Phần mềm Tối ưu Windows 10 cho Audio

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by thovanhim, 4/11/19.

1. thovanhim

thovanhim Advanced Member

Xin gửi đến các cụ Phần mềm tối ưu Windows 10 cho việc nghe nhạc do em tự làm.
    Trước hết mong các cụ rất rất chú ý: Phần mềm này được viết với mục tiêu chỉ phục vụ các Máy tính chuyên dùng để làm Music Server do vậy nó gỡ bỏ rất nhiều thành phần của Windows và không có khả năng khôi phục, đồng thời em cũng không test xem nó có chạy ổn định với các công việc khác không do vậy các cụ cần cân nhắc kỹ trước khi sử dụng.

*Gỡ bỏ triệt để Windows Defender: Từ phiên bản Windows 10 Version 1903 phải tắt Tamper Protection bằng tay trước khi chạy tối ưu thì mới gỡ bỏ hoàn toàn được Windows Defender
    Windows Setings => Update & Security => Virus & Threat Protection => Manage Setings => Turn Off Tamper Protection

Phần mềm gồm 2 file:
    - WindowsOptimizerForAudio.exe Chương trình này chỉ chạy 1 lần duy nhất, nó sẽ thực hiện các phần tối ưu Windows, sau khi tối ưu các bác sẽ nhận đc một bản Windows xấu hoắc nhưng bù lại chất lượng âm thanh sẽ được cải thiện rất nhiều. Phần Sound Signature và Digital-Filter tương tự với bản Audiophile Optimizer, sau khi đã chạy tối ưu 1 lần các bác có thể chạy lại chương trình lúc này sẽ có tùy chọn để chỉ thay đổi Sound Signature và Digital-Filter chứ ko chạy lại cả phần tối ưu.

Thiết lập thay đổi Sound Signature và Digital-Filter sau khi đã tối ưu

- AudioProcessPriority.exe (Chương trình chỉ chạy trên windows x64) Chương trình này chạy thường trực với Windows (Có lựa chọn để tự động Khởi động cùng Windows) nó sẽ theo dõi và cấp quyền ưu tiên cao nhất về việc sử dụng các tài nguyên của máy tính như CPU, DiskIO … cho các Process của các Chương trình chơi nhạc (Roon, Jriver, Foobar, HQPlayer, JPlay) hoặc các Process các bác có thể chủ động thêm vào (Ví dụ bác nào có dùng Googe Drive để lưu trữ nhạc có thể thêm Process GoogDriverFS, một số các dòng DAC hãng có Driver riêng như Mytek hay Schiit … có thể tự thêm các Process mà Driver sử dụng vào chế độ ưu tiên) Ngoài ra chương trình có thêm 2 option:
    o Theo dõi thiết lập chế độ ưu tiên thấp cho các Process ko phục vụ cho Audio.
    o Theo dõi thiết lập các Process ko phục vụ cho Audio chỉ được phép sử dụng một nửa số lượng nhân CPU (Logical Processors). Mô tả đơn giản là nếu máy tính có 4 Core mỗi core có 2 CPU (8 CPU) thì chỉ cho phép các Process này sử dụng 2 Core x 2CPU = 4 CPU. Hiên tại chương trình chỉ support các máy có 4 hoặc 8 CPU (2 core hoặc 4 core).
    Mức độ ưu tiên thứ tự từ Cao đến Thấp: RealTime, High, AboveNormal, Normal, BelowNormal, Idle
    Do chương trình cần quyền Admin để chạy nên các bác nào đã chạy tối ưu thì ko cần can thiệp gì, nhưng các bác chưa chạy thì cần tắt UAC. Chương trình sẽ tự tắt UAC nếu các bác đồng ý

Link download: http://bit.ly/33gov1j

onkyo09, haicau, Vinhcq65 and 45 others like this.
  2. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

cám ơn bác, sẽ test trên dàn dual pc jplay:)

nhomkinhthanhphat likes this.
  3. panzer90

panzer90 Advanced Member

Quá ngon kekee! Up lên cho ae nào

4. Hagemi

Hagemi Advanced Member

E đã thử, hàng Việt Nam chất lượng cao là đây. Cảm ơn bác đã chia sẻ

nhomkinhthanhphat likes this.
  5. binna

binna Advanced Member

chưa biết kết quả như thế nào, nhưng tinh thần chia sẻ của bác chủ là đã tuyệt vời rồi

6. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác chủ quá giỏi, cảm ơn bác nhiều.

tieuphi2006 likes this.
  7. b3h3m0th

b3h3m0th Advanced Member

Có tiếng việt luôn, quá tuyệt vời! Em xin cảm ơn bác chủ rất nhiều!

tieuphi2006 likes this.
  8. dothanhtam

dothanhtam Advanced Member

Em đã test, chạy rất mượt mà, đúng là hàng Việt Nam chất lượng cao, cảm ơn bác thovanhim đã chia sẻ cho ae.

Last edited: 5/11/19
  9. panzer90

panzer90 Advanced Member

Cái này do bác thovanhim viết mà bác ơi :d chứ ko phải bác thelonelyone viết.

babymilan and dothanhtam like this.
  10. thelonelyone

bác phải cám ơn thovanhim chứ, báo cáo tạm thời mới test AudioProcessPriority chạy tốt trên 2 pc, cảm nhận ban đầu chạy nhẹ hơn lasso pro, chất âm đồng đều khó phân biệt cho 2 phần mềm, bác thovanhim code quá tốt:)

11. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bản thân e cũng test từ những ngày đầu còn thai nghén, thấy nó còn ngon hơn cả AO 3.0 bản quyền. Vì trc e cũng từng xài AO 3.0 rồi. Cái này tối giản sâu hơn và có thêm chế độ realtime cho player tốt hơn khá n so với AO 3.0

12. Vungocm1nh

Vungocm1nh Approved Member

Cảm ơn bác chủ đã chia sẻ. Ae dùng r cho e hỏi, các tác vụ bình thường như mạng, chrome, audio on internet browsers và một số phần mềm khác nào ae đang dùng có/không hoạt động ổn định sau khi chạy optimizer? Thx all.

13. thovanhim

Vẫn hoạt động bình thường thôi bác, có điều em ko khuyến khích cài Chrome lên máy nghe nhạc, nó ngốn tài nguyên kinh khủng và ko kiểm soát đc, em nghĩ nó còn ảnh hưởng đến chất âm nhiều hơn đám Windows Services. Nếu thích ta có thể cài 2 hệ điều hành song song, 1 cái tối ưu thật sâu để lúc nào tập trung nghe nhạc sử dụng, 1 cái thì lúc nào nghe nhạc vui youtube ... thì sử dụng

14. quatmo

quatmo Advanced Member

Cảm ơn bác chủ!
    Dùng Chrome cùng hay bị treo nếu mở nhiều tab.

Vungocm1nh likes this.
  15. daonguyenvan

daonguyenvan Advanced Member

Em chưa có pc window để làm ms nhưng cũng cảm ơn bác chủ trước. Sau này em dùng pc window làm ms chắc chắn sẽ dùng cái này :)

tml3nr likes this.
  16. Vungocm1nh

Cảm ơn bác, e đã chạy AudioProcessPriority thấy cải thiện tích cực. PC e cắm vào màn hình qua HDMI mà khổ nỗi con mainboard ko hỗ trợ hiện màn hình bios hay chọn hđh khi khởi động, trước khi nào windows. Nên cách cài 2 hđh song song trên 2 phần vùng khác nhau ko khả thi với e r (trước e đã làm thử, trừ khi phải gắn thêm màn hình qua công VGA nữa, bất tiện quá).

Máy e giờ chạy các ứng dụng sau:
    - Foobar, Roon, Tidal, Spotify
    - Chrome
    - Opera dùng operaVPN xem Netflix
    - IDM down nhạc
    - Sopcast xem bóng đá

Không biết optimizer có tắt services nào mà các ứng dụng trên cần sd ko vậy bác? Hiện giờ cũng đã tweak tắt kha khá windows services, mỗi khi dùng các ứng dụng (ko liên quan đến audio) xong mà muốn nghe nhạc thì e khởi động lại win.

Bác nào dùng các ứng dụng trên mà có chạy optimizer r thì cho e biết kết quả vơi. Thx all.

mtriet likes this.
  17. Vungocm1nh

Báo cáo các bác, sau khi chạy thử file optimizer thì tất cả các app e liệt kê ở trên đều hoạt động ổn định trên pc e.

Cảm ơn bác chủ lần nữa vì đã chia sẻ miễn phí phần mềm hữu ích này tới cộng đồng.

tml3nr likes this.
  18. thovanhim

AudioProcessPriority em đã để mặc định nó ưu tiên Spotify và Tidal, bác ko cần thêm Process 2 thằng này nữa nhé :D

Vungocm1nh, daonguyenvan and tml3nr like this.
  19. thelonelyone

bác thovanhim, trình AudioProcessPriority bác để mặc định những phần mềm nào, mình chỉ cần bật nó lên chọn khởi động cùng win rồi không thêm process phải không bác.

20. chauphuong

Chạy file optimizer xong còn chạy chrome phát phim online được ko bác chủ ơi? Hiện em dùng windows pc làm server chứa nhạc và phát phim (Hàn) online (cho vợ).

daonguyenvan likes this.
  21. Minoan

Minoan Advanced Member

Xin hỏi bác chủ 1, 2 vấn đề như sau vì cũng hơi dốt it mà lại lười:
    1- Sau khi optimizer thì việc download file bằng Chrome có bị ảnh hưởng
    2 - Do em sử dụng thêm phần mềm utorrent down nên liễu cũng có bị ảnh hưởng hay không.
    3- Phần mềm Jriver có bị mất key ko ạ

22. Đào Trọng Hùng

Đào Trọng Hùng Approved Member

Cảm ơn bác chủ ạ. Chạy mượt mà lắm

23. thovanhim

Chrome chạy bình thường cụ nhé
    Các phần mềm chạy bình thường, Jriver ko mất key cụ nhé, cái này thì đã test

Minoan likes this.
  24. Acuti

Acuti Advanced Member

Em đánh liều optimized luôn. Qua 02 buổi thấy con nuc i3 chạy roon phát qua hqplayer chạy mượt mà hơn trước rất nhiều. Chất âm thay đổi hay hơn, nền nhạc tĩnh hơn. Cám ơn bác @thovanhim đã chia sẻ !
    Các bác cứ mạnh dạn dùng đi nhé, ;)

DJVDK and tml3nr like this.
  25. chauphuong

Dùng cho pc phát nhạc (renderer) thì chắc chắn hay rồi. Cái chính là có nhiều người dùng pc cho cả việc khác...

Share This Page

Loading...