Nhờ tư vấn Sugden A21SE lẹt xẹt 1 bên

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by maybach010203, 25/7/18.

1. maybach010203

maybach010203 Approved Member

Kính chào các Bác trên diễn đàn,

Đợt trước em đi công tác khoảng 3 tháng nên Amply Sugden A21SE của em cũng để không. Em quên không bảo người nhà bật lên cho đỡ ẩm nên amply đã phát sinh hiện tượng sau:
    1. Loa bên phải có tiếng lẹt xẹt nhỏ, ghé tai vào gần thì nghe có tiếng ù. Hiện tượng này em nghĩ không phải do chiết áp, vì em để mức volume thế nào thì tiếng lẹt xẹt và ù vẫn vậy. Em ngắt hết kết nối CDP và các đầu phát khác thì cũng vẫn bị như vậy.
    2. Em tháo nắp trên ra thì quan sát thấy như sau: 2 bên amply có 2 board class A (mỗi board có 1 đèn led sẽ sáng khi bật nút nguồn). Tuy nhiên, sau khoảng 10s-20s thì đèn led bên phải tối dần. Khi đó bắt đầu có tiếng lẹt xẹt (khi vừa bật lên và cả 2 led vẫn sáng thì không bị).

Hiện tượng này bị khá lâu rồi nhưng ngoài tiếng lẹt xẹt và tiếng ù nhỏ thì vẫn nghe bình thường. Em cũng định mang đi sửa nhưng gần khu Cầu Giấy chả có chỗ nào. Em nghe nói bác Dư ở Tôn Đức Thắng rất có uy tín nhưng chuyên sửa amply cổ nên vẫn lăn tăn quá! Mong các bác có kinh nghiệm trên diễn đàn cho em lời khuyên ạ!

Điện thoại của em chụp hơi mờ nên em lấy hình tổng thể trên mạng:

Đây là hình lúc 1 led sáng, 1 led yếu dần: 2 led.jpg Khi mới bật nguồn thì như thế này ạ:
    led sang.jpg Và sau khoảng 10 -15s thì đèn yếu đi như hình trên.

2. an1234

an1234 Advanced Member

Em thì mù về điện tử nên gia cát dự là kênh bi lỗi có 1 con tụ nhỏ bị yếu sắp hư nên lúc đầu mở nguồn led vẫn sáng và tắt dần vì kg còn dong để kic transitor cho mạch khiển cho phần công suất(em bói mù xem voi)Mời các bác rành về kỹ thuật giúp bác chủ 1 tay.

3. Highlander

Highlander Advanced Member

Em cũng nghĩ sắp die 1 tụ nào đó, nên mới gây hiện tượng như trên. Bác nhanh chóng cho em nó đi bsĩ đi. Amp của e lúc trước cũng bị như thế 1 thời gian ngắn rồi chết sò 1 bên luôn. Thân

4. maybach010203

maybach010203 Approved Member

Vâng, thanks các bác đã tư vấn. Em vừa hẹn với bác Dư nhờ bác ấy kiểm tra giúp rồi.

Share This Page

Loading...