Nhạc số: DAC hay CDP+CD chép?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Raemit, 14/12/13.

1. audioinme

audioinme Advanced Member

bác thêm cái máy macboock chơi airplay copy cd sang aiff , thêm sợi dây tín hiệu ngon tý lại hay hơn một bậc :D
    trước em chơi rồi , em ae 2012 nguyên bản chỉ lên đường về nhà bác khác sau khi em thay bằng meridian director dac :D

2. dunghd

dunghd Advanced Member

Có thật ko đó bác, nghe mấy bản chất lượng kém trên mạng mà bác cũng bảo là ko kém hơn CD thì em chả tin. chỉ được cái tiện hơn thôi.

3. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Đề tài này đã được nói quá nhiều rồi . Nhân tiện xin góp vui vài dòng .
    Mình có người quen là ABCaudio đã tâm sự như sau : lúc đầu xài dàn máy bậc trung nên không thấy sự khác biệt giữa nhạc download trên mạng và CD xịn mua trên Amazon . Sau khi nâng cấp lên loa 4000 $ cùng ampli có giá tương tự thì anh ta thấy nhạc từ CD vẫn có chất lượng cao hơn .- con CD anh ta đang xài giá 40 tr - Sau khi đầu tư con DAC ngon thì sự khác biệt có rút ngắn nhưng nghe đĩa CD vẫn thấy mềm mại , nhạc tính hơn . Tuy nhiên anh ta nói mua đĩa CD xịn tốn tiền quá nên đành hài lòng với giải pháp hiện tại .
    Mình không chơi nhạc số download trên mạng nên không có ý kiến ..
    Xin nói thêm mua CD trên Amazon khá đắt , Mới order 2 cái CD mà mất hơn 900k VND rồi - tuần trước -

4. audioinme

có gì sai sai :D . cd là một loại nhạc số bị nén cho phù hợp với dung lượng của đĩa cd
    cd ko nên so với nhạc số vì giới hạn dung lượng của đĩa cd , cd chuẩn tính bằng mb , còn nhạc số xịn tính bằng gb
    chip dac lại càng ko nên so vì cd ...
    thói quen thôi ạ , nghe nhạc bằng cảm tính nên thật ra khó tranh luận nên cứ thông số mà phân tích thôi ạ :p

5. TVLong

TVLong Advanced Member

(có gì sai sai :D . cd là một loại nhạc số bị nén cho phù hợp với dung lượng của đĩa cd
    cd ko nên so với nhạc số vì giới hạn dung lượng của đĩa cd , cd chuẩn tính bằng mb , còn nhạc số xịn tính bằng gb
    chip dac lại càng ko nên so vì cd ...
    thói quen thôi ạ , nghe nhạc bằng cảm tính nên thật ra khó tranh luận nên cứ thông số mà phân tích thôi ạ )

bác "audioinme" nói đúng ! :D

6. oopssvn

oopssvn Advanced Member

Loa và ampli hiện tại của em giá cao hơn ví dụ bác lenamvl nêu chút chút. Em nói là nghe thấy THƯ GIÃN, và chất lượng âm thanh là KHÔNG KÉM MẤY, tin hay không thì tuỳ các bác thôi. Đây là trải nghiệm của em, bác nào thấy phù hợp thì ngâm cứu. Còn để nâng chất lượng âm thanh lên MẤY TÝ thôi thì tốn thời gian công sức và tiền bạc khá NHIỀU TÝ đó bác, lúc đó mất đi cái THƯ GIÃN rồi.

7. mymyvm

mymyvm Advanced Member

Các bác cho e hỏi. Nếu cùng 1 giá tiền thì chơi CDP sẽ hay hơn đúng ko các bác.
    Nói chính xác là ít tiền thì nên chơi CDP phải ko ạ.

8. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Không phải, nhiều tiền mới chơi CDP

9. vinh67

vinh67 Advanced Member

========
    Đầu CDP là con Gà, đĩa CD là thóc :D

10. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Vâng, thóc mới là cái cần bàn

11. oopssvn

oopssvn Advanced Member

Nhạc online trả phí hàng tháng nên có lossless và 320Kbps, đường Internet cáp quang nên chất lượng nhạc không quá tệ đâu bác. Mà em nói không kém mấy là có kém nha. Khi nào có nhiều tiền em lại mua CDP, còn nếu dùng CDP còi còi như x10w trở xuống thì em cứ nghe thế này đã :D

12. audioinme

Có thể đúng bác ạ . Dây dẫn như nhau nếu đầu tư ...Cd cắm là chạy . Nhạc số cần thêm máy lap cỡ mac ... iphone để làm remote ..phần mềm nghe nhạc có trả phí , hdd , nas ... để lưu trữ
    Còn file nhạc nếu chơi mua trên các trang bán nhạc thì có thể xêm xêm đĩa cd xịn
    Chất tiếng ko bàn vì trên thông số thì đa số đầu cd ... sao so được với dac đời mới với những tính năng ưu việt
    Còn cái sự hay thì rất chi là trừu tượng . Nên cứ lấy thông số mà so sánh thôi ạ

13. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Chơi CD tốn tiền lắm . Tí sơ sơ một CD giá 12 -14 $ + 6 -8 $ ship = 20 $ = 460k VND .
    Mình mất 26 năm mới sưu tầm được hơn 500 cái CD , trong khi đó anh bạn mình trong 3 năm đã down về được gần 800 đĩa nhạc . Hỏi tốn bao nhiêu tiền thì anh cười nói rẻ thôi vì 1/2 số lượng nhạc down về là do mấy trang Free của Nga cho down thoải mái ..

Mình rất muốn chơi nhạc số cho rẻ nhưng loại nhạc mình nghe trên các mạng nhạc số có rất , rất ít nên đành nhịn ăn , nhịn mặc chơi CD vậy .

14. audioinme

chơi nhạc số để cần độ trung thực cao hơn bác ạ , để nghe những độ phân giải 24 \ 192 ...điều mà nhiều đầu cd 0 làm được :D

15. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

Bác Nam ơi, thể loại nhạc rock mà bác với em nghe, đúng là bản official digital download 24bit /96khz thì không nhiều, nhưng những bản RIP lossless 16/44 đc chia sẻ trên mạng thì rất rất nhiều, hầu như band nào cũng có cả đấy. chất lượng bản RIP theo thuật toán rip thì tương đương với CD.

16. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Thế bác có biết giá CDP bao nhiêu không? Cộng tiền của toàn bộ mớ bôi đỏ ở trên khi so với CDP ở dưới thì đạt được bao nhiêu %??

Mời bác tham khảo chuyện xưa (Triển lãm Thiết bị Nghe nhìn 2012) cho biết: http://anninhthudo.vn/the-gioi/chiem-ng ... 77802.antd

Cái CDP có giá gần 3 tỉ cũng chỉ dùng để chơi dĩa CD 16 bit thôi

Hình như bác cũng có đi tham dự rồi thì phải ???

17. vodanhkhach

Bác lôi giá ra so sánh làm cái gì, giá thì vô cùng lắm, những bộ chơi nhạc số cũng có bộ tiền tỷ đấy thôi!

18. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác xem lại câu hỏi của bác mymyvm hỏi so sánh giá thì phải trả lời về giá chứ trả lời cái gì bây giờ.

Bác cho em xin thông tin về những bộ chơi nhạc số có giá tiền tỷ mà bác biết cho mọi người tham khảo với

P/S: Em cũng đang chơi nhạc số nhưng bộ hiện nay vẫn chưa dám đầu tư hơn 100 triệu

19. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác nghe nhạc gì mà ko có? Dự là ko biết mới đúng.

20. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Mình có quen 3 bạn chơi nhạc số và họ cho mình các trang cho down Free của Nga Xô . Mình vào rồi và xin thưa loại nhạc mình cần có quá ít . Chỉ nói riêng Patera đã không đủ bộ rồi , Death , Cynic thì không thấy tăm hơi đâu ??.... .
    Riêng Amazon thì có đủ nhưng chỉ có file MP3 , không có file WAV và giá thì đắt , 1,25 $ /1 bài .
    Cám ơn huynh đã quan tâm .

21. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Hì định cho bác full discography của Pantera nhưng bác thưa gửi ghê quá thì thôi vậy.

22. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.
    Thanks you very much .Pantera mình có lâu lắm rồi , từ năm 90 cơ . Giờ thì đủ bộ rồi
    Mời huynh tham gia diễn đàn Rock Will Never Die ; Dire Straits ; Pink Floyd .... Ở chuyên mục âm nhạc

23. audioinme

có bao nhiêu người dùng cái cd như bác viết :?:

24. audioinme

miễn phí nên chỉ vậy thôi ạ . những cái cần thì nên mua cũng như mua cd ạ
    chơi nhạc số ví dụ có hai trường phái
    1 ) chơi cho biết
    2) chơi vì độ trung thực của bản nhạc
    chơi nhạc số ko đơn giản chỉ mua cái dac về là xong , đôi khi để chơi nhạc số thì thay đổi gần như cả bộ audio để có thể theo kịp độ phân giải của nhạc số ạ

25. vodanhkhach

@wildbird: bác xem lại bộ dcs vivaldi nhé:
    Prices: Vivaldi Transport ($41,999), Vivaldi DAC ($35,999), Vivaldi Upsampler Plus ($21,999), Vivaldi Master Clock ($14,999)
    http://www.theabsolutesound.com/article ... 20-system/
    trong bộ dcs vivaldi kia, đầu đọc CD chỉ có giá 42k thôi, còn lại tất cả các phần kia đều là xử lý nhạc số đấy nhé!

Share This Page

Loading...