Những giả thiết về âm thanh

Discussion in 'Kinh nghiệm' started by thienanhquan, 6/10/07.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Đương nhiên là o rồi. Vì âm thanh đâu truyền đc trong chân o

2. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Đây là cái gì, thưa các bác???

3. thienanhquan

thienanhquan Advanced Member

Mời Bác Thích xem lại bài viết em gửi bác Khivang:

Âm thanh khác ánh sáng . Xin khẳng định âm thanh không phải là vật chất vì các thí nghiệm mà ta học năm lớp 9 hay 10 gì đó cho biết:
    - Khi bỏ 1 chuông điện vào trong 1 hộp kín bằng thủy tinh, sau đó hút hết không khí bên trong, vậy môi trường bên trong của hộp kín là chân không. Khi chuông điện reo lên, ta thấy âm thanh không còn nữa, chứng tỏ Âm thanh không sinh ra vật chất, Âm thanh là 1 dạng truyền lực ở dạng sóng. Vậy suy ra , môi trường truyền âm khác nhau thì khả năng truyền sóng âm khác nhau. Nên kết luận Âm thanh không phải là Vật chất.
    _ Mình không rành về ánh sáng nên chưa hiểu hết về tính chất phức tạp của nó, vì khi ỏ môi trường chân không ánh sáng vẫn đi qua được, nói chung chưa có công trình khoa học trên thế giới nào chứng minh ánh sáng là vật chất. Mình chắc chắn ánh sáng mang năng lượng

4. Nacon

Nacon Advanced Member

Quạt nhà bác 2 end thế! :)

Từ màn hình máy em trông như cái loa ấy, nhìn mãi mới ra.

5. Buns

Buns Advanced Member

Câu trước k rành câu sau lại chắc chắn hả bác

6. Thichduthu

7. thienanhquan

Vậy bạn có chắc chắn ánh sáng có năng lượng không ????

8. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

The rotary woofer works in a way drastically different than most subwoofers. The blades of the fan rotate, building air pressure in front of the blades, and then the blades are pitched back and forth to the signal the amplifier supplies, moving more air molecules, and providing lower bass. The design of a rotary woofer allows it to produce frequincies lower than 20Hz, which was once thought to be inaudible to human ears. Since the amplifier only changes the pitch of the blades, it takes much less power to drive a rotary woofer, although they require an alternate power source, to spin the fan.

Mình hiểu ý bác thích đủ thứ rồi. Bác gửi cái link chứng minh Áp lực o khi tạo ra âm thanh. keke, bác thích đủ thứ quả là cao thủ

9. BachDuong

BachDuong Moderator

Xin được mạn phép tranh luận với bác Thienanhquan từ những vấn đề cơ bản nhất.

Trong không khí chứa đựng vô số phần tử nhỏ. Khi có một tác nhân tác động đến không khí (sự chuyển động của màng loa chẳng hạn), sẽ làm dịch chuyển các phần tử không khí. Dao động của các phần tử khí sẽ tác động tới màng nhĩ và các nơ ron thần kinh cùng não bộ sẽ "phiên dịch", chuyển tải thành nhận thức về âm thanh.

Còn tại sao cái búa đập xuống đất tạo thành âm thanh? Khi hai vật va đập vào nhau với một lực sẽ phát sinh rung chấn do sự chuyển động của các phần tử vật chất cấu tạo nên vật thể đó. Rung chấn này sẽ cũng sẽ tác động tới môi trường không khí, làm dao động các phần tử không khí và chúng ta có thể nghe được. Ở đây chúng ta xét đến môi trường truyền âm là không khí, một môi trường có độ đậm đặc của các phần tử có thể nói là kém nhất. Còn nếu bác ghé tai vào một thanh sắt và bảo người bạn gõ búa ở đầu bên kia thanh sắt thì dễ có nguy cơ phải vào bệnh viện cấp cứu, vì bản chất sắt dẫn âm tốt hơn không khí nhiều lần do tính chất cấu tạo của sắt. Ngay cả nước cũng truyền âm tốt hơn không khí.

Âm thanh thể hiện dưới dạng sóng âm và có bước sóng (tần số).

Đó là những gì mà em hiểu được với kiến thức vật lý phổ thông. Còn về định nghĩa âm thanh của riêng bác thì bác có thể khái quát lại để em và mọi người hiểu thêm được không?

Cảm ơn bác.

10. thienanhquan

Bác đọc lại bài dùm mình nhé........

........."Còn nếu bác ghé tai vào một thanh sắt và bảo người bạn gõ búa ở đầu bên kia thanh sắt thì dễ có nguy cơ phải vào bệnh viện cấp cứu, vì bản chất sắt dẫn âm tốt hơn không khí nhiều lần do tính chất cấu tạo của sắt."........ Vì thế mình mới đặc ra 1 giả thiết về Điểm Điếc max, bạn xem lại toàn bài sẽ hiểu.

11. Thichduthu

Chả liên quan gì đến âm thanh cả, mà khả năng xuyên tai này sang tai kia rất cao :lol:
    Màng nhĩ rung thì giống như cái màng micro, chỉ cần gãi vào là đủ có tác dụng, không cần âm thanh :D

12. Thichduthu

13. khivang

khivang Advanced Member

Em xin suy luận(gọi là mod cho nó đúng chủ đề âm thanh cũng được) theo cách của bác xem nó rrra răng nhé
    Em lại xin hơi bác một câu nữa nha: năng lượng nó tồn tại và thể hiện (cho chúng ta biết) dưới dạng thức nào vậy ạ?

14. BachDuong

BachDuong Moderator

15. Thichduthu

16. TOM

TOM Advanced Member

Các bác tranh luận dữ quá làm mình tưởng cái gì hay lắm. Hóa ra toàn những thứ căn bản. May là bác Thích chốt lại kịp thời hehe. :lol:

17. misterVu

misterVu Advanced Member

Xin phép bác thienanhquan cho em spam trong này một chút:

- Đúng ra thì khi viết tắt Voice of the Theater thì người ta phải viết VOTT, và có rát nhiều chỗ viết như vậy. Nhưng mà em đọc cũng thấy họ dùng VoT.
    - Trong các thập niên '60 và '70 thời của Trăm hoa đua nở
    ( flower power) nhạc Rock Mỹ cực thịnh với cao điểm của nó là đại hội ca nhạc Woodstock năm 1969. Các đĩa nhạc sản xuất trong giai đoạn đó đa số được mix bằng loa JBL monitor dòng 4 (4310,4320,4325 và 4350). Và từ dòng loa 4310 đã nẩy sinh ra dòng loa gia dụng nổi tiếng là dòng L100.
    Dòng loa monitor này của JBL đáp ứng được nhu cầu của nhạc Rock trong giai đoạn đó là nhanh và mạnh.
    Ta cũng biết trong giai đoạn đó còn có The Beatles, và Rolling Stone. Hai ban nhạc này của Anh, nên cách thâu âm và mix của họ cũng khác hơn các đồng nhiệp ở Mỹ. Và dĩ nhiên là họ dùng loa monitor khác chứ không phải JBL để mix.

Nghe nhạc Rock Mỹ thập niên '60/'70 qua các dàn loa đời mới ta sẽ thấy âm thanh có vẻ loãng. Nếu có dịp để nghe qua các dòng JBL cũ và nhất là phải mở cho lớn thì ta sẽ thấy cái hay, cái mạnh của âm nhạc thời đó.
    Ngược lại nếu đem nhạc của Beatles hay Rolling Stone mà nghe qua JBL xưa thì ta cũng sẽ thấy sự khác biệt.
    Có bác nào đã có dịp nghe thử xin cho biết ý kiến.

Cá nhân thì em vẫn còn thích CCR, Santana và mở cho lớn, cả xóm cùng nghe :D

Mến

18. phongktvt

phongktvt Advanced Member

-Không nên nói như thế !Căn bản là gốc của mọi vấn đề .Không ai có thể tự hào nắm hết căn bản đâu ! Lời thật đừng giận nhá !

19. phongktvt

- Cảm ơn Bác MisterVu ! Mình thông rồi . Nếu có thể Bác cho thêm ý kiến về thắc mắc của mình là : ''Tại sao tạp chí VN hay ca ngợi JBL monitor mà không nhắc tới JBL Home .Trong khi Home mới có nhiều đại diện đắt tiền , xuất sắc , đạt nhiều giải thưởng .Mình đã nghe qua cả hai dòng này thì thấy sự ca tụng ở VN '' hình như ''chưa chính xác lắm ! Xin thêm cao kiến của Bác .Xin lỗi trước Fans JBL Studio Monitor nếu mình sai. Cảm ơn Bác MisterVu .

20. TOM

TOM Advanced Member

Mình đâu dám giận gì bác. Phải có tranh luận mới tốt, nhưng mình nghĩ các bác khi lên đây thì phải tìm tòi mày mò một chút, chứ không ông nói gà bà nói vịt nhiều khi một vấn đề đơn giản lại mất quá nhiều thời gian. Nhất là đây không phải là chuyên mục hỏi đáp mà lại là chuyên đề review. Các bác review thì tốt nhưng trước khi post một topic cũng phải trang bị cho mình các kiến thức căn bản chứ không nhiều khi các newbie vào đọc xong lại tẩu hỏa nhập ma. Có gì không phải mong bác góp ý thêm.
    Thân.

21. misterVu

misterVu Advanced Member

Tranh luận thí sẽ có đụng chạm, nhưng trong tinh thần xây dụng mà thôi.
    Cá nhân em rất quý các bác đã phát biểu ý kiến của mình về cái sự chơi audio này. Và nhất là dám mạnh dạn bênh vực cho cái ý kiến của mình.
    Không có gì sung sướng bằng được chơi, và được tìm hiểu cho cái chơi của mình. Chơi thì đã khó rồi, mà tìm hiểu cái tại sao thì nó còn khó hơn nữa.

Rất mong các bác tuổi trẻ đóng góp vào để chúng ta cùng giúp nhau trong cuộc chơi này.

Mến.

22. thoigian

thoigian Advanced Member

bác bachduong có thể giãi thích rõ hơn về truyền âm thanh trong môi trường nước tốt hơn trong không khí? tại sao em búng tay trong mọi trường nước em chả nghe gì hết mà trong môi trường không khí em nghe cái tách rất rõ?

23. phongktvt

-Không giận mình là mình mừng ! Mình không tham gia đoạn tranh luận trên nhưng mình nhận thấy : '' Lĩnh vực khoa học là phải tranh luận . Từ tranh luận sẽ vỡ ra nhiều vấn đề ta còn mù mờ , ...Tóm lại tranh luận là tốt , nhất là tranh luận lịch sự , văn minh , nên khuyến khích,'' .
    -Mình cũng chẳng quen ai ở trên ,nhưng qua theo dõi văn phong mình thấy Các Bác tham gia toàn là cao thủ ,nội công thâm hậu ( không phải ông nói gà bà nói vịt đâu ). Cho nên ta phải cẩn trọng .
    -Vài dòng ''thài lai '' cho vui ! Và giải '' stress '', kính mong các Bác trong 4rum không ai giận .Nay kính .

24. 208

208 Advanced Member

Vấn đề là tai bác vẫn còn ở trong môi trường không khí khi bác búng tay vào nước! :D

25. thoigian

thoigian Advanced Member

Dạ không em đang trong nước luôn đó chứ :p

Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Loading...