Nên chọn loa gì phối ghép Marantz 88aSE&CDP 72a?

Discussion in 'Công nghệ nghe nhìn' started by vietnguyen, 28/7/08.

1. vietnguyen

vietnguyen Advanced Member

Tôi đang sở hữu 1 Ampli Marantz 88aSE & CDP 72a,sử dụng với JBL MRV310.Sở thích nghe nhạc Tuấn Ngọc,Quang Dũng,hòa tấu.Dàn máy hiện nay nghe Bass không sâu,trong khi sở thích của tôi rất thích tiếng Bass rền và sâu.Vậy nếu tôi đổi loa trong tầm tiền dưới 10 triệu để cải thiện tiếng Bass theo sở thích thì nên phối ghép với loa gì?Rất mong nhận được quan tâm,chia xẻ của các bác nhiều kinh nghiệm trên diễn đàn!Xin cảm ơn trước và mong tin!!!

Tags:
  2. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Bác tìm thử đôi loa hiệu PARADIRM của canada ghép thử xem sao,mong là bác sẽ thích!
    Thân mến!

3. bala

bala Advanced Member

Hi bác!
    Sở thích nghe nhạc của bác rất giống mình lúc trước đó, nghe nhạc gì cũng phải có tiếng bass mạnh mẽ, không có bass là chịu không nỗi, vol bass lúc nào cũng nằm mức max…, nghe thời gian thì mình cũng đã đổi tông rồi.
    Trở lại vấn đề của bác, Amply và CD đều là của Marantz sẽ cho chất âm đặc trưng là ấm, chậm rãi, dịu dàng, tình cảm…nói chung là ổn rồi bác ạ. Bác muốn có tiếng Bass mạnh, rền… tho mình bác ưu tiên kiếm đôi loa Mỹ dòng cổ là hợp nhất, trên mạng có bác bán đôi KEF Q55 cũng là một đối tác hợp lý đấy.
    Link tham khảo: viewtopic.php?f=66&t=15046
    Vài dòng chia sẻ, chúc bác sớm tìm đôi loa ưng ý.
    Quang

4. vietnguyen

Rất cám ơn các bác đã trả lời!Tôi sẽ thử phối ghép theo các dòng loa các bác đề nghị.Có lẽ loa Mission là 1 lựa chọn,bởi vì tôi quen anh bạn có loa này.Loa Pioneer CS99A được không các bác?Có người đang nhập về,khi về tôi sẽ thử xem thế nào?

5. vdung1972

vdung1972 Advanced Member

Em chưa được động đến 88aSE và 72a nhưng đã ghép 88SE với 63SE (con này chạy giải mã giống 72a thì phải, chất âm từa tựa giống nhau, chỉ cái 72a chi tiết hơn chút) sao thấy nó cứ buồn buồn (có thể 72a sẽ khác hơn), nhạc cụ chạy đi đâu mất tiêu, bass có nhưng không xuống thật sâu và có cảm giác không được kiểm soát tốt, đổi con CDP SONY X333ES vào thì khác hẳn, bass chắc gọn gàng, xuống sâu và không có đuôi, để 63SE thay con amp 88SE bằng con Naka SR-40 vào cũng vậy, âm thanh được cải thiện đáng kể, bass được kiểm soát tốt hơn, không còn cảm giác có hơi đuôi như khi 2 thằng marantz phối với nhau, không hiểu cái tai đểu của em nó thấy thế đúng hay sai vậy, các bác cho chỉ giáo với.

6. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Marantz có đặc trưng riêng là bass nhẹ nhàng, sâu lắng, ngọt dịu chứ không mạnh mẽ và ồn ào như một số dòng thiết bị âm thanh khác . Vì thế bác đòi hỏi nó cho chất tiếng rền và sâu là một việc khó có thể thực thiện được . Theo em, bác muốn nghe tiếng bass mạnh hơn thì nên đổi dòng thiết bị khác (cụ thể là đổi ampli).

Tai em nghe chỉ được có thế, các bác có ý kiến khác em thì vui lòng cứ phản biện. Em bay đây

Thân

7. minhdung

minhdung Advanced Member

Em thì đang dùng MR 88SE với Teac10SE đánh với Allison AL125, theo cảm nhận của em thì Amp này cho ra tiếng bass trầm và ấm, loa của em có 2 bass, 1 bass úp ngược nên bass đánh rất tốt: mạnh và trầm ấm, nhưng không thể rền và sâu như bác muốn được. Em nghĩ nếu bác muốn tiếng bass như vậy thì chỉ có thay amp thôi. Nếu bác muốn nghe thử bộ của em để so sánh thì cứ call cho em: 0904263399 (nếu bác ở HN)

8. vdung1972

Con CDP TEAC 10SE khác nhiều 72a đấy bác ạ, mà loa của bác uy lực vậy thì ăn đứt rồi còn gì

9. ducthang

ducthang Advanced Member

Theo kinh nghiệm của e thì không nên ghép CDP và AMP đều là MR. Chất âm của MR nới chung là ngọt ngào, ấm áp, đặc biệt là giải mid bass, hợp với Vocal, jazz chưa tới lắm, classic kô ổn. Ưu điểm cũng chính là nhược điểm của MR độ động kém, chơi thường bị dính bass. Một đặc điểm nữa là MR về mặt âm sắc có swj chia cắt giữa các giải tép, trung , bass khá rõ ràng nên đôi khi nghe hòa tấu ta thấy sự phối hợp nhịp nhàng giữa các tuyến không tốt (đó là nhạc tính), âm hình thường lồi ra phía trước, các giải thu hẹp lại cho ta cảm giác dày dặn (thê nên anh em thường nói đồ Châu âu thường nhạc tính hơn, nghe không gian rộng hơn đồ Nhật)

Khi đi mua thiết bị AE ta thường đánh giá về mặt âm sắc là chính, Vậy bác có thể chọn cặp loa nào đừng quá giống chất của MR là được

Về Chất âm của MR63SE và 72a thì cũng giống nhau thôi bác ạ, vẫn tiếng mid vang vang lồi ra nhung âm sắc vũng hơn 63SE, nhìn pro hơn

MR880J thì chất âm cũng giống với các đời của MR chạy giải mã 1541 khác, nó gần giống với MR80 nhưng được thiết kế tốt hơn, nhưng độ chi tiết thì không bằng 63SE, 72a

MR và Philip cùng một mẹ sinh ra nhưng bao giò Philip cũng được đánh giá cao hơn, tai sao?

Tựu chung lại là trong ĐK tài chínhc có vậy, ta đầu tư bộ giàn hợp lý nhất là thành công rồi bác ạ

Chúc bác sớm có bộ giàn như ý

10. vdung1972

Đoạn này có vẻ không ổn nhỉ, em chưa thấy ai nói vậy cả, em nghe CD880J thấy chi tiết hơn hẳn 63SE, chất âm sắc sảo gần như SONY nhưng ngọt ngào hơn, bass dày hơn 63SE, độ động, âm hình hơn hẳn đấy ạ

11. ducthang

ducthang Advanced Member

Chả nói đâu xa, tôi cũng đang sở hữu 880 mà bác, Còn các đầu CD-63, 67, 95, 16 của MR tôi cũng đã từng so sánh và đã chơi qua chăc bác cũng biết
    Con 880J của bác đâu phải là không hay 10 điểm hơn nhưng cũng chỉ có 1 điểm thua thì đó đâu phải là vấn đề, mỗi người mỗi tai mà

Tôi không nói xuông: tui cũng đang sở hữu e 880, hôm nào rảnh qua tui nhé...hi!..Hi

12. vdung1972

Con Cd95 có hơn CD880J nhiều không bác nhỉ, đang lăn tăn

13. ducthang

ducthang Advanced Member

Không nhiều đâu bác, mà bác phải các 2 con 880j mới được 1 con CD-95 đó. Con 880J của bác mà mặt vàng nữa thì không còn gì để nói, em vote nó luôn

14. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Em cũng đang xài Marantz 88aSE&CDP CD17, đang buồn với tiếng bass. Ghép thử sang Sansui 707 Extral tiếng bass cải thiện hẳn. Em chưa được nghe thử Marantz 88aSE&CDP CD17 ghép với Loa nhật bass 30 trở lên. Tiện đây ở TP.HCM bác nào đang ghép Marantz 88aSE với Loa bass 3 tấc thì cho em nghe thử với.

15. capella

capella Advanced Member

Theo em là hơi bị nhiều.Và như rất nhiều các bác đi trước nói rằng CD Marantz kể từ 94 trở lên mới thật sự chững chạc.:D
    Và có lẽ các đánh giá chỉ là chủ quan.Phải chính bác chủ nghe thực tế rồi mới tự trả lời cho mình thôi.

16. GIABAO-AUDIO

GIABAO-AUDIO Advanced Member

17. giotthanhcong

Marantz 88aSE thì nghe dòng nhạc của Bác thì tuyệt rồi, em có dạo cũng thích nghe Quang Dũng, Don William, Diana Krall...với cặp Tanoy Mecury F4 rất tuyệt. Cái amply này chỉ có khuyết điểm là nghe nhạc vàng tiếng bass bị yếu nên không hợp.
    Bây giờ bác đang ghép với loa gì rồi

18. vietnguyen

Em thích nghe nhạc phải có tiếng Bass chắc tiếng nên sau 2 năm đổi chác,các,bù.Bây giờ em bằng lòng với ampli Mcintosh & loa JBL rồi :lol: !

19. giotthanhcong

Bác cho em model của amply Mcintosh & loa JBL đi mà. pm cũng được hì hì, em lại lên cơn rồi :roll:

20. vietnguyen

Em tẩn bằng Mcintosh MA 6900 với JBL L300,CDP cụng dùng Mcintosh luôn!Nghe cảm thấy hài lòng rồi!Hết lăn tăn & trăn trở suốt 2 năm!!!Bây giờ đang lọ mọ qua đèn :D !!!

21. giotthanhcong

Em tẩn bằng Mcintosh MA 6900 với JBL L300,CDP cụng dùng Mcintosh luôn!Nghe cảm thấy hài lòng rồi!Hết lăn tăn & trăn trở suốt 2 năm!!!Bây giờ đang lọ mọ qua đèn[/quote]
    Cám ơn Bác trả lời em sớm.....Bác đang đi đúng đường AUdio :)

22. giotthanhcong

Em tẩn bằng Mcintosh MA 6900 với JBL L300,CDP cụng dùng Mcintosh luôn!Nghe cảm thấy hài lòng rồi!Hết lăn tăn & trăn trở suốt 2 năm!!!Bây giờ đang lọ mọ qua đèn :D !!![/quote]
    Bây giờ em cũng đang lọ mọ qua đèn :D

23. chimchip11

chimchip11 Approved Member

Tôi đã sài qua marantz 88se và hiện bây giờ đang sài con Marantz 88ase theo cảm nhận của tôi con 88se đánh tiếng bass mạnh và chắc hơn 88ase , nhưng mid trep không hay bằng 88ase tiếng bass của 88ase nhẹ hơn nhưng sâu lắng hơn , mid dầy hơn , trép nhẹ nhàng hơn .Tóm lại là hay hơn , nên giá mắc hơn

24. garungcon

garungcon Advanced Member

bác thử vơí em JBL 4312 xem nào bác?

25. paul

paul Advanced Member

Ui bác chủ bây giờ đã lên tới...JBL L300 rồi bác ơi. :D
    Topic này lâu lắm rồi.Có lẽ phải đóng lại thôi.

Share This Page

Loading...