Những giả thiết về âm thanh

Discussion in 'Kinh nghiệm' started by thienanhquan, 6/10/07.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. BachDuong

BachDuong Moderator

Tại tay bác trong môi trường nước trơn hơn trong môi trường không khí :lol: (2 nguồn âm trong trường hợp này là khác nhau).

2. nhan_nut_bien

nhan_nut_bien Advanced Member

Tháo loa treb và loa bass ra, chỉ nghe mid thôi là đảm bảo nghe lâu không mệt

3. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Hihi: em thấy 2 nguyên lý damping khác hẳn nhau ( nước >< không khí ) nguồn âm tạo thành cũng khác hẳn.
    Dưng mà em chưa tin lắm là nước truyền âm hơn không khí, thử nhúng 2 tai vào xô nước khi nghe nhạc xem sao! :lol:

4. nhan_nut_bien

nhan_nut_bien Advanced Member

Phải nhúng luôn loa vào thùng phuy nước thì khi nhúng tai vào xô nước nghe mới chuẩn

5. thoigian

thoigian Advanced Member

dạ lục đó tai nghe to hay nhỏ thía mấy bác? em nghĩ lúc nghe chắc người nó cứ giật bắn lên đó chức

6. 208

208 Advanced Member

Khi ta chìm hẳng xuống nước thì trong tai vẫn còn một khoảng không khí ngăn cách lại, bác phải đổ nước vào tai cho đầy thì mới đúng! :lol:

7. thienanhquan

thienanhquan Advanced Member

Sức nặng của nước làm suy yếu Lực âm , nên muốn âm thanh truyền nhanh dưới nước cần phải có âmpli công suất cực mạnh, nên cá heo hay cá voi gì đó truyền sóng siêu thanh dưới môi trường nước là tần số cực thấp Siêu trầm, chắc dưới 20hz . Khác loài dơi tần số cực cao. Nói chung cả 2 dạng trên ngoài khả năng nghe của con người.

8. khivang

khivang Advanced Member

Ko phải rứa đâu bác à , âm thanh ở dưới nước có sức lan tỏa lớn hơn trong ko khí nhiều , tàu ngầm của Nga hoạt động ở đông thái bình dương ,mà ở tây TBD mẽo nó vẫn thu được hết các âm thanh phát ra và ngược lại.Mà bác lưu ý là tàu ngầm khi lặn nó chạy bằng ac quy hoặc năng lượng nguyên tử chứ ko phải bằng máy nổ đâu.Cá voi, cá heo vẫn...truyền âm nhập mật cho nhau ở khoảng cách hàng trăm kí lồ mếch nhưng một loài dùng sóng âm tần số thấp , một loài dùng sóng âm tần số cao và bọn nó cũng chả cần đến amp cực mạnh đâu ự... còn nhiều VD lắm bác có thể học hỏi thêm ở trên sách báo nhé.

9. thienanhquan

Cám ơn bác đã làm rõ vấn đề, em quên cái vụ mật độ phân tử càng lớn thì sóng âm chuyển động càng nhanh , bây giờ thì mình đã hiểu. Thanks bác.
    - Ở dưới biển các dòng đối lưu chuyển động rất lớn nó có góp phần làm méo âm không??? Theo bác nghĩ sao?? Vì sao mà cá heo lại dùng tần số thấp mà không dùng tần số cao???

10. batnc

batnc Approved Member

Nghe các bác tranh luận em cũng toát cả mồ hôi. Em thì không chuyên về lĩnh vực âm học nên không tranh luận với các bác về các "giả thiết". Em chỉ nói về vụ án "búng tay dưới nước".

Thứ nhất, em xin confirm về căn bản lý thuyết Vật lý (hình như được học vào cấp 2): môi trường truyền âm: thể rắn>thể lỏng>thể khí. Vì sao? Vì ai cũng hiểu là sóng âm được truyền đi thực chất là do sự tương tác giữa các phân tử --> mật độ phân tử càng cao thì sẽ truyền âm tốt hơn.

Thứ hai, về vụ án "búng tay dưới nước". Đơn giản thế này, khi các bác đưa đôi tai xuống nước --> áp lực nước sẽ làm các bác ù tai ngay --> thế thì làm sao để nghe được.

11. khivang

khivang Advanced Member

Tất nhiên là có rồi bác ạ , ko những dòng hải lưu mà còn cả địa hình phức tạp của đáy biển , hoạt động của núi lửa , động đất , hàng vạn các con tàu đang hoạt động (cả nổi cả ngầm), bọn tôm cua cá ca hát, cãi lộn :) ...đều tác động đến làm méo ,nhiễu nguồn âm ban đầu. Dể theo dõi được nguồn âm mong muốn ,ngoài thiết bị tốt ra người ta phải dùng những thuật toán nén , giải trừ , lọc lựa , so sánh...nói chung phức tạp lắm.Còn bọn tôm cua cá nó nói chuyện với nhau thế nào thì em chịu vì em có phải là cá đâu :wink: .Chỉ biết là thiên nhiên tài hơn con người nhiều nhiều lắm , ta ko duy ý chí được đâu.
    Em xin đính chính lại một chút là cá heo dùng tần số cao còn cá voi mới dùng tần số thấp .Còn tại sao thì bác vui lòng đọc lại câu trên :) ,nhưng em đoán vì trọng lượng khổng lồ nặng đến 30T .Ngay đến con người cũng thế , thường thường ông nào to con thì giọng nói cũng trầm hùng hơn mấy ông nhỏ con(kiểu loa to loa nhỏ ý mà) :lol:

12. phongktvt

phongktvt Advanced Member

-kính cùng Các Bác : Em thấy nói chuyện cá dễ chịu hơn nói chuyện loa .Nói chuyện dưới nước dễ chịu hơn nói chuyện trên bờ nhiều . Chúc mừng chúng ta có đề tài mới , tránh được nhức đầu , giảm stress , sống được lâu và nhiều thời gian nghe nhạc hơn . Chúc mừng , chúc mừng !

13. Thichduthu

:)
    ................................
    Áh:
    bây giờ thì đã hỉu:
    tai người khác tai cá,
    Tạo Hóa đã sinh ra,
    và cũng do tiến hóa!
    tks alast!
    ................................
    :D

14. thienanhquan

Gửi bạn Khỉ Vàng:
    - Thực ra chuyện môi trường phân tử càng đậm đặc khả năng truyền thanh âm càng cao đó là chuyện quá đơn giản làm sao mà mình không biết. Nhưng bạn đã bị " Sụp Bẫy" bỡi câu trả lời của mình. Những điều bạn trả lời rất đúng nhưng mà thiếu , thiếu đâm ra ngộ nhận. Bạn biết bạn thiếu điểm nào không??? Xem lại câu trả lời của mình nhé bạn Khỉ Vàng

Câu trả lời của mình nguyên văn như sau mời bạn xem lại, mình là người rất tỉ mỉ, không phát ngôn bừa bãi:
    " Sức nặng của nước làm suy yếu Lực âm , nên muốn âm thanh truyền nhanh dưới nước cần phải có âmpli công suất cực mạnh, nên cá heo hay cá voi gì đó truyền sóng siêu thanh dưới môi trường nước là tần số cực thấp Siêu trầm, chắc dưới 20hz . Khác loài dơi tần số cực cao. Nói chung cả 2 dạng trên ngoài khả năng nghe của con người"

Mình nói Lực Âm chứ không phải Thanh Âm, để biết lực âm và thanh âm là gì mời bạn xem lại Giả thiết của bài trên, và giả thiết này không cần chứng minh làm gì, vì sao?? bạn hãy đọc nếu trực giác bảo bạn sai thì đừng đọc tiếp nữa, còn nếu bạn công nhận đúng thì mình sẽ trả lời là bạn nói đúng nhưng thiếu:

Để nói bạn thiếu điều gì vui lòng kiểm chứng 2 giả thiết không cần phải chứng minh vì mình tin trực giác của bạn không tồi, nếu quá tồi thì điều đó không lí giải được vì sao bạn tồn tại đến ngày hôm nay.
    _ Giả thiết thứ nhất: Khi Môi Trường vật chất càng đậm đặc thì khả năng truyền Thanh âm càng cao và loãng dần về mọi hướng nhưng Lưc âm suy giảm nhanh dần theo một thời gian và không gian cụ thể.
    _ Giả thiết thứ 2: Khi môi trường vật chất càng Loãng khả năng truyền Thanh Âm càng chậm và giảm dần theo mọi hướng khi đó Lực âm suy giảm chậm dần theo một thời gian và không gian cụ thể.

Điều đó lí giải như sau : Vì sao động đất lớn xãy ra, nó giải phóng năng lượng cục kì lớn, sẽ phát sinh Thanh Âm và Lực Âm. Xin bàn về Thanh Âm của tần số thấp vì nó đi xa hơn. Các nhà khoa học sẽ đo được sóng âm tần số thấp và tính được độ dài đường đi của Sóng âm do động đất sinh ra suy ra được năng lượng và sức công phá ( dựa vào biểu đồ run của máy đo dư chấn). Theo bạn nói môi trường chất rắn cho Thanh Âm đi càng nhanh là đúng nhưng nếu Lực Âm cũng bảo toàn trong môi trường chất rắn( môi trường vật chất đậm đặc) thì chắc động đất cả thế giới chết hết hay khi quả Bom nguyên tử thả xuống Nagasaki thì nếu Dư chấn và Lực Âm bảo toàn thì Thượng Hải gần đó cũng bị san bằng. Vì vậy...

_ Muốn bảo toàn Thanh Âm và Lực Âm của một nguồn âm chính xác ở môi trường nước thì phải cần 1 ampli khuyếch đại cực kì lớn mới bảo toàn được Âm Thanh nguyên vẹn khi ta khuyếch đại 1 tập hợp điểm âm của nguồn âm nào đó.
    Gửi bạn thêm 2 ví dụ , và sau đó sẽ trả lời cau hỏi vì sao cá voi dùng tần số thấp và cá heo dùng tần số cao hơn.

Khi ta la hét vào mặt nước, lực âm bị cản lại bởi các phân tử trong nước vì có áp suất lớn hơn không khí, nhưng tần số Thanh Âm từ cổ họng sẻ truyền nhanh hơn nhưng sẽ mau loãng ra mọi hướng, nếu ta có lổ tai của cá nghe được dưới nước tối ưu nhất thì sẽ nghe được Thanh Âm nhanh hơn trong môi trường nước tĩnh nhưng không nhận Lực Âm nhiều . Vì thế nếu có bị ba mẹ mắng ( nếu mẹ bạn là ca sĩ Opera )trước mặt, cho dù có nhét bông gòn vào tai chúng ta chỉ cản trở được Lực Âm 1 phần, nhưng Thanh Âm vẫn truyền được vào tai ỏ tần số thấp hơn là tần số cao, vì vậy đừng nên dại gì nhét bông vào tai để chúng ta có thể.... nghe mắng lâu hơn..... tốt nhất là biến càng nhanh càng tốt.
    _ Cho mình hỏi con heo và con voi con nào to và mập hơn??? Dùng trực giác tất nhiên là con voi mập hơn con heo nên .... suy ra Cá Voi mập và nặng hơn Cá Heo... hè hè ( cho mình ăn gian chỗ này).
    _ Như vậy Cá Voi Mập và nặng hơn cá heo để làm gì vậy? Trời không sinh cái gì thừa thải cả, mà nếu lỡ mà có thừa cũng bị chọn lọc tự nhiên gọt giũa mất rồi.
    _ Dùng trục giác suy luận nếu chúng ta không có các công cụ hổ trợ chứng minh ( không có cái cân ở đây để xem hai con này chêch lệch bao nhiêu kí). Có phải để tồn tại được trong môi trường nước sâu và áp suất lớn cả trăm mét các vật chất hay sinh vật một là: có kích thước lớn, vững chắc và nặng, hai là: có kích thước nhỏ và phân tử đậm đặc hơn môi trường nước biển. Từ đó suy ra : Cá voi có đầy đủ các yếu tố trên để tồn tại và cục sắc nặng nữa kí cũng có thể lặn xuống biển sâu nhưng cá heo thì ngược lại.

......... đói bụng quá đi ăn cơm đây, chút mình sẽ nói tiếp nha, bạn nào giỏi suy luận sẽ hiểu mình nói gì tiếp.

Đang update....

15. batnc

batnc Approved Member

Khà khà, định spam cho vui thế mà bị "lão tăng" họ Thích ra chiêu "cầm nã thủ" rồi. Về lĩnh vực này em chi lõm bõm thế thôi :D , hôm nào có topic về computer thì hầu chuyện các bác nhiều hơn. Thôi em trốn đây :mrgreen:

16. thoigian

thoigian Advanced Member

...Thứ hai, về vụ án "búng tay dưới nước". Đơn giản thế này, khi các bác đưa đôi tai xuống nước --> áp lực nước sẽ làm các bác ù tai ngay --> thế thì làm sao để nghe được
    Thì ra em đã hiểu hihi thanks bác

17. khivang

khivang Advanced Member

Ô , thế hóa ra bác lừa em à , hu hu ,nhưng để làm gì vậy bác ơi ? :cry: :)
    Thực ra em cũng như ae khác tham gia bàn bạc về cái gọi là giả thiết về âm thanh của bác cho vui thôi ,vì tất cả những gì thuộc về phạm trù âm thanh các nhà khoa học đã tìm ra lâu lắm rồi ,ai chả biết , thế mà em thấy bác có vẻ cay cú cho cái giả thiết của mình quá nhể :evil: :)
    Mời bác cứ tiếp tục theo đuổi đề tài khoa học vĩ đại của mình nhưng em xin lưu ý bác về phương pháp luận :đó là khi cần chứng minh cái gì đó mới ta phải dùng những kiến thức đã biết và phải là kiến thức đúng để làm cơ sở ,chứ chưa biết cách chứng minh với phản biện mà cứ đăng đàn diễn thuyết thì người ta gọi là duy ý chí đó bác
    Mời bác tiếp tục cho vui

18. Thichduthu

Không ạ, vì dốt mà chưa nát nên Thích em "tẩu vi thượng sách", đang cắp sách đèn hòng luyện cách "hồi mã thương" :lol:

19. thanhchi

thanhchi Advanced Member

20. Thichduthu

21. khivang

khivang Advanced Member

Bác mà là newbie em chết liền :)
    Ai cũng hiểu chỉ một người ko hiểu
    Nên có một gã khờ ngọng nghịu đứng làm thơ
    :) :) :) :lol: :lol: :lol:

22. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Cấp cứu, cấp cứu, xin cấp cứu !!!!!!!!!!!!!!!

Báo cáo các bác, em phải ráng dùng hết sức lực và thời gian để đọc xong 4 trang của topic này. Đọc xong em có cảm giác như người mộng du hay đang đi vào mê hồn trận. Khi đọc em cứ tưởng tượng lúc đang ở dưới nước, lúc thì đang ở trạm không gian hoặc đang ở đâu đó đến nỗi mà khi viết dòng này em chẳng biết mình đang ở đâu.

Rất mong các bác vui lòng giúp đỡ và mong các bác đừng giận khi em viết các dòng này :( :cry: :roll: :wink: :?: :idea: :| :mrgreen: 8) :) :shock: :evil: :oops: :D :D :D

Thôi em bay đây kẻo không các bác lại mắng và cạo lông đem quay thì toi đời chim em

Thân

23. Thichduthu

24. thienanhquan

Bác có biết mất bao nhiêu năm thì " Thuyết tương đối " mới được công nhận không? . Mình không muốn so sánh trong trường hợp này vì không đúng, chỉ muốn chia sẽ với bác điều này, mình không phải "Duy ý chí ", bác dùng từ đó là sai rồi..... Em không được may mắn như bác đọc những tài liệu về âm học, em dùng triết học logic để đưa ra giả thiết . Em tốt nghiệp khoa Mỹ Thuật nhưng âm học đối với em là niềm tìm tòi và học hỏi. Khi em lạc trên hoang đảo , em phải tự tay làm cuốc để đào khoai, ngắm sao trời để tìm hướng và cảm nhận thời tiết đoán mùa màng..... Tất cả ai cũng có bản năng sinh tồn cả, nếu em không được ai hướng dẫn, tự em sẽ tìm tòi...... Nếu Bác nghĩ em là " Duy ý chí " thì em không dùng 2 từ "giả thiết" để làm gì.....Và em cũng không diễn thuyết, tất cả tự bác nghĩ vậy, đây chỉ là 1 Topic review về cảm nhận cá nhân về âm thanh. Nếu bác còn nghĩ em " Duy ý chí " thì ..... theo yêu cầu của bác em có nên xóa topic này?

25. Thichduthu

Em thấy giả thiết bác đưa ra thật là sáng chói: :D
    Còn em như là đám cỏ cây mọc nép ven lề :lol:

Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Loading...