Naim - Tìm người cùng sở thích

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by LuanHN, 26/5/08.

1. trangvi09

trangvi09 Advanced Member

Dùng đồ Naim có cái hay là có thể nâng cấp và thay thế mà ko làm giảm giá trị của món đồ.Naim ko có thông hơi nên bên trong ko có bụi(cái này rất hợp với VN :lol: ) và điều đặc biệt ở Naim là dùng lâu ko bị nóng.Chỉ với 60w/chanel mà kéo 1.8mk2 ko hề bị đuối.Em thấy hầu hét những người dùng Naim rất cẩn thận,họ cẩn thận từ cách sử dung dây và thiết bị đi kèm ,đến bác sĩ kiểm tra định kỳ như người đi khám bệnh vậy :lol: .Em may mắn kiếm được cả bộ có tuổi đời dưới 10 năm,tất cả đều mang seri 180xxx cho nên còn như mới
    @LuanHN:có phải bác là TX bên audiovn ko?em pm mấy lần ko thấy bác trả lời

2. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Chào bác.

Em đúng là TX nhưng out khỏi audiovn lâu rồi. Do đó xin lỗi là không biết bác PM.

Bộ Naim của bác đẹp quá nhỉ. Bác chơi em CDplayer CDX à. Chụp lên cho anh em chiêm ngưỡng vẻ đẹp của cả bộ nhé.

Em với bác như vậy là đang chơi khá giống nhau. Cảm nhận của em là Naim và Dynaudio cũng khá hợp . Em cũng rất muốn biết DynAudio Contour 1.8 MKII nghe với Naim có hợp không? Vì cặp loa của em chỉ là BS do đó nghe classic cũng chưa đem lại sự thỏa mãn như được nghe ở các cặp loa nhiều đường tiếng. Em cũng đang tìm kiếm một cặp dạng như 1.8 MKII.

Rất mong có ngày được giao lưu cùng bác.

3. tiendungknd

tiendungknd Approved Member

4. Aries

Aries Advanced Member

Tặng các bác 1 bài viết của một Naim fan

===============================

Đôi dòng về ông chủ cũ của chiếc NaimCDI.

Tôi mua chiếc Naim CDi với một sự tình cờ. Trong khi đang rõi mắt theo mấy chiếc CD của Meridian và Krell, tôi chợt nhìn thấy một chiếc NaimCDi bán tại Pháp. Điều này thật là tuyệt nhất là khi anh bạn tôi sẽ trở về Pháp vào dịp Noel này và quay lại Việt Nam vào tháng 1 năm 2006. Trong danh sách các đầu CD đắt tiền đang bán trên Ebay tại châu Âu, chiếc CD này đắt sau một chiếc NaimCD3 với giá cuối cùng hơn 2500 USD và một chiếc Krell có giá tương đương. Tôi quyết định mua chiếc CD player này vì hình thức và giá cũng tương đối giản dị.

Anh Alain, bạn tôi một lần nữa ngạc nhiên không hiểu được tại sao tôi lại có thể bỏ ra một số tiền như vậy để mua một chiếc CD Player mà theo anh đã quá lạc hậu. Anh cũng cảnh báo tôi về việc có thể chiếc CD Player này sẽ không thể chạy được nữa.

Chị Fabien, vợ bạn tôi là người có trách nhiệm đi lấy chiếc CD player về cho chúng tôi. Chắc chị cũng không thấy thoải mái lắm trong việc giúp đỡ bạn của chồng mình trong việc tha "đồ đồng nát " này về nhà. Tuy nhiên, tôi cũng bớt áy này vì Mr. Phil, người đàn ông chủ của chiếc NaimCDi chỉ cách nhà của Fabien 15 km.

Chị Fabien kể lại : Phil là một người đàn ông người Anh khoảng 40 tuổi sống trong một biệt thự rất đẹp tại ngoại ô Paris. Theo chị đó là một người Ăng Lê chính hiệu thể hiện từ ngôi biệt thự phong cách bài trí của các phòng cũng như phong cách sống của Mr. Phil. Và chỉ khi chị Fabien được chứng kiến cảnh Mr Phil chia tay chiếc NaimCDi của mình, chị hiểu rằng tôi đã không mua phải một "đồ đồng nát" xấu xí nào đó.

Là một người Anh đến làm việc tại Pháp hơn 5 năm nay, Mr. Phil luôn coi dàn âm thanh của mình là một người bạn tâm giao. Theo như tâm sự của anh với Fabien, mỗi lần về nhà, bật đài lên nghe, anh cảm thấy như đang được ngồi tại ngôi nhà cũ của mình phía bên kia eo biển. Anh đã chở toàn bộ dàn âm thanh yêu thích của mình bao gồm đầu CD player NaimCdI, pre Naim NAC 40, amp Naim NAP 110, cặp loa Linn Kans sang đây. Theo Phil, hệ thống này của anh đem lại một tinh thần âm nhạc Anh vào ngôi nhà này (cái này thì chị Fabien không hiểu nổi).

Hiện nay, anh Phil đã có cháu nhỏ. Theo anh, đứa bé đã và sẽ lấy đi thời gian và không gian âm nhạc của anh. Anh vừa cười vừa nói với Fabien: Bây giờ có vẻ như tôi sẽ phải nghe nhạc trong một nền âm thanh hỗn độn tạo ra bởi đứa trẻ và thật xấu hổ khi để một hệ thống như thế này phải trình diễn trong một môi trường như thế. Chị Fabien cười kể lại cho tôi: chị thấy cái lão người Ăng lê này kỳ cục qua. Theo anh Phil, anh sẽ mua tạm một bộ dàn mini của Denon hoặc JVC để nghe tạm cho đến khi cháu nhỏ đã lớn hơn một chút. Khi được hỏi anh sau đó anh sẽ mua đồ điện tử của Pháp để nghe, một câu trả lời chắc chắn: Naim. Tôi cười nói với chị : có lẽ là phong cách bảo thủ của người anh chứ không phải lòng yêu nước.

Có lẽ vì lần đầu tiên gặp một người lạ như Mr Phil do đó chị Fabien rất nhiệt tình kể chuyện cho tôi nghe. Chị rất ngạc nhiên khi chiếc NaimCDi sau từng đấy năm sử dụng vẫn mới tinh không có một vết xước. Câu trả lời đã có khi Mr Phil đi găng tay, lấy một tấm vải mền lau nhẹ chiếc CD player, lấy thùng carton vẫn còn gần như mới ra. Từng động tác rút phích điện, bắt vít vận chuyển bọc giấy bảo quản (chị cười nói là còn mới) đều được thực hiện chậm dãi và tỉ mỉ.

Khi chia tay, được biết chiếc NaimCDi này sẽ được chuyển tới Việt Nam, Mr. Phil tỏ thái độ rất vui và nói rất mong muốn được trò chuyện với các bạn Việt Nam về thiết bị âm thanh "cho dù hiện không còn một hệ thống thiết bị âm thanh đúng nghĩa trong nhà nữa".

T.X (21/11/2005)

thunamqlb and hungnn2767 like this.
  5. Aries

Aries Advanced Member

Thêm bài này nữa, chưa rõ cu nào viết :mrgreen:
    ================================

Naim Audio - niềm tự hào xứ sương mù

Sự khởi đầu của Naim Audio khá bận rộn và ồn ào với những lời đề nghị từ bạn bè và người thân. Đến năm 1971, ampli đầu tiên của hãng mới ra đời. 9 năm sau, sản phẩm của hãng đã có mặt tại 26 nước trên toàn thế giới.

Năm 1969, Julian Vereker, kỹ sư người Anh, được một nhà sản xuất phim thuê phụ trách bộ phận âm thanh ánh sáng. Một lần ông được mời ghi âm cho buổi biểu diễn của một số người bạn và ông thực sự thất vọng với chất lượng của các thiết bị ghi âm hiện có thời đó. Điều này đã thôi thúc Julian tự mày mò thiết kế một tăng âm (amplifier) cho riêng mình. Và thế là Naim Audio ra đời.

Sự khởi đầu của Naim khá bận rộn và ồn ào với những lời đề nghị của người thân và bạn bè. Đến tận năm 1971, ampli công suất đầu tiên của Naim mới được bán ra thị trường. Bằng việc kết hợp khéo léo giữa loa và ampli theo chuẩn IBA, năm 1973, Julian đã mang về cho Naim hợp đồng lớn đầu tiên với Capital Radio, đài truyền thanh thương mại đầu tiên của nước Anh.

Năm 1974, đại bản doanh của công ty chuyển tới Salisbury, cũng vào năm đó Julian gặp Ivor Tiefenbrun của Linn. Ivor và Julian đã bỏ ra nhiều năm để chứng minh rằng nguồn âm là vô cùng quan trọng. Luận điểm của hai ông khiến cho những người nhiệt tình nhất trong thế giới Hi-fi phải nhìn nhận lại nhiều vấn đề.

Năm 1980, Naim cho xuất xưởng hàng loạt sản phẩm mới, trong số này có thể kể đến preampli NAC 42, ampli công suất NAP 110, bộ cấp nguồn HI-CAP và SNAPS, preampli NAC 32.5 (sau này đã được nâng cấp), bộ phân tần chủ động NAP 250 và NAXO. Chỉ trong thời gian này, sản phẩm của Naim đã được xuất sang 26 nước trên thế giới, từ Mỹ, Canada cho tới Nhật. Đâu đâu, người ta cũng nhắc đến Naim. Từ đó, Naim cũng phát triển nhanh chóng. Julian đã mở rộng nhà máy lên 32.200 mét vuông và cũng năm này, Naim đã vinh dự nhận giải thưởng xuất khẩu danh giá do nữ hoàng Anh trao tặng.

Quan hệ bền chặt giữa Naim và Linn đã bị giới báo chí trong lĩnh vực Hi-fi của Anh thời đó công kích. Họ cho rằng việc kết hợp các thiết bị điện tử của Naim với đầu đĩa than của Linn là một âm mưu, nhằm khuyếch trương thanh thế của hai hãng. Ngoài ra, một số hiểu nhầm khác làm cũng đã làm cho mối liên kết kiểu cộng sinh giữa Naim Audio và Linn bị rạn nứt và tan vỡ.

Một mình, Naim Audio vẫn vươn lên thể hiện bản lĩnh. Năm 1989, hãng giới thiệu hệ thống âm thanh đẳng cấp hi-end giá vừa phải. Hệ thống này gồm đầu đọc CDS, ampli NAC 52, loa DBL. Sau đó, Naim còn nâng cấp thêm ampli tích hợp NAIT lên thành NAIT 2.

Trong suốt thập kỷ 90, Naim Audio tiếp tục cải tiến, nâng cao tính năng các dòng sản phẩm của mình để lột bỏ lớp vỏ cũ kỹ, khổ hạnh từ những năm 70, những ngày đầu thành lập.

Đầu năm 2000, người sáng lập và cũng là người lãnh đạo Naim Audio trong suốt 30 năm, ông Julian Vereker đã qua đời. Không có Julian là một thiệt thòi lớn, tuy nhiên, Naim Audio vẫn ngày càng lớn mạnh. Hiện tại, hãng đã có khoảng 100 nhân viên với sản phẩm được bán ra ở 80 cửa hàng thiết bị audio riêng trong nước Anh.

Ngọc An (26/11/2005)

6. Capstan

Capstan Advanced Member

tối qua em lọ mọ vào 1 site (chưa tìm lại được), thấy nói về tầm quan trọng của dây do Naim sản xuất cho đồ của mình. đại khái có sự bù trừ [trở kháng] gì gì ấy. rồi thì amp từ đời Nait 5 trở đi không còn hay như xưa vì xài nhiều op amp...

7. vqthuthach

vqthuthach Advanced Member

he he , dồ naim em chỉ dủ tiền dặt mua 2 cặp dây loa từ nước ngoài về ,về chất âm , phải nói sao nhỉ, tuyet vời , nhẹ nhàng, tình cảm , rất giàu nhạc tính , cái nào cần cho ra thì cho ra, cái nào ko cần cho ra thi ko cho ra , nói chung dể mua dược nó cũng khá kỳ công , và ko phải lúc nào muốn mua cũng dược , mà dây của em là dây secondhand , nó hay hơn dây kimble o dộ tình cảm , dây kimble mói chỉ chính xác , chi tiết
    :D :D :D

8. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Như vậy là bác Tiến Dũng với bác Audiovi09 đã biết nhau phải không ạ. Như vậy là có thể họp hội Naim/Linn - Dynaudio được rồi. Để em phải mượn máy ảnh chụp mấy tấm hình post lên chia sẻ cùng các bác.

Em cũng muốn có mua một cục NAP180 như của bác lắm. Nhưng mua Ebay cũng khó khăn quá. Em nghĩ cũng chẳng cần đến NAP250 đâu bác ạ.

9. mai

mai Advanced Member

sao bác chơi Mimik mà không phải Karik hay Ikemi (nghe hay hơn hẳn đó bác) :D
    giá 2nd cũng không chênh nhiều lắm mà

10. tiendungknd

tiendungknd Approved Member

Đúng rồi bác ạ, em với Audiovi_09 nợ nần nhau nhiều lắm! :D Bác chụp tí ảnh cho anh em chiêm ngưỡng đi ạ!

@: Audiovi_09: Cậu lại gắp được LK 240 rồi à? anh thèm quá! Mà hình như cặp mono blok này hợp với bộ của anh hơn thì phải :lol:
    Pm: Anh đã dọn chỗ cho Kairn với logo Linn rất cẩn thận rồi đấy! :)

11. trangvi09

12. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Vấn đề bộ nguồn của Naim thì em cũng không được rõ lắm. Hiểu một cách thô thiển thì em thấy : chất lượng âm thanh phụ thuộc vào chất lượng dòng điện. Naim phân biệt rõ dòng điện cho các bộ phận điều khiển và dòng điện tác động trực tiếp đến âm thanh. Do đó họ sáng tạo ra những bộ cấp điện cao cấp đến siêu cấp.

Những bộ như NAPSC chủ yếu chỉ để phục vụ cho mạch điều khiển.

Bộ nguồn rời cung cấp cho mạch âm sắc của pre-pow hay tín hiệu của CD thì có mức độ nâng cấp dần từ Flatcap => HiCap => SuperCap. Em cũng chưa có cơ hội sờ đến hệ thống nguồn này... nhưng thấy rằng Naim rất quan tâm và giá tiền cực kỳ chênh lệch. Một bộ nguồn cao cấp có giá hơn 2000 USD trong khi xét theo nghĩa thông thường nó chỉ là... nguồn.

Kinh nghiệm cá nhân cho thấy : Những bộ đời cũ - Pre của Naim (32,42,62,72) chỉ cần dùng nguồn cho âm sắc từ Pow (90,140,160,180) là đủ. Nhưng nếu có nguồn riêng để nuôi nó (Em thử dùng nguồn 24 V của ...Laptop) thì chất lượng âm thanh đã được nâng lên một chút. Trong trường hợp chưa mua được HiCap, em đang thử chế một bộ nguồn cỡ SuperCap để thử. Chắc sẽ hay hơn.

Còn những bộ XPS và FlatCap : chắc bác muốn đầu tư để nâng cấp chất lượng tín hiệu của em CDX : em nghĩ bác cứ mạnh dạn đầu tư vì chúng nó đã được thiết kế để dành cho nhau. Và đương nhiên, theo sự tin tưởng vào sự "vuông và thẳng" của NaimAudio: XPS sẽ hơn FlatCap.

13. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Em có việc này, tranh thủ nhờ các bác.

Em có chiếc NAC 32.5. Trước chỉ có cặp bo mạch phono MM, sau đó em mua trên Ebay một cặp MC hình như là 323K thì phải.

Nay em mới có chiếc NAC 82, nhưng phần phôn chỉ có bo NA528 là loại line through tức là chỉ để cắm cho đường CD thôi. Em muốn mua thêm cặp NA 522 hay NA 523 để cắm vào nghe phono, nếu không đống LP của em đến hỏng mất.

Bác nào có dư hoặc có nhu cầu đổi chác thì ới em một cái nhé. Cảm ơn các bác

Ở dưới là NA 522 mà em đang cần

14. cuoc_song_tuoi_dep

cuoc_song_tuoi_dep Advanced Member

thèm quá, ko biết bao giờ được nghe naim đây bác LuanHN ơi :D

15. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Em vẫn cho rằng Naim chỉ là đồ Hifi mắc tiền thôi. Sản phẩm này cũng có tính phổ biến và mang lại những âm thanh đặc trưng riêng có, với những đối tượng khách hàng riêng. NaimAudio không làm ra những sản phẩm ultra high-end giống như các hãng nổi tiếng khác, mặc dù những sản phẩm mới như NAC 552 cũng có giá hơn 20.000 USD. Các bác không mua /không buôn có lẽ vì e ngại về hình thức bên ngoài không tương xứng với giá cả, chứ NaimAudio thường xuyên có bán trên Ebay và AudioGon.

Nếu bác nào thích vuông, thẳng, đơn giản giống em thì em cũng "xui" là hãy thử mua một bộ Naim về nghe. Có lẽ các bác sẽ không phải lo về vấn đề "công suất", sự "phù hợp" hay "chất tiếng" vì NaimAudio cho chúng ta một thứ âm thanh rõ ràng, trong sáng, giầu nhịp điệu... Danh sách những cặp loa mà NaimAudio trị được cũng không thiếu những cái tên khó nhằn như ProAc, Spendor, DynAudio ...

Ngày nào setup được phòng nghe ổn thoả, em sẽ lại mời các bác đến nghe. Em vẫn mơ đến Busmester, đến Goldmund như là những ước muốn về một bộ dàn Hi-end đích thực. Nhưng đến ngày đó, NaimAudio vẫn là người bạn trung thành đủ sức giữ em lại không bị những " cô bé chân dài " khác làm cho điên đảo :lol:

16. cuoc_song_tuoi_dep

cuoc_song_tuoi_dep Advanced Member

vậy khi nào bác đi đến cuối con đường thì gọi em bán rẻ bộ naim nhé :D ! em ở Hà Nội, lúc nào bác rảnh rủ em đến nghe thử cho đỡ thèm :D

17. Capstan

Capstan Advanced Member

mấy món này cũng hay mà hiếm. lấy đâu ra rẻ bác ơi.

lâu rồi nghe nói Phong KT có bộ Cd-Amp 3. giá đâu tầm 1,5k đó.

18. trangvi09

Thật là thiếu sót nếu nhắc đến Naim mà ko nói đến phần mềm(CD)Naim là một trong số ít các hãng audio vừa sản xuất thiết bị vừa sản xuất phần mềm khá hay.Các dĩa nhạc của Naim hầu hết là rất dễ nghe và chất lượng thì khỏi phải nói:Tuyệt vời.Hàng mới hay cũ trên các kênh mua bán đều giữ giá và được rất nhiều người tìm kiếm.Em hiện có 83 chương trình của Naim(cả mua mới và cũ).Số lượng ko phải là nhiều nhưng cũng là niềm mơ ước đối với những ai là fan của Naim
    @LuanHn:cái mạch phono ấy thi thoảng vẫn có bán trên ebay.Giá cũng dễ chịu nếu bác cần em sẽ tìm giúp.Giá cả thế chịu được thế nào bác PM cho em.Bộ CD 555 của Naim đã được xếp vào dòng hiend chưa bác? :D .

19. trangvi09

Dây interkonec của Naim chủ yếu do Chord làm cho nên tiếng cũng tạm ổn,phù hợp với thiết bị.Dây loa thì em chưa tìm hiểu được nhưng chất liệu vẫn là đồng và đồng mạ bạc.Em có dây NACA 5 ko biết bác đang nói đến dây loa loại nào?

20. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Em thực sự choáng với số đĩa CD Naim bác có, thật là đáng mơ ước. Hôm trước có lô 46 chiếc CD nhưng em không thể mua hàng trên Ebay được.

Rất cảm ơn nếu bác có thể mua giúp được mạch phono. Trong tầm dưới 150 USD là OK bác ạ.

Em thấy mấy chiếc CDX, CDI là OK rồi bác ơi. Chơi CD 555 thì... mệt lắm.

21. trangvi09

150usd.E nghĩ chắc là tìm được thôi nhưng phải đợi bác ạ. Em thì cũng chỉ cố được CDX thôi ,thấy bác nói Naim ko hải hiend nên em hỏi chú CD 555 đã đủ tầm chưa thôi :D .Ngoài mấy loại loa mà bác kể trên naim hiện khá hợp với PCM .Em đang nghiên cứu naim Credo cho đủ bộ nhưng cái này dùng thêm cả active nữa.Em chưa dõ lắm nếu bác biết bác bảo em với.Kiếm đủ bộ thì mời bác về nam định quê em chơi :D

22. Aries

Aries Advanced Member

Em vồ trượt rồi các bác ui !

==================

From: Scott, Calum
    Sent: Monday, June 02, 2008 6:31 PM
    To: Ngoc Thien, Nguyen
    Subject: RE: Classic British Hi-fi

Thanks for your interest Nguyen but I traded the amps with my local dealer against a 250.2 power amp. Sorry about that. They were really nice amps but I didn't want or need two systems in the house. Do you have any Naim kit right now? Do you access the Naim forum? I can put you in touch with a dealer who has used equipment and might be able to help you if you are interested.

Regards,

Calum

======

From: Ngoc Thien, Nguyen
    Sent: 27 May 2008 11:04
    To: Scott, Calum
    Subject: Classic British Hi-fi

Dear Scott,

I like your hi-fi system so much!

I am working for Talisman Malaysia Limited – based in Kuala Lumpur office.

Please inform me if this system is still available and how much in total included shipping to Malaysia if I buy all of these.

Happy listening from you, from Naim !

Best regards,

Nguyen Ngoc Thien

23. Capstan

Capstan Advanced Member

lại cánh cửa khác mở ra với bác còn gì :)

bác cứ ok với đề xuất của bác tây kia đi. em đăng ký 1 cái amp Nait. khi nào đủ chuyến thì chuyển về, share tiền ship :)

24. Aries

Aries Advanced Member

Thanks bác, đúng với tên topic là " Naim - tìm người cùng sở thích" bác nhẩy :mrgreen: :mrgreen:

=====

From: Ngoc Thien, Nguyen
    Sent: Tuesday, June 03, 2008 9:16 AM
    To: Scott, Calum
    Subject: RE: Classic British Hi-fi

Dear Calum,

Thank for your prompt reply. I don’t have any Naim kit, just start to explore Naim’s world after trying some branches…

Please put me in touch with your Naim dealer; I am also looking for Naim music CDs.

Regards,

Thien

P/s: Please feel free to visit our community: http://www.vnav.net

25. Capstan

Capstan Advanced Member

hay quá :) tks bác.

bác nhớ dặn thêm dây IC cho đồng bộ. đời cổ giắc đầu ra đâu như 5 chân gì ấy.

Share This Page

Loading...