Phát hành PCB đèn Audio Note L4 EL34p & EL34i Amplifiers

Discussion in 'Đèn điện tử' started by thanh lam luan, 9/12/12.

1. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Từ hồi dùng mỏ hàn thường xuyên em lại thấy câu: Nghe ít, chổng đít thì nhiều của một cụ nào đó đúng hơn :lol:
    ==============
    Các cụ thông thái ơi, trả lời giùm em câu trên với.
    Quả thật em dệt được cái OPT cho L4 ưng ý rồi, vì ưng ý quá nên mua cặp này về đá chơi xem thằng nào hơn thằng nào tiện thể lấy nó làm tham chiếu clone lun cặp ST70 khác nên muốn hiểu nó thêm ahj :D

2. giaothu

giaothu Advanced Member

Cụ nói thông thái ư không dám trả lời đâu đấy. Chống nhiễu ở đâu? cụ tự cho là chông nhiễu đấy.
    Nếu cụ làm theo st70 thì không phải nói gì, còn làm theo AN l4 thì cụ bỏ đi UL1 VÀ UL2 ra ngoài, cụ chỉ xài A1, A2, B+ đầu vào. còn đầu ra cụ vẫn giữ nguyên. không phải thay đổi gì khác sất.

3. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em hoàn thành và đóng điện cái L4 trước Tết, giờ mới nghe thử. Chất âm thì còn phải cải thiện do em dùng linh kiện lung tung. Nhưng hiện đang gặp vấn đề do nhiệt, đậy nắp vào thì nóng quá, sờ tay vào cái nắp kim loại chỉ được vài giây là không chịu được nên em không dám nghe lâu. Đậy nắp thì nghe được 5 bài, bỏ nắp ra thì mới dám nghe hết đĩa.
    Em dùng vỏ mua chỗ bác Hiếu Nam Định, đột lỗ khắp nơi rồi, nhưng có vẻ nóng hơn cả cái amp 811 của em. không biết như vậy có bình thường với cái amp này không>

4. thanh lam luan

thanh lam luan Advanced Member

Chúc mừng bác đã hoàn thành L4, nếu tiện bác cho anh em xin tí hình tổng thể thì hay quá :) . Vấn đề về nhiệt theo bác thì bác sợ chết linh kiện gì... hay sợ chết bóng... :D . Bác đừng quá lo lắng , sức nóng của amply tỏa ra không làm hư hỏng linh kiện nào cả. Vỏ chasic hấp thụ nhiệt bác sờ thấy nóng, thực ra như tấm nhôm giải nhiệt trong amply bán dẫn vậy. Con L4 của em đóng nắp suốt từ đầu dự án đến giờ, thời lượng nghe liên tục 2 đến 3 cd bình thường. Nên bác cứ yên tâm chẳng hư hỏng gì cả.
    Thân

5. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Của em đây ạ, toàn là bới linh kiện có sẵn trong nhà nên phải chế tác chút. Em tính dùng làm pow nên chưa lắp bo buffer, mà cũng chưa tìm được chỗ để gắn.

L4 này của em nếu bỏ trống ngõ vào thì sẽ ù nhẹ. Nếu có đầu vào (hiện em nối nó với cái DAC của em) thì ok, không ù.

Kế hoạch là kiếm con tụ nguồn nhỏ nhỏ gắn vào để lấy chỗ, thay trở ca tốt 300ohm để giảm dòng cho EL34 hi vọng nó bớt nóng đi tí nữa. Thay 04 tụ nối tầng để cải thiện âm thanh chút.

Attached Files:

6. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em thấy bác tranlenguyen bán tụ nối tầng giá cũng hợp lý, tính mua thay cho cái L4. Các bác xúi em nên dùng cái Clarity Silver (350K) hay cái Mundorf Tinfoil đen giá cao gấp đôi (700K). Mục tiêu của em là hay, ko chơi đắt :D

Hoặc bác nào biết loại nào ngon bổ rẻ (không phải teflon nga ngố hay K40-9Y vì em có rồi) giá tương đương thì xúi em với. Nếu có gì nhạy cảm thì PM giúp em cũng được.

7. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Vấn đề là amp của cụ đang thiên sáng hay thiên trầm ? Và cụ mong muốn chất âm mới thế nào ?

8. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Bác làm mấy con clarity MR Series 400vdc màu xanh ấy thì hay hơn, mấy con silver nghe không được đâu.

9. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Mấy con MR màu xanh thì chắc bác ấy bán hết rồi. Để em thử kiếm chỗ khác xem sao.

Bác Hại Điện, em thích nghe trầm hơn, tuy nhiên tổng thể mà nói thì cái L4 của em chưa hay. Tiếng bí. Chắc là do em dùng linh kiện không đúng thiết kế, cũng chưa lắp tầng buffer nữa.

10. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Con L4 nếu chỉ phần pow không thì hơi cứng/thô (nhưng cũng tuỳ linh kiện lắp), bác nên xài pre hoặc buffer.

Nếu 4 con tụ nối tầng đó mà xài tụ giấy PIO thì thiếu hẳn độ động, nghe rất chán (em đã thử bằng 4 Jensen nhưg cũng không nghe được). Hay nhất là xài 4 tụ film cho phần pow + 2 tụ giấy cho phần buffer.

Nếu bác thích thiên trầm (ấm áp) thì nên xài Mundorf, loại supreme là thích hợp nhất, độ động cũng khá tốt, nếu bác thích bass nhanh, chắc gọn + độ động tốt hơn Mundorf (nhưng hơi sáng) thì xài Multicap RTX. Hồi trước em phối 4 Multicap RTX + 2 Jensen cho buffer là phối ghép hay nhất (theo tai trâu của em).

Các loại tụ Clarity cap chỉ đáng quan tâm dòng MR thôi bác ạ.

11. hoangcool

hoangcool Advanced Member

Bác Hại Điện làm Pre L3 thì dùng OPT nào vậy bác ? Chất âm so với các pre khác thế nào ? Bác so với pre 818 phiên bản 4 bóng Quang Hào chưa?

Em cũng đang sài pow L4 không có buffer với 818. Nghe cũng tậm ổn. Tuy nhiên vẫn tò mò ghép L3 với L4 cho nó đúng bài.

Bác nào có kinh nghiêm xin chia sẻ 1 chút.

12. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Điểm thắt của pre dùng biến áp nói chung và L3 nói riêng vẫn là phần biến áp xuất âm. Nên để hay cũng là vấn đề.
    Cá nhân em đã từng nghe các đời M3. M5, M6 của audionote rồi thì theo cảm nhận của em tiếng nó rất mạnh mẽ (mạnh đến mức không cần thiết) nhưng nó lại hợp với cái anh conquest mới lạ chứ (chắc tại 300b tiếng nó xùi quá). Nếu so con M6 với co Conrad jonson CT5 thì em thấy tiếng của CT5 hay hơn, lung linh huyền ảo hơn so với M6, còn M3 mà không kiếm được biến áp ngon thì không thể so được với con Pre 818, con Pe 818 mà đầu tư linh kiện ngon nó còn tát con CT5 quay cu lơ ra đấy. :lol:

13. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Nút thắt lớn nhất của pre L3 là OPT...nếu xử lý được vấn đề này thì mới nên tính tiếp :)

14. dothanhsonxd

dothanhsonxd Advanced Member

Em cũng đang nghiên cứu mua cái OPT hãng, mua đc mới mần tiếp :D

15. hoangcool

OPT của chính hãng AUdio note loại 144s gì gì đó giá la 150 bảng 1 chiếc thì phải. Tính ra thì vẫn rẻ hơn nhập nguyên 1 bộ L3 chính hãng về Việt Nam ( 2000 usd).

EM đang tính chỉ nhập OPT chính hãng thôi. Còn các thứ còn lại thì cứ chọn đồ tốt. Làm xong tất tần hết khoang 20 củ là ngon rồi. So với nhập nguyên bộ là hơn 40 củ, chưa kể phí ship hàng về.

amdx2 likes this.
  16. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Con 144 đâu phải dùng cho EL34 đâu anh. Con dùng cho EL34 có con 185 giá trên web là 110 Bảng - em thấy shop DIY bán 4T5/1c - khá hợp lý anh nhỉ :mrgreen:

17. hoangcool

dùng cho L3 cơ mà Thọ .............

18. Muihex

Muihex Advanced Member

Của em cuối cùng cũng hoàn thành . :)

19. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    À, pre dùng 5687 - dùng cục 011 hoặc 027 anh nhỉ - 155 Bảng :)
    Cục 144s kia anh nói nó dùng cho Amp SE mà :)

20. AudioGonn

AudioGonn Approved Member

Em đang công tác trong này, nhân tiện Cuối tuần này có đủ 3 bộ cho em mang về luôn không bác Luân. Khi nào rãnh bác cho em xem hình nhé.
    Cám ơn bác

21. thanh lam luan

thanh lam luan Advanced Member

Bận quá, mới xong 3 bộ pcb full linh kiện và 1 nguồn L4, còn 2 nguồn và 3 cặp opt nữa. Chắc khoảng Chủ Nhật này em test luôn, bác rãnh phone em trước nhé. Trong 3 bộ em tâm đắt nhết bộ của bác AudioGonn :) ...

Attached Files:

22. AudioGonn

AudioGonn Approved Member

Đẹp quá, bác cố gắng hoàn thiện phần còn lại giúp em nhé. Riêng bộ của em bác đi dây hoàn chỉnh luôn nhé. Bận quá ko thời gian thi công ...
    Thanks bác

23. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Chiều nay em nâng cấp cho cái L4 của em:
    - Thay 04 tụ nối tầng Nga ngố bằng Audionote Tin Foil
    - Thay 04 trở cathode sứ 270 ohm/10W bằng 04 trở 300ohl/10W
    - Thay 04 tụ thoát cathode EL34 Rifa 100uF/63V bằng ELNA Cerafine 100uF/50V mới tinh
    - Thay 01 tụ lọc nguồn bằng AudioNote 100uf/50V

Kết quả: Cứ bật lên hát được 2 - 3 phút thì tiếng cứ lịm dần lịm dần rồi tịt hẳn. Tắt đi bật lại thì lại bị như thế. Các bác giúp em chẩn bệnh ca này với. Chả lẽ no quá bội thực?

Điện áp cấp vào bo PCB lớn là 385V. Điện áp cathode EL34 là ~22V.

24. Muihex

Muihex Advanced Member

Tụ lọc nguồn 100if/50v của bác ở vị trí nào vậy

25. Elegant

Elegant Advanced Member

Chắc viết nhầm thôi. 500uf/500v

Share This Page

Loading...