Phòng nhỏ, chọn loa bookshelf hay center, surround cho nghe nhạc, xem phim

Discussion in 'Loa' started by Audio HaNoi, 20/11/18.

1. Audio HaNoi

Audio HaNoi Advanced Member

Em thấy nhiều bác nghe nhạc khi lắp phòng nhỏ hay nghĩ ngay đến 1 đôi bookshelf, e cũng thế. Nhưng nếu kết hợp cả nhu cầu xem phim thì sao? Center hay surround có đáp ứng đủ hay tốt hơn không? Các bác cho e tham khảo ý kiến !

Tags:
    Wilson Fans likes this.
  2. smallguy73

smallguy73 Approved Member

Phòng nhỏ bác nên chọn đôi loa toàn giải nghe là hợp lý nhất (đặc biệt phòng nào dưới 15m2 ạ). Bookself nhiều đôi nghe cũng to mồm lắm chứ không vừa đâu.

Audio HaNoi likes this.
  3. sxct

sxct Advanced Member

Phòng nhỏ cứ làm cái loa cột vừa vừa, nghe hay hơn bs bằng tiền mà bs nghe hay cần có chân chiếm chỗ cũng ngang cột. Thêm nữa cộy còn làm loa front được khi xem phim

Audio HaNoi likes this.
  4. Audio HaNoi

Nhưng e thấy không dùng hết công suất của loa cột sẽ bị thừa, bật to quá lại dễ bị dội lại gây tiếng vang lắm

5. hthinh

hthinh Advanced Member

các bác cho em hỏi sử dụng b&w 686 làm suround có ok không vậy, em đang sai con rev denon 2200w, tiện thể cho em hỏi sieu thị nó bán hangd trưng bày giá 6tr5 có ok không các bác?

6. hung6310i

hung6310i Advanced Member

.
    Lợi thế của loa cột là đều các dải bác ạ. Bác cứ xem specs của loa sẽ thấy loa cột xuống được tầng số thấp hơn loa bookself. Loa bookself thường dải dưới sẽ xuống đến 40hz. Ngưỡng tai người là 20kz-20khz, vậy khi có loa cột bác sẽ nghe được trọn vẹn các dải tầng mà bản nhạc có. Còn câu chuyện bật to bị dội thì theo em là thế này:

1. Dải bass năng lượng rất nhiệu và vô hướng nên việc kiểm soát là khó nhất, tuy nhiên vẫn có cách để giảm xuống để không bị rền, dội. Đối với loa bookseft, do không thể hiện được dải dưới quá sâu nên bác có muốn nghe nó cũng chẳng cách nào nghe được.

2. Mỗi phòng nghe có một ngưỡng nghe mà âm thanh phản xạ qua lại được cộng hưởng và triệt tiêu ở mức hợp lý chấp nhận được, nếu volume tăng quá ngưỡng này, các bác sẽ thấy tiếng dội, rối, khó chịu. Vậy loa nào thì loa, cần phải biết ngưỡng âm lượng mà phòng nghe đó chịu được. Phòng nghe của em chỉ 10m2 nhưng ko dội tẹo nào mà em toàn dùng loa cột.

Các bác không thể bắt loa bookseft thể hiện chi tiết của tiếng bass, em ví dụ tiếng gảy contra bass bừng bừng nó khác với phừng phừng hay từng từng trong khi loa cột thì có thể. Cùng tầm giá, loa cột vẫn hơn bác ạ.

Nhat-huy and fanofeminem like this.
  7. huylhhl

huylhhl Advanced Member

Nghe nhạc là nghe nhạc mà xem phim là xem phim. Xem phim nếu ko phải là 5.1 suround thì thôi loa gì cũng dc ạ kể cả loa TV.

Wilson Fans and Audio HaNoi like this.
  8. Thaopun

Thaopun Approved Member

con 686 giá tầm 4,5tr thôi .6,5tr mua được 685 rồi

hthinh likes this.
  9. hthinh

hthinh Advanced Member

cảm ơn bác, em từ bỏ ý định này rồi em chuyển sang surround đa hướng luôn.

Nguyễn Thi Văn likes this.
  10. Thaopun

Thaopun Approved Member

bác mua được chưa ? tầm bao tiền ?

11. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Nếu không cầu kỳ, vừa xem phim, nghe nhạc trong phòng nhỏ thì bác nghiên cứu thêm giải pháp chơi SoundBar cũng rất tiện.

12. hthinh

hthinh Advanced Member

ah em mua dc rồi bac, em lấy con đa hướng monitor audio rxfx

13. vtcvodich

vtcvodich Advanced Member

kef q300 rất hay các bác ạ. tiếng mid với treb rất tốt, nghe nhac với vocal hay trong tầm giá. Bass thì chắc nhưng chưa sâu

14. Audio HaNoi

Bác nghe thử 1 thời gian rồi review tý cho mọi người tham khảo nào =)

hthinh likes this.
  15. hthinh

hthinh Advanced Member

review chắc bảo nhờ bác Thang1234 là sài từ trước giờ đó em cũng nghe theo lời bác ấy mà đu theo thôi

16. Nguyễn Thi Văn

Nguyễn Thi Văn Advanced Member

Audio HaNoi likes this.
  17. ducduong86

ducduong86 Approved Member

Tốt nhất bác làm 1 em moniter. Mua bookshelf nhiều cái như là surround nghe chẳng thấy bass đâu

18. ducduong86

ducduong86 Approved Member

Boston A60, Advent baby nghe hay hơn mấy em to xác nhiều

19. Nguyễn Thi Văn

Nguyễn Thi Văn Advanced Member

Dòng này mà ghép dây Cobra 2x7mm2 mạ bạc thì phát huy tối đa vocal, treb tơi tả...,bass gọn nghe lâu không mệt. Loa không kén phòng...

20. Analogelv

Analogelv Approved Member

Tùy vào kinh phí của bác chủ , dư giả thì kiếm cặp bookshelf xịn tí tầm 10 triệu- 20 triệu , còn dưới 10 triệu mà đánh hay rẻ , xem phim được thì bác canh mấy cặp loa active monitor ấy
    gọn nhẹ mà lại khỏi lăn tăn đồ đánh . còn rẻ nữa mà hay nữa thì như bác trên nói ấy , bác kiếm cặp toàn giải phễu nỉ sony tầm 1,5- 2 triệu , đóng thùng cỡ 800k , bao bác hay!!!!!
    Thân chào bác , chúc bác sớm có loa ưng ý

21. acetiendung

acetiendung Approved Member

Bác cho em hỏi, nếu dùng nỉ phễu đóng thùng để làm front, center thì có cần dùng tụ cản không hay cho đi thẳng trực tiếp luôn bác nhỉ?

22. audiofun

audiofun Advanced Member

phòng nhỏ thì cứ surround dùng cho sướng lỗ tai, âm thanh bao vây quanh mình :p

23. anthuyen79

anthuyen79 Approved Member

Mình cũng có suy nghĩ như bạn, đang toan tính vụ Loa, Ampli ma chưa xong. Quan điểm mình cũng thích loa cột vì muốn nghe tiếng bass sâu, có gì bạn qua tư vấn thêm bên topic mình mới đăng hôm kia

24. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Nếu do hoàn cảnh k thể tách riêng thì phải chịu thôi,còn nếu có điều kiện thì k nên cho chúng sống chung với nhau,vì nhiệm vụ của chúng k giống nhau !

25. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Xin lỗi,Bạn tư vấn thế này thì k ổn cho anh em một chút nào cả.Nếu k nắm vững thì k nên tư vấn linh tinh gây nhiễu loạn ! "Lợi thế của loa cột là đều các dải" ? Còn Loa BS thì k à ? Vấn đề là mức đầu tư chứ k phải chuyện loa cột hay BS nhé.K thiếu gì loa cột nhưng Bass thì chỉ xách dép cho BS thôi ! "Các bác không thể bắt loa bookseft thể hiện chi tiết của tiếng bass" ? Lại sai nữa.Chi tiết và âm sắc tiếng bass là 2 chuyện hoàn toàn khác nhau,k nên nhầm lẫn ! Cũng cần nhắc lại,tần số số chỉ là 1 khía cạnh của tiếng bass thôi,còn rất nhiều đặc tính quan trọng,và những yếu tố liên quan để cho tiếng bass hay.Đầu tư để có 1 cặp loa cột cho tiếng bass hay và xuống được 20Hz thực sự là 1 việc cực khó và tốn kém,nên tỉnh táo !

Last edited: 16/9/21
    chudu_audio and ngxant like this.
Tags:

Share This Page

Loading...