mọ vào ngay.
    Em cũng thèm 1 chú pow của naim từ lâu vì biết nó hợp với đôi loa cũ của em, nhưng cũng bó tay :( :cry:

21. Aries

Aries Advanced Member

Có tụi CMY http://cmy.com.my (Malaysia) đang bán hàng Naim nhưng thấy giá cả choáng kinh các cụ ạ !

22. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

ơ cụ sang tới nơi roài đó hả? Cụ ở KL hay ở đâu? lúc này mấy em malay bỏ hết khăn che mặt ra chưa vậy ? :lol:

23. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Em không hiểu về kỹ thuật nhưng thấy nói là pow của Naim trị rất tốt các loại loa có độ nhạy thấp (cỡ 82 dB) và trở kháng thấp (4 Ohm) đến mức Zero Ohm. Chính do nguyên tắc thiết kế khác biệt đó mà thường không thấy ai phối ghép Pow Naim với pre của hãng khác, do đó bác cần thận trọng. Kể cả CD player của Naim đưa vào hệ thống khác, em thấy chất lượng cũng "có vẻ" giảm sút hơn là với bộ Ampli của Naim có đẳng cấp thấp hơn.

Để phối ghép được Naim, chúng ta cần tìm hiểu rõ đời máy và sự tương thích trong phối ghép. Nếu không có Maunual thì khó để cho hệ thống "kêu" được. Rất may là Naim là một trong số ít hãng Audio có trang Web hỗ trợ rất tốt cho người sử dụng. Đây cũng là một đặc điểm làm em yêu thích sản phẩm của hãng này.

24. tai_trau

tai_trau Moderator

Cám ơn bác, em thèm 1 chú Naim vì ở Hn có 1 bác ghép nó với cặp loa giống y chang em đang có >>>kết quả là "ôi trời ơi", và thế là cái sự thèm nó bắt đầu. bác có hiểu nỗi khổ của em chưa ạ? :cry:

25. trangvi09

trangvi09 Advanced Member

Naim làm lèo tèo vài linh kiện vậy mà khỏe phết.

Share This Page

Loading...