1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Sau nhiều năm chém gió trên VNAV hôm nay mình cũng liều mạng đưa dàn PC DIY lên,các bác chém nhẹ tay kẻo già bứt gân nhé.

Tags:
    tackehoa, dokien, quocdat and 3 others like this.
  2. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Đồ cùi bắp,phòng không có,nhà mặt đường chợ ồn ào các bác thông cảm nghe đỡ nhé:

Ruatung1, AmaZa, guile and 1 other person like this.
  3. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Giàn bèo bọt gồm:pC DIY,DAC Onkyo 1000 mua 9,3 triêu,Buffer X10-V3 5,5 triệu,Denon 890D mua 5,5 triệu (năm 1995) Loa AR giá nguyên thùng 1995 là 700USD.Dây nhợ DIY.

thanhthai63 likes this.
  4. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Thúy Nga:

quocdat likes this.
  5. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Hì DAC Onkyo bác mua đắt thế, ko nói em mua cho độ 7.5 chẹo thôi

6. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác đang khơi lại nỗi đau lớn nhất trong sự nghiệp DIY của mình.Đây là lúc mình gắn lộn cái mạch 3,3V khiến cả gia tài của mình tiêu tan,Mainboard,CPU,Ram và đau đớn nhất là cái soundcard RME 9652.ở vn mua main cũ có chân PCI rất khó,còn mua souncard có chân PCIE thì giá quá chat.Mình thuộc loại bòn rút của vợ nên có thể có 5 món bốn triệu nhưng không bao giờ có được món nào trên 10 triệu cả.Cái DAC Onkyo này là giá trị cao nhất trong bộ dàn của mình,đó là lúc nghiệt ngã nhất , mình có ý định thử cổng USB thay cho PCI thêm nữa nhìn nó cũng đơn giản dễ phẫu thuật nên đành liều mình xuống tay.
    Mình biết chú Thelonelyone đang bán 7,5 triệu mà bác.Nhưng đã là dân chơi thì bi nhiêu thì bi........

7. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

em mà biết anh cần sớm em đã cho anh mượn rồi, :)

tieuphi2006 likes this.
  8. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Thank chú.Anh còn phải nợ chú chầu cafe vì mấy cái đầu sata của chú,giờ nó là thành phần cực kỳ quan trọng trong cái PC của anh.

quocdat likes this.
  9. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mỗi người chơi audio đều có một gu riêng(dĩ nhiên cũng có người luôn phải hỏi người khác "có hay không hay còn dở?")còn riêng bản thân mình thì luôn luôn cho tiếng Bass là ưu tiên số 1.Dàn càng lớn mà tiếng Bass dở thì càng thảm hại,dàn nhỏ mà muốn tiếng bass hay thì lại càng khó.Trong quá trình DIY thì mình thấy nguồn âm cực kỳ quan trọng không giống như các cao thủ thường lưu truyền rằng loa là quan trọng nhất.Mình thấy rằng nguồn âm hay nghe bằng headphone xịn vẫn sướng hơn loa hay mà nghe bằng nguồn âm dở.

tieuphi2006, hoangvu and viking like this.
  10. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Nói chuyện tào lao thế nhưng trong DIY(đôi khi cả trong phối ghép)rất cần một cái gu rõ rệt vì ta luôn luôn phải cân nhắc ,lựa chọn giữa các linh kiện,từ khúc dây,ổ cắm,tụ,trở.v.v.....

tieuphi2006 likes this.
  11. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Hôm nay nghỉ lễ khu nha mình đỡ ồn ào hơn nên tranh thủ thu vài clip,dĩ nhiên cũng chỉ những bản đơn giản thôi:

-Sometimes When We Touch-Jheena Lodwick:

quocdat likes this.
  12. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình vẫn đang mơ ước một cái pre đèn,nhưng với khả năng cóp nhặt thì chắc phải một năm nữa mới hoàn thành.Thôi cứ tạm bằng lòng với hiện tại.
    -Thúy Nga CD-Giờ Xa Lắm Rồi-Mai Thiên Vân

tieuphi2006 and viking like this.
  13. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mời các bác xem vài clip bluray,thế mạnh của PC music.
    PC hiện gắn card hình Zotac Geforce 710 2G no fan và dự trữ 2 card Asus Geforce Silent 210 1G để chơi Bluray.Do mình thường chỉ nghe nhạc và xử dụng một PC khác để lướt web và điều khiển PC Music bằng Teamviewer nên mình quay tạm vài Clip qua màn hình máy điều khiển bằng teamviewer các bác coi tạm(Có lẽ do đáp tần của micro trong máy chụp hình nên khi quay thấy tiếng Bass bị hụt đi rất nhiều)
    -Một chút Jazz

Sorry các bác đã không xem được những clip này vì vấn đề copyright nên youtube đã chặn lại

Last edited: 4/9/17
  14. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

-Một chút Rock:

Sorry các bác đã không xem được những clip này vì vấn đề copyright nên youtube đã chặn lại

Last edited: 4/9/17
  15. ndh

ndh Advanced Member

Nhìn hệ thống của bác cũng đủ biết bác tốn rất nhiều công sức DIY. Có lẽ bác là người duy nhất theo đuổi và thành công với việc DIY PC music server. Em rất ngưỡng mộ bác.

16. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Công sức thì rất nhiều bác ạ,bởi vì mình không có kỹ thật,tay nghề điện tử nên luôn luôn phải mò mẫm,thử nghiệm,có những vấn đề rất đơn giản nhưng mình phải tốn công,tốn của để đạt được và ngay khi đạt được thì mình biết là trong lý thuyết nó vẫn chưa phải là tối ưu.Nhưng mình vẫn quyết tâm đạt được vì đam mê,vì những quan điểm riêng về âm thanh.
    Mình mở topic này với mục đích chia sẻ những trải nghiệm bản thân về âm thanh và PC hy vọng nó sẽ hữu ích ít nhiều cho anh em và tránh những tranh cãi vô bổ.

tqv-hcm and dokien like this.
  17. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Thấy chú Đạt likes mình mới nhớ là phải cảm ơn chú cái vụ dây Sata này,lúc đó mình đang điên đầu vì đo thì đúng và tốt hết mà gắn vô là máy không nhận SSD,chú đã bảo mình bọc chống nhiễu riêng cho hai đường transmit và receive,nghe chú anh lấy giấy bạc cuốn bọc lại và thế là OK.
    Chỉ một khúc ngắn xấu xí thế này nhưng lỡ cắm vào rồi thì rút hổng ra.

18. quocdat

quocdat Advanced Member

Giải pháp audio SATA cable có lẽ là giải pháp rẻ nhất trong các giải pháp lưu trữ nhạc lossless. Nhưng mà đa số các bác đều có kinh tế tốt nên không chịu đầu tư vào dây SATA :)

chauphuong likes this.
  19. guile

guile Advanced Member

May quá...e xài M2 nên khỏi tốn dây...^^
    Công nhận e là dân IT, làm net cả chục năm, chơi PC cũng dữ mà nhìn bác mod cái PC e cũng phục luôn...^^

20. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Tất cả chỉ vì "Tiền không có mà đòi mó đồ thơm"bác ạ,rõ nhất bác thấy cái ampli cùi mình xài đã 20 năm mà vẫn chưa nâng cấp được.Thêm nữa kiến thức,tay nghề chẳng có nên mình chỉ mày mò bằng tai sao cho nó hay hơn một tí,một tí và một tí nữa........

21. chauphuong

Hôm trc mạnh dạn xuống tay 1 em Pachanko (loại vét đĩa của nó thôi), chờ mãi hàng chưa về để sướng xem sao

quocdat likes this.
  22. quocdat

quocdat Advanced Member

Em cũng chưa thử. Chờ bác review :)

23. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Dây đồng thôi mà đã chat rồi,mình lại mê dây bạc nên chỉ làm dây 10cm thôi.

24. chauphuong

hơi bị được, ko gian, độ vững vàng,âm hình đều tốt lên, mà đấy là chưa burn in. Xem ra bí quyết chỉ là bọc chống nhiễu kỹ. Dây rất to, dày, gấp mấy lần sợi dây đi theo máy.

25. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Vấn đề là ở chất liệu dây dẫn và đầu cable sata nhiều hơn bác ạ.

Share This Page

Loading...