Những giả thiết về âm thanh

Discussion in 'Kinh nghiệm' started by thienanhquan, 6/10/07.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. Acuti

Acuti Advanced Member

@ 208 : Hê hê !!! nghe câu này của bác 208 ,em đang phê mà nghe tỉnh cả người ,(Chà biết khen hay chê , cũng cám ơn bác). Nếu bác có thời gian mời bác xuống chơi với BTA chúng em, còn nhiều điều vui lắm ạ !
    @ các bác : Em thì không có ý kiến gì với các bài các bác đã post ở trên.
    Nhưng hôm nay, em đã được vinh dự gặp gỡ với một audiofile em học được một điều Bác ấy nói một điều : muốn không trả giá thì phải bắt đầu từ căn bản đã. Em rất khâm phục sự đam mê của bác ấy . Em cũng đang suy nghĩ về điều này.
    Em thấy khi mà ta chưa được sờ , chưa mó, chưa sở hữu, chưa được nghe qua một bộ giàn nào nó thì nó vẫn là một thứ bí ẩn chưa được giải mã.
    nếu phân tích thiên về kỹ thật âm thanh quá thì chỉ là nghe âm thanh chứ đâu phải nghe nhạc phải không ạ (em không phủ nhận kỹ thuật).
    Em thấy anh em trên này cũng gặp nhau ngoài đời rồi người lớn , người bé biết nhau cả , tranh cãi nặng lời nhau làm giề. Nếu rảnh rỗi thì làm vài chai , nói chuyện audio ..., về nhà nghe mấy Bác Da đen làm vài bài Blues, nghe vài bài saxphone là lê tê phê rồi.
    Nếu có gì mạo phạm, xin đừng mắng em.
    Kính các bác !

2. hamzui

hamzui Advanced Member

Bài phát biểu bế mạc hội nghị của đồng chí Acuti rất ngắn gọn và xúc tích...... :D

Hẹn gặp lại các bác vào hội nghị "Những giả thiết khác..." kỳ tới. :D :D

@Bác Thienanhquan: Em đã bỏ ra khá nhiều thời gian để đọc hết 10 trang topic này, thật sự em rất có ấn tượng tốt về tính cách của bác. Hy vọng 1 ngày gần đây được cùng bác ngồi nhâm nhi cafe đàm đạo vu vơ chuyện âm nhạc....

Thân,
    Hz

3. elytsneyugn

elytsneyugn Approved Member

Bỗng nhiên em lại nhớ có lần xem 1 cuộc thi gì đó chiếu trên VTV3.
    Có 1 cô thí sinh cứ khăng khăng với ban bánh khảo rằng Victor Huygo là 1 nhà văn TRÀO PHÚNG vì cổ thích thế.

4. MUATHUVANG

MUATHUVANG Advanced Member

Đọc giả thiết mà lại liên tưởng tới một đoạn hội thoại:
    "Buổi sáng, một ông vác cần câu ra đường, ông kia đứng ở hiên nhà hỏi:
    - Ông đi câu cá đấy ư?
    - Không, tôi đi câu cá đây!
    - Thế mà tôi tưởng ông đi câu cá".

5. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Em xin tổng kết 1 tí ( hôm nay trực ở cty nên có tgian rảnh để đọc )

Topic đau đầu nhất, nhiều ý tưởng mới lạ nhât , tốn tiền điện của anh em nhất : Những giả thiết về âm thanh (NGTVAT)
    Author nhiệt tình nhất : bác thienanhquan
    Tham gia đầy đủ nhất : bác thichduthu , caithang , 208.. và ti tỉ bác khác -- xin hoan nghênh
    Người tham gia lớn tuổi nhất : bác gì đó 62t em đọc mà ko nhở tên ( vì đầu óc đang quay cuồng sau khi đọc topic - em xin cáo lỗi )
    Người ít tuổi nhất : bác gì đó có 17t
    Tâm trạng nhất : hỉ nộ ái ố đủ cả : topic này luôn
    Giang hồ nhất - văn minh nhất : cũng chính nó
    Dở hơi nhất : nhiều thứ ( trong đó có cả em , ehhehe) vì đọc đau cả đầu mờ cả mắt mà chẳng hiểu gì cả :D :D
    Ấn tượng nhất : không ai khác

....
    EM xin các bác bổ xung thêm vào danh sách để lưu danh muôn thuở - lich sử VNAV

6. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Đúng là đẳng cấp pờ-rồ, em cũng xin chịu :D :D :D :D

7. MUATHUVANG

MUATHUVANG Advanced Member

Kho tàng Ca Dao Tục Ngữ Việt Nam có câu:

Khôn cho người ta rái,
    Dại cho người ta thương,
    Dơ dở, ương ương, tổ cho người ta ghét.

em xin tiếp:
    [highlight=red]"Rượu nhạt uống lắm cũng say
    Người khôn nói lắm dẫu hay cũng nhàm"[/highlight]
    Chúc ngày chủ nhật VUI.

8. thienanhquan

thienanhquan Advanced Member

Tâm sự riêng.........

Gửi các bác những dòng tâm sự riêng của mình, thực sự hôm nay em rất buồn, không biết buồn vì chuyện gì nữa........ rất nhiều thứ, tất cả những gì em tâm sự là tất cả tấm lòng.

Nếu bác nào siêng đọc báo công an cách đây vài ngày sẽ thấy trên mục tìm tung tích nạn nhân nữ tuổi từ 24-26, chết tìm thân nhân và chết chưa rõ nguyên nhân. Người đó chính là bạn của em. Khi phát hiện ra bài báo do một người bạn nhắn tin " Có ai đó chết bên Q4 giống con Ly lắm trên báo công an!", em đang tập tạ gần đó không cầm được lòng chạy ra ngoài mua báo mà không mang theo đồng nào, mượn tờ báo người bán xem mà lòng rưng rưng nước mắt.

Người phụ nữ này thực sự là bạn của em gái em, họ quen nhau thân sau đó kết nghĩa chị em ..... Thực sự ,sau khi nghe em gái mình tâm sự bé Ly này làm nghề ... mại dâm, em rất hoảng. Nhưng em tin vào em gái mình có lí do của nó. Em gái em tâm sự, bé Ly này khoảng 18 tuổi, bị cha mẹ bỏ rơi từ lúc nhỏ, cha là nghệ sĩ đàn sống tha phương đến bây giờ không biết ở đâu , cha con họ mới tìm được nhau gần đây.... còn mẹ thì giận cha lấy người vợ khác ngoài Bắc cũng bỏ xứ đi lập gia đình mới từ khi bé 10 tuổi, bé sống bên với ông nội già và rửa chén thuê sống qua ngày. Bé Ly sinh ra ở Tiền Giang, học mới lớp năm......... tên của mình viết còn sai chính tả. Bé bỏ Tiền Giang lên thành phố sống vất vưỡng gầm cầu xó chợ , sau đó hành nghề ở Thị Nghè, đến đêm thì lên mạng chat tìm người bên nước ngoài gửi tiền. Đến lúc chơi chung quen qua trung gian sau đó kết thân với em gái của em. Còn nhớ năm 2005, em mới xin được việc làm ở Phú Mỹ Hưng, em thuê nhà ở quận 4 làm việc cho gần. Đồng lương thử việc ít ỏi 3,5 triệu không đủ sống, tiền nhà, tiền ăn, tiền gửi cho mẹ, tiền hổ trợ cho em gái..... Nghe em gái mình kể về cô gái này, thực sự thương thì thương nhưng cũng rất e ngại. Em có tiếp xúc với cô gái này và thấy em rất hiền và đáng thương, thấy em ở nhà ổ chuột cùng 3,4 cô làm nghề ấy em mới kêu cô gái này về ở chung nhà. Căn nhà thuê ngang 2m2 dài 8 mét, giường ngủ ngay cạnh toa lét.... cả 4 con người chen chút nhau mà ngủ. Ở đây rất phức tạp, mất đồ triền miên, em còn nhớ ngày thứ 7, ngày mà em dồn tất cả quần áo đem đi giặt cho cả tuần,sau đó mệt quá ngủ lúc nào không biết và quên cài cửa , tất cả quần áo mặc đi làm không cánh mà bay, điện thoại, bóp tiền... và chỉ còn 1 cái quần đùi do xa quá móc không tới. Sau đó phải về nhà lượm lặt lại các quần áo cũ , có cái mặc không vừa, có cái ống quần ngắn quá ngồi co chân ngắn trên mắc cá .... Là nhân viên tư vấn Mĩ Thuật và Thời Trang , em phải cắn răng mặt những bộ đồ đó mặt cho thiên hạ chỉ trỏ.

Những ngày đầu ở chung, sự xuất hiện của cô gái làm hàng xóm xôn xao,cô mặc áo hai dây, trang điểm lòe loẹt, cứ đêm đến đi lúc 10 giờ ,có khi về 2h rồi sáng tinh mơ........ Em ở đó trước đó 1 năm, hàng xóm đều biết rõ tính cách và con người em như thế nào, nhưng bây giờ họ đã quay mặt đi... em hoàn toàn chấp nhận. Công an đến lục soát, kiểm tra vì có người tố cáo.... đây là động lắc và ổ mại dâm....cuối cùng em chỉ bị nộp phạt 50 ngàn do sổ đăng kí tạm trú quá hạng.

Ở được 3 tháng, lương của em cũng tăng lên 5,5tr, em với em gái em có khuyên em đó bỏ nghề, sống làm lại từ đầu. Em gái ấy cũng nghe lời, những ngày đầu sống không có tiền, đi chợ 30 ngàn đồng ăn cả ngày, Em có xin được việc quét dọn, trangt rí hoa, bưng nước ... trong công ty nơi làm chung cho em làm với múc lương 1tr 1 tháng. Sự việc này tồn tại được khoãng 2 tháng thì sự chịu đựng của em gái này cũng sụp đổ, em đã lén quay lại nghề củ, vì cuộc sống quá khó khăn.... em gái đã quen lối sống "xài tiền như nước".... Chuyện cuối cùng cũng đổ bể và một trận chiến xảy ra, em gái này đã quyết định ra đi không sống chung bỏ mặt những lời khuyên răng.... Em đành phải chấp nhận.
    Nhớ cái tết 2007, em gái này có liên lạc lại với em ,thấy em buồn và cô đơn, tết ai cũng có gia đình xum họp, em thấy vậy có kêu em về nhà anh mà ăn tết ..... em ở chung được 1 tuần rồi cũng ra đi như mọi lần.... Thời điểm này em lần đầu tiên để dành tiền mua con Sansui av 8800, ampli 5.1 và cặp loa Pionner... và biết VNAV.

Sau đó em và em gái của em không còn liên lạc với cô gái ấy và.... 6 tháng sau nghe tin em gái mất trên báo. Ngay ngày đọc được mẫu tin trên báo, em và em gái em bay ngay về Tiền Giang- Mỹ Tho báo cho ông nội của em biết vì chết được 5 ngày không ai đến nhận. Cả nhà vết hết 5 triệu, em và em gái em vết thêm 5 triệu, sau đó em có đăng bán con Victor Zero 100 5tr4 mua của anh Thanh Tâm nhưng rất may em vẫn xoay sở được số tiền đó nên không bán nữa..... Những người bạn giang hồ đầy nghĩa khí của em gái đó sau khi được em vận động cũng quyên góp được 3 triệu...có người là gái mại dâm, có người là bảo kê, có người là Lesbian..... cuối cùng một đám tang ra trò cũng xong....

Xác chết sau khi khám nghiệm tử thi, bị dập phổi, tụy, gan,gãy xương đùi , gãy tay..... do bị xô từ trên cầu xuống......,lúc đó em vẫn còn sống nhưng khi phát hiện mang vào bệnh viện, em đã tắt thở,.... nơi em gái chết là chiếc cầu nối quận 4 và quận 7. Sau đó xác em được đưa về hỏa táng tại Tiền Giang....Nhà hỏa táng là nơi cách xa khu trung tâm, đi rất xa vào một con đường đất sình lầy. Vào nơi này,chân tay em hơi hơi tê tê và mệt...., nhà hỏa táng như những lò bánh mì nằm thành từng ô và cạnh nhau , từ miệng cửa lò, có những đường ray và những cái bàn nằm để xác.... được kéo ra kéo vô. Đi lấy cốt chỉ có 6 người, dì em gái đó, cô, dượng, một bà con ở Kiêng Giang , em và em gái của em đi....
    Phải đợi hơn 1 tiếng đồng hồ người chủ nhà xác đó mới về, lúc đó đã 2h trưa, 6 con người giữa nhà hỏa táng,bao la là cánh đồng và cây cối không người ở, ai cũng im lặng và thấy người hơi mệt........ Người đàn ông chủ nhà xác ( Nhà xác này của nhà nước), mang ra 1 khay xương..... hộp sọ để riêng.....xương đùi,tay,sườn thì vỡ vụn được gom ra để một bên .., nhìn đống xương, em muốn ngưng thở....... nước mắt cứ trào ra, không nói được gì và tự hỏi : " Cuối cùng con người chết cũng như vậy sao, một đống xương vụn....". Ông chủ nhà xác, bỏ xương vào hủ bằng gốm, cái nào to quá ông cà vụn bỏ vào cho vừa, cuối cùng thì dán miệng hủ cốt lại bằng Xi-măng trắng.....Cốt của em bỏ tại 1 ngôi chùa hẻo lánh, và gửi 1 số tiền để họ cúng và chăm sóc....hẹn 49 ngày sau về cúng em gái 1 lần nữa theo 1 tục lệ gì đó.......

Em có nghe kể về người cha của em gái đó, ông ta hay lên xin tiền, nói dối con riêng của ông bi bệnh, đủ hình thức lừa gạt.... thực chất chỉ biết xin tiền, chơi cờ bạc rượu chè.... vì cái thời hoàng kim đánh đàn cho mấy gánh hát cũng đã qua,ông sống vất vưỡn khi Bình Phước, Long
    Thành.... ở nhà thuê, con cái để lăn lóc,không ăn học, suy dinh dưỡng và bẫn thỉu hay bệnh lặc vặt.......Đến tận bây giờ, ông vẫn chưa biết con gái ngưởi vợ trước của ông bé Ly đã chết, và cũng chả biết tiền ông sử dụng phung phí ở đâu mà ra..... Chợt phát hiện 3 người con sau của ông cũng là con gái, và.... 3 cô gái như bé Ly trưởng thành sẽ như vậy sao??? Em thấy lòng nhói quá......

Các bác chắc nghĩ em là người tốt ??? không, em chưa phải là người tốt, em chỉ mới sống theo bản năng một con người bình thường, làm người tốt không dễ.... đó là 1 quá trình hiểu, nhận thức và sau đó hành động thực tế...... điều đó chứng minh là tại sao em không bán con Yamaha 1000M mà tại sao em bán con Victor zero 100??. Con người có 4 dạng theo em nghĩ, đó là các ví dụ sau:
    Người thứ nhất: ăn xong bỏ rác ngay tại nơi mình đứng.
    Người thứ hai: ăn xong thẩy rác vào hướng thùng rác mặc cho không biết trúng hay không trúng vào thùng.
    Người thứ ba: có hành động như người thứ 2 nhưng nếu rác không vào thùng , thì sẽ chủ động đến nhặt bỏ vào thùng.
    Người thứ tư: ăn xong không cần suy nghĩ bỏ rác vào thùng, nếu không có thùng rác sẽ bỏ vào túi quần mang về nhà bỏ.

Tất cả ai ai cũng hiểu bỏ rác ra ngoài thùng là dơ và kém văn minh.... nhưng nhận thức được là quá trình khó khăn, sau đó hành động thực tế còn khó khăn nữa, đó là các cung bậc của lí trí . Em xin tự nhận và cố gắng vượt qua và trở thành người thứ ba, nhưng các bác ơi khó quá..... khó nhưng cũng phải cố gắng, làm hết sức của mình,làm đến khi nào chết thì thôi. Làm người tốt cũng vậy, ai cũng biết làm người tốt rất hay, nhưng một quá trình nhận thức, rồi hành động là cả một đoạn đường dài phấn đấu. Nhiều lúc đi tập thể thao chạy quanh công viên gần nhà, thấy một cô người miền Trung đi lượm rác, cô không có nổi chiếc xe đạp mà phải gánh 2 bao bố đầy rác, chạy lại hỏi, viện cớ ở nhà có giấy báo cũ bảo cô đứng chờ về nhà mang ra,nhưng về nhà thì mẹ đã bán từ 2 tuần trước , thấy vậy bèn lấy 10 ngàn cho cô, bảo cô tiền ăn quà....... hỏi mới biết cô từ Thanh Hóa vào và có cuộc sống vô cùng khó khăn. Các bạn không thắc mắc vì sao không phải 50 ngàn, 500 ngàn hay 5 triệu.... mà chỉ có 10 ngàn . Thực sự 10 ngàn đó, chứng minh giá trị Tốt ở cấp bậc mức kém nhất của em. Em vẫn phải học hỏi, đấu tranh với lí trí để trở thành một người tốt, nhưng khó quá........ khó cũng phải cố gắng. Ngày nào đưa tiền cho mẹ mà không xót xa thể hiện sự vô tư thì ngày đó em đã thành công, em mắc nợ audio nhiều quá, nhiều lúc em xem trọng việc mua loa hơn cả gia đình, em gái em..... nhưng bây giờ thì ổn rồi, em đã tạm chiến thắng được lí trí. Ngày nào em mang hết cả phân nữa lương của em mang ủng hộ cho người nghèo thì ngày đó em mới có thể tự hào trở thành người ở mức độ thứ 3........ nhưng sao mà xa quá, vẫn phải đấu tranh với sự sinh tồn và lí trí. Hiện giờ em đi làm mỗi 2 tháng trích 200 ngàn cho báo CA. Nhớ những ngày đầu còn 50, 100, sau đó lên 150 ngàn và bây giờ 200, nhìn nhiều cô chú với số tiền ủng hộ 5 triệu 20 triệu.... mà em thấy nếu là em, em chưa đạt được sự vô tư như vậy......... còn học hỏi nhiều lắm. Ba em xuất thân là nông dân, chỉ học hết lớp 2 đang làm bảo vệ ,mẹ em là bộ đội....... và em chưa từng được dạy dỗ một cách khoa học, ngày nào cũng đánh và la. Em đã từng hư hỏng, đã từng phấn đấu và tự rèn luyện mình.... vì em biết những người bạn xung quanh em bây giờ tương lai ... không biết đi về đâu.
    Qui luật đào thải tự nhiên của loài người khác với động vật là.... chúng ta không bao giờ chết. Vì sau lưng qui luật ấy chính là tình người, con người khác thú vật ở điểm đó. Có thể 10 ngàn đồng quá ít ỏi, nhưng cũng chứng minh cho cô lượm rác ở công viên đó hiểu, xum quanh xã hội đầy rãy cạnh tranh khốc liệt ,không ai nở bỏ rơi cô........ có thể nó không là số tiền lớn..... nhưng nó sẽ tiếp sức cho cô trên đường đi trong cuộc sống. Tốt nó cũng có cung bậc của nó, có từ thấp đến cao, đó là các quá trình hiểu, nhận thức và hành động thực tế. Em đang trong quá trình nhận thức và sẽ cố gắng làm dạng người thứ 4 cho đến lúc em nhắm mắt....
    Đây không phải là những lời đạo đức giả, em vừa viết và vừa khóc. Nick Thienanhquan sẽ không còn xuất hiện trên VNAV nữa mà sẽ là 1 nick khác .Sau cái chết cô gái đó, chưa bao giờ em ham sống như hôm nay, tiết kiệm thời gian,làm việc hiệu quả và phấn đấu làm người tốt.......Bài viết giả thiết về âm thanh, không phải là 1 hình thức khuyếch trương hay đánh bóng mình, tất cả những gì em làm là làm sao giảm thiểu khả năng tốn tiền cho Audio nhất. Em hiểu cái cảnh chạy vạy đi vay tiền vì quá thích cặp loa đó. Nhưng.... Theo bản thân em, Audio em đã khám phá ra bí mật của nó, và loa chính là món ăn, em sẽ chỉ thay đổi khẩu vị khi đã ngán nó bằng một cặp loa khác, không tốn tiền nhiều nữa và dành số tiền đó cho những mục đích thiết thực hơn. Rất cám ơn sự đóng góp và ũng hộ nhiệt tình cho bài viết " Giả thiết về âm thanh", đúng hay sai nó đều có giá trị, đó chính là tình cảm em dành cho VNAV ,cho các bác. Em sẽ tạm thời chia tay VNAV một thời gian, hẹn 1 năm hay 2 năm nữa em trở lại với 1 nick mới, em cũng sẽ không tham gia dự và post bài nữa, vì tình cảm của VNAV làm em phân tâm, em muốn tập trung và dồn hết sức lực cho công việc mình vì không đủ thời gian. Love các bác và đừng bao giờ giận em nữa, cứ xem nick Thienanhquan chỉ là trong kí ức....., love bác Thích.

9. Aries

Aries Advanced Member

Bài viết trên TAQ nên đưa vào blog riêng.

10. thienanhquan

thienanhquan Advanced Member

Bài viết của em có liên quan đến chủ đề ở trên, và đây cũng là bài viết cuối cùng, em xin bác cho em ghi xong,đó là lần cuối cùng.......

11. BachDuong

BachDuong Moderator

Close topic này được rồi các bác nhỉ?

12. Aries

Aries Advanced Member

Xin cảm ơn những gì thienanhquan đã cống hiến cho VNAV, cho dù còn nhiều vấn đề cần được thảo luận thêm...

Chúc bạn luôn may mắn và thành công trong cuộc sống !

Tạm biệt thienanhquan và hẹn gặp lại !

Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Loading...