Network Player, thảo luận và chia sẻ

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by thanhnos2112, 1/10/17.

1. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Chào các bác;
    Kể từ ngày em vác cái Bridge của PsAudio để gắn cho PWD và kết nối với Pc bằng cáp Ethernet, play bằng Foobar thì em đã quên tất cả các input khác của DAC (chất lượng chênh lệch rất xa)
    Đến giờ (cũng gần 2 năm rồi) em mới biết DAC kết nối với Pc bằng cáp Rj45 và play được gọi là network player và search google thì có rất nhiều DAC có chức năng Network Player với nhiều brands và giá khác nhau:

Nên em mạo muội lập club này mong các bác có kinh nghiệm chia sẻ và chỉ bảo thêm để khai thác tối đa cách chơi Digital music từ Pc tối ưu nhất với chi phí thấp nhất này.

Khi search em thấy con T+A MP1000e này:
    http://m.nghenhinvietnam.vn/thu-may...-mp1000e-tien-loi-chat-luong-hiend-29647.html

thông số rất đã mà không biết nó kêu thế nào, bác nào đang chơi cho em xin tí review ạh.
    Thanks!

Em đang chơi PsAudio PerfectWac DAC mk2 + Bridge (đã mod từa lưa rồi)

2. thanhnos2112

Network Player Upnp offline cắm với Pc 1 phát ăn ngay nhg lại gặp vấn đề nan giải chưa xử lý được:
    1. Foobar + foo_upnp tất cả các định dạng files bị convert sang wav nhg tiếng rất người lớn, mộc mạt, đậm đà, không gian thoáng đãng, vững vàng.
    2. Jriver thì k bị convert (pass through) nhg tiến thì ẻo lả & trẻ trâu quá nghe lâu k chịu nổi.

Còn online với Tidal thì quá ư là vật vã vì:
    1. App Tidal cho Pc k support Upnp.
    2. BubbleUPnP mini server add đc Tidal account Play qua Jriver đc mà k hỗ trợ UPnP (Jriver & Tidal k support output UPnP)
    3. App Tidal for Pda thì play UPnP đến Network player rất tiện (bỏ qua Pc) nhg lại bị lệ thuộc vào router/switch và âm thanh chỉ đc 7/10 so với Foobar UPnP.

Em đã suy nghĩ tìm cách giải quyết các vấn đề offline & online nêu trên từ mấy tháng nay rồi mà vẫn chưa xử lý đc em rất nặng đầu. Rất mong các bác đã đi trước giúp em xử lý 2 vấn đề:
    1. Config Foobar UPnP thế nào để streaming file nguyên gốc ( k bị convert thành wav)
    2. Config Tidal + Jriver thế nào để stream UPnP từ Pc đến network player bằng cáp Rj45.

Các bác đi trước giúp em với.
    Thanks!

3. Haolq

Haolq Advanced Member

Bán hết PC đi chuyển qua macOS dùng audirvana nó giải quyết hết cho bác.

tieuphi2006, thanhnos2112 and Scorpio like this.
  4. thanhnos2112

Hixhix! Mac giá Mắc quá chịu k nổi!
    Em đang tính kế Pc cài iOS để dùng Audirvana mà Mac + Audirvana + Tidal thì chỉ play đc 1 track thôi (bạn em đang dùng)
    Nhg em vẫn ky vọng có bác đã khắc phục đc yếu điểm này của Win.

5. Haolq

Haolq Advanced Member

Chơi con mac mini cũ giá 6-7 tr là ngon lắm rồi bác. Cài hackintosh phức tạp, khó update . Trước em dùng với Laptop nhưng sau bỏ vì hay lỗi . mua macmini +ssd boot vào máy rồi phát nhạc nhanh chẳng khác dùng CD player .

6. Scorpio

Scorpio Moderator

Không nhất thiết phải có cổng mạng, bất kỳ con DAC USB nào cũng có thể biến thành Network streamDAC
    - Pi3 chạy Rune Audio, enable chức năng UpnP
    - Nguồn nhạc lưu trữ trên máy tính : PC, Mac, NAS. chạy musicserver software như Twonky, Synology Music Server
    - Remote dùng Lumin App

Jriver họ không mở API cho các plugin của Tidal (hai bên còn to tiếng với nhau) nên bắt buộc phải chạy đệm qua một phần mềm khác để chuyển

Em không thích dùng màn hình máy tính khi điều khiển nên giải pháp của em là phải Headless - no monitor, no keyboard, no mouse...

- Roon core chạy trên Macmini (trên roon đã tích hợp sẵn phần tidal, khai báo account, pass là xong)
    - Roon bridge chạy trên Pi3 ( đang cắm 3 con DAC vào 3 cổng USB, thích con nào chọn con đó từ remote)
    - Roon remote control chạy trên ipad, iphone

Audivarna cũng có nhưng thỉnh thoảng " đổi gió" dùng vì app remote trên iOS của nó hơi chậm

Macmini (SSD), NAS, Switch chạy nguồn linear.. Tạm thế đã khi nào trúng Vietlott thì tính tiếp :)

7. nemesistan

nemesistan Advanced Member

Chơi cái này tiện lợi, chẳng muốn chơi cái nào khác nữa. Nghèo nghèo thì em chơi cái này, chứ giàu giàu em đổi sang bọn mới hơn như N70A hay Sony HAP-Z1ES

8. thanhnos2112

Cám ơn các bác nhiều.
    Em đã qua giai đoạn trãi nghiệm rồi, hiện đang tiến lên hoàn thiện với win + Ethernet cable ạh, vì:
    1. Transport digital mà dùng adapter hoặc cấu hình thấp + psu linenear thì: độ động + tương phản kém, thiếu cân bằng tổng thể, cũng như độ trọn vẹn từng âm tiết.
    2. Cùng 1 model cáp, cùng 1 chiều dài thì Rj45 bỏ xa USB xa xa lắm.
    Phần cứng em setup theo tiêu chí "kết nối ít nhất & ngắn nhất có thể" còn kết nối giữa transport & DAC em chỉ sử dụng cáp Rj45 thôi.
    Em đang bị vướng phần mền trong quá trình đi tìm sự hoàn hảo của digital music.

9. Scorpio

Scorpio Moderator

Ý kiến cá nhân của em thì dùng MS Windows để theo Linux hay MacOS trong lĩnh vực digital music sẽ còn tương đối vất vả và tiêu tốn thời gian

Chúc bác thành công

tieuphi2006 and dokien like this.
  10. Haolq

Haolq Advanced Member

Không lẽ dùng kiểu Aurender cho nhẹ đầu hả cụ ?

dokien and Scorpio like this.
  11. dokien

dokien Advanced Member

Vụ streaming nói thật trước e đọc trên mạng chả hiểu j do tay ngang ko đc đào tạo, sau giao lưu với chú Kusanagi biểu diễn Dlna e phục quá rủ mang đồ nghề sang nhà bác Sonnghi quánh trên dàn to (altec Valencia, pre tube lũman, pow sánui) đấu với linn CDP) Thua xa lắc. Chơi trên dàn to ko ăn thua e rủ bác Van Duc Uy ra công viên stream UpnP = smartphone thấy rất phê hehe.

Sau đó e mua con Oppo 105d để nge lossless = hdd cắm trực tiếp. Đc 1 tg tình cờ e đọc khoai tây khen con Dela (Melco) là network /music streamer e chuột bạch luôn. Về cắm Lan vào Oppo nghe hay hơn Hdd nhiều nhưng cuộc vui chưa tày gang vì dại dột đăng bán 105d cho bác Cottu. Lúc ý vì từ bỏ Pc khá lâu nên e ko dám quay lại dùng pc streaming vì ngại sự lằng nhằng của đống hổ lốn router/switch, NAs, dây mạng ,...nên e qđ chơi cái network player Marantz Na8005 cho thanh thản. Vì Dela có chế độ stream offline trực tiếp sang Na8005 nên e cũng ko cần hạ tầng mạng Lan, muốn play nhạc e dùng remote của Na8005 chỉnh.
    Có lúc cũng hí hoáy thử stream online qua switch nhưng âm thanh kém xa chơi trực tiếp. Tự sướng 1 mình chán quá e đi giao lưu và gặp bác Thanhnos này cũng chơi như e nhưng dùng Pc stream ofline thay vì music sẻver hãng. 2 ae trao đổi và có lúc streaming trục trặc e quay sang dùng ngõ USB của Dela xuất digital nhưng kém xa Lan vì noise và nge toàn tiếng kim loại loảng xoảng
    E có mượn con pc của bác Thanhnos về thử, con này bác ý build giá cũng chả kém music server hãng và quả thật nghe cũng ngang ngửa, e ko muốn nói là dynamic còn hơn hãng. Vậy là con đường quay về pc của e lại bắt đầu! Và nó cũng là con đương khồ vì pc streaming phải config loạn xạ trong khi hãng nó đã dọn sẵn. Nay e còn khổ hơn vì sắm Mac pro server , ngày nào về cũng chúi đầu vào cài cắm, set, chat, alo các ban ngành loạn xị ( mod Scorpion , các hãng bán apps cũng là nạn nhân hehe). E sẽ báo cáo tiếp khi hoàn thiện đống ve chai nhà e ah. Xin hết

12. Scorpio

Scorpio Moderator

Aurender hay Lumin thì nhẹ đầu thật, cắm là chạy.. đỡ mất công lọ mọ

Aurender hay Lumin đều là base trên Linux mà bác

13. thanhnos2112

Music server support USB là chủ yếu, nếu có output DLNA mà hơn đc con PC thì e với không nổi.
    Network Player cắm qua router/switch bằng cáp Rj45 thì không bằng cắm thẳng Pc mà lại tốn kém 2 sợi Rj45 + psu linenear cho router/switch (vụ này em vật vả cả tuần cuối cùng phải hy sinh online DLNA)
    @ dokien: khi nào config xong Mac + Audirvana thì cho em mượn Mac+Audirvana nhé. Tks!

dokien likes this.
  14. Haolq

Haolq Advanced Member

Cái DLNA này playstation PS3 nó có lâu lắm rồi sao bên Audio chậm vậy nhỉ ? Trước đây dùng PS3 qua DLNA để xem Bluray từ HDD

15. Scorpio

Scorpio Moderator

DLNA cho music có lâu rồi bác... như con PS3 cũng có luôn nhưng không đáp ứng điều kiên “ bit perfec” hay ” non- transcoding” nên ít được bà con audio ủng hộ . Với sự thay đổi của các phiên bản mới, các phần mềm chơi nhạc , điều này đã có một số thay đổi nhất định

16. Haolq

Haolq Advanced Member

17. thanhnos2112

Cái này em đã đọc lâu rồi, mà thấy nó qua cả đống convert & isolation là em sợ mắc chết rồi (vừa tốn tiền mà k biết nó sẽ ver ra cái thứ âm thanh gì nữa) nên bỏ qua.
    Em thì thích thực hành với kết nối ngắn (k converter + isolation) nên đã đi vào con đường tà đạo (Pc - Rj45 - Network player chơi offline) vì muốn thêm online với Tidal nữa nên mới nó mới vật vã thế này.

18. dokien

dokien Advanced Member

E đang tạo công ăn việc làm cho Tây lông ở audirvana vì nó đang ngâm kíu cái đống log ghi lỗi trong Mac e gửi nó, khi nào nó fix lỗi cho e xong thì mới kết thúc nightmare. Tay này chắc hoang mang sao toàn xài bản trial & xxx mà đòi hỏi kinh :p

tieuphi2006, thanhnos2112 and guile like this.
  19. thanhnos2112

Nó mà fixed đc lỗi tà tâm này thì bác đỡ tốn rất nhiều tiền để chơi DLNA online k qua router/switch?
    Khi đó Mac pro server -> Audirvana + Tidal -> Rj45 -> network player của bác online hay offline là cực kỳ ngon và tiết kiệm luôn đó.

tieuphi2006 likes this.
  20. Scorpio

Scorpio Moderator

Bác dokien đã fix xong chưa.. em cài 3.14 giống hôm trước gửi cho bác

Audivarna stream qua UpnP (Pi3 cài RUNEAUDIO và ebable UpnP).. cho resampling lên DSD 64, 128 rồi xuất sang

Stream DSD 128 ( file lưu trên NAS)

Audivarna Tidal stream qua UpnP

Last edited: 6/10/17
    tieuphi2006 and thanhnos2112 like this.
  21. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Bác mod cho em hỏi thêm về Roon. Theo như bác đề cập thì em hiểu là phải có cả 3 thứ trên mới play được không ah? Trong đó quan trọng nhất là Roon core. Nếu đã có Roon core trên mac thì cần gì bridge nữa bác?

22. Scorpio

Scorpio Moderator

Bác chạy thẳng từ Mac được ( DAC nối trực tiếp vào MAC qua USB ) là đủ chạy rồi vì Roon trên mac bao gồm luôn control + core + output

Bridge em dùng để thử với stream và mấy phần mềm khác nữa ... Và tất nhiên là lý do nối thẳng USB và qua bridge tiếng khác nhau, qua bridge tiếng sạch hơn một chút

tieuphi2006 and welldonehd like this.
  23. audioinme

audioinme Advanced Member

linn gần như tiên phong trong truyền phát về đường cáp mạng này . bác nào thích nhạc số thì linn là một hãng nên để ý ạ
    nas , hoặc lap > router >linn ds = play . Muốn online hay offline hay gần như nhau . Tidal bác nào có tài khoản thì hay :)

Scorpio likes this.
  24. aqh

aqh Advanced Member

Linn ds bác nói có chơi được DSD lo bác ;)

25. audioinme

audioinme Advanced Member

Chắc bác chưa chơi đồ linn , vấn đề tại sao linn o hoặc chưa play dsd trong forum linn uk các bác tây bên đó và nhân viên hãng linn bàn khá nhiều về vấn đề này nên coi đó là chuyện bt
    Còn quan điểm riêng mình thì sau khi nghiên cứu thì cũng đã o bận tâm đến dsd khá lâu rồi . Đôi khi bác để ý xem vài dac mấy trăm mỹ cũng dsd ... ?
    Trong khi đồ hàng ngàn ... chục ngàn mỹ tại so họ vẫn 24\ 192 ?
    Phương pháp đương đại bây giờ có thể họ chuyển sang phương thức truyền dẫn và cấu trúc dac ..

thanhnos2112 likes this.

Share This Page

Loading...