NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. mylife

mylife Advanced Member

Hình như ít bác dùng dòng dây này thì phải.

2. đinhchun

đinhchun Advanced Member

bác không hàn hóa nhiệt à, bác làm thế được một thời gian sẽ tăng điện trở tiếp xúc. điện trở sẽ tăng đấy, nếu chưa vùi thí bác hàn đi chi phí 6 mối đó khoảng 1,2-1,5 tr thôi

3. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Bác Phongvan là dân điện, thay vì hàn hóa nhiệt, bác dùng cao su non (vật liệu chuyên dụng của ngành điện), sau đó lấy băng chuyên dụng quấn lại, theo cách làm của bác ý thì hàn hóa nhiệt nếu ko bảo vệ mối hàn cẩn thận và ko có thiết bị là mạch lọc để sóng nhiễu quay ngược trở lại hệ thống âm thanh thì theo thời gian cũng ko thể đảm bảo thông số Ohm như ban đầu.

Bác Phongvan bớt chút thời gian chia sẻ phương pháp thiết kế mạch lọc cho anh em mở mang kiến thức

phongvan2000 likes this.
  4. somerset

somerset Advanced Member

Em không rành kỹ thuật BACL nhưng em mua lại của shop Audio Nga ngoài Hanoi con BACL nguồn gốc từ Shop Thắng Kim Ngưu, bác ngày test cho chạy cả đêm trước khi giao vào saigon, em nhận hàng cũng test cả đêm và dùng, không nóng và tiếng thì rất nhỏ không ảnh hưởng gì, cái của em là 3KVA. Bác có thể dễ dàng search thông tin shop này, giá mới hơi cao nên có hàng bán lại em chộp ngay.

Vài lời chia sẻ.

5. thangkv

thangkv Advanced Member

Các bác cho em hỏi chút, vậy dây nguồn cho mâm than nếu thay dây tốt có tác dụng ko?

6. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác chỉ cần cắm mâm vào những ổ khác nhau thử là biết ngay mà! :) Thân

thangkv likes this.
  7. thangkv

thangkv Advanced Member

Chắc mâm em cỏ quá nên chưa nghe ra. Cảm ơn bác!

8. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vậy thì chưa cần thay đâu bác. Khi nào bác đổi ổ cắm thấy nó khác thì thay dây vẫn chưa muộn tuy nhiên theo e nó khó hơn cho các thiết bị khác vì chỉ cần dây làm âm thanh dày lên chút là làm hỏng chất analogue lp đi nhiều. Bác chỉ nên thay dây phono trước đã.

thangkv likes this.
  9. Zorro

Zorro Advanced Member

Dân điện mà nói hàn hóa nhiệt không tốt bằng xiết ốc rồi bọc cao su và băng keo điện? Cứ nghĩ bọc kín rồi chôn dưới đất thì không sao àh? Nước và độ ẩm nó tha cho sao?

10. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Dùng ống nước tròng đầu cọc rồi đổ keo silicon đầy ống phủ kín toàn bộ ốc xiết (bulong và ecu đồng) sau khi để khô keo rồi đổ bê tông luôn có ổn không bác? Tk

11. Zorro

Zorro Advanced Member

Kiểu này ok bác, quan trọng là ngay vị trí tiếp xúc không còn không khí thì kim loại sẽ không bị oxy hóa.
    Nhưng tốt nhất vẫn hàn hóa nhiệt, lúc đó kim loại nóng chảy tan vào nhau, kêt nối với nhau thành một khối đồng nhất, không còn chuyện oxy hóa chỗ nối dẫn đến tiếp xúc kém, tăng điện trở như kiểu xiết cáp bọc băng keo kia.

hhiepbi likes this.
  12. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Gớm chết , các bác "Chưa đỗ ông nghè mà cứ đe hàng tổng "
    Có khi nhà còn chả có đất mà đóng nổi cái cọc tiếp địa mà cứ nói cho phét sang mồm thôi.
    Thi công cái cọc tiếp địa cho thiết bị audio , chứ có phải thi công dàn tiếp địa cho trạm thu phát sóng BTS hay trạm biến áp 110Kv đâu mà mấy bác chém là phải hàn hóa nhiệt .
    https://chongsetthienlong.vn/ky-thuat/han-hoa-nhiet-la-gi--28506
    Thằng này thi công ngồi cuốn cả trăm mối nối hộp 3M đầu cáp điện cao thế 24kv mà trong hộp nối phần tiếp địa cáp , thằng Tây nó sản xuât cũng chỉ là sợi cót thép cuốn để nối tiếp xúc dây tiếp địa 2 đầu cáp rồi đổ keo , làm gì có bulong ốc vít gì ghê gớm mà nó còn dùng đến 30..40 năm nữa là mấy cái cọc tiếp địa audio
    Đọc mấy bài của các bác học mót ,tự nghĩ ra cho thêm phần hoành tráng chứ làm gì có tí kiến thức nào. Đọc dưới nhiều vào, viết ít thôi ạ
    Hiện nay, Sử dụng thuốc hàn hóa nhiệt vào hàn hóa nhiệt chống sét được khá nhiều khách hàng sử dụng, bởi tính tiện lợi của sản phẩm đem lại. Hiện nhu cầu khách nhiều khá nhiều, công ty Pccc Lộc Phát nhập khẩu đầy đủ các loại thuốc hóa nhiệt KUMWELL, cadweld, exoweld, apliweld nhằm đáp ứng cho khách hàng

- Là mối nối dạng phân tử
    - Nhiệt độ hàn lớn hơn 2000 độ C
    - Cho phép hàn đồng – đồng, đồng – thép tạo nên các mối nối có chất lượng siêu bền.
    - Tải dòng sét và dòng sự cố cao hơn bản thân dây dẫn do mối nối có tiết diện lớn hơn.
    - Mối hàn không bị gia tăng điện trở theo thời gian.
    - Không bị ôxy hóa, không bị ăn mòn.
    - Chất lượng mối hàn được kiểm tra dễ dàng bằng cách quan sát.

Còn bác nào mà thi công hàn nhiệt như thế , chỉ là được mấy ông thợ điện lang băm ngồi vẽ ra lấy tiền chăn "gà " thôi . Hàn hóa nhiệt thì cái dây đồng nó to bằng cái đũa cả các bác nhé.

Last edited: 9/11/19
    kenzoman and Wildbird like this.
  13. Pham

Pham Advanced Member

Chơi Audio nếu có điều kiện nên thử trực tiếp các bạn ạ. Đôi khi am hiểu chuyên môn (giỏi lý thuyết) nhưng không thực hành thì chẳng khác nào "Tích cực + thiếu hiểu biết = phá hoại"
    Mình đóng 2 cọc đồng đỏ tiếp địa >2m, Sau đó đo bằng "Thiết bị đo điện trở đất - Điện trở xuất của đất" = 10Ω
    IMG_8468.JPG IMG_8469.JPG IMG_8471.JPG IMG_8473.JPG

14. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Thợ nào làm cọc tiếp địa cho bác thi công ẩu quá

15. asap

asap Advanced Member

16. anhhdung

anhhdung Advanced Member

---
    Cũng được bác! Em trước chụp 3 cái đế ổ điện âm tường lên đầu cọc rồi đổ kín nhựa đường .

hhiepbi likes this.
  17. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Cái bác gì ở trên sang cái ...ấy quá nhỉ ! Hay nói to .
    Thi công trạm biến áp cao thế chứ đến làm ở trạm vũ trụ nó vẫn khác audio .
    Vì audio nó còn là cảm nhận hiệu ứng.
    Mas bác dù có đạt zero omh nhưng dây dẫn mas của bác không xịn( càng gần hệ thống càng phải thật xịn) thì cũng chẳng tác dụng nhiều lên âm thanh đâu.
    Các đấu nối ( nếu có ) trên đường dẫn mas sử dụng ít lâu đều phải thường xuyên vệ sinh - các mối nối đầu cọc nếu chôn âm không hàn thì lúc nghe dở chắc đào nền lên cạo lại quá.

hhiepbi likes this.
  18. thai64

thai64 Advanced Member

Các bác thân mến...tranh luận và chia sẻ thông tin muốn thuyết phục người chơi thì việc đầu tiên cần có tính kỹ thuật. :(

Trong số các bạn chơi Audio như chúng ta thử hỏi đã có mấy ai ? bỏ công và bỏ tiền để sở hũu hệ thống tiếp đất có Rđ đảm bảo thông số đúng quy phạm. :p

Nhưng nếu đã máu chơi...dù chỉ có một vài cọc tiếp đất thì hiển nhiên::cool:

- Cọc tiếp đất và dây tiếp đất nối các cọc cần thi công đúng kỹ thuật theo phương pháp hàn hoá nhiệt cho kết quả hay nhất... :rolleyes:

- Hệ thống tiếp đất sau khi thi công có điện trở tiếp đất Rđ càng nhỏ càng tốt và đảm bảo đúng yêu cầu tuỳ theo tính chất của hạng mục công trình... :p

Last edited: 10/11/19
  19. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Bác đã thử so sánh dây tiếp đất hàn hóa nhiệt và xiết chặt bằng ecu/bulong chưa bác? dây tiếp đất hàn hóa nhiệt nó hay hơn dây được xiết chặt bằng ecu/bulong như thế nào vậy bác? cái chữ "hay" của bác nghĩa là thế nào? âm thanh tĩnh hơn, bass sâu hơn, treb bay bổng hơn, hay nghe ra những tiếng mà xiết bằng ecu/bulong nghe không ra?

Em thì chẳng tin hàn hóa nhiệt nó hay hơn xiết bằng ecu/bulong, có chăng thì chỉ đảm bảo sự liên kết giữa dây điện và cọc đồng sau sử dụng 1 thời gian thì hàn hóa nhiệt tốt hơn mà thôi.

thinhgia and thai64 like this.
  20. thai64

thai64 Advanced Member

HÌ HÌ, phương pháp hàn hoá nhiệt khi thi công tiếp đất, nó hay như thế nào thì bác Phongvan2000 đã nêu một cách khái quát trong bài viết rồi...

Quan trọng là KevinTeo có cảm nhận được hay không thôi !

Last edited: 10/11/19
  21. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Đậm: bác đọc post của bác phongvan2000 kỹ chưa?

Ở đây bác KevinTeo đang hỏi bác trải nghiệm thực tế chưa? Bác chưa trả lời! Và bác cũng chưa trả lời như thế nào là hay. Bác nên trả lời thẳng vào câu hỏi.

minhhoang and Wildbird like this.
  22. thai64

thai64 Advanced Member

Tôi nói hay...Hoangtrong chắc gì đã cảm nhận được là hay !

Thi công tiếp đất ...bằng phương pháp hàn Hoá nhiệt là hay.

23. Newbe

Newbe Advanced Member

Em nghĩ đơn giản lấy ống PVC khoan lỗ ở 2 đầu, xiết bulông chặt chẽ dây tiếp địa và cọc, lấy băng vải quấn đầu ống xong bơm đầy epoxy vào ống có được không ạ

24. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Hàn đương nhiên là tốt quá vì nó dính chắc và đảm bảo kg suy giảm chất lượng trong time dài. Còn bác có giải pháp kỹ thuật mới có cơ sở và phù hợp là làm thôi. Vd nhà bác có sân, bác đi chục m dây và nối vào mấy cái cọc sâu. --> ngon bổ rẻ và diy. Bỏ ít tiền mà hay sướng lắm, chớ tiêu nhiều mà hay là bình thường, kg hay thì thất vọng toàn tập
    chỉ sợ máu hiend nó nổi lên bác lại nâng cấp phần tiếp địa đi hàn và mạ vàng cọc :p:p:p

25. leevi

leevi Advanced Member

chắc em cũng phải kiếm cọc đồng 2m đem mạ vàng thay cái cọc chưa mạ vàng ở nhà thôi ...!

Share This Page

Loading...