Nâng Cấp Amp, Phối Ghép B&w 801 Nautilus

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Lvkhang, 26/3/17.

1. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Đầu tiên cho tôi được cảm ơn bác Scopio đã đặc cách cho tôi lên làm Advanced Member để bây giờ có thể chia sẻ một chút cảm nghiệm của riêng mình.

Tôi là một người yêu công nghệ, yêu âm nhạc và đang sinh sống và làm việc ở Panama. Tôi bắt đầu bước vào con đường đau khổ với bộ loa KEF 7.1 series Q7, Q5, Q1 và Q11c cộng với subwoofer Infinity TS-Sub4000 được kéo bở amp Yamaha Advenger Rx-A1030. Sau đó tình cờ tôi mua được 1 bộ amp Threshold SA/3.9e, Preamp Audioresearch Ls2b và loa Thiel CS3.6, quả thật là thật sự bất ngờ với chất âm stereo, không cần sub mà vẫn cho tiếng trầm ấm áp, sâu lắng. Kể từ lúc này tôi đã quyết định thanh lý giàn HT để chuyên tâm vào stereo. Sau này tôi may mắn chộp được đôi loa kinh điển dành cho các phòng thu thập kỷ 80, 90 B&W 801 Nutilus. Tôi thử phố hợp với amp SA/3.9e thì thấy rất hài lòng. Thời điểm đó tôi còn để bộ giàn trong phòng ngủ chỉ có 12 m2 nên âm thanh của đôi loa phát ra rất ấm áp, tiếng bass sâu lắng và tiếng tép mềm mềm. Có nhiều bác trên diễn đàn đã góp ý với em là tăng âm quá yếu để có thể kéo đôi loa to như vậy nhưng tôi vẫn cảm thấy chất âm của class A được thiết kế bởi Nelson Pass như vậy là đủ so với nhu cầu của tôi.

Được khoảng 18 tháng thì tôi có điều kiện chuyển sang một căn hộ rộng hơn, phòng khách rộng khoảng 25m2. Thật sự thất vọng khi kê bộ dàn vào không gian mới, gần như tiếng Bass sâu nặng bị mất đi, tiếng trung thì vẫn giữ được nhưng tiếng tép thì rất yếu. Lên mạng mầy mò tìm tòi cách kê loa, trang bị tấm cách âm, vị trí kê loa và chỗ ngồi. Chốt lại tôi đã chọn cách kê loa theo tỷ lệ vàng, dán cột bass trap vào hai góc sau của phòng, 2 góc bên trên của góc phòng cũng được trang bị tấm hút âm, một tấm hút âm được dán vào tường đối diện với người ngồi và một tấm khác được dán trên trần. Hai bên dọc tường được trang trí bằng các bức tranh, rèm và đặc biệt có một tấm tranh được làm bằng các dải da bò kết lại.

Chất âm được cải thiện khá hơn rất nhiều nhưng tôi cảm thấy vẫn hơi đuối. Vào đúng lúc đó thì chủ nhà cho tôi thuê nhà cầm đên một tấm thảm được đưa đi giặt trước đó, thật sự bất ngờ khi tiếng bass sâu đã quay trở lại nhưng chắc chỉ được 8 phần so với trong phòng nhỏ trước đây.

Lại tiếp tục lang thang trên con đường đau khổ mang tên ebay, tôi tình cờ chộp được một cặp PA Classe Ca-M200, sau 1 tuần mòn mỏi chờ đợi, tôi đã dinh được em nó về nhà. Sau khi thử kết nối với cặp 801N thì thấy tiếng mid có không gian sân khấu rộng mở hơn, tiếng tép lanh canh, nhẹ nhàng, tiếng bass thì không được sâu lắm so với âm tiếng mid và tép cao. Tôi lại tiếp tục thử ghép SA/3.9e cho dải trung và cao, Ca-M200 cho dải trầm thì tiếng lại quá vênh do dải trung và cao chỉ có 60w, dải trầm những 200w, phương án này được loại bỏ. Tôi lại thử ghép Ca-M200 cho dải trung cao và dải trầm dùng Yamaha M-80 (225w/channel 8ohm) nhưng lại thấy dải trầm thiếu thiếu. Lại tiếp tục nghiên cứu thì tôi phát hiện ra loa tép và trung của 801n là 360w và dải trầm là 650w vậy tôi nẩy ra ý định nâng cấp PA SA/3.9e theo chỉ dẫn

http://www.thresholdlovers.com/articles.php?lng=en&pg=92

Nếu tính trên lý thuyêt thì SA/3.9e sau khi nâng cấp sẽ tăng khoảng 1.5 lần công suất, như vậy tỷ lệ 90/200 sẽ gần giống với tỷ lệ 350/650 của loa 801N. Theo chỉ dẫn thì sau khi nâng cấp phải chạy rà 300h để cho ra tiếng âm thật nhất và hay nhất.

Khi mới làm nâng cấp và phối ghép cùng với Ca-M200 thì chất lượng thật bất ngờ, đặc biệt là tiếng tép rất lanh canh và chi tiết, tiếng trung rộng mở nhưng hơi khô, dải trầm thì ấm áp, sâu lắng. Đúng như theo lời khuyến cáo, tiếng trung càng ngày càng ấm áp hơn, rộng mở hơn và chi tiết hơn, đến nay thì mình đã chạy rà được khoảng 250h. Âm thay của 2 amp ly này cứ quện vào nhau, phát ra tiếng hát như đang ở sân khấu thật sự, tiếng hát và nhạc cụ được phát ra sau bức tường chứ không phải phát ra từ 2 loa. Thật sự tôi cảm thất rất hài lòng với kết quả nâng cấp và phối ghép này.

Và đây là kết quả sau khi phối ghép, mong mọi người cho ý kiến:

Attached Files:

Satuki, lsh and nagini262 like this.
  2. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Và đây là góc nghe nhạc trong phòng khách của tôi

Attached Files:

hthai and lsh like this.
  3. Dao Kien

Dao Kien Approved Member

Chào anh
    E có âm ly MA7000 nhưng rất thích cặp loa 801 như của bác. Bác cho e hỏi âm ly này liệu đánh nổi không?'

4. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Mình chưa thử MA7000 nên không tư vấn cho bạn được. Hiện nay mình đang dùng Yamaha pc5002m

5. Dao Kien

Dao Kien Approved Member

Vâng ạ
    Yamaha pc5002m này giờ tầm giá bao nhiêu hả a?

6. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Khoảng 2000-2500 bác ơi. Đây là phiên bản Pro, có phiên bản ruột y chang nhưng mã 101M là chuẩn nhất do nó đẹp mê hồn, thích hợp với dàn hiend. Chỉ khác thiết kế ở ngoài chứ 2 con là 1

7. Dao Kien

Dao Kien Approved Member

Cám ơn Bác, nếu con ma7000 của e không đánh đc thì e nghiên cứu con này.
    Trên e thấy bác nâng cấp SA/3.9a chưa ổn nên thay pc5002 ạ?

8. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Mỗi cái có chất hay riêng, 3.9a bass nhiều hơn nhưng tép lại thiếu nêm mình chọn Yamaha, thấy review tốt

9. Dao Kien

Dao Kien Approved Member

Vâng. Nhưng ở Việt Nam mà nâng cấp đc như vậy chắc khó, hơn nữa 3.9a kia giá lại cao hơn 5002 đúng không Bác

10. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Vâng

11. Dao Kien

Dao Kien Approved Member

5002 ít trầm nhưng vẫn tốt chứ bác?

12. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Tốt bác ơi, đều 3 dải hơn. Tuy nhiên tôi chưa cắm 3.9a sau khi thay cầu chì, để cắm thử xem thế nào

13. Dao Kien

Dao Kien Approved Member

Vâng ạ
    Cám ơn bác, tới đây e lấy 801 chắc phiền bác chỉ cho ít kinh nghiệm

14. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Vâng, đang nghe 3.9, không quen tai mất rồi, 5002 hơn hằn về mọi mạt bác ơi. Mình chưa thử lại 3.9 sau khi làm nâng cấp dây và cầu chì cho 5002.

15. Dao Kien

Dao Kien Approved Member

Dây và cầu chì của yamaha 5002 cũng phải nâng cấp hả bác

16. Dao Kien

Dao Kien Approved Member

Cho e hỏi bộ của bác giờ bao gồm loa 801, yamaha5002, ..... j nữa a?

17. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Cd: Krell Kav-300cd
    Pre: Audio Research LS15
    Dac + cd: cd-s2100 yamaha
    Nas: Qnap TS453A
    Compressor Avalon VT-474 sau DAC để thêm ít mầu của tube cho nguồn digital

Dây iterconnect DIY, dây nguồn DIY, dây loa Nordost Red dawn

18. Dao Kien

Dao Kien Approved Member

Vâng
    Cám ơn bác nhiều
    Sau này e sẽ cố setup đc như của Bác

Lvkhang likes this.
  19. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Không có gì bác ơi, thỉnh thoảng anh em giao lưu

20. lsh

lsh Advanced Member

Clip nghe thử rất hay. Chúc mừng bác [emoji5]

Lvkhang likes this.
  21. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

[​IMG][​IMG][​IMG]

Thay loa tép zin bằng đôi EV T350, không hổ danh loa tép tốt nhất sản xiaats mọi thời đại

22. Dao Kien

Dao Kien Approved Member

Chào bác Khang.
    Thế là từ ngày nói chuyện với bác cũng đã được gần một năm. Bác vẫn khỏe chứ ạ?
    Cũng do may mắn em đã chộp được đôi loa giống của bác, nó vẫn còn thùng và xốp. Quả thật B&W 801 là một đôi loa tuyệt vời, nó quá là hay với những ai thích giải trầm.
    Hiện tại nó được ghép với Power Mcintosh MC1000 và em lấy con MA7000 (âm ly tích hợp) làm Pre.
    Dây tín hiệu và dây nguồn là Nodos Odin.
    Em đang băn khoăn con Pre 7000 này nó không phải là Pre chuyên dùng, muốn thay con Pre khác nhưng chưa biết chọn Moden nào nó phù hợp nhất với MC1000.
    Vậy nên em muốn Bác tư vấn giúp ca này. Pre tầm tiền từ 4-5.000$.

Thank Bác.
    Em chờ tin Bác./.

23. Tiepmedia

Tiepmedia Advanced Member

Pácchủ cho hỏ loa b&w 801 của pác có bán ko? Zalo e0944779179

24. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Các bác chờ em sắp về VN rồi, cặp 801 sẽ lên công về VN. Giờ em nó đã thay đổi nhiều, em đã nghiên cứu được bộ dây đồng bộ, từ dây tín hiệu đến dây loa nên dùng tép zin, nghe tuyệt vời ông mặt trời. Dây của em đã chinh phục được 3 giàn array Infinity, Genesiss và loa gióng GR Audio, tất cả đều có giá hơn tỷ cả. Nhiều âm thanh chưa bao giờ nghe thấy với dây khác cũng được phát ra.

25. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Chúc mừng bác đã sở hữu em nó. Ghép với MC1000 chắc đỉnh nhất rồi. Em chưa ghép thử với MC1000 nên không biết tư vấn cho bác được.

Share This Page

Loading...