Những giả thiết về âm thanh

Discussion in 'Kinh nghiệm' started by thienanhquan, 6/10/07.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Xin chúc ý tưởng và giả thiết của bác thienanhquan bay nhanh hơn sóng âm,
    tạo ra tiếng vang trên bầu trời âm thanh và âm nhạc.
    Thân chào đoàn kết và quyết thắng.
    Trân trọng/TDT

2. thienanhquan

thienanhquan Advanced Member

*Cám ơn lời cổ động chân thành từ Bác Thích, nó giúp vực dậy tinh thần cho em rất nhiều, mấy bữa nay em rất nãn.
    * Từ bài reply này em cũng sẽ không trả lời bất cứ câu hỏi nào của các bác để em có thể tập trung hơn làm cho xong luôn, lỡ phóng theo lao rồi hi hi .... Bác nào có ý kiến đóng góp gì xin cứ pm cho em. Cám ơn các bác ủng hộ.
    * Bác biết không , em rất bận, sáng dậy sớm tập tạ chạy bộ vì đang mập ra như heo, đến trưa ăn cơm, đi làm lúc 2h, đến 8h mới về, sau đó đi vẽ thêm đến 11h mới về nhà, mỗi ngày nghe nhạc được 1 tiếng sau có nhiều lần ngủ quên tắc máy luôn. Nhiều lúc em vừa viết vừa làm việc, trả lời email cho cty nên mỗi ngày viết có 1 đoạn à nên phải sửa và up liên tục và cũng... sai nữa nên sữa hoài.

3. 208

208 Advanced Member

:D

4. thienanhquan

Em không hiểu ý của Bác ???, Nếu bác nói Tannoy là 1 cặp loa Chính xác xin hãy chặc đầu em xuống nhưng hãy nói nó là 1 cặp loa Nghệ Thuật, và loa JBL MONITOR là 1 cặp loa có trường âm chính xác nếu bác nói em sai xin hãy chặc đầu em luôn và sau đó hãy chứng minh. Không thể so sánh 1 cách khập khiễng như vậy.......
    Một bài viết sửa đi sửa lại nhiều lần chứng tỏ em là ngưởi không cẩu tả...... Vậy ý bác là gí nè????
    Mỗi người có quĩ thời gian cuộc đời riêng và chỉ dành nó để mất thời gian đến những người mà mình muốn quan tâm. Em là người không phí quĩ thời gian của mình để làm những điều vô ích. Những gì em làm là hạn chế tối đa sự tốn kém tiền bạc mà những Newbie mới tập chơi âm thanh. Nếu bác cười em cũng được, chuyện đó không quan trọng, vì em tin vào bản thân em
    ....

5. 208

208 Advanced Member

Bác nóng nảy quá! Còn PM cho em tới 3 đoạn giống nhau nữa chứ! Em đã PM cho bác rồi đấy! :D Cái đó chỉ chọc bác chơi cho vui thôi! Không liên quan gì tới cái loa và giả thiết nhé!

Đưa ra giả thiết và chứng minh giả thiết của mình đúng là một công việc trường kỳ (<--tên em đó! :D), vì thế không phải ngày một ngày hai mà bắt mọi người tin nó là đúng được! Nhưng khi ai đó đưa phản biện bác liền tạt vào trong mặt họ một câu xanh rờn "Phải tin là những giá thiết đó đúng thì mới hiểu được nó !" Vậy thì đặt giả thiết làm gì? Ghi nó là học thuyết luôn đi! :D Bác luôn bắt mọi người phải tin, nhưng khi kêu bác chứng minh thì bác bảo, phải tin đi rồi mới chứng minh ! Thế thì khó cho bọn em quá!
    Ai cũng có quan điểm riêng! Việc tìm tòi suy luận là một việc đáng hoan nghênh, dám đưa ra ý kiến thì phải dám chấp nhận bị phản bác và tìm cách bảo vệ luận điểm! Nhưng từ cách đặt tên và bỏ nó vào box nào đã thấy bác có sự rào trước đón sau! Hầu như ai đưa ra cái gì bác cũng ko cho là đúng, và chỉ mình mình đúng! Nếu thế thì giả thiết này nó sẽ trở thành học thuyết của cuộc đời bác mà thôi!
    Em vài lời góp ý thế! Nó có gây shock cho bác thì em xin lỗi vậy! Vì vốn xưa nay em là người cục mịch, cộc lốc nên ăn nói không hoa mỹ cho lắm! Nếu ko thích xin bác bỏ qua cho, và xin bác gõ cho em 2 chữ "Tha tội "! :D

6. thienanhquan

Thực sự , bac ơi!! có lẽ máy đã trục trặc gì đó, em pm cho bác câu như thế này:" Thì ra là vậy, bác cho em hôn .... bác 1 cái........ kissssssss", bác có nhận tin PM đó của em không??? nếu không em sẽ mở mục send của mail em cho bác xem ngày và giờ gửi. Em không muốn tranh luận tiếp nữa. Một nhà khoa học mà em quên tên rồi nói như thế này" Bắt nguồn từ tranh luận là có hiểu biết, bắt nguồn từ tranh cãi là sự không hiểu biết" , Nếu vậy em xin nhận 2 phần đó thuộc về mình để tụi mình không tranh.... gì hết.

Bác xem lại câu nói của mình :" Hầu như ai đưa ra cái gì bác cũng ko cho là đúng, và chỉ mình mình đúng!", bác tìm xem tất cả các bài em reply lại nếu có điều đó thì em xin lỗi bác và gửi bác 1 đĩa nhạc làm quà, còn nếu không xin hãy xóa câu nói đó, nó làm em tổn thương.

Em copy phần sent em đã gửi:

VNAV Forum Index
    Sent :: Message
    From: thienanhquan
    To: 208
    Posted: Sat 13 Oct, 2007 10:25:22
    Subject: Re: chào Bác!!

hihihiihi......... vậy cho em hôn bác 1 cái nha......... kissssssss.......

7. 208

208 Advanced Member

Nếu thế thì coi như em đưa ra giả thiết là vậy! :D Nhưng em không chứng minh được nghĩa là em sai! Xin tạ tội cùng bác vậy! :D

8. thienanhquan

Bác này coi vậy dễ thương thật.... hihiii!!!! không biết mặt mũi bác thể nào nhĩ???.... có gì mà "tạ tội " ghê gớm vậy, tụi mình là bạn cùng thuyền mà phải yêu thương nhau chứ.... hè hè nếu lỡ thuyền thủng cho em bỏ bác trước vậy....hihihihi.

9. khivang

khivang Advanced Member

Tình hình này em thấy GAY quá các bác ạ , xin ý kiến các bác ạ :mrgreen:

10. 208

208 Advanced Member

oạch! em có vợ rồi! không phải GAY! Bác Tôn ngộ không này chơi anh em nhé! :lol:

11. SixL6

SixL6 Advanced Member

Bác khivang chơi chữ hay quá !

12. Thichduthu

có vợ thì mới ... gay,
    gay là chiện nhỏa! :lol:
    [hr]
    Những giả thiết về gay??? :twisted:

13. thienanhquan

Các bác ép em là GAY......... Em tự tử , treo cổ chết tươi ngay trước mặt các bác.........Vĩnh biệt.................

14. BachDuong

BachDuong Moderator

Mong rằng bác không cố tìm cách chứng minh giả thiết này

15. danlangven

danlangven Advanced Member

Cái này chắc không phải giả thiết đâu chị BD ơi, vì nếu chưa treo thì không phải giả thiết, treo rồi không cần chứng minh nữa :lol:
    Em đang luận xem nếu bạn trẻ TAQ mà treo cổ thì với sợi dây ngắn sẽ ntn? Sợi dây dài sẽ ntn? Chưa kể nếu sợi dây đó có pha bạc hay pha vàng thì chất liệu đó có ổn không hay phải chơi sợi dây nguồn khủng? Nếu treo ở trên bờ tốt hay treo ở dưới nước tốt? Có nên lấy cục chặn của bác Thích và tấm da thuộc MAT để lót bên dưới không?
    Đau đầu quá :lol:

16. Thichduthu

:shock: :roll: :lol: :twisted: :evil: :p :!:
    Tấm mat lót thì cần, vì thường trường hợp này vung vãi cả 2 đường.
    Cục chặn của em chỉ áp dụng với trường hợp muốn xuống tăm hà bá thôi!
    Ủa mà các bác mạn bàn về chiện gì ghê quá zậy???

17. phongktvt

phongktvt Advanced Member

- Hi hi ! Em thì suy nghĩ nếu lỡ treo thì nên nhúng xuống nước cho âm thanh ướt át ,ngọt ngào .Chỉ có điều suy nghĩ là nên nhúng sâu hay nông để đạt trường âm xa hay gần .Am li cực đại thì kiếm một em '' ampli vô địch '' là xong phéng đời TAQ ! Hihi Đừng giận nhé TAQ đây chỉ là giả thiết .

18. SE

SE Advanced Member

thành viên mới, nhân đọc bài viết của bác thienanhquan em xin xì pam xxx ngơ một tí.
    Thật sự, cảm nhận đầu tiên bác viết nặng về lý thuyết của bác quá? Em đọc không hiểu cứ như bác đang thuyết phục chân lý giảng đạo của bác cho em. Phải chăng bác đang ngộ nhận? Em hỏi khí không phải, bác thienanhquan đang chơi hệ thống gì, CD nào bác yêu thích nhất (không lời, giao hưởng, dân ca....)? để em cùng nghiên cứu với bác :mrgreen: :mrgreen:

19. thienanhquan

Con người ai cũng có lập trường và trực giác đúng sai riêng, cứ làm theo bản năng của bác...., không ai cấm bác suy nghĩ hay hành động. Em post bài lên bằng sự nhiệt tình, bài viết của em chẳng phạm lỗi gì hay sai qui định của VNAV ,nên nếu bác thích đọc chơi cho vui không mất mát gì cả,còn không thích thì đừng mất thời gian của mình vì đời người... rất ngắn hihii. Đùa với bác thôi.... Em thường nghe Janis Ian ,Joan Osborn, nhạc mới bây giờ có Noral Jones, Dixie Chicks( hình như ghi sai) nhưng thích các bản thu âm live nghe với Yamaha NS 690 III hay 1000M, nghe nhẹ nhàng và thư thái thì KLH model 31 nâng cấp thành trép cói. Em dùng ampli Denon PMA S1, CDP sony 555 ESA , nghe tạm ổn nhưng chưa vừa lòng vì thời đó mới.... chơi được 3 tháng, bi giờ 9 tháng rùi , nếu lùi lại thời gian em sẽ chọn ampli khác phù hợp hơn. Bây giờ em cũng không muốn đổi hay mua gì cả, vì đã hiểu hết ưu và khuyết các món mình đang có, lí do tại sao họ sản xuất ra sản phẩm như vậy mà vẫn bán chạy, mỗi thứ có cái hay riêng nên em khai thác nó bằng hướng khác , em cũng không chạy theo....các lời nói. Có người bảo loa Châu Âu bass đánh nhẹ , tinh tế..... loa Nhật đánh bass thô thiển và tức ngực nghe mệt...... Em không quan tâm mấy lời nói nó, chỉ quan tâm tại sao họ lại làm ra sản phẩm như vậy??? Mục đích gì và chức năng gì???
    Nếu bác rảnh mời bác đọc thêm bài " Sơ đồ trường âm" cho vui, xem rồi quên như 1 quyển truyện nếu bác không thích. Chúc bác vui\
    Thêm: ở nhà em có 9 cặp loa lận, hihihii, nên mua nũa cũng ko có chỗ để...

20. mai

mai Advanced Member

hôm nay mới ngồi đọc hết topic này, mệt quá !

nói chung chẳng hiểu gì :-( , chỉ thấy bác Quân nhiệt tình quá.
    Chợt nhớ đến 1 bác tên cũng có vần ...ân ở HBT (em quên tên rồi :) )

21. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

EM XIN CHỊIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIII!

Chị mà treo cổ chết thì uổng quá, làm sao có ai tiếp nối các giả thiết hay học thuyết của chị nữa. Mong chị bình tâm nghĩ lại, em nghĩ chị chưa đến mức gay đâu, chỉ mới... hơi hơi gay thôi :- ), đời còn nhiều cái thú mà chị.

PS: Em rất khoái đọc cái bài post của chị, vì thật tình cờ và thật bất ngờ, không những nó đưa em tới những chân trời mới của cái bể học audio mênh mông, huyền hoặc đầy quyến rũ một cách hết sức tự nhiên, mà nó còn cho em thấy trên VNAV còn rất nhiều người tâm huyết, nhiệt thành và đáng yêu như chị nữa. Sau này, số lượng bài viết của chị kha khá, nên gom lại thành một tập các bài lý luận về audio, em làm trong giới báo chí xuất bản, có thể giúp chị hiệu đính và xuất bản thành sách giáo khoa cho các audiophile Việt gối đầu giường được. Chúc chị mạnh giỏi, sáng tác đều tay.

Em

22. Buns

Buns Advanced Member

Ủa, sao bác lại gọi ThienAnhQuan là chị ?

Spam topic chút : tiện đây bác cho hỏi Thiên Anh Quân có phải nghệ danh của bác không ? hay vậy sao bác đặt nick không bỏ dấu vô ? nghệ danh bác tự chọn hay ai đặt cho bác ? bác giới thiệu cả 9 cặp loa và phối ghép ampli của bác lên được không ?

23. nha_que

nha_que New Member

Em cũng có một giả thiết, đó là:

"Một trong số chúng ta ở đây đang có vấn đề về sức khỏe tâm thần".

Quốc tế ngữ gọi là mental health , tên khoa học là exkesolfkicd cudkielumondotelani.

Nếu các bác đồng ý và cho rằng giả thiết của em là đúng thì mình nói tiếp. Mà các bác nên/phải tin là đúng vì phải có niềm tin thì em chứng minh giả thiết thì các bác mới tâm phục khẩu phục chứ.

Các bác không nên bắt bẻ em về câu chữ nhé, vì em tư duy rất chặt chẽ, đã viết ra cái gì là chắc chắn cái đấy. Nhưng bên cạnh đó, em cũng rất láu cá, các bác không cẩn thận là em cũng cài bẫy cho đấy, kiểu gì em thắng các bác thoai :D :D :D

24. thienanhquan

Bác này vui tính thật, hihihiih........ Em cũng đang muốn biết xem giả thiết của bác như thế nào, vì theo như em thấy em cũng có 1 giải thiết , không biết đúng hay không:
    Hội chứng thứ nhất:
    " Những người sau 60 tuổi thường hay có biểu hiện tiền Pakinson, tức biểu hiện này thường là nói lảm nhảm và không có mục đích hay ý đồ gì.... nói rõ ra là khi nói 1 vấn đề cho 10 người nghe mà hết 10 người không hiểu gì ".
    Hội chứng thứ hai:
    " Những người trước 30 tuổi có biểu hiện thường hay tự đặt câu hỏi sau đó tự giải thích bằng suy luận logic , sau đó, cho 10 người nghe, có hết 8 người hiểu và 2 người không hiểu ( 2 ngừoi này nằm trong hội chứng thứ nhất hihihi) , gọi nó là hội chứng Sonkinpa. Hội chứng này hay biểu hiện ở tuổi trẻ, vì vậy muốn nó phát triển 1 cách khoa học thì người lớn nên hướng dẫn và dạy dỗ để phát huy nó triệt để.
    ===> Bác có tin không?? không tin hay tin em cũng không cần chứng minh làm gì cho mệt . Ai cũng có trực giác, bác cứ sử dụng trực giác của bác, nó sẽ dẫn đường cho bác đi..... mà đi vào hẻm cụt hay lối thoát là do bác thôi..... ===> đó là bản năng sinh tồn của con người đấy. Chúc bác vui.

25. PeterPan

PeterPan Advanced Member

Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Loading...