Những điều cần lưu ý khi sử dụng ampli bán dẫn.

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by caoductho, 28/3/18.

1. caoductho

caoductho Approved Member

Các bác thân mến. Những ampli bán dẫn sử dung transistor hay IC sau 1 thời gian sử dụng chúng ta sẽ thấy những điều sau đây sẽ xảy ra.
    _ Ampli sẽ rất nóng :) chúng ta thường tự nhũ nóng hát mới hay.
    _ Ampli có thể chết Transistor công suất chúng ta đi thay về sau 1 thời gian rồi lại chết tiếp
    _Bias của ampli bị sai lệch.
    _nghe những tiếng lụp bụp be bé rồi nghĩ rằng đó là do dòng điện ko sạch.
    Những thứ đó bắt đầu từ những sai lệch của board mạch do chịu nhiệt độ cao trong thời gian dài làm linh kiện suy hao. Hệ số cân bằng sai.....thế là cuối cùng ta vừa xài vừa thấp thỏm con vợ iêu có thể chết bất kỳ lúc nào. :D
    Sau một thời gian bương chải với em nó e khuyên các bác mua amply trên 10 năm thì tìm một người thợ có tâm và tỉ mỉ kiểm tra rồi cân chỉnh lại, em xin nói la rất mất thời gian :D . E khuyên các bác không tự làm vì sao các bác tự hiểu lấy.
    Em có chút kinh nghiệm chia sẽ cùng các bác.
    Còn riêng khoảng ampli nhiễu những âm thanh be bé khi mở max volume thì cái này thua ko thể nào linh kiện đáp ứng đc còn ampli trên 100 chai trở lên em ko có dk nên em không phán ạh
    Còn những thứ khác các bác inbox e biết đc e sẽ trả lời ạh.
    Chúc các bác thật nhiều niềm vui bên vợ yêu càng già càng yêu.

2. snel

snel Advanced Member

Bác có thể vui lòng cho mọi người biết nhũng người thợ tiêu biểu để mọi người có thể dễ kiểm tra đc hiện trang âm ly của mình hơn. Vì rất khó để đánh giá người thợ nào có tâm hay ko tâm (như lời bác nói) cũng như khó đánh giá đc chuyên môn của họ.

3. ducnx

ducnx Approved Member

Bác nói cũng đúng, nhưng anh em mới chơi chắc sẽ lo lắng vì bệnh tật của "vợ hai", còn tôi chơi vài cái amply rồi thì thấy nó cũng bình thường, hỏng thì sửa, có cái tuổi đời đã 4, 50 năm rồi mà vẫn hót ngon lành. do đó cứ vô tư mà chơi thôi...

4. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Chắc cũng ko nên vô tư với những ngày nắng nóng bắt mấy cụ u 40 hót nhạc rốc bác ah. Dù sao ampli cũ ta nên nương nhẹ chút nếu chỉnh được điện áp cho thấp hơn khỏang 5 vol thì càng đẹp.

5. ThinhPQ

ThinhPQ Advanced Member

Chào các bác!
    Xin cho em hỏi, amp tích hợp sau thời gian sử dụng có cần phải chỉnh Bias ko. Đọc trên trang thấy có bác nói sau vài ba năm cần phải bảo dưỡng và chỉnh lại cho đồng bộ.
    Mong nhận được ý kiến của các bác.

6. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Nhưng em cũng từng nghe có bác nói , ko nên chọc ngoáy một khi nó đang ổn. Ngoại trừ một số ampli thì đa số bền đến lúc hỏng.

ThinhPQ likes this.

Share This Page

Loading...