Nhờ bác Thao_pro và các bác tư vấn cách set up bộ KARAOKE

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by MrTung, 25/2/10.

1. MrTung

MrTung Approved Member

Chào tất cả các bác và bác Thao_pro !
    Sau khi được sự tư vấn nhiệt tình của bác Thao_pro.Em đã có cấu hình bộ KARAOKE như sau
    Ampli: Califorinia 128B
    EQ:DBX 2231
    Comp: DBX 1066
    Loa:JBL ES 100
    DVD: Arirang 3600 HDD
    Mic: Shure Sm58
    Nay em muốn các bác tư vấn cho em cách set up bộ này sao cho vừa hát hay vừa nghe nhạc oke :mrgreen: .Các bác và bác Thao_pro nhớ chỉ giúp em cụ thể cổng nào ra cổng nào nhé.Vì khoản này em gà lắm :( Và các bác nhớ giúp em các nút chỉnh của Comp va EQ nhé.Cái ampli thì chắc em tự mò được chứ cái EQ và Comp thấy nó lạ quá.À,đọc toppic trước thấy bác Thảo thấy bảo có mấy cách đấu,bác nhớ chỉ em cách đấu gì mà chung cho cả micro va nhạc nhé.Em muốn nhạc và tiếng no quyện vào nhau ah.Vì giọng hát em hơi bị tệ :wink: .Oke,mong các bác và bác Thao_pro tận tình giúp em vụ này với.Thanks alot

Tags:
  2. crazy_shot

crazy_shot Approved Member

Bác tìm thêm một cái mixer và effect nữa cho đủ bộ karaoke pro?
    Những Amply có chung mixer như Cali hay JG 203 thì hát một mình nó thì sẽ hay hơn, gắn thêm EQ hay Comp chỉ làm khó kiểm soát gây feedback thôi, âm thanh không trung thực.

Về Comp thì nên phối hợp ở ngỏ insert của mixer chứ cắm vào cuối đường ra sau khi nhạc và tiếng đã mix thì hát không được đâu,vì khi tiếng nhạc ra cũng bị nén làm tiếng hát của bác cũng dập dìu theo nhạc rất khó hát,y như bác đang hát mà micro đưa qua đưa lại trước miệng vậy.

Comp thì sẽ nén chung chứ không thể phân biệt tiếng hát và tiếng nhạc, ví dụ bác đang hát có nhạc nền với tiếng bass ùi ụi thì khi có tiếng bass thì tiếng hát của bác cũng bị nén theo không cần biết lúc đó bạn đang lên hay xuống giọng, do đó Comp nên dùng để nén riêng theo từng kênh, nhạc ra nhạc tiếng ra tiếng không nên dùng khi đã mix.

Bác nào đã đấu Comp theo cách trên thì nên nghiên cứu lại, vì em đã xem hướng dẫn sử dụng của một số mixer thì người ta cũng nói nên dùng Comp ở ngỏ insert của mixer.

3. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Chào bác.
    Sau khi có cấu hình như trên, bác đấu như thế này nhé:
    - Ngõ EQ-out cắm vào comp-in , dùng jack 2 đầu đều là 6ly-6ly (nếu bác có jack canon XLR (như jack cắm micro) thì dùng jack có 1 đầu canon female - 1 đầu canon male). Như vậy cho bộ EQ/comp đã thành 1 khối, chỉ có 2 đầu in/ 2 đầu out

- Tháo cầu nối phía sau amp Cali ,sẽ thấy có 2 cặp lỗ cắm có chữ in-out, dùng 1 sợi dây jack RCA-6ly thứ nhất, Đầu dây RCA cắm vào cặp lỗ out trên amp, đầu 6ly cắm vào ngõ in trên EQ 2231. DÙng sợi jack RCA-6 ly thứ 2, đầu 6 ly cắm vào ngõ out trên Comp ,đầu RCA cắm vào cặp lỗ in trên amp. vậy là xong kết nối bộ EQ/comp với amp.

- Micro, DVD cắm vào các ngõ như bình thường.

Chỉnh :
    - Trên EQ : Tất cả các nút,fader trên EQ bác để vị trí 0dB, threshold để vị trí giữa.
    - Trên comp :
    + Mặt sau : có nút bấm chọn chế độ +4dB/-10dB, bác chọn chế độ -10.
    + Mặt trước : từ trái qua
    * Phần expander/gate : threshold vặn hết sang trái, sau đó tăng dần lên từ từ, kết hợp với ratio ở vị trí khoảng 6:1 đến 8:1, sao cho khi không có tín hiệu , dãy đèn đỏ bào gain-reduction sáng lên hết, khi bắt đầu có tín hiệu, dãy đèn này tắt.
    * Phần compressor : threshold tạm đặt ở -10dB, ratio đặt ở 3:1 (tầm khoảng 10h~11h) , attack-time tầm 10h (khoảng 0,9dB/msec) , release tầm 11h (80dB/sec), output gain +5dB. Khi đưa âm thanh vào, có tín hiệu ổn định, bác tăng giảm threshold sao cho đèn gain reduction sáng tối đa khoảng 5 đến 6 đèn (-9dB ~ -12dB).
    * Phần limiter : threshold đặt ở +8dB

Các nút bấm : kích hoạt nút OverEasy (nén êm) , Auto (nếu bác không muốn chỉnh attack/release bằng tay) và nút Stereo Couple (máy sẽ tự động link các thông số của channel 1 sang channel 2, đỡ phải chỉnh 2 bên).
    Các nút màu đỏ SC-Enable , SC-Mon không nên động vào, nhất là khi máy đang có tín hiệu :mrgreen: .
    Nút Contour dùng để thay đổi chế độ nén âm trầm, kích hoạt nút này, tiếng bass sẽ bị nén ít hơn
    Nút I/O-Meter :kiểm tra tín hiệu vào/ra, bác bấm nút này, thấy đèn hiển thị IN/OUT Level tương đương nhau là ok, nếu Out Level kém hơn, thì phải tăng thêm bằng Output gain.
    Xong.

Tinh chỉnh :
    - Trên amp : các nút EQ của kênh micro để 0dB (cái này sẽ gia giảm sau, tùy theo chất giọng) , echo để tầm 10h. Riêng phần ECHO : chọn nút bấm ở chế độ Stereo, nút Vol 11h~12h, low,high để tầm 1h, repeat 12h~1h (bác alo, nghe thấy khoảng 5 , 6 tiếng alo vọng lại là được) , delay time chỉnh kỹ sao cho vừa nghe, tránh bị dội quá nhanh hoặc quá chậm, gây khó nghe.
    Nút volume tổng nên để vị trí cao nhất so với các volume của micro hay music.
    - Nếu âm thanh xuất hiện tiếng hú, bác dùng EQ để giảm. Thường thường bác giảm các vị tri 125Hz,160Hz xuống -1dB, 2,5Khz, 4Khz xuống khoảng -1,5dB , 6,3KHz, 8KHz xuống -2dB.... Cái này tùy theo thực tế mới chính xác được. Quan trọng nhất là bác phải đặt được mức gain hợp lý, tránh để tiếng mic to quá sẽ ảnh hưởng không tốt, dễ bị hú hơn

Hiện tượng :
    - Khi hát , do tín hiệu micro vẫn ở dạng thô nên âm lượng của micro cao hơn so với music đã được qua sử lý, nên comp sẽ chủ yếu là nén cho giọng nhiều hơn. Trên comp, đèn Gain-Reduction sẽ cho thấy điều đó. Nếu sáng nhiều hơn 6 đèn, bác tăng threshold trên phần comp, sao cho mức giảm chỉ trong tầm tối đa là -10dB ~ -12dB. (Mức giảm ở đây là Gain-reduction nhé bác)
    - Khi bác chơi nhạc đến mức âm lượng cao nhất, muốn khống chế ở mức âm lượng đó , bảo vệ cho cặp loa, bác điều chỉnh threshold phần Limiter trên comp, sao cho đèn đỏ báo limit sáng liên tục là ok.

Lưu ý : riêng về jack, nếu bác không mua được loại RCA-6ly thì mua loại RCA-RCA , rồi mua thêm đầu chuyển RCA sang 6ly là được.
    Bác yên tâm hát hò được rồi. :D
    Thân

4. thao_prosound

Nguyên nhân chính là do comp/EQ không tốt, không đảm bảo chất lượng bác ạ

Nguyên nhân là do setup các thông số của comp chưa chuẩn :wink:

Đúng rồi bác, insert là 1 trong những vị trí phổ biến để đặt comp nói riêng và các thiết bị thuộc dòng Dynamic Processor nói chung.
    Vấn đề là tài liệu đó bác xem chỉ nói về 1 vấn đề nhỏ trong setup và xử lý compressor trong phạm vi của mixer.

Để xử lý các nguồn tín hiệu khi chơi Live (trừ các tín hiệu playback như CD, MD...) thì riêng về compressor, ta có cách setup compressor theo kiểu serial, tức là dùng 2 compressor với các chế độ hoạt động hoàn toàn khác nhau để cùng xử lý nguồn âm. Nôm na là vừa xử lý thành phần, vừa xử lý tổng. Về 1 vài phương diện, cách này cho ra âm thanh có chất lượng có thể so sánh với studio. Và để đảm bảo được đúng tiêu chí kỹ thuật, việc căn chỉnh sẽ khó hơn nhiều

5. MrTung

MrTung Approved Member

Cám ơn bác Thao_pro rat nhiều đã tư vấn cho em cách set up.Giờ em chỉ đọc để tham khảo trước thôi.Chứ đồ của em vẫn chưa đủ :( .Em mới nhận được cái ampli va cai Midi gửi từ Việt Nam qua thôi.Còn micro&Comp&EQ thì tuần sau ở đây họ mới chuyển tới. :|
    Bác cho em hỏi thêm bác chút rằng: nhà em giờ đang đấu 1 cái Destop vi tính với Tivi LCD để chơi internet.Em nghe nói giờ ở nhà có phần mềm karaoke trên vi tính toàn bài nhạc va hình ảnh giống DVD.Cái đó co phải ko bác?Căn bản như hồi còn ở VN e thích đi hát nhạc DVD hơn la đầu kĩ thuật số<vì nhạc nó thật hơn>.Nếu như có đúng chương trình như vậy,thì bác cho e hỏi mấy câu ah.Nếu vậy hư cấu hình này của em thi cái Destop vi tinh của em có cần mua them Sound card gắn vào ko bác.Nếu mua thi mua loại gì tốt ạ<Destop cua em đang dùng Window Vista>.Và 1 câu nữa em hỏi bác:
    Nếu em thêm phàn mềm hát trên vi tính rồi thì co cần chương trình gì để hỗ trợ như là để chỉnh hay tách âm không bác.
    OK,mong bac hướng dẩn hộ em.Cám ơn bác nhiều,trình độ âm nhạc em kém mà càng đọc càng thấy mê :) .Nghe co bác nào vào nhà bác ma nghe âm thanh như ca sĩ,chắc dùng bộ này 1 thời gian cho quen cách căn chỉnh,em phai nhờ bác nâng cấp để có bộ âm thanh pro như bác :wink: .
    OK,thanks bac rất nhiều

6. thao_prosound

Phần mềm kok chủ yếu là xử lý nguồn nhạc, tách tiếng, chọn bài ... thay cho cái DVD player. Có sự tiện dụng là bác có thể có số lượng bài lớn, chọn nhanh hơn, nhưng nhược điểm là chất lượng nhạc không đồng đều, đa phần nguồn âm này bị nén nhiều để giảm bớt dung lượng nên chất tiếng chỉ ở mức độ trung bình.

Nếu bác có sound card rời thì sẽ cải thiện được nguồn âm thanh output từ máy tính, tuỳ thuộc vào chất lượng của card. EM thấy thông dụng, rẻ tiền thì có Creative, cao hơn chút là E-MU (card em dùng toàn của E-Mu) Rất nhiều loại, nhiều giá để bác lựa chọn trong tầm 300~500$.

7. namkhanh

namkhanh Advanced Member

Nhờ bác Thảo tý nhé:
    Số là phòng khách của em không có chỗ chữa nhiều thiết bị được nên em định thanh lý đi tất tần tật và đầu tư một bộ karaoke all in one. Cụ thể là:
    - Mic shure 87a không dây (cái này em có 1 đôi rồi)
    - Loa Nexo M10 (cái này em cũng có 1 cặp rồi)
    - Power QSC (đã có)
    Bây giờ cần 1 case máy tính có cả dữ liệu Kara, cả card sound nào thật hay để cho gọn và hay.
    Yêu cầu là phải hay ít nhất là bằng so với bộ em đã chơi (Bộ cũ của em gồm Mixer Macke V12, DSP 2024 Bheringer, EQ DOD 231, DEQ 2496, comp Dbx 166) và mong muốn hay hơn. Dùng phần mềm gì, cách chỉnh có dễ không?
    Liệu ý tưởng của em có thực hiện được hay không?
    Liệu bác Thảo có thể giúp em dựng được 1 máy tính như vậy không?
    Cám ơn bác nhiều!!!

8. thao_prosound

chào bác.
    Có những phương diện kỹ thuật mà phần mềm không thể thay thế toàn bộ cho phần cứng, mà chỉ có tác dụng tạm thời ở một mức độ nhất định thôi bác ạ, nhất là cho âm thanh live hay karaoke.
    PC bác dùng để phát nhạc thì ok rồi, mua card tốt thì bác tìm thêm trên net, có rất nhiều loại , nhiều giá khác nhau :D .
    Bác muốn cho bộ của mình hay hơn thì thay :
    - dbx166 bằng dbx1066 hoặc hơn nữa là XTA C2,
    - Behringer DSP2024 bằng Lexicon MX300, TC Electronic M-One XL, Yamaha SPX2000, hoặc gấu hơn thì dùng TC Electronic FireworX, Lexicon PCM91, PCM81
    - EQ DOD (bớt cái này đi) hoặc nếu dùng thì thay bằng dbx 2231 , hoặc hơn là XTA GQ600, Klark Teknik DN370, BSS FCS-966...
    Thân.

9. habas

habas Advanced Member

Bác Thao_Pro. Tư vấn Pro quá ! A+

10. qhuyqn

qhuyqn Advanced Member

Nhờ bác Thao_prosound giúp cho em với:

Em có ý định bổ sung thêm một ít thiết bị để bộ kara của em khá hơn. Cụ thể những thứ em đang có là:

- Nguồn phát máy tính - hơn 500GB nhạc, sử dụng sound rời Onkyo 90 PCI.
    - Mic shure PG48 có dây (tạm thời nguyên trạng và sẽ nâng cấp sau)
    - Loa Bose V (có 1 cặp, sẽ thêm 1 đôi JBL E50 trong chương trình nâng cấp sau)
    - Ampli karaoke Jaguar 203D.

Đọc qua các tư vấn của bác, thấy có thể giữ nguyên ampli karaoke và bổ sung thêm các thành phần khác như: equalizer- comp - effect để tận dụng tối đa các thiết bị hiện có.

Em định bổ sung thêm Equalizer DBX 2231, Comp DBX 1066 và Lexicon MX300 vì thấy kinh phí có thể chịu được và nghe bảo là chất lượng thiết bị tốt. Vậy bác cho em hỏi :

1.Bổ sung như trên thì chất lượng có nâng lên nhiều không ạ?Có xứng đáng để nâng cấp ko?

2. Trong 3 thứ cần bổ sung thì sẽ ưu tiên theo thứ tự là gì ? (Liệu thêm effect có phải là quan trọng nhất?)

3. Cách đấu nối và cân chỉnh chi tiết của 3 thiết bị trên với bộ dàn hiện có? (cái này nhờ bác chỉ bảo cặn kẽ để em lập Manual và lưu lại cẩn thận ạ)

Chân thành cảm ơn bác, chúc bác một năm sức khỏe, hạnh phúc và thịnh vượng.

Vâng xin cảm ơn ! :D :D

11. thao_prosound

với nguyên bộ như của bác thì dùng thêm EQ dbx 231, comp dbx 166XL (có thể trang bị thêm) là vừa phải. Không cần thêm effect,vì đấu sẽ không đúng chuẩn. Phần kinh phí dư ra bác nên nâng cấp micro thì tốt hơn nhiều. :D . Đầu tư dbx 1066, dbx 2231 , Lexicon MX300 bác sẽ tốn thêm gần 30 triệu nữa đấy

Cách đấu nối và setup EQ,comp em đã hướng dẫn rất tỉ mỉ ở trên rồi đó bác.
    :D

12. qhuyqn

qhuyqn Advanced Member

:) Bác cho em hỏi thêm là EQ dbx231 và 2231, Comp dbx 166XL và 1066 chất lượng có gì khác nhau ạ?

Thanks bác,

13. thao_prosound

Giá của 1066, 2231 thường đắt hơn 166, 231 từ 2,5 ~ 3 lần bác ạ.

Đương nhiên chất lượng phải hơn rồi.

Thiết bị cần nâng cấp đầu tiên trong bộ của bác là micro, PG48 cho âm thanh tệ lắm bác. :mrgreen:

14. qhuyqn

qhuyqn Advanced Member

Hi, của em là Shure PG58 (sorry em nhầm) , em định lên EV767a, xem ra có ổn không bác?vì thấy giá cũng hợp lý :)

15. thao_prosound

PG58 cũng vậy bác ạ. Nói chung là PG serie là không nên dùng :mrgreen:.

em thì chưa dùng EV nên không bít chất âm 767a thế nào.
    EM mới xem qua catalog, chắc cũng tầm như Shure Beta58A

16. MrTung

MrTung Approved Member

Báo cáo bác Thao_pro là hôm nay em đã nhận được đồ và set up như những gì bác đã chỉ em rồi.Nhưng cả nhà e đã thử giọng.Không hiểu sao lúc ban đầu e hát cũng ok.Đến 1 lúc sau thì e hát tiếng ko còn độ vang và hát bị mất sức bác ah :( Em loay hoay chỉnh mãi vẫn không dc.Thế là e thử bỏ cai comp va EQ ra để đấu trực tiếp vào ampli thì tiếng của nó to hơn và đỡ mất sức.Chắc e vẫn chưa biết chỉnh :cry: Lúc đầu em nối như cách của bác chỉ thì thấy tiếng nó mềm mại hơn nhưng mất sức ah.Bác giúp em tư vấn nguyên nhân tại sao vay?
    EM biét nếu hiện tại em căn chỉnh đúng thì sẽ hiệu quả hơn.Chắc mai e mày mò tiếp.Mong bác cho thêm ý kiến hay để e hoàn chỉnh quả này :) Ah,theo bác em có mua nốt con effect va cai mixer ko?Nếu mua thêm mà về sau e căn chỉnh chuẩn hơn thì hiệu quả nó có hơn nhiều với bộ hiện tai. của em không?Nếu mua e định mua con mixer giong bac A&H PA12 va effect MX300,2 con đó ok ghép vào bộ này ok khong bác.Cám ơn bác trước đã bị em làm phiền quá.Mà không hỏi bác em cũng ko biết hỏi ai,Thật sự cám ơn bác nhiều nhiều.

17. thao_prosound

:lol: Đúng rồi, chỉnh thông số chưa phù hợp nó vậy bác ạ. Bác xem kỹ phần hướng dẫn em post ở trên. Bác đặt đúng thông số ratio, attack, release như thế, sau đó để ý đèn Gain Reduction xem nó sáng bao nhiêu đèn ở mức bác hát to nhất,? và phần gain output bác phải tăng lên để bù lại phần âm lượng đã bị giảm đi này.
    Nếu bác chỉnh chuẩn rồi nhá, thì khi bác đẩy micro ra xa hơn khoảng 15, 20cm , âm thanh nó chỉ bị giảm đi 1 chút thôi, nhưng vẫn giữ được lực, và giọng hát trở nên rất đầy đặn. Âm thanh vocal phát ra loa, dù ở nốt hát nhẹ nhất, nhỏ nhất vẫn được thể hiện rõ ràng.
    Để thử hiệu quả của thiết bị đã căn chỉnh, bác cũng không cần rút dây, mà bấm nút bypass trên comp hoặc EQ nhé.
    một câu nói bác vẫn thường nghe , em chỉ nhắc lại : Đọc thật kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng. :p

Nếu bác mua thêm mixer và effect rời thì hiệu quả sẽ tốt hơn, nhưng phần căn chỉnh cũng đòi hỏi khắt khe hơn bác ah.

18. MrTung

MrTung Approved Member

Wow,ko ngờ bác trả lời e sớm vậy :mrgreen: .Em thì đang lên giường ngồi mần mò đọc các thông tin ve AT.Sau khi đọc xong gợi ý của bác e đã chạy ra ngồi ngắm các thiết bị xem sao.Nhưng giờ bên e đang đêm chắc ko chỉnh được phải để mai(ngồi xem thôi :lol: )Khổ thế bác ạ,mới bắt đầu chơi thôi mà đã mê vậy.Càng đọc càng thấy thích,e cố căn chỉnh cái này chuẩn xong phải tậu thêm 1 số thứ cho xong.Để mà yên tâm hưởng thụ về khoản kara của mình để đầu óc còn tập trung việc khác.Thực sự cám ơn bác rất nhiều,mai em chỉnh xem sao,ok được rồi e sẽ thông báo kết quả cho bác :wink: .Thanks alot

19. tomahock17

tomahock17 Approved Member

bác thao-prosound cho e hỏi,e mún setup 1 bộ karaoke chuyên nghiệp như bác,but đầu tiên e cần phải mua loa karaoke trước để cho đội thợ làm trước những cái khác sẽ mua sau.Vì điều kiện về diện tích hạn chế nên gần như e bắt buộc phải mua loa treo tường,vậy h nên mua loại loa nào cho thật đỉnh(ah loa này e còn kèm thêm chơi guitar và hát live lun)...JBL E50 được ko bác???hoặc hơn thì càng tốt.
    Và cho e hỏi gà tí?cái dàn của bác chủ thớt tổng cộng tầm bao nhiêu hả bác.
    thank bác nhiều lắm,sorry bác vì e lả newbie mà ham học đòi

20. MrTung

MrTung Approved Member

Chào bạn,nếu có vấn đề gì liên quan đến karaoke thì bạn cứ nhờ bác Thao_pro giúp đỡ.Bác ấy là pro về karaoke đó. :mrgreen:
    Còn bạn hỏi mình bộ dàn mình bao tiền,nếu tính tiền vnd thi khoang 75 triệu bạn ah.Mình thấy nó đắt hơn nếu bạn mua hàng ở viet nam hay USA.1 la mình mua toàn đồ mới(Mỗi cái ampli califonia 128b la cũ,hàng việt nam gửi qua).2 là do mình đang ở Anh quoc lên mua đồ đắt ghê(cùng 1 loại mà mình seach trên mạng thì thấy đắt gần gấp đôi bên Mỹ) :oops:
    To bác Thao_pro : Đợt vừa rồi em bận quá,lên cũng chưa hồi âm bác được.Sau khi mày mò đi mày mò lại e thấy vẫn bị vậy bác ah :roll: ,Thôi chắc lúc nào rảnh chút e ordoer nốt cái mixer+effect+ampli.Lúc đó lại làm phiền cách giúp e nốt cách set up nhé :) Thanks bác trước.

i. :x

21. thao_prosound

Vâng lúc nào cần cứ ới qua em nhá :)

@ bác tên-lửa17 : loa E50 cũng tốt bác ạ. Phòng bác bao nhiêu m2 ? Nếu kèm cả chơi guitar thì bác lưu ý thêm về vấn đề công suất loa, nếu thiếu thì phải dùng 2 cặp. Không uýnh mạnh quá lòi màng ra đấy bác :mrgreen: .
    Mà chơi cả nhạc cụ thì cái này cần thêm thiết bị pro mới có hiệu quả .

:D

22. honeynkv

honeynkv Approved Member

chào các bạn, tôi có 1 bộ karaoke gia đình nhưng tôi còn rất gà mờ về lĩnh vực này và thiết bị karaoke, nên muốn hỏi xin hướng dẫn của các bạn làm thế nào để có 1 bộ karaoke hát ở gia đình hay như ngoài hàng. Hiện tại tôi có 1 cặp bose 301 serie V mang từ Mỹ về, 1 cặp wharfedale (điện trở 6Ôm so với 8Ôm của bose 301) (nghi là hàng sx tại Trung Quốc), 1 âmly Jarguar PA-203XG, 1 đầu phát arirang, 1 âmly số yamaha 557, 1 mic shure SM58.
    Tôi đấu bose 301 vào âmly Jarguar PA 203XG để hát karaoke thì thấy tiếng đánh ra loa (cả hát và nhạc) không được căng, chỉnh EQ trên âmly nếu vặn volume chưa đến 12h thì hát nghe ko hay, và voice và music không trộn lẫn nhau, nếu vặn volume quá 12h thì tiếng nghe có vẻ khả quan hơn nhưng micro lại bị hú rất khó chịu.
    Trong khi đó, nếu đấu Wharfedale vào âmly PA203XG thì tiếng đánh ra loa chắc, căng hơn và khi hát thì voice và music trộn vào nhau hay hơn, chỉ có điều là nếu vặn volume quá 12h thì có vẻ như loa bị rè, quá tải (quá công suất thì phải).
    Nếu đấu bose 301 vào âmly số yamaha 557 thì nghe nhạc hay hơn là wharfedale
    các bạn cho tôi biết hiện tượng trên là do bị lỗi tại sao?, có phải công suất của PA203XG yếu khi tải bose 301 V không, nếu phải thì có cần thiết mua cục đẩy công xuất không và mua loại cục đẩy nào (rotel hay loại nào), hoặc là làm thế nào để có một bộ karaoke gia đình hát hay, tiếng căng và chắc, như ngoài hàng, nếu mua cục đẩy thì có cần mua thêm 1 cặp 301 nữa hay cặp BMB hay JBL nữa không và có phải mua cục Sub hay là mixer gì gì nữa cho hay hơn ko, rất mong nhận được sự tư vấn chỉ giáo của các bạn, xin cảm ơn.

23. thao_prosound

bộ của bác honeynkv bây giờ hát ngon rồi :mrgreen: .
    À, bác có hỏi em về máy ảnh, thực sự là em chịu :shock: :D

24. dungvncz

dungvncz New Member

Re: Nhờ bác Thao_pro và các bác tư vấn cách set up bộ KARAOK

Chào bác Thao và tất cả các bác yêu KoK.
    Vào forum nghe các bác bàn luận, và nhất là sự hướng dãn tận tình của bác thao pro em cũng thấy sướng liền vô mạng kéo về một mớ gồm những thứ như sau,
    *Đầu phát kok : Hanet HD10
    *Loa 1 đôi JBL MRX500
    *Tang âm Peavey PV 2600
    *MiX : YAMAHA- MG 166CX
    *EQ: DBX 1231
    *Rev :YAMAHA rev100
    *Compressor : Alesis 3632
    *1mic không dây: Shure SLX24E/SM58-P4
    *1Mic có dây :Shure Sm58
    Và đầy đủ dây và giắc cắm các loai :dây ra loa,dây6.3ly, Insert,XLR hai đầu đực cái( em thích dung jack canon XLR),dây AV……….vv
    Là người mới bước vào chơi KOK-PRO nên em hoàn toàn mù tịt về tất cả mọi vấn đề đấu cắm và tinh chỉnh.Vì vậy rất mong được bác Thao Pro cùng các bác hướng dẫn cụ thể cách làm sao cho giọng hát và nhạc nền hòa quện tốt với nhau.
    ***( Em muốn đấu EQ vào cổng insert cua mix để chỉnh riêng cho vocal )*** .
    Nhìn cái bàn MIX và cái compressor toàn nút và cần gạt cộng thêm program của cái Rev100 em thấy rối quá ???????
    Rất mong được bác Thao Pro và các bác yêu KOK tư vấn giúp em cách đấu và tinh chỉnh cụ thể nhất có thể.
    Cảm ơn bác Thao Pro và các bác rất nhiều,chúc các bác luôn vui ,khỏe.

25. 777

777 Advanced Member

Re: Nhờ bác Thao_pro và các bác tư vấn cách set up bộ KARAOK

Bác đấu từ mixer vào rev 100- eq- trở lại về mixer thì bác sẽ chỉnh riêng được cho vocal thôi

Share This Page

Loading...