Naim - Tìm người cùng sở thích

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by LuanHN, 26/5/08.

1. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Em cũng là dân Nam Định bác ạ.

Nếu bác dùng cái NAC 102 hiện có, bác sẽ cần :

Một cục Hicap
    Một cục SNAXO... bác lưu ý chọn loại 2 cầu hay 3 cầu nhé.
    2 chiếc hoặc 3 chiếc NAP 250.

Bác vào mục này để ngâm cứu thêm
    http://www.naim-audio.com/download/man_active.pdf

Chơi thế này thì cũng mệt bác nhỉ. Nhưng cũng rất hứa hẹn, bác cố theo để em có định hướng nhé.

2. trangvi09

trangvi09 Advanced Member

Nap 250 chứ ko phải là nap180 à.nếu 250 thì quá sức em chết giữa đường mất :( .Snaxo là cái này phải ko bác?

hay cái này

3. trangvi09

[/quote]Hóa ra bác với em cùng đồng hương,em sẽ cố theo con đường này nhưng cũng cần khá nhiều thời gian bác ạ.Mình ít tiền chơi đồ cũ nên cũng hơi khó khăn chọn lựa.Càng đi sâu càng thấy nhiều chông gai nhưng cũng thú vị bác nhỉ,ngoài hình thức giản dị thì những khó khăn trong việc nâng cấp theo hướng này cũng làm cho nhiều bác nản lòng nhưng.....
    [size=150]NO NAIM NO MUSIC[/size]

4. cuoc_song_tuoi_dep

cuoc_song_tuoi_dep Advanced Member

Càng đi xâu càng thấy nhiều trông gai :D

5. anvn

anvn Advanced Member

Càng đi xâu càng thấy nhiều trông gai

Càng đi sâu càng nhiều chông gai.. :) :) :)

6. cuoc_song_tuoi_dep

cuoc_song_tuoi_dep Advanced Member

em có 1 cái giao hưởng xịn của Đức, bản hero (Anh Hùng) của beeth đấy, nhưng ko đổi đĩa "tham chiếu" naim đâu mà đổi đĩa gì độc độc cơ bác An ạ :D

7. LuanHN

LuanHN Advanced Member

OK... Cảm ơn bác trước.

Bác thích chương trình gì thì báo cho em một tiếng. Em cũng có một số CD hay.

À hay bác có nghe cái đĩa Jazz của StockFish không. Đĩa đó đẹp lắm, em mua cũng 4-500 K gì đó, có Alan Taylor với David Roth. Em nghe một lần nhưng cũng không khoái lắm. Dia mới bóc thôi

8. anvn

anvn Advanced Member

Bác cứ đổi cho em 1 cái giao hưởng(hoành tráng càng tốt hihi) là được ạ.Em lại ko nghe Jazz mấy.
    Em cũng tò mò về naim audio lắm mà chưa có cơ hội nghe 1 bộ hoàn chỉnh,có lẽ sẽ làm phiền bác 1 lần trong tương lai đó.Lúc nào tiện bác có thể SMS hoặc call cho em, ta giao lưu cho vui.

9. San68

San68 Advanced Member

Bộ Naim còi của em đây ạ:

10. Aries

Aries Advanced Member

Gửi các bác tham khảo một dealer theo phong cách Naim Audio:

http://www.tomtomaudio.com

Các bác có thể đặt mua một số CD Sampler ( trong mục online accessory shop )

11. LuanHN

LuanHN Advanced Member

@anvn : Em không biết bác thích đĩa giao hưởng nào , bác có thể cho em tên tác giả, tác phẩm để cho tiện. Em có một đĩa Messiah của G.Handel do Chesky phát hành. Đây là bộ complete gồm 2 CD. Phải nói là cực kỳ "kinh điển" mà mang tính sưu tập. Nếu bác quan tâm thì anh em mình trao đổi nhé. Bác PM lại giùm em số điện thoại nhé.

@Audiovi-09 : Cái NAXO 3-6 là loại dùng chơi 3 cầu đó bác. Bác mua em đó thì cũng phải chơi em Naim DBL mới xứng

12. trangvi09

Trước khi tìm hiểu về Naim em sợ nhất là hình dung cái dây tín hiệu thế nào?nhìn nó khác quá cũng khiếp.hôm nay em mở nó ra để có bác nào đang ngấp nghé đến Naim thì xem.
    @LuanHn:nhìn Dbl cũng thèm lắm nhưng em chưa đủ tuổi :D

[​IMG][​IMG]

13. dlamtv

dlamtv Advanced Member

Cái khó là Jack 4 Din cơ ( thường dùng để kết nối từ pre sang pow)
    Còn cái jack 5 Din thì có thể hàn bằng loại tương đương ( cái này cũng dễ kiếm)
    Dùng mấy cái jack này nếu muốn tự làm thì phải cẩn thận các điểm hàn ( thường hãng làm V- liền với cọc mass)

Không biết mua cái Din 4 chân này ở đâu (trong nước) các bác nhỉ?

14. trangvi09

Cais 4 din thì cũng vậy thôi bác ơi,em có tìm hiểu qua dây màu vàng là phải(chân số 1),xanh là trái (chân số 4) đen là mát(chân số 3)còn lại màu đỏ là qua hicap(chân sồ 2)

15. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Sợi DIN 4 chân của bác là dây Black, sợi này đắt hơn sợi Grey thì phải. NaimAudio khuyến cáo là nên dùng đúng dây của hãng. Sợi mầu xám (grey) nhìn cũng như sợi chord loàng xoàng thôi bác nhỉ. Sợi mầu đen Black thì được quảng cáo là đẳng cấp hơn. Nhưng thường thì nó luôn được kèm với máy. Em cũng chỉ có sợi DIN 4 là mầu đen thôi, còn lại là grey hết. Thấy hãng nó nói vậy do đó cũng chẳng lăn tăn chuyện nâng cấp dây, thành ra cũng đỡ được khối tiền :D

16. dlamtv

dlamtv Advanced Member

Thực ra dây màu gì thì do ta hàn cặp đầu jack với nhau.
    Nói khó chính là ở cái jack có kết nối với hi-cap đấy.
    Một số pơ nhỏ của hãng thường làm nguồn nuôi cho pre ( 110, 140)
    VD sau cái pre thường có mấy kết nối, dùng riêng qua hi-cap ( lúc này chỉ lấy 02 dây làm dây nguồn V+;V-, cái V- thì nối liền với vỏ máy) nhiều pow có trích nguồn ra dùng cho pre ( không cần thêm hi-cap) nên sẽ có sự nhầm lẫn ở đây.
    Một vấn đề nữa là khi hàn ko cẩn thận, nhầm nguồn cấp tiện vào mạch khuếch đại thì teo văn tèo. :D
    Cái Din 4 chân em thấy kiếm ở VN hơi bị khó đấy, nó xếp theo hình cung như Din 5 chân nhưng chỉ có 04 chân khoảng cách cũng khác nhau...em cũng đang muốn kiếm cả bộ đực cái Din 4 chân đây...tìm mãi không ra.

17. trangvi09

Chỗ em bôi đỏ em nghĩ chắc bác nhầm,Màu là do hãng đã quy định để khỏi nhầm lẫn ko tin bác cứ mở cái dây của bác ra mà xem.Trừ khi bác tự Diy

18. trangvi09

Nếu có dịp bác thử dây hãng khác cũng được,em thấy có sự khác biệt nhưng hay thì ko biết có hay hơn hay ko?tùy tai mỗi người mà nhưng cá nhân em thấy dùng Naim cũng ko cần đầu tư nhiều vào dây dẫn.Naim bảo thủ nên mình theo nó thì cũng bảo thủ luôn cho đỡ tốn chi phí dây dợ :D .

19. SunONE

SunONE Advanced Member

Bác Naim này có chiến lược hay phết các bác ạ (một nghệ thuật móc túi anh em mình)! Pre của họ hầu như không có nguồn internal. Chẳng hạn, người mới dùng có thể bắt đầu với Pre NAC202 lấy nguồn từ Pow NAP200, sau đó nâng cấp thằng NAPSC cho phần điều khiển và hiển thị của Pre. Sau đó nâng cấp tiếp phần nguồn cho audio của Pre. Tương tự Pow cũng có thể nâng cấp lên nguồn rời.
    Đặc biệt đối với Naim thì con đường nâng cấp vô cùng thênh thang! Bộ giàn đỉnh của hãng thì em không dám mơ tới.
    Em đang nhòm ngó bộ NAC202/NAP200 để nâng cấp cái Arcam A32! Nhưng thấy chú này chỉ có 70W sợ không kéo nổi em Sonus Faber. Còn lên NAP250 thì căng như dây đàn, mà cũng chỉ có 80W thôi.
    Về chất âm thì chắc là khỏi bàn rồi!

sunone

20. anhquyen2828

anhquyen2828 Advanced Member

ồ bác và bác Audiovi_09 cũng quê Nam Định uh. em cũng dân ND đây ah.em là fan của luxman.em chưa tưng chơi đồ của Naim bao giờ.có lẽ vì đồ của naim hiếm quá :D

21. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Em thử dùng cái Nokia cổ 6680 của em để chụp bộ Naim, hóa ra lại hợp với cái hình thức của Naim. Mời các bác xem tạm cho vui.

Các bác đừng lo về công suất, những chiếc ampli 200Wpc chưa chắc xử lý được những đoạn khó đâu. Theo Naim thì công suất không phải là tất cả, vấn đề là công suất đó được sử dụng như thế nào :D

Em đang cần tìm 2 thứ : Naim CD 3 và Dynaudio Contour loại loa cột. Bác nào biết chỉ dùm nhé

22. trangvi09

Bộ Naim ngon quá,em thích nhất cái nac 82 của bác :D .Cái CDI bác để chỗ đó em thấy có vẻ hơi khó thay đĩa.Bác có cái cục gì nho nhỏ vậy?có phải nó làm nhiệm vụ thay napsc ko?Hôm nay em thấy mấy chú đua nhau con CD2 mà giá thì ngất ngưởng luôn,con này em thấy đánh giá rất tốt ko biết có bác nào đã dùng chưa?
    @anhquyen:Em dân Nd nhưng đói quá bỏ xứ đi lang thang lâu rồi,rất mong có dịp cafe với bác :D

23. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Cái cục nho nhỏ đó chính là NAPSC đó bác, với NAC 82 thì nó là bộ phận không thể thiếu và chỉ để nuôi phần điều khiển do đó bác lưu ý là đã mua NAC 82 là phải có NAPSC. Phần âm sắc em dùng chính nguồn từ NAP 140. Nếu không tìm hiểu thì đúng là mua về cũng không dùng được.

Cái Naim CDI em nhét vào đó để nhóc nhà em nó khó nghịch. Naim nó không thiết kế khay CD kiểu khay trượt vì theo triết lý của một số nhà SX, đĩa CD cần đặt cố định vào bộ cơ. Do đó, ngoài kiểu Top-load như CDI, CDS, CD 555... kiểu đặt đĩa của CD2, CD3 CD5 CDX quả là sáng tạo. Em nghĩ nếu bác đã có em CDX rồi thì không cần mơ tưởng tới em CD2 làm gì. Có chăng kiếm thêm cục nguồn rời XPS.

Attached Files:

24. trangvi09

Cái cục nho nhỏ đó chính là NAPSC đó bác, với NAC 82 thì nó là bộ phận không thể thiếu và chỉ để nuôi phần điều khiển do đó bác lưu ý là đã mua NAC 82 là phải có NAPSC. Phần âm sắc em dùng chính nguồn từ NAP 140. Nếu không tìm hiểu thì đúng là mua về cũng không dùng được.

Cái Naim CDI em nhét vào đó để nhóc nhà em nó khó nghịch. Naim nó không thiết kế khay CD kiểu khay trượt vì theo triết lý của một số nhà SX, đĩa CD cần đặt cố định vào bộ cơ. Do đó, ngoài kiểu Top-load như CDI, CDS, CD 555... kiểu đặt đĩa của CD2, CD3 CD5 CDX quả là sáng tạo. Em nghĩ nếu bác đã có em CDX rồi thì không cần mơ tưởng tới em CD2 làm gì. Có chăng kiếm thêm cục nguồn rời XPS.[/quote]

Hihi,Napsc thì em có rồi nhưng vẫn chưa hiểu nó có tác dụng gì với cái nac 102 của em vì tháo nó ra mọi thứ vẫn hoạt động tốt ,điều khiển vẫn hoạt động ngon lành
    Hôm trước em thấy bác nói đang dùng bộ nguồn cỡ supercap em tò mò quá,hãng nào làm cái đó vậy bác?giá cả có dễ chịu ko?mua supercap nặng tiền quá

25. dlamtv

dlamtv Advanced Member

Share This Page

Loading...