Nhờ các bác chỉ dẫn cách thu băng cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by khuehn, 21/9/10.

1. khuehn

khuehn Advanced Member

Chào các bác, từ trước tới nay mình chỉ chơi băng cassette đã thu sẵn chương trình chưa thử thu băng bằng các đầu cassette deck, nay muốn tự làm chương trình theo ý mình trên băng bằng cái cassette deck 3 head, nhờ các bác biết chỉ cho cách thu với các thiết bị, vật liệu:
    - Nguồn âm: đĩa than, CD.
    - Máy sử dụng: Victor TD-V721.
    - Loại băng cassette: Maxell NORMAL, CHROME, Metal, Fero oxit.
    Cassette deckVictor TD-V721 chỉ có 1 núm main volume, 1 núm LEVEL và 1 núm BIAS; đầu vào có 3 loại CD Direct , Direct, line. các bác chỉ dẫn cách chỉnh các núm trên như thế nào đối với các loịa băng Maxell NORMAL, CHROME, Metal, Fero oxit, trình tự thực hiện ghi băng cassette.
    Cám ơn các bác trước :idea:

Tags:
  2. Zorro

Zorro Advanced Member

Máy TD-V721 là loại 3 đầu từ, nên sử dụng để thâu băng cũng thuận tiện trong việc kiểm tra điều chỉnh chất lượng âm thanh thực tế khi thâu. Trình tự thao tác thâu như sau:

Khi thâu, ngoài việc phải lau chùi sạch sẽ các đầu từ, trục capstan, bánh cao su, bác còn phải mở máy trước độ 15' cho máy ổn định.
    Cắm tín hiệu từ nguồn phát vào 1 trong 3 ngõ của Input như: Line, Direct, và CD Direct. Lưu ý ở máy này, cả 3 ngõ vào này như nhau, chỉ đặt tên khác nhau để kết nối với nhiều thiết bị khác nhau mà thôi (em đã kiểm tra mạch của máy và cả spec rồi). Cắm dây tín hiệu từ Output của máy vào amply.
    Bỏ băng trắng (blank) vào, chỉnh Input Level cỡ số 4-4,5, Balance VR để ở giữa (0), Level và Bias của RecCal để ở 0.
    Mở tín hiệu nguồn, chuyển công tắc Monitor (source/tape) qua phần Source, tín hiệu trên đồng hồ sẽ nhảy, bác chỉnh sao cho mức tín hiệu trung bình ở khoảng -2dB, những đoạn cao trào thì khoảng +5dB (chỉnh Input Level). Nếu thâu tín hiệu nhỏ quá thì khi playback, tạp âm (noise) sẽ tăng lên rất nhiều, còn lớn quá thì dễ gây vỡ tiếng. Bác bắt đầu thâu thử. Bác bấm đồng thời 2 nút Rec và Play thì máy sẽ thâu, lúc này bác chuyển công tắc Monitor qua phần Tape, âm thanh và tín hiệu phát ra của chính cuốn băng bác vừa thâu, bác chuyển qua lại giữa Source và Tape để kiểm tra đối chứng tín hiệu vừa thâu so với nguồn.

Nếu âm thanh phần đã thâu mà bị lệch to nhỏ giữa L và R thì bác chỉnh VR balance cho đều lại.
    Nếu âm thanh phần đã thâu mà nhỏ hơn phần tín hiệu Source vào thì bác chỉnh VR Level (Rec Cal)
    Nếu âm thanh phần đã thâu mà thiếu mid thì bác chỉnh VR Bias lên 1 tí để cân bằng lại so với Source.

Với máy này, nó tự nhận biết các loại băng thông qua các switch ở gáy băng, nên bác không cần chỉnh để chọn loại băng đâu.

Khi thâu, với mỗi album, bác nên thâu thử khoảng 10' để cân chỉnh tất cả cho thật tốt, rồi sau đó mới thâu chính thức.

Nếu thâu từ LP qua thì bác phải có 1 cái Pre có phần Phono tương thích với kim (cartridge) hoặc Phono box, lấy tín hiệu Output từ Pre cắm vào Input của casette deck là được.

Thân.

3. khuehn

khuehn Advanced Member

Cám ơn bác Zorro nhiều, mình mới chỉ thử xóa băng chưa thử thu, mình sẽ thực hành theo các bước bác hướng dẫn, còn núm BIAS việc chỉnh nó đối với các loại băng cassette: Maxell NORMAL, CHROME, Metal, Fero oxit khác nhau như thế nào mong bác chỉ dẫn thêm

4. Zorro

Zorro Advanced Member

Mỗi loại băng có 1 dấu hiệu riêng để máy nhận biết. Nếu để ý, bác sẽ thấy ở gáy băng có các lỗ vuông, khi đưa băng vào máy thì bộ cơ của máy có các switch nhận biết loại băng gì, Normal thì không có lỗ, Crome thì có 2 lỗ ngay bên cạnh record lock, Metal thì có 2 lỗ gần giữa.
    Khi playback hay record thì máy sẽ tự động chuyển qua mạch khuếch đại phù hợp với từng loại băng, nên khi thâu, bác không cần chọn loại băng gì cả!
    Phần bias của máy là chức năng hỗ trợ để thâu, nếu bác giảm (về -) thì phần mid sẽ giảm, lúc đó phần treble và bass sẽ tăng lên, và nếu tăng (về +) thì phần mid sẽ tăng lên.

Thân.

5. khuehn

khuehn Advanced Member

Cám ơn bác Zorro nhiều nhiều :D , bác thật là chuyên gia cao cấp về băng từ, hướng dẫn rất tận tình và chi tiết, tối nay sẽ thử ngay có gì sẽ báo cáo và xin thêm ý kiến tư vấn của bác , thân

6. khuehn

khuehn Advanced Member

Sau một hồi khuân vác loay hoay cắm rút theo hướng dẫn của bác Zorro xin báo cáo mình đã tự thu được từ CD ra băng cassette chất lượng rất OK, cảm ơn bác Zorro nhiều nhiều, sắp tới sẽ thử thu từ đĩa than ra băng cassette đây là mục tiêu chính để hướng tới :D

7. tueletan

tueletan Advanced Member

Em cũng đang định tập thu băng casette. Em đang sài tascam 122mkiii lọai 3 đầu từ. Đọc hướng dẫn của bác zoro nhưng vẫn chưa áp dụng được vì máy em khác. Thu từ cd thì cắm thẳng tưtl cd vào casette hay phải lấy cổng rec trên amply?

8. phidiep

phidiep Advanced Member

Tape deck cổ có phần chỉnh bias bằng tay và EQ vậy khi thu thì chỉnh ra làm sao đối với Normal, CrO2, Metal? Các cụ cao thủ chỉ dùm em với? Thanks!

nam73 likes this.
  9. cdtran

cdtran Advanced Member

Cho e ké tý, đầu akai 570d nhà e ko ghi được băng metal, các băng khác thì ghi bình thường. E chỉ thấy ở máy có các chế độ chrome, low, noise, fe và cr.

10. kthien

kthien Advanced Member

Cho e ké tý em có con cassette A&D 7100 để mức âm lượng thu như thế nào là chuẩn

11. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

với trường hợp này thì tùy theo tai của bác mà chỉnh thôi :D :D :D

12. Zorro

Zorro Advanced Member

Các máy cassette đời cổ không có EQ và Bias cho băng Metal vì lúc đó băng Metal chưa ra đời và chưa phổ biến.
    Nhưng ta cũng có thể sử dụng tạm chế độ băng CrO2 cho băng Metal cũng được, vì 2 loại này có thời hằng giống nhau là 70us, tất nhiên là âm thanh không tối ưu bằng ở máy chế độ Metal được.

Bác thu ở mức trung bình -2dB, mức cao trào có thể lên đến +5dB, chú ý coi chừng bị vỡ tiếng.
    Nếu là băng CrO2 và Metal thì có thể cao hơn 1 chút cũng được.

13. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Yes .Băng Metal bắt đầu có từ 1977 , do một số quan niệm " băng metal cứng , dễ sinh mòn head " , thực tế đúng vậy .Tuy hiên , có anh Deck cực gấu như Pioneer CT 950 hay TASCAM 234 , không có từ metal dù ra dời năm 1980-1982

Đúng là thu tạm thôi , bác ạ .Thu trên Bias CrO2 cho Metal, dải cao nghe sạn hơn và cứng hơn , nôm na không thật ( Trên Metal , lúc REC , điện áp ghi à 28-34 VRM , trên CrO nhỏ khá nhiều ) , Bias trích từ Head sang cũng phải khỏe hơn để phụ họa cho dải cao .Nhưng thu trên Metal head , đọc trên máy chỉ có head CrO2 , hoàn toàn ổn do hằng số t/g =70 , nhưng nếu mở Volume bé , nghe không " thích tai "
    Sẽ là tai họa ( Cho anh em ít hào ) nếu khi trên máy CrO bằng băng Metal cũ , xóa không bao giờ hết

14. eventaudio

eventaudio Advanced Member

em cũng đang dùng TEAC V6030S cassette deck player , bác ZORRO tư vấn cho anh em chu đáo quá, chiều nay em về test thử. Từ trước đến giờ em toàn để mức trung bình để ghi ^ ^

hình của em nó đây ạ.

Attached Files:

15. Zorro

Zorro Advanced Member

Như em đã nói, lúc mới ra đời băng Metal không được phổ biến, vì nhiều nguyên nhân, lớn nhất vẫn là phải bổ sung vào bộ mạch khuếch đại của máy.
    Mặc dù xuất hiện vào năm 1978, nhưng mãi đến 1981 các hãng sản xuất băng mới bắt đầu cho ra đời loại băng Metal này.
    Các băng Metal thời đó có sợi băng dầy và cứng, bề mặt nhám mờ nên chuyện nhanh mòn đầu từ là hiển nhiên thôi ạh!

Cái Pioneer 950 có Bias và EQ cho băng Metal mà bác. Em thì khoái cái 1250 hơn.

Thường thì điện áp cấp cho EH và RH ở mỗi loại máy thì khác nhau, nó phụ thuộc vào trở kháng của EH và RH của mỗi máy đó.
    Em đã gặp rất nhiều trường hợp điện áp cấp cho EH và RH của các máy cùng model nhưng lại khác nhau, điều này là hoàn toàn đúng vì trở kháng của các head không hoàn toàn giống nhau, khi người kỹ sư test cân chỉnh máy họ phải chỉnh theo biểu đồ được đo đạt bởi tần số và độ lớn âm thanh khi thu.

Thường thì áp cấp cho Cro2 và Metal gấy 2 và gấp 4 lần cho Nomal.
    Trước đây, em cũng đã test thu Metal trên Bias Cro2, máy vẫn xóa sạch rất tốt, nhưng phần âm thanh thu hơi nhiều treble và bị yếu.

16. Maidanhan

Em cũng nói vậy .Tuy nhiên , các băng Metal giờ cũng cứng chứ bác .Bác khều băng ra nó ít ưỡn ẹo hơn Type I,II .Do băng Metal hay trong vỏ C70, 74 ,60 nên ta thấy chúng có vẻ mỏng manh thôi

Xem trên Vintage Cassette cũng thấy có Metal Bias , nhưng , hôm nọ có bác mang đến nhà test 1 con , không thấy Symbol Metal , em mới xắc mắc : Chỗ này em nhầm Pioneer CT-1000 , bác ạ , giờ về xem ảnh hôm đó mới nhớ ra

Trở kháng đầu từ cho Cassette và R2R , gần như có thay đổi trong từng chủng loại nhiều đâu bác , có thay đổi chắc cũng ít .Và sức nhiễm từ của Normal , CrO2 và Metal cũng bất biến bác ạ . Do vậy Vol RMS đặt vào REC HEAD đã thành qui chuẩn như bác nói đó , gấp 2 gấp 4 . . . type I
    Bác chú ý nhé , em nói tai họa cho anh em thu trên Metal cũ (đã có CT ) trên máy Bias CrO .KHi ấy , đầu từ xóa chế độ CrO làm sao đủ sức xóa nội dung thu trên Bias metal chuẩn , em bị trên TASCAM 234 rồi mà .Nhưng đua sang TECHNIC M250 , cũ rích , xóa bay luôn

Relax và vui bác ạ

17. Zorro

Zorro Advanced Member

Các sợi băng Metal của Maxell rất mỏng và trơn bác ạh, dù là băng mới tinh mới khui thì sợi băng vẫn quăn queo, sợi băng không phẳng và thẳng như Normal hay CrO2 được.
    Một số máy có bộ cơ không tốt mà xài băng Metal này dễ bị trượt, gây méo tiếng và bị cắn băng lắm ạh.

Trở kháng đầu từ thay đổi nhiều lắm bác, em từng đo kiểm tra thì thấy RH thấp nhất là 27 Ohm và cao nhất là 160 Ohm; PH thấp nhất 180 Ohm và cao nhất đến 420 Ohm lận.

18. Maidanhan

Bác nhìn băng Metal bị phôi ra or bị nghiến ra , mạt băng bao giỡ cũng có kích thước to hơn CrO và Nor , do nó cứng hơn và do đó nhanh mòn head , bởi vậy nên mới cần Metal head chứ
    Đậm : Roller và băng LÀM MỎNG gây ra bác ạ

Vậy là bác đo cả máy 2 head và 3 head rồi .Nhìn chung , các máy 3 head thường có trở thuần từ 200-330 , có thể hơn , nhưng em chưa gặp .
    Từ ghi BAO GIÒ cũng có trở thấp và từ xóa rất thấp
    Hơn nữa , em đang nói là đo giá trị 1 chiều , để dễ diễn đạt .nếu bác dùng Inductor kế sẽ khác ( PH là giá trị gì , em chưa hiểu ý bác )
    Vả lại , băng nor , CrO hay Metal , tính nhiễm từ là bất biến cho mỗi chủng loại hạt từ , để đạt được mức 0 dB , coi là mức chuẩn chưa méo nhiều , đương nhiên áp tín hiệu tính bằng Vol hay qui đổi thanh dB phải là là cố định cho mỗi chủng chứ bác , mục đích chính ở đó mà , bác , có gì lớn hơn mục đich đó đâu :eek:

19. KIEU ANH

KIEU ANH Advanced Member

Các bác giúp E cách thu băng của Nak BX 300 với ,E mới mua đc deck này mà ko biết cách thu.cám ơn các bác nhiều nhiều.
    Kieuanh

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Ở đây em nói là sợi băng Metal mỏng và hay bị nhăn hơn so với Normal và CrO2. Nếu bác để ý kỹ sẽ thấy sợi băng của Normal và CrO2 phẳng hơn, cả khi nằm trong reel hay tháo đem ra ngoài. Còn độ cứng thì hiển nhiên hạt kim loại của băng Metal là cứng nhất rồi, nhưng như vậy không có nghĩa là sợi băng Metal không bị quăn queo, vì sợi băng có nhiều thành phần, độ dầy và độ cứng của lớp nhựa plastic, độ dầy lớp bột kim loại tráng trên đấy, và cả thành phần keo liên kết, ...

Em đo điện trở thần bác ạh, em không đo DC vì sẽ vì sợ sẽ ảnh hưởng đến đầu từ.
    Các đầu từ em đo là của máy 3 head, RH là Record Head và PH là Playback Head.

21. Zorro

Zorro Advanced Member

Em hướng dẫn sơ bộ cho bác đây ạh:

Trước khi thu, bác nên vệ sinh thật kỹ các đầu từ xóa, thu và phát, trục capstan và bánh cao su.
    Tín hiệu từ nguồn phát cắm vào Line Input phía sau của máy, và cắm tín hiệu Output của BX-300 vào amply để nghe được âm thanh khi đang thu.

- Pitch Control để ở giữa.
    - Bias Tune để ở giữa.
    - Tape Selector chọn EX nếu là băng Normal (type I), SX nếu là CrO2 (type II) và ZX nếu là băng Metal (type IV)
    - EQ để ở 120 nếu là băng Normal và 70 nếu là băng CrO2 hoặc Metal.
    - MPX Filter nên để ở Off
    - Dolby nên để ở Off
    - Volume Output để ở Maximum
    - Rec Level tạm thời để ở số 5.

Trước hết bác phải thu test trước, mở nguồn nhạc cần thu, chọn Monitor là Source, điều chỉnh Rec Level sao cho mức tín hiệu hiển thị trung bình ở -3dB, cao trào có thể ở +5dB.
    Bấm đồng thời 2 phím Rec và Play để thu thử, lúc này máy đã thu, bác chuyển công tắc Monitor sang Tape là nghe được chính cuốn băng bác đã thu. Cố gắng thu âm lượng lớn nhất có thể nhưng đừng để bị vỡ tiếng. Nếu băng thu mà treble bị giảm thì bác chỉnh Bias ngược chiều kim đồng hồ, sẽ bù được treble.
    Thu thử khoảng 5-10 phút để theo dõi mức tín hiệu và chất lượng âm thanh, xong bác có thể thu chính thức là được.

Chúc bác thành công.

22. Maidanhan

Khi bác đo trở thuần , TỰ NHIÊN , bác đã cấp DC rồi vào Head rồi , VÀ ĐÂY LÀ mấu chốt , ta chỉ dùng trở thuần để minh họa thôi , bản chất lúc ghi là tín hiệu xoay chiều , chỉ tác động lên tự GHI , theo biểu thức : Z= a+bj , với a là trở thuần như bác đo , b là trở phức , chính là thành phần phụ thuộc vào chất liệu đầu từ GHI , điện cảm L của cuộn dây từ GHI , kháng này thường thay đổi khôgn nhiều .E không muốn diễn đạt thêm về toán , như thế phản cảm trong forum nhiều người chơi
    Về mức thu , ta xét và chỉ xét đầu từ thu mà thôi , và mức điện áp thu phải được qui chuẩn cho normal , CrO2 và metal , vì sao ? , vì khi ấy , mới qui chuẩn được mức áp xóa cố định cho đầu từ xóa cho normal , CrO2 và metal một cách tưong ứng .

Còn về dây courroid ,em đành mua nhiều , dùng cái vừa là may , còn nếu không , dùng cái chật hwon , lồng vào cho máy sấy nấc nhẹ , sẽ dãn dàn .Con WM nhiều kỷ niệm của em bị hỏng phần cơ , trục reel cuốn , ý em nhờ bác hay các bác khác mua xác để tháo đồ tráo vào

23. KIEU ANH

KIEU ANH Advanced Member

Cám ơn bác Zorro để tối nay về E sẽ thu thử xem sao.chúc bác và toàn thể A E trên web luôn mạnh khỏe và hạnh phúc.
    Kieuanh

24. eventaudio

eventaudio Advanced Member

Em đã thử sang từ đĩa HDCD, và SACD sang băng. làm theo hướng dẫn của bác Zorro đầu tiên em dùng băng ghi ròi xóa nhiều lần. tiếng có vẻ không tốt lắm. Sau e dùng 1 băng mới tinh, lau sạch đầu từ trước khi ghi , nghe tiếng tốt hẳn, nhớ ngày xưa ơi. dùng 939 đập thình thình.

Chúc các bác năm mới vui vẻ

25. phidiep

phidiep Advanced Member

Em có con Deck Kenwood 2 cửa đời mới trông khá ngầu nhưng bị đứt cu-roa do để lâu không xài, hiện trong đó đang kẹt 1 cuốn Metal và 1 cuốn Maxell UR xịn. Bác có thể giúp em xử lý em nó không bác? Cảm ơn bác! :D Nếu bác bận có thể chỉ giúp cho em ở HN chỗ nào chuyên sửa cassette deck không ợ?

Share This Page

Loading...