Nhạc số: DAC hay CDP+CD chép?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Raemit, 14/12/13.

1. longbungbu

longbungbu Advanced Member

Chủ đề này có tranh cãi đến tết congo cũng chả đi đến đâu các bác ạ. Đúng ra em cũng chẳng muốn nói làm gì nhưng có người sân si quá nên có chút lời hèn. Thực ra ai chơi gì cũng dc miễn thấy hay là dc vì tai của mỗi người mỗi khác nên cách đánh giá cảm nhận cũng khác nhau luôn. Ví dụ em thích nghe pop rock hiphop thì nghe đĩa than thế quái nào dc. Ví dụ như nghe vocal bằng cái đầu cdp mà tiếng nó cứ khô không khốc thì có ép em cũng chả bảo nó hay dc. Còn chơi cái gì thì cũng nên đào sâu đi đến cùng và open mind thì mới cảm dc chứ nếu bác chơi nhạc số mà cứ mang sẵn cái định kiến là nó không thể hay cdp bằng thì có contest đến sang năm cũng chẳng ra dc gì. Tốt nhất là ai chơi gì thì chơi cái ấy thôi... Từ thời chơi Lp người ta cũng không cưỡng dc xu thế CDP nhưng LP vẫn có chỗ đứng thì lo gì chuyện xu thế nhạc số như hiện giờ. Em chả thần tượng xu thế nào, em chỉ biết cái nào nghe hay thì em theo. Có thể tai e ko bằng ai đó nhưng ít nhất em cũng dám tìm hiểu và mở lòng mình ra để tiếp nhận chứ ko quanh quẩn với một nhóm nào đó tự sướng với nhau. Có thể dàn mình chưa bằng ai nhưng tạm thời với túi tiền mình thế tạm ổn. Sáng ra mở mắt với cái remote và con phone mở Yao Si Ting thế là có một buổi sáng tươi đẹp rồi . Chúc các bác cuối năm nhiều tiền thưởng tết để tiếp tục con đường sung sướng đau khổ lẫn lộn này nhé. Cảm ơn các bác đã bỏ công đọc vài lời nhảm nhí của em

anhson281, Le Bin and Dangtanvp like this.
  2. tienlap1976

tienlap1976 Advanced Member

Chào các Bác, thấy các bác thảo luận soi nổi quá nên mình cũng muốn vô cho vui, và mình cũng thử dàn máy ở nhà.

Tín hiệu lấy từ máy tính qua cổng opical out đến opical in của CDP teac 25XS (tín hiệu sẽ được giải mã từ DAC của CDP) + Amp Luxman L 590AII + loa Epos 14 + dây tín hiệu RCA Nordost heimdal từ CDP xuống Amp + dây Loa cũng là Nordost heimdal... (loa còi nên đang gom lúa các bác ạ).

Nguồn nhạc từ CD gốc 450 ngan/cd rip thành đuôi Wav. Kết quả là bạn Raemit nói đúng: Nói đến chất lượng, ý em không chỉ nói đến độ chi tiết các dải mà còn cả nhạc cảm, cái thứ mà các thông số kỹ thuật không giải thích được. Có nhiều bác trên này chơi DAC lúc đầu thấy hay nhưng sau một lúc lại chán do thứ âm nhạc tạo ra chi tiết nhưng khô lạnh, thiếu đi cái chất, thiếu đi cái tình cảm trong đó và độ ngọt. Phải chăng điều này bị ảnh hưởng bởi tầm giá của DAC? Hay là do dây nhợ (USB, interconnect, dây nguồn) gây ra? Hay do phần mềm chơi nhạc tên máy tính?

Khi dùng lại CD thì thấy hay hơn hẳn... Nếu CD thang điểm 10, thì nghe qua computer chỉ còn 7. (thang điểm tự mình cảm nhận, kg áp đặt có thể các bác khác cho cao hơn hay thấp hơn, tuỳ tai mỗi người). Test cùng một hệ thống và giữ mức âm lượng như nhau.

Dàn nhà mình vẫn còn còi, nếu money kg là vấn đề bác có thể tham khảo DAC của Wadia khoảng $8.000 chắc chắn sẽ hay theo mình nghĩ tín hiệu là digital như nhau, nhưng còn phụ thuộc thiết kế mạch, linh kiện, sự cân chỉnh âm thanh sau cùng cho ra sản phẩm, quan trọng là cách phối ghép và thể loại nhạc bác chủ ưu thích là gì nữa....

http://www.graysonline.com/auctionprodu ... k-rrp-7999

Có 1 bác trên VNAV đã xài qua wadia 521 và nói rằng " không ngờ nó quá hay " nó tạo ra để dùng cho computer mà.... Với giá đó mà không hay hãng kg dám bán giá cao đâu hen... hehehehe..... tks cả nhà.

3. nhacvang2009

nhacvang2009 Advanced Member

Em nghĩ là phần lớn các DAC hiện tại (kể cả em đang dùng cái DAC magic còi) thì công nghệ tương đối mới nên thiên về chi tiết, ai ko thích thì cho là tiếng nó sáng lạnh (Loại DAC giá khủng thì em ko dám bàn) còn các đầu CD mà các bác chơi thì thập cẩm, cũ có mới có nên 9 người 10 ý thôi. Cá nhân em thì nhạc ko lời hay nhạc cần chi tiết nhiều thì nghe nhạc số qua DAC còn nhạc Việt thì nghe CDP thế là ổn

4. audioinme

audioinme Advanced Member

bác nói có ý đúng ạ ,vì nhiều định dạng nên so sánh cũng chả biết thế nào hơn , công nghệ mà chạy theo thì chỉ làm giàu cho hãng :D

5. longbungbu

Hehe... Chơi LP hoặc CDP cho đến nơi đến chốn thì cũng trần ai lắm bác ơi... Em vừa phải đặt mua giúp cho ông bạn cái adapter cho cái mâm than ko mà cũng đã vài trăm mỹ kim. Sợ thật

6. audioinme

audioinme Advanced Member

nói về nguồn rời của cối xay thì adapter là hay gọn , chứ cái cục nguồn to,dây dợ .. thì trông gồ gề nhưng ....cũng chỉ nắn dòng ra ....vôn thôi mà , nói chung hoành tráng và âm thanh ko liên quan lắm :D

7. eugene1985

eugene1985 Advanced Member

Đến giờ mà vẫn còn có bác bảo là nghe lossless hay hơn CD, em thì hồi đó chơi lossless giờ chuyển qua CD hết, bác nào muốn giao lưu thì đem bộ lossless qua nàh em mà test giao lưu.

8. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Em cũng nghĩ thế.
    Trước tiên nếu kiếm cái Dac mà hay hơn cdp trong cùng tầm giá hình như đến giờ các bác vẫn chưa đưa ra được 1 vài cấu hình cụ thể nào cả mà chỉ đưa ra hàng trăm bài viết lý thuyết thôi, cái này để nắm kiến thức chứ không thực tiễn. Tuy nhiên nếu Dac mà hay hơn thì cdp chết ngắc, ở đây chấp nhận Dac mắc hơn gấp rưỡi gấp đôi vì bù lại vài trăm cd cũng chục triệu, thêm nữa nguồn nhạc số đa dạng dễ lưu trữ và share mạng tiện lợi.
    Quay lại chủ đề chính, cụ thể có bác nào biết Dac nào nghe hay hơn cdp pioneer T07, marantz 73mk để nghe nhạc vàng không, giá <1.000$ (bao gồm 2nd). Em thấy khi đề cập thể loại nhạc thì đầu cdp rất phong phú, nhưng khi nói về Dac thì không thấy nói nhiều về âm hình động, trung lồi, treble tơi, bass gọn sâu...chẳng hạn, nghĩa là hình như không có nhiều Dac phân khúc cho các thể loại như cdp...
    Vd: em dùng hdp oppo-105 (có Dac 2 kênh) để nghe Chế Linh nhạc lossless và cd chép từ khay của nó, thì thấy nghe cd khá hơn, em dùng Dac audio digital link III nghe lossless cũng không khá hơn. Sau em nghe cd từ cdp pioneer T07a thấy khá nhất, hơn cả cd của oppo. Nên mới hỏi Dac gì thì nghe nhạc vàng ngang ngửa cdp pioneer T07 (10 triệu) dù giá gấp đôi... Vì cd chỉ vài chục đĩa copy mà đĩa gốc xưa càng không có, còn lossless chuẩn thì cả ngàn album bao gồm cả nhạc trước 75.
    Mong các bác chỉ giáo.

9. longbungbu

em thì không cho rằng lossless nghe hay hơn CDP ở mức ngang tầm giá bây giờ ở mức dưới 1k vì thực sự CDP đã có quá trình dài phát triển và những cái các bác đang so sánh đều là những con CDP gấu một thời... em chỉ cho rằng rồi CDP sẽ cũng giống như LP hay băng cối ngày xưa... nó không chết nhưng sẽ dần bị nhạc số lấn lướt... tình hình bây giờ cũng y chang thời CD mới ra đời thôi các bác ạ, thời gian sẽ trả lời... chỉ mong mọi người thay vì tranh luận những cái vô ích như thế này thì tranh thủ nghiên cứu thêm những xu thế mới. các bác cứ nhìn xu thế công nghệ mới bằng con mắt nghi ngại cùng những định kiến thì dù ai có nói gì cũng vậy thôi ạ.
    @ bác thanhyk : em không nghe nhạc vàng nên chịu ko thể tư vấn cho bác dc nhưng bác cứ pm cho em.. biết đâu bạn em có thể giúp cho bác dc ấy :)

10. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Mấy ông này cứ lấn cấn giữa CDP & DAC mãi, ai thích gì thì chơi cái đó thôi?
    Riêng mình cảm thấy, thứ gì cũng phải trãi nghiệm rồi rút ra cách chơi cho riêng mình VÀ quan trọng nhất vẫn là cách setup hệ thống theo thiết bị mình đang chơi? nó là loại gì, gu nghe của mình thế nào, ... mà setup hệ thống đi theo nó.
    Khi setup 3 dãy cân bằng & đầy đủ không gian, độ động thì khi đó thể loại gì mà nghe k hay?
    Riêng về NHẠC VÀNG thì kỹ thuật thu âm thời đó & bây giờ khác xa hoàn toàn, source thì đa số là copy (kể cả băng gốc, đĩa gốc nghe cũng rất hên xui mà đa số là kỹ thuật kém?) Và khi nghe nhạc vàng, chúng ta nghe bằng ký ức và tâm trạng là chính? Vì vậy, Nhạc vàng khi nghe bằng băng cối hoặc đĩa than tự nhiên mình cảm thấy hay ngay còn theo tiêu chí kỹ thuật thì nó chẳng đáp ứng được gì.

11. dungauto79

dungauto79 Advanced Member

Sau khi đa nghe cả md30es và cd338esd thì em quyết định đĩa nào hay em đành phải bủn ra cd để nghe các bác ạ.

12. Sinbad15

Sinbad15 Advanced Member

Em thấy bác nói chuẩn. Em mới thấy CDP để nghe nhạc vàng chứ chưa thấy DAC nào để nghe nhạc vàng cả. Có lẽ bác cũng đã rút ra kết luận rồi nhỉ.

Attached Files:

13. paul

paul Advanced Member

Em đã đề nghị buổi 1 giao lưu trong toipc này ở trang trước và đây nữa:
    viewtopic.php?f=60&t=10318&start=25
    Nhạc để test là kính thưa các loại nhạc như Rock,Vocal,Classic,hoà tấu,nhạc VN,nhạc vàng,trước và sau 75...để khỏi cho là ưu thế cho cách chơi nào,công nghệ nào hay là bất kỳ lý do khác.
    Mơì các bác tham gia cho hào hứng và mới có sự cụ thể trên sự so sánh thực tế để đánh giá 1 cách khác quan được.Cũng như bớt đi nhưng tranh cãi vô ích.
    Còn kết quả thì thậm chí ko cần phải bình chọn hay cho điểm đánh giá mà chính mỗi thành viên tham gia tự cảm nhận là đủ. :D

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác Atlantic mở lời cho mượn quán cafe có sẵn bộ dàn rồi đó các bác :)

15. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Cụ nhầm to về phần nguồn rồi đấy :wink:

16. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Có điều kiện thì cứ phang cả CDP và DAC mà chơi...Em thấy như trên này cò nhiều bác vừa chơi cả LP và CDP...Nói chung mỗi thời thì mỗi thiết bị đều có chổ đứng của nó. Em tin chắc ra xu thế hiện nay vẫn là lossless sẽ sớm lấn ắt CDP thôi...nhưng CDP vẫn ko biến mất đc...hehehe. Bản thân em thì dùng cả CDP và DAC...lâu lâu đổi món lại thấy hay....mà cũng đỡ nhức đầu!

17. thanhnos2112

Em cảm thấy dòng bôi đậm Có vẻ quá chủ quan và lạc hậu với công nghệ quá?

18. Sinbad15

Sinbad15 Advanced Member

Vâng có lẽ thế thật, chắc bác chơi nhiều biết nhiều hơn em, bác có thể giới thiệu 1 cấu hình cho bác thanhyk như câu hỏi của bác ấy không? Cũng là để cho em mở mang đầu óc với.

19. nhatminh

nhatminh Advanced Member

thế thì wa tốt ..vậy thì anh em đăng ký chọn một ngày thích hợp ròi tham gia giao lưu học hỏi ..

http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=60&t=10318&start=25

20. thanhnos2112

Wow, chưa chắc kinh nghiệm chơi audio của em bằng bác, chỉ có điều em luôn open cách chơi và có cơ hội trải nghiệm qua nhiều thiết bị cũng như các đồ Tweak công nghệ mới nên mới dám nói như vậy.
    Còn vấn đề cấu hình để bác tham khảo, bác có mua đúng các loại thiết bị giống như tụi em đã setup (bác có thể tham khảo trong topic này: viewtopic.php?f=24&t=82508) cũng chưa chắc bác nghe đã hay vì:
    1 - Điều kiện phòng ốc và điện đóm là khác nhau (nó ảnh hưởng khoảng 40-50% khả năng của thiết bị)
    2 - Tai nghe, gu nghe và khả năng cảm thụ của từng ng là khác nhau.
    Cho nên, khi setup hệ thống k có gì là chuẩn mực, chỉ là tham khảo. Chỉ có trải nghiệm và cần open mind khi setup hệ thống cho mình (nhất là các thiết bị công nghệ mới)

21. Sinbad15

Sinbad15 Advanced Member

Em đồng ý với chỗ bôi đậm của bác, tuy nhiên cần nói rõ hơn trong ngữ cảnh này: phòng ốc & điện đóm quan trọng với chất lượng âm thanh nói chung, tức là khi phòng tốt, điện đóm tốt thì chất lượng nghe với tất cả thể loại nhạc sẽ tăng lên, chứ không phải là phòng này điện đóm này chỉ nghe được nhạc vàng, phòng kia chỉ nghe được nhạc giao hưởng ... Bác có hiểu ý em không ạ ?

Thứ hai, theo em bác không nên phủ nhận tầm quan trọng của thiết bị chơi như vậy. Mặc dù hoàn cảnh của mỗi người chơi là khác nhau tuy nhiên do mỗi thiết bị đều có chất âm riêng nên anh em mới chia sẻ trải nghiệm và phối ghép để cuối cùng không bị đóng học phí nhiều khi phối ghép lung tung. Thế mới cần các bác chơi nhiều biết nhiều chia sẻ kinh nghiêm cho những người mới chơi.

Thứ ba, tất nhiên mỗi người mỗi tai, mỗi người mỗi gu tuy nhiên khi có nhiều người cùng sở thích với một thể loại nhạc, cùng giao lưu với nhau thì ít nhiều cũng sẽ có tiếng nói chung. Nói như bác thì anh em vnav cứ tự do trải nghiệm, mỗi người một phối ghép, sai thì đóng học phí... Mấy ai có nhiều tiền đến mức đó để thử tất cả các đồ đang có trên thị trường để tự rút kinh nghiêm cho mình ? Nếu không thì vnav đã không có những hội chơi nhạc vàng, các fan club bác ạ.

22. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Vụ bôi đậm quan trọng bác ah. Ko theo lý thuyết tỉ lệ thuận vậy đc đâu ạ. Đơn cử bác thử đi nghe các buổi triển lãm nghe nhìn hàng năm thì chuyện đồ lớn hàng trăm ngàn mỹ kim nghe như xxx và dở hơn dàn nhà là chuyện thường ngày ở huyện. E có quen biết các hãng hỏi thăm sao dở thế thì bác nào cũng ngán ngẩm lắc đầu " biết rồi khổ lắm nói mãi" :mrgreen: . Chuyện này càng thấm thía khi có dịp e hỗ trợ cho anh em setup một hệ thống tại triển lãm năm rồi. Quả thực khó lắm! Đâm ra đồ lớn mang đi public nhiều bác ngại là vậy ko phải tại a em ko muốn chia sẻ đâu. Cuộc chơi cần sự trải nghiệm và quá trình ko chỉ 5-10p nghe loáng thoáng có thể nói đc tất cả. Mọi ý kiến cá nhân của thành viên các bác có thể tham khảo tự nghe ngóng và đúc kết. Chứ nhiều ý kiến phản kích ko hợp lý thì dần dà một số các anh e đi trc cũng sẽ từ bỏ ko chia sẻ nữa thì thật đáng tiếc. Khổ cái điều này đang ngày càng phổ biến trên vnav. E góp ý nhỏ xin các bác tiếp tục tranh luận. :wink:

23. paul

paul Advanced Member

@Bác Linh99992001!
    Đầu tiên em phải nói rõ để bác khỏi hiểu lầm.Em và bác biết nhau đã lâu và chắc chắn là ko có gì hiềm khích với nhau,vì vậy em nói những điều này rất chân thành.Mong bác hiểu.
    Em cũng xin nói với bác mấy điều,
    1/Vấn đề phòng ốc rõ ràng là quá quan trọng chứ ko phải đơn giản và là 1 vấn đề mà tất cả người chơi audio đều phải biết.Nhưng...nó ko phải là nội dung chính của topic này.Topic này đang bàn về cách chơi Lossless+DAC hay CD-đĩa chép.Hay tóm lại là nguồn phát.Vì vậy vụ phòng ốc xin bác cho qua.
    2/Đúng là cuộc chơi cần sự trãi nghiệm ko chỉ 5-10p mà thậm chí là cả đời.Mà chưa chắc là mình đã đúng hay chưa khi lựa chọn cách chơi cho mình :( Vì vậy cần những cuộc tranh luận thẳng thắn và tích cực chứ ko nên mang cái tôi hay sỡ thích của mình để áp đặt người khác và khi người khác phản biện mình lại cho là thế này thế kia..Và những cuộc giao lưu tuy ngắn ngũi nhưng đó sẽ là 1 cuộc sát hạnh thưc tế có sự tham gia của nhiều thành viên,nhiều"lỗ tai"khác nhau,nhiều gu nghe...Như vậy theo em cũng ko phải là ko có chút bổ ích.
    3/Em là fan của CD và nhiều định dang khác,và nếu có thể bác hãy coi lại toàn bộ các topic có sự phản biện của em thì sẽ thấy em chưa bao giờ tự nhiên tuyên bố là CD nghe hay hơn Lossless hay các định dạng khác 1 cách ngông cuồng.Em chỉ phản biện những ý kiến đại loại "DVD này nghe hay hơn CD trong tầm tiền này,chơi Lossless +DAC đương nhiên hay hơn CD..."hoặc thậm chí là CD này hay hơn CD kia theo kiểu ko thuyết phục.Nhưng ko hiểu sao nhiều bác lại cho rằng em bảo thủ hay đả kích các định dạng khác 1 cách tiêu cực :D Em đâu có tài giòi gì nhưng sẽ ko đồng ý theo 1 cách ko suy nghĩ.Cũng như bác đã post bài trước là"Ko cưỡng lại được xu hướng công nghệ mới đâu các bác..."nên em mới phãn biện.Nếu như bác nói gu của bác thích các định dạng công nghệ mới và hài lòng với chính nó thì em ko có quyền phản biện bác dù bất cứ lý do gì.Đúng ko bác.Nhưng nếu bác tuyên bố là Lossless +DAC hay hơn CD hoặc công nghệ mới hay hơn công nghệ cũ...những vấn đề tới giờ vẫn đang tranh cãi là em phàn biện bác tới cùng. :D
    Em là như vậy.
    PS-Nếu có thể bác sắp xếp 1 ngày đẹp trời,em sẽ mang CD đã được MOD lên giao lưu với Lossless+DAC riêng với bác trên bộ dàn của bác trong chính căn phòng đã được set up của bác.Với điều kiện bác cho em biết những loại nhạc hay bản nhạc mà em có sẵn CD nhe.
    Thân.

24. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Hic..hic..câu bôi đậm này nghe quen quen , hình như bên THI VĂN , người ta cũng hay nói câu này sau khi đi triển lãm ở Bển về

25. eugene1985

eugene1985 Advanced Member

Topic này nóng quá. em xin phép hạ nhiệt tí, em đã từng chơi lossless, và chắc chắn nguồn lossless của em toàn downd trên mạng nên em không biết nó chất lượng ra sao, vì em ko có tiền mua, nhưng theo em đây cũng là điều mà hơn 90 %người chơi lossless gặp phải.em nghe đủ loại nhạc như anh, pháp,hoa, việt và quan trọng là pre 75, sau một thời gian chơi em có dịp nghe ké CD của mõt số bác trên này cùng với CD do lossless em chép ra, em ghi bằng nero và đầu Teac.thì em cảm nhận được một điều theo tai trâu của em, đơn giản thôi khi nghe lossless thì cứ như là khi ta nghe âm thanh một người nói trong một căn phòng trống, còn khi nghe CD thì chứ như là âm thanh của một người nói trong một hang động rộng lớn, sâu thẳm. em nói điều này nhằm ý để so sánh lossless và CD thì CD nghe rộng, dày và sâu hơn Lossless nhiều.một điều cực kỳ quan trọng là khi nghe CD có hồn, nhạc tính, âm thanh quyện vào nhau nhưng rất rõ ràng rành mạch, em nghĩ DAC ko làm được chuyện này. Em chỉ là newbi, bác nào thấy em nói sai thì cứ cầm DAC và nguồn lossless qua nhà em, ko thì nhà em cũng còn vài trăm GB lossless mà test với nhau đủ loại nhạc, khi đó các bác sẽ tự cảm nhận,khuyến khích các bác có thể cầm DAC 2000$ đến cũng được.Xin được phép đón tiếp các bác.

Share This Page

Loading...