NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Không phải xem thường đâu bác ơi , chỉ có điều chắc chưa có ai dùng thử thôi. :D
    Thân

2. mtbc

mtbc Advanced Member

Test thử dễ ợt, bác cắm nguyên dàn của mình vô ổ, xong cắm ổ này vào 1 ổ ngoài. Dùng 1 bóng 6 tấc hay 1m2 huỳnh quang có tắc te gắn vào ổ ngoài này và tắt mở thử, nếu bộ dàn vẫn im phăng phắc là ok. Nếu vẫn kêu rột rẹt thì vứt cái ổ đó đi là vừa.

Nhớ mở bộ dàn và volume trước :)

3. cao_dai_an

cao_dai_an Advanced Member

@Củ Mì: Cám ơn bác, "...Có vẻ tiếng Mix và treb nghe rất ấn tượng, phần bass nhẹ nhàng rõ nhưng không uy lực..." là đặc trưng của dòng Heimdall (chưa dùng dòng khác, nên chưa dám kết luận bậy bạ :D), kể cả dây nguồn? Em chỉ được nghe qua dây tín hiệu heimdall (loại cũ, không phải đời heimdall 2), nhưng cũng thấy cùng chất âm như vậy. Trên Tap Chí Nghe Nhìn mấy số trước có bài review khen dây nguồn heimdall 2 vượt trội rất nhiều so với dây nguồn heimdall đời trước. Nên mới xin ý kiến thực tế từ các cao thủ. Không biết bác Củ Mì ở đâu, hôm nào xin được giao lưu học hỏi thêm vụ dây nhợ ah :). Em thì ở HCM, GV.

@hongcongdh: Từ heimdall, mà bác đã cho leo lên vahalla hehehe

4. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

@Củ Mì: Cám ơn bác, "...Có vẻ tiếng Mix và treb nghe rất ấn tượng, phần bass nhẹ nhàng rõ nhưng không uy lực..." là đặc trưng của dòng Heimdall (chưa dùng dòng khác, nên chưa dám kết luận bậy bạ :D), kể cả dây nguồn? Em chỉ được nghe qua dây tín hiệu heimdall (loại cũ, không phải đời heimdall 2), nhưng cũng thấy cùng chất âm như vậy. Trên Tap Chí Nghe Nhìn mấy số trước có bài review khen dây nguồn heimdall 2 vượt trội rất nhiều so với dây nguồn heimdall đời trước. Nên mới xin ý kiến thực tế từ các cao thủ. Không biết bác Củ Mì ở đâu, hôm nào xin được giao lưu học hỏi thêm vụ dây nhợ ah :). Em thì ở HCM, GV.

Em đã test thử rùi bác ơi. Dây nguồn Heimdall và Heimdall 2 có khoảng cách rõ rệt đó bác. Dây loa và tín hiệu thì em chưa thử nên không có ý kiến.
    Giàn máy em để ở Q. Bình Thạnh TP.HCM. Rất mong giao lưu với bác.
    Thân

5. cao_dai_an

Em đã test thử rùi bác ơi. Dây nguồn Heimdall và Heimdall 2 có khoảng cách rõ rệt đó bác. Dây loa và tín hiệu thì em chưa thử nên không có ý kiến.
    Giàn máy em để ở Q. Bình Thạnh TP.HCM. Rất mong giao lưu với bác.

Wow, hôm nào phải ghé học hỏi bác mới được. Bác dùng cho cả CD va Ampli luôn hả bác?
    Bác còn cả dây nguồn Heimdall và Heimdall 2 không vậy? Nếu còn cả 2, thì mong được thưởng thức "khoảng cách rõ rệt" đó.

Thân.

6. cao_dai_an

Vô tư, welcome bác ngocthanh234, Bác CuMi ở Bình Thạnh, hôm nào liên lạc nha rồi hẹn bác CuMi :)

7. kieuhung

kieuhung Advanced Member

E cảm ơn các bác, e sẽ thử làm theo cách của bác xem tn, nhà e cũng đang dùng bóng huynh quang, nhưng khi bật ko thấy vấn đề gì ạ, nhà e dùng tất cả các đồ điện trên một trục, tắt bật rút, cắm nhiều mà Vẫn im phăng phắc ạ, mai e thử làm 1 bộ khác cắm ngoài xem sao. :)

8. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Thành thật một lần nữa xin lỗi bác ngocthanh234, mong bác bỏ quá cho.
    Hôm nào mời các bác qua thẩm âm để tạ lỗi nhen. :p

9. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Bác ơi em chỉ còn sợi Heimdall 2 thôi. :(

10. cao_dai_an

Bác Củ Mì mến, em mới nói chuyện với bác NgocThanh234, được biết cũng như em, mới học nghề audio hehehe... mà được bác mời "các bác qua thẩm âm" nghe sao giống chuyên gia audio quá :D Chủ yếu 2 anh em qua học hỏi bác nha. Không những dây, mà còn phần nguồn nữa... Chắc hẹn Bác weekend tới, weekend này kẹt :(
    Thân.

11. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Bác weekend tuần sau em kẹt sinh nhật xã rùi hai bác ui. Nếu hai bác rảnh thì sáng chủ nhật tuần tới được không ạ.
    Rất mong giao lưu với hai bác.
    Trân trọng.

12. cao_dai_an

Dạ rồi, để bàn với bác NgocThanh234, rồi báo lại bác Củ Mì sau.

Cám ơn bác, mong giao lưu sớm,
    Thân

13. gamut

gamut Advanced Member

E thấy hình như ae không chuộng dây nguồn Nordost các model tấm trung bằng dây loa và dây tín hiệu?

14. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

15. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Không phải AE không chuộng đâu bác vì nguồn thông tin về dây nguồn này rất ít nên AE còn ngại nhưng em nghĩ dây Nordost (xài rồi với giá hơp lý) cũng đáng để thử lắm chứ, còn dây loa dây tín hiệu thì quá phổ biến rồi.

16. Comeon

Comeon Advanced Member

Nordost là hãng dây theo M oánh giá là hợp lý nhất (hiệu quả so với giá tiền bỏ ra) và đặc biệt ở VN thì Nordost lại không được ưa chuộng lắm vì nhiều nguyên nhân nhưng có nguyên nhân mà E thấy dễ nhất là khâu phối ghép không hợp tai chủ nhân (tiếng sáng, bass nhanh, mid ngọt, mượt, 3D tốt), ở nước ngoài thì Nordost rất phổ biến và giá bán lại cao hơn ở VN mới đau chứ. Tuy nhiên, mọi thứ đều có thể sai nếu sự cảm nhận của ta nó bảo sai. Hix hix
    NHỂ

17. HoanganhCA

HoanganhCA Advanced Member

Em thấy bác nhận xét khá hợp lý về dây Nordost,phần đông em thấy gu nghe nhạc của chúng ta ko giống tụi nước ngoài các bác à,tụi mỹ rất thích Nordost.Theo em bác nào đang xài Mcintosh thì thử Nordost vào xem sao?!theo em nordost sẽ khắc phục được những điểm yếu của Mcintosh đấy!

18. Thich Tum Lum

Thich Tum Lum Advanced Member

những điểm yếu của Mcintosh là gì vậy bác ? :roll:

19. Comeon

Comeon Advanced Member

Bất kỳ ai nghe Nordost đều biết những điểm mạnh và điểm yếu của hãng dây này, các điểm mạnh của dây sẽ bổ trợ cho Loa hoặc Amp một cách hữu hiệu. Vì vậy, khi Bác nghe Nordost rồi thì chắc chắn Bác sẽ biết điểm yếu của McIntoch hay điểm yếu của McIntoch là điểm mạnh của Nordost. Hì hì :wink: :!:

20. Potus

Potus Advanced Member

Với e thì nordos chẳng có điểm mạnh gì cả. Mà cũng chính vì nó ko có điểm mạnh gì cả nên có khi mới là điểm mạnh nhất.

21. Comeon

Comeon Advanced Member

Ối giời, Em nhất trí với Bác, nhưng nó vẫn có điểm yếu dù rằng tí tẹo. :wink:

22. HoanganhCA

1 lần nữa em đồng ý với nhận xét của bác "comeon",Nếu bác nào đang xài Mcintosh nếu muốn biết nordost có điểm mạnh nào thì cứ thử 1 lần sẽ nhận ra liền thôi (nhớ để cùng 1 bản nhạc và cùng 1 âm lượng của volume nhe),đó là em nói để thấy rõ nordost thế nào,còn mỗi người điều có GU nghe nhạc riêng!

23. Comeon

Comeon Advanced Member

Quan điểm của Em đồng ý quan điểm của Bác, mỗi người đều có quan điểm của mình và quan điểm luôn luôn là quan điểm chứ không có nghĩa bắt mọi người phải theo. Hãy nói ra những quan điểm của riêng mình là giúp xã hội phát triển hơn. Bác nhỉ. Hì hì
    EM

24. HoanganhCA

Nhưng với audio thì rất nhạy cảm bác à,mình ko thể nói cái nào hay cái nào ko hay được chỉ có hợp với gu nhạc và phối ghép của mình hay ko thôi vì có khi mình cảm nhận thế này người khác cảm nhận khác bác à,em thì chỉ nói để phân biệt sự khác biệt của 1 món đồ thôi :D .

25. HoanganhCA

Nhưng em thấy topic này rất quan trọng trong giới Audio,Có thể nói đây là trái tim của 1 bộ dàn,cho dù bộ dàn có "khủng" đến đâu đi nữa mà ko chú trọng đến phần nguồn điện thì sẽ ko phát huy được hết các bác à.

Share This Page

Loading...