Nhờ các bác đánh giá DAC rời + music server rời VS DAC tích hợp music server

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by kenzoman, 25/1/18.

1. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Chào các bác,

Cũng như thắc mắc lâu nay của anh em chơi nhạc số, dịp này cuối năm rất nhiều hãng DAC giảm giá từ 30% đến 50%, chưa kể anh em trên VNAV thanh lý rất nhiều chủng loại DAC từ cao cấp đến bình dân, em thiết nghĩ cũng là thời điểm thích hợp để mua sắm. Vậy em hỏi các bác nếu có cơ hội mua DAC rời + music server rời và DAC tích hợp music server mà giá tiền bằng nhau thì lựa chọn của các bác (đã có kinh nghiệm và trải nghiệm) sẽ nghiêng về phương án nào ?

Hiện tại Nguyenaudio.com đang có khuyến mãi dòng DAC rời Northstar, dùng chip giải mã ESS9016 up to 32bits, DSD 128bits (made in Italy), em thấy giá rất tốt, tuy nhiên phải mua thêm Music server rời. Như vậy, nếu so sách các sản phẩm nội địa giá tương đương hoặc cao hơn chút là: DAC tích hợp music server(em không kể tên vì ai cũng biết cả) thì có thể nói Chip DAC giống nhau, nhưng mạch và các linh kiện thì Việt Nam không thể so được với các nước Châu Âu, như vậy có nên mua DAC rời + music server rời của hãng thời điểm này không?

Theo các bác tiêu chí chọn chơi nhạc số thì yếu tố nào là quyết định, cân nhắc, em không bàn tới chất âm vì khẩu vị nghe của mỗi người là khác ?

Em cũng muốn các bác nghĩ thêm việc các nhà sản xuất nội đia đang hướng tới là một sản phẩm tích hợp, tiện ích, dễ dùng với phong cách dễ tính của người Việt, nhưng theo em âm nhạc là một môn chơi cực kỳ khắt khe và chuẩn mực (Một sản phẩm tích hợp nếu made in EU or USA or Japan có giá >4000 USD) nhưng Việt Nam lại rất thấp, đối với các sản phẩm DAC rời họ cũng rất cầu ký khi đầu tư vào bản mạch rất kỹ, thậm chí làm thủ công, tuy nhiên, mạch in của Việt Nam thì hầu hết cực kỳ đơn giản.

Vậy qua bài viết này em muốn các bác cùng suy nghĩ với em (một cách chơi chung chung), chúng ta nên chọn một sản phẩm nhạc số theo hướng nào ? Một hướng đi tương đối chuẩn mực, không dễ dãi, nhưng kinh tế và có chọn lọc.

Cảm ơn các bác

P/S: Đợt này em hoạch định tài chính khoảng 35 triệu và em định mua DAC rời Northstar Intenso (13 triệu 250.000) và Music server rời (em nhờ các bác tư vấn giúp trong tầm tiền ~ <20 triệu). Liệu là một giải pháp phù hợp ???

tml3nr, viking and Gia Doan like this.
  2. Gia Doan

Gia Doan Approved Member

Em cũng đang quan tâm như bác . Nhưng quỹ em thì hạn hẹp quá dự định mua con DAC rời khoảng >10 củ thôi , Đầu tư 1 USB tốt , nhạc chịu khó copy từ máy tính hay ổ cứng ra USB rồi nghe . Khi nào điều kiện có nâng cấp sau :))

kenzoman likes this.
  3. mtbc

mtbc Advanced Member

Giải pháp phối hợp đi bác: Northstar (hãng) + Pi3 làm server.
    Em đang dùng cũng giống giống vậy

tqv-hcm and kenzoman like this.
  4. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Cuộc chơi Audio dường như không có điểm dừng, nghe hay bây giờ chứ một thời gian nữa cũng bắt đầu chán rồi lại tìm cách nâng cấp tiếp, nên đầu tư một DAC tốt từ lúc này luôn để dùng được lâu một xíu!

tieuphi2006 likes this.
  5. Haolq

Haolq Advanced Member

Chất lượng âm thanh nên đặt lên đầu tiên. Bác mượn hoặc đặt họ đem đem đồ đến nhà nghe OK rồi lấy là tốt nhất. 35 tr mà sắm đồ cho audio máy tính là khá ngon đó nếu chi vào DAC và dùng máy tính làm transport. Nếu 35 tr mà mua DAC và music server thì lại quá thấp. Con music server ngon đồ hãng thì không có hàng rẻ.

6. THE QUAN

THE QUAN New Member

chào cả nhà, e đinh mua một con DAC giải mã TRASAM DAC 2 Bluetooth 24BIT/192KHZ cho dan âm thanh gồm Amply Sansui 607DR, Eq Technic SH 8065, loa Pioneer SX602. như vậy dàn âm thanh có hay hơn tý nào ko ạ. Cảm ơn cả nhà.

Last edited: 26/1/18
  7. Scorpio

Scorpio Moderator

Giá mà em có 35 củ như bác lại thích đồ hãng, công nghệ mới

- 20 củ Oppo Sonica chạy ESS9038
    - 3 củ mua pi3+linear power+case
    - 1-2 củ mua dây USB loại tốt
    - 4 củ mua HDD+USB box hoặc NAS+HDD chứa nhạc

Cộng : 28 củ
    Phần còn thừa : beer :) :)

8. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Cảm ơn các bác,

Theo em, Hệ thống amply, speakers nếu nghe CD hay thì DAC xuất âm sẽ hay tương đương, do em đã sử dụng CD-player bình thường, DAC thường phối ghép với một hệ thống âm thanh tốt và đã ra một chất âm cũng tương đối là hay,
    Tuy nhiên cái mình muốn bây giờ là nâng cấp lên để hay hơn thế, vì có thể cách nghe của mình theo năm tháng trở nên khác đi một chút (kỹ tính hơn, cầu kỳ hơn và nhạc tính hơn).

Như vậy mới dẫn đến câu chuyện là em muốn tìm một DAC hay trong tầm tiền lúc này (35-40 triệu) vì em biết chắc nó hay hơn những loại DAC thường đang bán. Em cũng biết các bác ở đây rất giỏi về kỹ thuật âm thanh, nghe "già tai" và cũng rất đẳng cấp, chính thế em mới muốn nhận các lời tư vấn của bác để có một hướng đi cho mình, hướng đi của em ko phải do các bác chỉ, nhưng chắc chắn không thể thiếu những lời khuyên, em hi vọng các bác cho em nhưng trao đổi quý báu.

Thanks

P/s Em chưa xuống tiền Intenso là do DAC review rất ít trên forum quốc tế, chất âm thì chưa được nghe thử nhưng không phải dòng hi end DAC, do vậy cũng hết sức cân nhắc vì đồ công nghệ như DAC sẽ rất giống smartphone, nếu lựa chọn không chuẩn thì sẽ mua phải smartphone giá trị sử dụng rất kém, nếu có kinh nghiệm, lựa chọn sáng suốt thì mua được cái tốt và không bị giảm giá trị sử dụng.

9. kenzoman

kenzoman Advanced Member

To bác Scorpion
    - 20 củ Oppo Sonica chạy ESS9038
    - 3 củ mua pi3+linear power+case

Em có cách nghĩ là DAC chip ko phải quyết định, ngoài ra còn bản mạch, tụ, cách làm mạch (DAC chip chỉ chiếm 35% giá trị xuất âm), do vậy các hãng của Châu Âu và Mĩ họ có lý do bán DAC rất đắt và nghe cũng rất chất.

em đang tìm hiểu pi3, nhưng với giá 3 triệu nếu so với music server của hãng (thường là trên 20 triệu) thì chênh lệch quá lớn, lí do là gì ?

Đằng nào cũng một lần đau, sao ta không đi đường thẳng, lại cố thử tìm đường vòng, rồi một thời gian ngắn ta lại muốn nâng cấp hết. Ý em là ta cần xác định một cuộc chơi dài, ổn định và hạn chế nâng cấp tối thiểu

amnhacvui888 likes this.
  10. Haolq

Haolq Advanced Member

Nếu bác có CD player tốt, đĩa CD xịn và nghe ưng ý thì đừng sắm DAC + music server làm gì. Không qua nổi cái CD player tốt đâu. Kể cả cái music server Aurender >200 tr. Nếu chơi Hires hoặc nghe CD lossless miễn phí trên web... hãy nghĩ tới bài toán DAC+ music server !

11. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Em nghĩ nên tách transport với Dac ra. Sau này nâng cấp từng phần tách biệt cũng dễ. Em vẫn loay hoay chọn Dac. Chưa biết lấy loại nào

kenzoman likes this.
  12. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Em nghĩ cuộc chơi hires và lossess sẽ là cuộc chơi rất lớn và làm thay đổi cách sử dụng nguồn âm nhạc của thế giới, cách đây 10 năm, khi em ở ĐỨC, sinh viên bạn đã mua nhạc mp3 chất lượng về nghe, 10 năm sau ở Việt Nam em bắt đầu chơi đĩa CD chất lượng và lossless 24bits và em nhận thấy âm thanh không hề khác nếu hệ thống chuẩn. Tức là giao diện cuộc chơi âm thanh của thế giới đã bỏ ta rất xa, vấn đề là chúng ta được tiếp cận cái gì, chơi cái gì, và bản thân định hướng được không và tuyệt đối không được xuề xòa trong việc giải trí âm nhạc.

Ở Việt Nam cũng khó chơi vì chúng ta thứ 1 là tiền hạn chế, đồ chơi hạn chế, thứ 2 là người chơi bài bản không nhiều, thứ 3 là chúng ta quá dễ dãi. Cá nhân em thì đã có thời gian để mua được đôi loa ưng ý mất 5 tháng, pow ưng ý mất 3 tháng tiếp theo và pre khoảng 1 tháng và trong các khoảng thời gian đó em luôn tìm hiểu chứ không bị ngắt quãng ạ.
    Bác HAGEMI nếu ở Hà Nội thì đi tìm DAC là một hành trình và em vẫn đang tìm hiểu ạ, rất vui được giao lưu với các bác

Ha Do Viet, tieuphi2006 and Hagemi like this.
  13. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Hệ thống của bác nếu setup đã hay rồi thì các thiết bị đầu vào như CD và DAC nếu được đầu tư chuẩn sẽ làm nhạc tính của bài hát lên mức tuyệt đỉnh, thậm chí làm chúng ta ngỡ ngàng ạ.

Cảm giác nổi da gà và đầy cảm xúc, 1 dạng khoái cảm của thính giác ạ

thanhnos2112, THE QUAN and Hagemi like this.
  14. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Vâng e ở HN bác ạ. Nếu ko có gì thay đổi thì cuối tuần này e sẽ lấy Dac 9038pro của bác Giáp bên muare để thử nghiệm mà đến giờ vẫn đang lăn tăn. Rất vui nếu được giao lưu với các bác

tieuphi2006 likes this.
  15. kenzoman

kenzoman Advanced Member

DAC Trung Quốc DIY phải không bác ? bác trải nghiệm đi ạ, có gì mang qua em ghép xem sao, em ở Mỹ Đình II bác ạ

16. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Vâng bác, con Dac này cũng đã được nhiều a e trên vnav nhắc đến.
    Con Northstar Intenso dùng chip ES9016 hơi kém nên e cũng k nghĩ là sẽ mua. Hôm nào rảnh e vác Dac và Pi làm transport qua nhà bác thử xem :) Bác mua Dac đi a e còn giao lưu để chọn lựa ạ

tieuphi2006 likes this.
  17. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Intenso em chưa quyết vì em thấy ít người chơi thôi bác ạ, với chưa được nghe thử, Chip thì em nghĩ không quyết định vì chip khủng nhưng mạch và các thiết kế không tính toán chuẩn thì ko phát huy được, Intenso nhắc đến là do thiết kế được các bạn Ý lắp ráp thủ công và made in Italia ạ, cái chưa đi vào lòng người Việt mình là chơi thiết bị này phải mua music server nên nhiều người bỏ cuộc ạ

tieuphi2006 likes this.
  18. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Thấy bác nhận xét như vậy quá phiến diện rồi,không biết bác nghe nhạc gì và cdp,dac,music server gì nhưng nếu Dac+music server cao cấp mà không bằng cái CD player+cd xịn thì các hãng làm ra bán cho ai và các cái đầu và tai nghe của các hãng Tây lông cũng thua bác rồi …?! Chắc bác nghe loại nhạc đặc biệt ít người nghe và hiểu được như bác rồi...?!

19. Haolq

Haolq Advanced Member

Ở đây là em nói CD player "Tốt" và đĩa CD "xịn". So sánh khi phát chuẩn CD. Không so sánh về Hires. Giá của DAC máy tính, music server (được gán mác cao cấp hiện nay rất ảo). Không đúng giá trị thực của nó. Các bác cẩn thận khi mua. Các bác cứ lên Audiogon, ebay xem họ list giá mấy món đồ đời trước của mặt hàng này là biết thôi.

kenzoman likes this.
  20. BuiCuong

BuiCuong Advanced Member

Mỗi người một kiểu chơi . Nhưng theo em . Chơi nhạc chất lượng cao là mình nghe chất âm độ động độ tĩnh ,nền âm ... mà bác thêm EQ thì theo em bác chơi luôn nhạc từ internet về cho nó nhanh .

skqthtb and THE QUAN like this.
  21. BuiCuong

BuiCuong Advanced Member

Bác ấy ở Nhổn phải kg bác ?

22. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Địa chỉ bác ấy đây ạ KIỀU MAI, PHÚC DIỄN, BẮC TỪ LIÊM, HÀ NỘI

23. BuiCuong

BuiCuong Advanced Member

Theo quản điểm của riêng em . Thôi chơi đồ hãng trong tầm giá đi bác ạ . Hàng Diy trải nghiệm thì ok . Nhưng trải nghiệm xong thanh lý tính thanh khoản kg cao lắm . Chúc bác tìm được em ưng ý . Nếu bác ở hà nội bữa nào qua em uống nước . E ở Xuân Đỉnh

tieuphi2006 likes this.
  24. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Bác BuiCuong viết bài cẩn thận viết bài Anh em lại hiểu nhầm ý Bác là: thôi không chơi đồ hãng nữa, nói chung em nghĩ là DIY thì các Bác phải thực sự hiểu về kỹ thuật và thích trải nghiệm để tham chiếu với đồ hãng. Nhưng em ko phải dân kỹ thuật nên em đi theo hướng chơi đồ hãng ạ. Còn tuỳ vào Tài chính để mua sản phẩm tốt thôi ạ

tieuphi2006 likes this.
  25. atcfirst

atcfirst Advanced Member

Cứ ko ủng hộ đồ nội địa thì bao h hàng Việt khá lên đc các bác!

tqv-hcm and Haolq like this.

Share This Page

Loading...