Nhờ tư vấn amply nghe nhạc

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by coldheart12b, 19/4/19.

1. coldheart12b

coldheart12b Approved Member

Chào các bác.
    Bộ nghe nhạc số của em hiện đang có DAC Network Player Marantz NA8005 + Amply NAD DAC C368 + Loa cây TDL RTL3 se. Em đang dùng NA8005 làm DAC để nghe nhạc từ HDD, USB (nhạc từ internet em ít khi nghe vì chất lượng có 320kbps), dùng C368 làm amply để đánh ra đôi loa TDL.
    Bộ dàn em mua 2nd từ vnav có giá: NA8005 11tr, NAD C368 13tr, TDL RTL3 12tr, dây loa 2,5tr, dây tín hiệu ra amply 800k.
    Cảm nhận của em là âm thanh khá chi tiết, tách bạch nhưng hơi tối, nghe thiếu phần hồn của bài hát. Nghe nhỏ không hay, nghe to chút thì cũng ổn nhưng vợ con không cho. Em hay nghe nhạc acoustic, vocal, trữ tình, nhạc Việt (Lệ Quyên, Quang Dũng, Thu Phương, Bolero..., không phải nhạc trẻ cũng không phải nhạc xưa). Nhạc không lời nghe guitar còn được chứ nghe hòa tấu, piano bộ này không hay, âm thanh các nhạc cụ cứ lẫn vào nhau khó nghe.
    Có anh em nói với em là do con amply NAD này là amply điện tử class D nên chất âm như vậy.
    Em tìm hiểu trên mạng thì thấy mọi người khen chất âm của class A, AB hơn class D (cùng tầm tiền thôi ạ chứ con NAD của em giá mới có hơn 18tr lại có cả DAC). Nên em định đầu tư con amply pure class A hoặc AB tầm tiền từ 20tr trở xuống để thay cho con NAD C368.
    Nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em là nên chọn amply nào phù hợp để đánh với đôi loa TDL ạ, thông số đôi loa đây (đôi của em là bản se chắc cũng thông số như bản thường):
    https://www.hifiengine.com/manual_library/tdl-electronics/rtl-3.shtml
    Em thiên về amply A-AB hơn nhưng không biết công suất khi chạy class A phải bao nhiêu mới phù hợp với đôi loa này. Nếu mua pure class A thì công suất bao nhiêu là đủ (em thấy Luxman L570 pure class A 50W mà giá 2nd đã 25tr).
    Về model thì em xem trên vnav tầm tiền đấy các bác thanh lý Luxman L540 (A-AB), Luxman L570 (pure A), có cả Marantz Monoblock MA-5 (A-AB)... em hoa cả mắt mà chả biết ghép có hợp không.

2. coldheart12b

Không bác nào giúp em ạ?

3. sonar4x

sonar4x Advanced Member

True Class A chỉ cần 20W là loa của bác đã hót hay rồi vì TDL đâu có khó ghép. Ít người tư vấn cho bác vì thấy bác cũng đã tìm hiểu cả rồi (A, AB, D...) Vấn đề ở đây là ghép hợp hay không, cái này bác phải thử và chịu khó bê đồ đi nghe hoặc đặt tiền mang về ghép thử. Theo tôi thì loa TDL kể cả bản SE vốn nó chỉ hay trong tầm tiền của nó, do đó nếu bác kiếm ampli đắt tiền để ghép cho nó ra "hết vốn" thì lại "một tiền gà ba tiền thóc" sớm muộn lại phải thay loa thôi! Tốt nhất là nên cân đối giữa tiền ampli và loa hoặc tìm một bộ thật hợp nhau.

Dung nongdan and coldheart12b like this.
  4. coldheart12b

Em cảm ơn bác. Em cũng không định đầu tư nhiều mà chỉ muốn thử class A-AB xem nghe có hay không nhưng đang lăn tăn là dòng amply cổ date 7x-8x thì có hợp loa TDL nghe loại nhạc mà em hay nghe không nhỉ?

5. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Nói chung dòng ampli class D theo ae vnav bình luận thì tiếng chi tiết, công suất hiệu dụng cao nhưng hơi lạnh, do đó dòng Class A hoặc Class AB được nhiều người Việt ưa thích hơn, đặc biệt là dòng Class A (chuẩn) vì tiếng ấm ngọt, công suất có thể không quá cao nhưng đánh loa khó rất tốt. Bác nên lưu ý là mấy loại ampli này rất nóng và nếu cũ thì cũng dễ hỏng và khó chữa. Với loa TDL thì bác nên kiếm ampli Anh sẽ dễ ghép và hợp hơn, không cần quan tâm nhiều đến công suất và class này nọ đâu!

coldheart12b likes this.
  6. coldheart12b

Cám ơn bác, thì em cũng nghe tư vấn đang dùng amply Anh đây :) nhưng nghe hơi lạnh lẽo thật. Chơi đồ cổ thì cũng mệt nhỉ...

7. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Class D loại tầm tầm thì bị đánh giá thế thôi chứ loại cao cấp thì cũng chẳng thua kém mấy dòng kia đâu như Bel Canto, Tact, Devialet... đắt và hay lắm.

coldheart12b likes this.
  8. coldheart12b

Cao cấp vậy mua 2nd tầm bn tiền hả bác?

9. Dung nongdan

Dung nongdan Advanced Member

Bác Sonar4x tư vấn cho bác chủ rất hay. Em cũng xin góp thêm vài ý cùng bác chủ: Ampli NAD được mệnh danh là đồ dành cho nhà nghèo, nói vậy không phải là coi thường nó mà giá trị nó đem lại chỉ giới hạn trong tầm giá. Trong bộ của bác nếu đang dùng DAC marantz thì bác cũng nên tìm con ampli cùng trường phái chất âm ghép cho hợp. Theo như cách nói chuyện thì bác có vẻ cũng chưa đi vào con đường nhạc số đau khổ zích zắc nhiều lắm, vì thể em khuyên bác dùng đồ mới, hàng lướt hay chục năm trở lại, đừng dùng đồ vintage quá, mỗi khi trời nồm ẩm như mấy hôm vừa rồi lại lo sốt sình sịch; với ngân sách dưới 20tr và yêu cầu thể loại nhạc đang nghe bác có thể chơi marantz đời mới 4 số khá hay đúng nhu cầu class AB của bác, chứ chơi luxman ngon hơi khó tìm. Ampli châu Âu thì chơi Acam cũng hợp dòng nhạc của bác.

Last edited: 22/4/19
  10. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Class D tiếng lạnh lẽo là đồ xưa thôi . Trong 6 năm trở lại đây công nghệ tiến bộ vượt bậc nên Class D cũng ấm áp không thua gì Class A . Các huynh nghe thử con Rogue Audio Sphinx sẽ rõ .
    Con Medusa cũng là Class D + pre đèn nghe cực êm tai ( không tính nhạc Vàng )

11. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Jeff Rowland, Primare, Bang & Olufsen ... cũng có amp class D đấy. Bác ngó lại sợi dây tín hiệu xem có cần nâng cấp không đã?

12. haovan2008

haovan2008 Advanced Member

tốt nhất là dòng nhạc bác nghe nghiên cứu con loa khác cho lành. Dù có thay aamly nhưng chất âm của loa cũng khó mà thay đổi đc ( kéo được là một chuyện, còn hợp với mình không là chuyện khác)

hieuluuls84 likes this.
  13. coldheart12b

Con loa của em làm sao hả bác? Dòng nhạc em nghe cũng dễ tính mà đâu có khó lắm đâu.

14. haovan2008

haovan2008 Advanced Member

Ý em nói mỗi loa có một chất âm riêng. Nếu loa bác mua ghép mà ko ưng ý thì tốt nhất là thay loa

15. MRAudiofile

MRAudiofile Approved Member

Nhìn Loa và amply thì đã thấy Ghép sai rồi! Chưa hiểu dây loa là Đồng nữa lại Sai nữa!

Nad chỉ nên ghép với dòng loa có Tiếng đanh, sáng kiểu nhe JBL/ Klipsch....

Do vậy nếu muốn cải thiện thì Giữ amply thì nên thay loa, và ngược lại.

Trước đây mình chơi Nad cũng gần chục loại, và chơi Đênz gần kịch của Klipsch rồi

16. coldheart12b

Em cám ơn bác đã tư vấn. Em đã mua được đôi mono MA-5 class A tiếng khá ưng ý rồi ạ. Đôi loa này em vẫn còn yêu lắm em chưa cần thay đổi đâu.

Share This Page

Loading...