Những thứ nhỏ nhặt

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by cheetah, 19/10/21.

1. cheetah

cheetah Advanced Member

Chào các bác.
    E là thành viên ko mới cũng chẳng cũ, kinh nghiệm èo uột, hệ thống lủng củng. Rảnh rỗi em xin đưa ra một số mục ít đc đề cập hòng nhờ những bác có nhiều trải nghiệm tư vấn thêm.
    1. Hợp
    Em nói thực, em rất ghét từ này, ghét cả ai tư vấn đưa chữ đó vào. Nào thiết bị này hợp với loa kia, phụ kiện này hợp với thiết bị này, cái này là tube nghe nhạc vàng hết thuốc.. vv.
    Em thì nghĩ đơn giản nó là khoa học, thứ nọ bù thứ kia. Ví dụ, phối hợp giữa pre và pow. Cái này nên có trải nghiệm, đừng có nghe ai. Các thiết bị nghiêm túc đều có ghi rõ thông số. Như trở kháng đầu ra, điện áp... không cần phải là nhà khoa học mới hiểu đc.
    Hay nó là hay, nhạc gì cũng hay, nghe thoáng qua, nhập môn ko biết gì cũng thấy nó hay hơn hệ thống khác.
    E tự rút ra cho mình một sự thực rất đơn giản, công suất amp nên thừa một chút. Nghe non tiếng thì ko thể hay đc. Ngoài ra cái nọ có thể cắm vào cái kia, ví dụ đầu rca ko thể cắm vào xlr, đại loại vậy.
    2. Huyền thoại
    Đáng nhẽ câu này phải đưa lên đầu danh mục ghét, ko có thiết bị nào là huyền thoại hết. Anh hùng chiến tranh tg lần 2, đến giờ chắc chỉ đeo đc huy chương. Không kể các cụ đấy, giờ rụng một cơ số.
    Cứ mới mà chơi, e nói ra thấy rất xót xa cho mình và cho nh ng khác. Mấy ô huyền thoại long não, next, rất đơn giản.
    3. Cân bằng
    Xin các bác suy rộng nghĩa của từ này.
    Thú vui nghe nhạc là một thú vui giải trí như câu cá, đạp xe, chơi cây cảnh...
    Ko nên vợ con nheo nhóc, điều kiện thiếu thốn mà nhất quyết phải bằng a bằng e, chơi nó phải cho ra thằng ng. Tương tự, Ht cần có âm sắc cần bằng, đừng có quá nh bass tép, lỗi này e gặp nh lắm.
    Ko cân bằng, ko chơi đc lâu.
    4. Tiện dụng
    Mọi ng phải tự lựa chọn cái nào là đúng cho mình. Có ng thích hệ thống mấy đg tiếng, thiết bị đánh các giải trên dưới bày đầy sàn. Loa chi chít khắp nơi, hệ thống khởi động mất 15p. Có ng lại thích 1-2 cục và cặp loa nhỏ chơ vơ.
    Đương nhiên tiện dụng thì phải bỏ tiền ra cho sự tiện dụng. Quay lại mục 3, cân bằng giữa sự tiện dụng và số tiền mình định bỏ ra.
    E thích nằm ườn ra, lôi đt ra ấn ấn thế là xong.

nói ch vui vậy, nhờ mọi ng tư vấn thêm.
    Cám ơn các bác

uydo and Satuki like this.
  2. fleethl

fleethl Advanced Member

bác lại giống chị Phương Hằng đại Nam rồi đấy...1m cân cả thế giới hử

Wilson Fans, quocdat and chudu_audio like this.
  3. HenryTran.17

HenryTran.17 Advanced Member

bác nói chí phải. nghe tư vấn của người còn quyết định là ở mình :cool:

Wilson Fans likes this.
  4. chudu_audio

chudu_audio Advanced Member

Chúc mừng bác, có lẽ bác đang ... quay đầu nhìn thấy bờ rồi! Đồng ý với bác mục 2,3,4!

Last edited: 19/10/21
  5. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Ha ha,những nhận định chủ quan của bạn khiến tôi nhớ lại 1 câu chuyện.Trước đây có lần tôi đi nghe 1 buổi Nhạc Jazz do các nghệ sỹ Âu châu trình diễn ở đằng cấp cao. Đa số khán giả đều thích thú,nhưng có 1 nhóm bạn trẻ đã đứng lên ra về và miệng lẩm bẩm : “Nhạc gì nghe kỳ quá”. Sao lại vậy ? Đơn giản là họ vào nhầm chỗ. Họ chỉ nghe được Pop,rock,K hấp thụ nổi Jazz !

tony2008 and Viet like this.
  6. cheetah

cheetah Advanced Member

Thông thường, những người chơi audio có chút điều kiện một chút, thâm chí hơi hơi chút nghệ sĩ trong người.
    Nhìn chung, những người trung lưu, lại có chút tuổi thường từ 30-60, cái tôi rất cao.

Do vậy e đã chứng kiến trên diễn đàn này rất nhiều mục, tranh cãi nảy lửa, mạt sát miệt thị nhau chỉ vì những chủ đề vớ vẩn.

Mà chung quy lại, ai cũng đứng ở núi thái sơn, lưng tựa phương bắc, ngoảnh mặt về phương nam nhìn xuống đám đông mà cao ngạo. Nhiều khi mỗi bác nói về một phía, buồn cười lắm.

Trải nghiệm thì mênh mông, kiến thức thì vô vàn, tuổi đời và thời gian thì hữu hạn.
    Thường các bác có tuổi chút thì cố chấp lắm.

E đưa ra đây, ko phải để khoe trải nghiệm, mà mọi ng cùng có thể chia sẻ, về sau đỡ mất tiền oan. Chứ nói kiểu chú còn non và xanh lắm, thật chả có thông tin gì, sau tự ái hão, lại tranh cãi vô bổ. Không phải là việc hay

7. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Bác cho em mượn cái sàng em thanh lọc bớt thì em mới hiểu cái chủ đề bác đưa ra nói về cái gì.
    Em ko hiểu là bác dạy bọn em hay nhờ bọn em tư vấn???.
    Từ hồi chiều tới giờ gia đình em sinh mâu thuẫn : vợ em thì cho rằng bác muốn hỏi mọi người ; em thì lại cho rằng bác muốn tư vấn chia sẻ cho anh em.
    Mâu thuẫn ngày càng tăng, xin bác mấy lời vàng ngọc cho gđ em tránh đổ máu !!!

8. Wilson Fans

Vấn đề k nằm ở tuổi tác,túi tiền,hay cái tôi.Sai lầm lớn nhất của bạn là nhầm lẫn giữa người yêu âm nhạc đơn thuần với các Audiophile,dẫn tới việc áp nhận định của giới này lên giới kia. Người yêu âm nhạc đơn thuần sẽ thích thú khi nghe thấy 1 bản nhạc mà họ yêu thích,bất kể nó có phát ra từ điện thoại hay Loa phường. Còn các audiophile thì lại khác,họ cũng yêu âm nhạc,nhưng cái mà họ quan tâm hơn cả là “The way it sound”. Xin đừng áp đặt quan điểm của giới này lên giới kia vì nó sẽ dẫn tới những nhận định chủ quan,những tranh cãi k đáng có và k có hồi kết ! 4 nhận định của bạn khi áp vào Audiophile,họ sẽ cho rằng sai hoàn toàn,vớ vẩn,và bạn sẽ bị họ ném đá dữ dội đấy !

9. cheetah

cheetah Advanced Member

Dạ không, rất đơn giản. Em ko dám dạy ai, và e nghĩ e cũng không còn ở cái tuổi nhờ người khác dạy. Bác làm e sợ quá, chắc e có câu nào đó làm bác phật ý.

E nêu quan điểm, nhận định cá nhân khi theo đuổi thú vui nghe nhạc của cá nhân e, các bác thấy vui thì vào bàn luận không thì thôi ạ. Nếu thấy tào lao, lộn xộn cũng bỏ qua ạ

10. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Chủ đề bác chủ đưa ra rất nhạy cảm và ...vui nên mình cũng ké một bài để tiện theo dõi.;)

Đầu tiên, theo tối kiến của mình thì tạm chia ra 2 thành phần đến với audio. Thứ nhất là những người yêu nhạc, coi âm nhạc là một phần thiết yếu của cuộc sống và họ đến với thiết bị audio để đáp ứng nhu cầu đó. Với các bác này, mệnh đề " hay là nhạc nào cũng hay" của bác mới chuẩn 99% được. Thành phần này kiểu gì cũng chơi đc, nghe loa kẹo kéo cũng ko sao nhưng ngày nào cũng phải có và mục tiêu của họ nhất quán, đó là hướng tới sự trung thực của âm thanh. Hệ thống càng trung thực thì họ càng thấy họ gần thiên đường hơn.

Thứ hai là là những người coi audio là một thú chơi như ô tô, rượu, xe đạp, chim chóc, nhiếp ảnh... Nay theo món này, mai bỏ sang món khác rất nhẹ nhàng, cả năm ko nghe nhạc cũng ko sao. Với các bác này thì mục tiêu theo đuổi rất khác nhau, nhiều khi đến kỳ quái nên khó nhận xét lắm. Đơn giản thì có thể là "mình chinh phục đc cặp loa mà những thằng khác bó tay", phức tạp hơn thì "mình tạo ra chất âm đặc biệt"...cao nữa có thể là "mình làm tốt hơn hãng sản xuất chuyên nghiệp luôn"....Với thành phần này thì các mệnh đề của bác chỉ đúng tầm 10% là hết. Và dĩ nhiên mục tiêu ko nhất quán thì ông nói gà bà bảo vịt là chuyện thường.

Mục 2,3,4 mình cơ bản là nhất trí với bác. Mục 1 có nhiều chuyện để nói lắm. Hơn 10 năm trước khi mình bắt đầu nhảy vào audio thì được các cao thủ tư vấn B&W phải đi với McIntosh, Tannoy phải cặp với Accuphase, Denon đánh Jamo là hết thuốc:rolleyes:... Bây giờ ko biết còn ai nói vậy ko. !!! Cái sự "hợp" theo mình vẫn có chỗ đứng. Ví dụ với các bản thu kém/ ca sỹ, nhạc trưởng kém...nhưng lại ko tìm được bản tốt nào khác thì phải dùng các hệ thống tạo ra hài âm, méo tiếng...các loại để dễ nghe hơn.

chudu_audio and cheetah like this.
  11. cheetah

cheetah Advanced Member

Vâng bác, e cũng nghĩ vậy. Đâu có sao bác, xã hội mà 9 người 10 ý. Càng không thể bắt ng khác nghĩ giống mình, càng ko thể bắt ng khác coi những gì mình nói là chân lý.

Wilson Fans likes this.
  12. LoTaiSat

LoTaiSat Approved Member

Đồng ý, nhất trí, 9 người mười ý! Chủ đề thật thú vị và đầy nhạy cảm.

13. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Nhận xét này của bác cũng đụng chạm nhiều lắm đấy. Trên này rất nhiều fan cuồng của Rock... Em nhớ ko nhầm thì có topic Bạn đang nghe bài hát nào nhưng trong đó toàn Rock ;)

Trong Rock cũng có một nhánh Symphonic Metal thì thịnh hành ở Bắc Âu và Ý rất khác biệt. Kỹ thuật chơi trống kick chùm 3 của nhánh này ko phải hệ thống âm thanh nào cũng "đỡ" nổi, khá gần với kỹ thuật chơi trống của Chamber Jazz (tempo thường xuyên vượt 200 nhịp/ phút)

Wilson Fans likes this.
  14. Wilson Fans

Bạn hiểu sai ý tôi,tôi chỉ nói về vấn đề khác hệ,k nhận xét loại nhạc nào hay cả !

Wildbird likes this.
  15. Vnbw

Vnbw Approved Member

9 người mười ý. Em vào cò men chơi. Ông nào thích thế nào thì chơi thế ấy. Bảo ông Jeff Bezos sao ông xxx thế tiền nhiều gái ngon sao không đi chén mà lại đi lấy cái bà có ck con mà xấu mù trong mắt ae . Đời nó gọi là thích thì chơi đừng hỏi vì sao vì đó là cs ... em chơi vì em tìm thấy cái hay hay trong đó.. nhưng công nhận nghe nhạc trên dàn đắt tiền nghe nó hay thật . Chứ mấy cái dàn làng nhàng là không tính tiền nha.
    Âm thanh cũng là 1 trong rất nhiều thứ chơi trong cs .

Wilson Fans likes this.
  16. Laphoang

Laphoang Advanced Member

Chơi audio là trải nghiệm và tốn học phí . Kinh nghiệm của người khác chỉ để tham khảo thôi .

17. hanh phuc

hanh phuc Advanced Member

Tài sản em ngót nghét 20 tỏi mà vợ em nó bảo chỉ chơi bộ 50tr quay đầu đừng có mà chơi hơn ko có đâu. Nghĩ mà cay cho sự cân bằng

Wilson Fans likes this.
  18. simacai

simacai Advanced Member

Kaka, mềnh mua gì toàn nói dối, ví dụ loa nói 20 triệu, amp nói 10 triệu... Nhưng thực ra là mua bán đổi chác hết khá là nhiều rồi, hic, gấp mấy chục lần con số nói dối !? [emoji1781][emoji51]

Sent from VNAV Community mobile app

19. hanh phuc

hanh phuc Advanced Member

Em đen cái là mua gì bán gì vợ em nó ck chứ ko nó ko cho mua . Cay lắm bác ạ

Wilson Fans likes this.
  20. tran minh phuong

Chơi sao cho gấu nó ủng hộ thì mới nên chơi các bác ạ. Chứ thoả mãn cá nhân mà mất đi sự đầm ấm gia đình thì theo em cũng không nên. Tuy đây cũng là điều nhỏ nhặt nhưng lại có thể làm mình đau đầu thì còn gì vui thú nữa.

Wilson Fans likes this.
  21. Wilson Fans

Tại sao phòng nghe cùa các Audiophile hay tối ? Một trong những lý do là khi họ đổi đồ,các bà khó phát hiện,he he !

22. tran minh phuong

Đèn led hay neon thì sợ nhiễu, dùng bóng sợi đốt nó vàng khè thì sáng cái nỗi gì. Mà tối chút đỡ bị nhòm ngó ,may mà gấu nó ko biết hệ thống ăn 500w/h.

Wilson Fans likes this.
  23. cheetah

cheetah Advanced Member

Chia sẻ thêm câu ch vui để các bác còm cho vui.
    E trước giờ nghe mãi, vàng tây đủ cả, như thế nào là âm thanh trung thực. Câu này khó đây, ô nào chả chê ỏng eo, nào ồn quá, nào non thế bass hụt ù, trép nhiều xủng xoảng thế kia nhức đầu nghe làm sao đc ...vvv.
    E tự rút kn, vấn đề ntn mình thấy là đủ, ko thể nào so sánh với các bộ quá đắt tiền, phòng ốc xịn sò. Ai chả có giới hạn về tiền bạc.
    Với cá nhân e, e thấy vừa vặn với mình là đc.
    Chẳng hạn bật bài có tiếng gà gáy, ku cậu vệ sĩ 4 chân nhà e sủa gâu gâu, đc 30% rồi.
    Bật bài có mưa, ô khách nhìn quanh, ra mở cửa sổ bảo mưa à.
    Điện thoại reng reng, có ng sờ túi xem đt đâu...
    Như thế với e là đủ, sau này tính tiếp, các bác thấy phải ko?
    Thiên đường làm gì có thật, có chăng nữa chỉ có chúa mới biết.

Wilson Fans, nhkvn and Tuilaai like this.
  24. Nguyễn Quang Phúc

Nguyễn Quang Phúc Approved Member

OK bác mình nghe thấy ổn là được

Share This Page

Loading...