Nhạc số: DAC hay CDP+CD chép?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Raemit, 14/12/13.

1. musica

musica Advanced Member

Em nghĩ tới cd gốc là thấy mệt lắm luôn đó, chơi nhạc số đỡ được phần mềm

2. Khiêm Già

Khiêm Già Advanced Member

Theo em nghĩ bây giò nhạc số đang ngày càng nhiều người dùng nên nguồn nhạc rất phong phú

3. Khiêm Già

Chơi nhạc số dac tốt cũng không khác cd chép là mấy đâu

4. Khiêm Già

Chơi nhạc số dac tốt cũng không khác cd chép là mấy đâu

5. nhanbkhanh

nhanbkhanh Approved Member

E cũng đắn đo trong tầm chục chai nên mua DAC hay CDP con DAC cùi của em vừa hư... nghe máy tính thì lại ồn... các bác đi trước xin chỉ giáo thêm

6. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Chơi nhạc số có cái hay là tốn ít xèng . Ví dụ album có 3 bài hay , mua 3 bài mất khoảng 3,5 -4 đô trong khi mua nguyên album khi về tới VN là khoảng 400-500 vnđ
    Có nhiều trang cho down nhạc số free .
    Chơi CD có cái hay là cầm CD lên ngắm nghía là thấy vui rồi . Hai là có booklet chứa nhiều thông tin thú vị .
    Ba là chất lượng rất tốt , miễn chê
    Bốn là hao xèng ghê gớm

7. Son74

Son74 Advanced Member

Em chào các bác. Xin phép các bác cho em tham gia diễn đàn bằng việc xin các bác ít kinh nghiệm tư vấn giúp em việc này:
    Hiện nay, em đang sử dụng đầu cd Esoteric K7 nhưng đang muốn nâng cấp chất âm của K7 mà không bán nó đi. Bên cạnh đó em cũng muốn phát triển việc nghe nhạc lossless. Do đó, em đang dự định đầu tư một cái đầu DAC để dùng nghe nhạc lossless từ đầu Dune 3D qua cáp quang. Bên cạnh đó, em sẽ sử dụng K7 như là transport để lấy tín hiệu qua Dac.

Vậy, các bác tư vấn giúp em xem có cái đầu DAC nào (đã qua sử dụng) trong tầm giá khoảng 40 - 50 triệu đáp ứng được nhu cầu nói trên không ah?

Em xin được cảm ơn và mong nhận được các ý kiến quý báu của các bác.

Trân trọng

8. anhtuan17

anhtuan17 Advanced Member

Nếu Bác đã có co CDP có cổng OP, CO hoặc cổng USB thì bác cứ cắm máy tính vào mà chơi, nếu không có máy nghe nhạc Lossless chơi file FLAC phát qua cổng Coxial cũng rất ngon (chú ý không dùng cổng Analog). Em đã ngạc nhiên vì khả năng làm DAC của các CDP đời cao, theo em bản thân nó là DAC xịn thì việc gì phải mua DAC.

Em đang dùng như trên từ Accuphase DP85 và đã nghe một số bác chơi trên CDP xịn từ file FLAC thì gần như tương đương đĩa xịn nếu bản FLAC chuẩn.

9. Son74

Son74 Advanced Member

Dạ vâng, em cảm ơn bác đã có những lời khuyên quý báu. Bản thân em cũng đã làm như bác dùng đầu Dune chạy file và đưa vào cổng Opt của K7 thấy nghe hay quá bác ah. Em chỉ băn khoăn là mình sử dụng nhiều phần DAC của đầu CD thì có ảnh hưởng gì đến độ bền hoặc sự ổn định của máy không bác nhỉ.

Một lần nữa, em cảm ơn bác nhiều ah.

Trân trọng

10. mtbc

mtbc Advanced Member

Không ảnh hưởng chi đến phần ổn định của máy đâu bác.

Chỉ có điều em không nghĩ Dune đủ dose để làm transport tốt cho DAC cỡ K7

11. Manh Nguyen

Manh Nguyen Advanced Members

Nếu có 10 triệu thì nên đầu tư mua CDP + đĩa chép từ file lossless hay DAC rồi dùng nguồn phát lossless từ laptop à các bác?
    Hiện tại em đang dùng cái Apple Airport làm DAC không dây thấy khá tiện. Nên nếu có DAC tốt hơn CDP trong tầm tiền, thì em lấy tín hiệu digital từ Airport xuất vào DAC thay cho DAC nguyên bản của Airport, hay nên lấy tín hiệu digital trực tiếp từ laptop sẽ hay hơn?
    ps: Gía trên áp dụng cho mua hàng secondhand nha các bác.

Last edited: 27/11/17
  12. mtbc

mtbc Advanced Member

10 triệu nên mua CDP second hand.
    Lossless phải tốn kém hơi nhiều nhiều mới hay ngang CD xịn được.

JupR74 likes this.
  13. mtbc

mtbc Advanced Member

@manh nguyen Airport chỉ để chữa cháy tạm. Rõ ràng, leng keng thì có, nhưng nhạc tính thì kém.

14. Manh Nguyen

Manh Nguyen Advanced Members

Công nhận vụ nhạc tính thì...kém thật.
    CDP yamaha CDX2000 giá 8tr bác thấy chiếc này thế nào? hoặc giới thiệu giúp em vài model khác nhé.
    Để kết hợp với bộ dàn hiện tại của em nó hơi thiên sáng (pre pow rotel 980 + loa B&W 601 s2) để nó cân bằng hơn.

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác có thể kiếm con Teac 7 để ghép với bộ rotel + 601s2 trên. Thử dùng dây loa Supra Quadrax (dây trần thì rất rẻ).

Khi có điều kiện thay con loa 601 này trước tiên.

dgnguyen likes this.
  16. Son74

Son74 Advanced Member

Dạ vâng bác. Thế thì mình phải dùng phương án sử dụng máy tính mini Mac để chạy USB bác nhỉ.
    Ngoài ra, bác cho em hỏi chút là bác có biết bác nào có các file nhạc chuẩn có thể chia xẻ hoặc có shop nào bán các file nhạc chuẩn không bác? chứ em cũng copy của các anh em cũng nhiều nhưng em thấy nó không được tốt lắm bác ah.

Cảm ơn bác nhiều.

Trân trọng

17. AudioABC

AudioABC Advanced Member

@Son74

Mình góp một ý nhỏ. Trước đây mình dùng CDP MARANTZ SA8005, nghe đĩa CD rất hài lòng. Đến khi dùng nó làm transport để ghép với DAC giá gấp đôi nó là Yggdrasil thì điều bất ngờ là chất âm kém hẳn đi, nghe rất chán.

Nếu bạn định dùng con Esoteric K-07 làm transport thì nên ghép thử DAC trực tiếp trên máy để chọn, xem nghe có hợp không. Chứ chưa hẳn DAC ngon ghép với K-07 đã ngon đâu.

Chúc bạn tìm được DAC vừa ý.

18. Son74

Son74 Advanced Member

Dạ vâng, em cảm ơn bác đã góp ý ah.
    trân trọng

19. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Quan điểm của E đã chơi audio thì phải chấp nhận 2 điều kiện:
    1. Mỗi thiết bị chỉ chơi hay được một số thể loại nhạc nhất định, không có thiết bị nào chơi hay hết mọi thể loại.
    2. Nhạc thời đại nào thì thiết bị thời đó sẽ tốt nhất. Ví dụ: Nhạc pre 75 ra đời trước 75 chỉ tương thích với thiết bị đọc thời đó là băng cối. nhạc hiện đại bây giờ chỉ tương thích với thiết bị phát là CD hoặc Dac...
    Nên nói CDP và DAC cái nào hay hơn mà không nói rõ đối với thể loại nhạc gì và được phát hành trong thời gian nào thì có tranh luận đến tết thì cũng như tranh luận quả trứng và con gà cái nào có trước vậy thôi.

cuongphuong, viking and JupR74 like this.
  20. anhtuan17

anhtuan17 Advanced Member

Các bác có cổng quang trên CDP, DAC ... và nguồn phát từ máy tính thì rất nên lưu ý sử dụng các main máy tính PC cao cấp có cổng quang. Nếu kết nối nguồn nhạc bằng máy laptop qua cổng USB thì rất thông dụng. Tuy nhiên, các bác sử dụng một cái Main chơi game có phần board âm thanh cao cấp như : main Z gaming, H đời cao (đắt tiền chút) xuất âm cổng Optical (cổng quang) thì chất lượng âm nhạc rất hay, em đánh nền sạch hơn xuất âm USB vì gần như không có nhiễu điện.

Nguyên nhân những con Main đó sử dụng những con tụ cao cấp, chuyên âm thanh của Nhật như Elna hoặc Nichicon và phần boad giải mã DAC cho âm thanh được tách nhiễu ngay trên main nên tín hiệu âm thanh rất tốt, không có nhiễu nền. Cá nhân em đánh giá, do phần board âm thanh được thiết kế riêng, tụ cho phần âm thanh là tụ chuyên dụng nên chất lượng âm thanh xuất ra cao hơn máy xách tay, kể cả Táo đắt tiền.

Các bác thử xem sao.

Last edited: 21/5/18
    JupR74 likes this.
  21. mlphan87

mlphan87 Approved Member

Em xin trích 1 phần bài viets của em để các bác tham khảo nguyên nhân nhé :)

Về máy tính (bao gồm cả laptop và máy bàn), thì đây là thiết bị phát nhạc phổ biến với ưu điểm là có cấu hình phần cứng quá mạnh và chức năng gần như vô tận, bằng cách cài phần mềm khác nhau, tinh chỉnh khác nhau.

Tuy nhiên chất lượng âm thanh phát ra DAC của máy tính sẽ bị hạn chế bởi chính cấu hình quá mạnh của nó, dù cho ta có tinh chỉnh tối ưu về phần mềm đi nữa. Bo mạch chủ thiết kế quá phức tạp cộng với xung nhịp hoạt động quá cao sẽ là nguồn nhiễu ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng âm thanh phát ra DAC, nếu như không có biện pháp xử lý hiệu quả (phần này mời các bác đọc phía dưới em sẽ nói rõ hơn).

Ngoài ra chất lượng âm thanh phát ra DAC của máy tính còn có thể bị sụt giảm đáng kể nếu máy có date đã cũ, hoặc máy sử dụng linh kiện kém chất lượng (ảnh hưởng nhiều nhất là bộ nguồn PSU và mainboard). Máy tính do có công suất tiêu thụ lớn nên tuổi thọ của linh kiện sẽ kém hơn nhiều so với đầu CD. Cụ thể là dàn máy với linh kiện tốt thường chỉ có thể cho chất lượng âm thanh tốt khi dùng từ 3 đến 5 năm, nếu chất lượng linh kiện kém thì còn ít hơn nữa.

JupR74 likes this.
  22. mlphan87

mlphan87 Approved Member

Xin trả lời cho câu hỏi làm thế nào để có 1 dàn máy tính chạy được audio hifi (tất nhiên là phải dùng DAC rời kết nối qua cổng USB). Đây là việc làm khó nhưng không phải là không thể. Có 2 thiết bị mà ta phải quan tâm khi xây dựng máy tính:

- 1 là cái mainboard, cần phải chọn lựa mainboard full dàn tụ rắn của Gigabyte hay các hãng tên tuổi. Tại sao lại là tiêu chí full tụ rắn, vì đây là dòng tụ chất lượng cao với thông số tốt, có thể làm suy giảm đáng kể nhiễu cao tần do xung nhịp hoạt động cao của máy tính gây ra.

- 2 đó là bộ nguồn PSU, cái này hơi khó chọn hơn vì ta cần phải xem review về linh kiện bên trong của bộ nguồn, tiêu chí đó là nó phải sử dụng các con tụ có thông số tốt như các dòng tụ Nhật như KMG, KYA... hoặc nếu có full dàn tụ rắn thì càng ngon.

- Và cấu hình cần phải đơn giản nhất có thể được: CPU xung thấp nhất, loại bỏ VGA, HDD gắn thêm, nếu được nên dùng SSD.

- Về laptop thì cũng chỉ lựa chọn cấu hình cơ bản, nhưng máy phải là hàng chất lượng của Dell, HP,... dàn tụ trên main phải là full tụ rắn, cùng với bộ sạc và pin của máy phải là hàng zin, nếu đã thay hàng lô vào thì chất lượng âm thanh sẽ kém hẳn ngay.

- Khi các bác dùng máy tính để phát nhạc thì nó chính là 1 thành phần của dàn âm thanh của các bác, nên nếu có lọc điện 220V cho audio thì sẽ phải cắm máy vào đó, đối với máy bàn thì có vẻ khó khả thi vì máy có công suất tiêu thụ lớn, nhưng với laptop thì quá đơn giản vì công suất laptop còn chưa bằng 1 cái amply tầm trung. Điều này có thể không cần thiết nếu như bộ nguồn của máy là dòng thiết kế tốt và đã có sẵn mạch lọc điện 220V chất lượng cao.

Ngoài ra các bác nên thay dây nguồn của máy bằng dây audio nếu có điều kiện, hoặc chí ít cũng phải sử dụng dây zin theo nguồn, tuyệt đối không sử dụng dây lô giá rẻ hoặc dùng phích cắm chuyển đổi 3 chân thành 2 chân.

JupR74 likes this.
  23. NguyenHung36157

NguyenHung36157 Approved Member

Nếu bác thích bộ cơ của K07 mà lại muốn nâng cấp phần DAC thì có thể mua bộ DAC D-01 của Eso

24. Nguyen Phong

Nguyen Phong Approved Member

Hiện em đang chơi CDp với CD chép, nhưng quả thật là cũng không phân biệt sự khác biệt lớn giữ CD chép và CD gốc. Còn DAC thì em bập bẹ thôi, có thể do con DAC của em hơi còi nên cũng chưa so sánh được với CDp + CD chép

25. qasound

qasound Advanced Member

Theo em chơi nhạc số transport máy tính, Pi, kể cả android box quan trọng nhất là PSU Linear và fanless mainboard. Các giải pháp này đã được so sánh và đánh giá nhiều trên các topic DIY. Các bác thử tìm hiểu xem.

Share This Page

Loading...