Philips Fullrange, nam châm alnico hay ferit, thực hư ra sao

Discussion in 'Loa' started by DIYodira, 14/6/08.

1. DIYodira

DIYodira Advanced Member

số là em có cặp philips ad12202-m8 như hình dưới

Nennwiderstand 8 Ohm
    Gleichstromwiderstand 6,6 Ohm
    Nennbelastbarkeit 100 Watt
    max. Belastbarkeit 150 Watt
    Resonanzfrequenz 45 Hz
    Empfindlichkeit 101 db
    Übertragungsbereich 30 - 19.000 Hz
    Magnetmaterial FXD Ferrit
    Korbdurchmesser 313,3 mm 12"
    Masse des Lautsprechers 1650 g

lúc mua thì nghe Bác bán bảo là nam châm alnico, em mua là 420usd, đến nay đã gần 3 tháng rồi, em dự định là đóng thùng dùng, do có cặp lowther nên em hoãn lại, nhưng cũng có một số Bác hỏi mua, nhiều lần em định gã nhưng thấy tiếc, sau nhiều lần cố gắng tìm hiểu về nó, tổng hợp thông tin thì em mới phát hiện ra rằng, theo cá nhân em thì thấy thằng này rất đáng giá, mới đầu em chỉ nghe đánh giá của các tay chơi audio nước ngoài, họ test chung với nhiều loại loa fullrange, trong đó có loại nam châm alnico, mời các Bác xem link

http://www.dhtrob.com/impressies/breedbanders_en.htm

đến đây em cũng chưa biết loa của em dùng nam châm gì
    hôm nay em tình cờ dạo lên ebay xem thì lại phát hiện là giá của nó rất cao 999,99 EUR, em thấy người bán đánh giá rất cao cặp này, hơn cả những cặp cùng kích thước dùng nam châm alnico, nghĩa là em phát hiện ra rằng cặp của mình là nam châm ferit, mời các Bác xem link

http://cgi.ebay.de/ws/eBayISAPI.dll?Vie ... %26otn%3D2

tổng hợp hai cái trên, riêng em nhận thấy nam châm alnico chưa chắc là hay, vì em thấy phần lớn ai cũng ca cẩm và sùng bái nam châm alnico, và rất quan tâm tới nó khi hỏi về loa.
    không biết suy nghĩ chủ quan của em có đúng không, mong các Bác cho chút ý kiến ạ
    nhân đây em cũng nhờ các cao thủ tư vấn cho em kiểu thùng loa hợp với nó, hôm nay em quyết tâm giữ lại đóng thùng nghe, xin đa tạ

Attached Files:

Tags:
  2. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Re: Philips Fullrange, nam châm anicol hay ferit, thực hư ra sao

Vậy bác quẳng cho em nhé. :)

3. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Ơ ơ . ., Em đăng ký trước rồi Cụ Thanh Chi ạ.

4. DIYodira

DIYodira Advanced Member

em không bán mà, cứ ép em hoài, Bây giờ em đóng thùng để nghe
    nhưng mà em vẫn còn lăn tăn giữa alnico và ferit, mong các Bác giải thích ưu khuyết giữa hai loại nam châm này ạ, và nó thích hợp cho loại loa nào Bass, mid hay treble...
    thân

5. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Hay là Bác ta rô cái lổ bắt vít lên vành sắt, ra nhật tảo mua thêm cục Amoniac về, thích phe-rít thì thay rít vô, thích Amô thì thay Amo dzô là biết cái nào hay dở liền hà. :mrgreen: :mrgreen:

Em kém tắm lắm nên chỉ tư vấn được dzậy thôi, nhờ các Bác tư vấn kỹ hơn ạ.

6. binh4d

binh4d Advanced Member

Em cũng nghĩ hoài về vụ anicol và ferit, quả thật có rất nhiều bác quan niệm cứ phải anicol mới hay, nhưng quả thật em nghe 604E (anicol) với 604-8k (ferit) em cứ thấy tiếng thằng 604-8k đậm đà đều giải hơn , nhất là tiếng bass hay hơn rõ ràng :roll: . chắc tại gu em nó thế :(

7. DIYodira

DIYodira Advanced Member

đúng vậy, vì tâm lý chuộng alnico mà mình từ chối mua những cặp loa có thể là rất độc đáo và hay, vì thằng nước ngoài nó rìviu đọc đã lắm nhưng cứ hồ nghi, còn cặp philips mình mua cũng là vì người bán bảo là nam châm alnico, thì mình có biết gì đâu, trên loa không ghi alnico nên mình phải tin họ thôi, cuối cùng thì mới biêt là mình bị nó lừa, nhưng mình rất cảm ơn vì tâm lý alnico mà mình mới mua được cặp loa theo mình là quý hiếm và rẻ
    đến nay mình cũng chưa có ý niệm về nam châm alnico (xét về thổng thể loa) là như thế nào ngoài thông số của nó khác với ferit
    thân

8. SixL6

SixL6 Advanced Member

Nam châm Alnico lực từ theo thời gian bị xuống.
    Nam châm Ferit được xem là nam châm vĩnh cửu.
    Các bác nghe loa có nam châm Alinico không hay có thể do lý do trên ? Vì loa xài nam châm Alnico thường là những loa cổ theo thời gian sẽ không còn được như lúc ban đầu ?

9. DIYodira

DIYodira Advanced Member

có thể Bác nó đúng, vì vậy cho nên hãng Lowther mới có dịch vụ đổi loa, thay thế nam châm mới và có bảng giá hẳn hoi
    vậy dùng đèn lỡ hư hao thì rút ra cắm vào còn nhẹ nhàng chứ dùng loa anicol chẳng lẻ tháo ra ráp vào hả, coi bộ phức tạp à :lol:
    chắc chắn thằng alnico có ưu điểm gì đó mà nhiều người vẫn chưa được lý giải rõ ràng, vì nó là công nghệ mới mà
    thân

10. SixL6

SixL6 Advanced Member

Tụi Mỹ có dịch vụ nạp từ cho nâm châm giá đâu khoãng 50 USD, nhưng chết tiền ship tới ship lui. Còn VN mình tiền ship không thành vần đề nhưng tìm chỗ nạp từ hình như là không có,

Theo em tiếng mid và tiếng high thì Ferit khó qua được alnico còn tiếng bass thì chưa chắc ! Cái này đúng như bác binh4d nói tùy gu, ai thích nghe tiếng bass lừ đừ thì thích alnico, ai thích tiềng bass nét, khỏe, mạnh thì thích Ferít.

11. thanhgamo

thanhgamo Advanced Member

Cho em hỏi một tý: Sự khác nhau cơ bản của nam châm Alnico và nam châm Ferit là như thế nào (Nguyên lý, chất liệu). Và em còn nghe nói nam châm Neonium nữa chứ, rắc rối quá.

Theo cách gọi của vật lý cấp 3 em nhớ thì về nguyên lý hoạt động chỉ có 2 loại là nam châm vĩnh cửu và là nam châm điện thui.

12. binh4d

binh4d Advanced Member

ơ!! bác Sixl6 nói vậy thì ferit giữ được lực từ lâu hơn anicol à?? vì em nghe 1 số bác lại nói anicol lâu mất từ hơn :roll:

13. DIYodira

DIYodira Advanced Member

đấy cứ như thế này thí chít, a e dễ bị tiền mất tật mang, thôi thì giữ vững lập trường đi Bác ơi, nghe hay thì hốt vậy, lăn tăn cái vụ này mệt lắm :)
    thân

14. SixL6

SixL6 Advanced Member

Em sẽ rán kiếm cái line em đã đọc được cho bác tham khảo nhé !

15. Billy the Kid

Billy the Kid Advanced Member

Tìm giúp bác Sáu đục đèn:

Hợp kim AlNiCo: Là hợp kim được sử dụng trong nam châm vĩnh cửu, có thành phần chủ yếu là nhôm (Al), niken và côban (Co), có thể có thêm các thành phần phụ gia như đồng (Cu), titan (Ti),... Hợp kim này có từ dư cao, nhưng có lực kháng từ khá nhỏ (thường không vượt quá 2 kOe) và có giá thành cao.
    Vật liệu từ cứng ferrite: Là các gốm ferrite, mà điển hình là ferrite bari (BaFexO), stronsti (SrFexO) và có thể bổ sung các nguyên tố đất hiếm (ví dụ lanthannium (La)) để cải thiện tính từ cứng. Ferrite là vật liệu có 2 phân mạng từ bù trừ nhau, và chứa hàm lượng ôxi lớn nên khó tạo ra từ độ lớn, nhưng lại có lực kháng từ lớn hơn rất nhiều so với AlNiCo. Lực kháng từ của ferrite có thể đạt tới 5 kOe. Ferrite có điểm mạnh là rẻ tiền, chế tạo dễ dàng và có độ bền cao. Vì thế nó chiếm phần lớn thị phần nam châm thế giới (tới hơn 50%) dù có phầm chất không phải là cao.

Tham khảo ở:
    http://vi.wikipedia.org/wiki/V%E1%BA%AD ... E1%BB%A9ng
    http://vi.wikipedia.org/wiki/Nam_ch%C3% ... %E1%BB%ADu

16. Billy the Kid

Billy the Kid Advanced Member

Theo thiển ý tại hạ: alnico hay ferrite là cái tên gọi chỉ để biết về tính chất của vật liệu (mạnh, yếu, bền, hiếm, khó, đắt...), chẳng liên quan gì đến sự hay - dở, lừ đừ - nhanh nhẩu của âm thanh chi chi, phải không các bác!

17. DIYodira

DIYodira Advanced Member

tất nhiên là khó nói hay dỡ giữa hai loại nam châm này, nhưng riêng em thấy củ alnico thì có lợi thế hơn về tính thanh khoản :)
    thân

18. anhhungnup

anhhungnup Advanced Member

em thấy cùng kích thước thì nam châm alnico có tù lực mạnh hơn.Khi dùng lâu thì nâm châm ferrite giữ được từ tính tốt hơn.
    Theo như em được biết nam châm vĩnh cửu là để chỉ loại vật liệu sau khi đã được từ hóa bởi dòng điện hoặc bởi từ trường của một nam châm khác nó vẫn mà giữ được từ tính trong một thời gian dài mặc dù ta đã ngắt dòng điện từ hóa hoặc đưa nó ra khỏi từ trường ban đầu trong đó bao gồm cả nam châm ferrit và alnico.Nam châm điện không phải là nam châm vĩnh cửu vì nếu ta ngắt nguồn điện nó sẽ gần như ngay lập tức bị mất từ tính.Vĩnh cửu ở đây không có nghĩa là tồn tại mãi mãi,nam châm ferrite mặc dù giữ được từ tính lâu hơn nhưng vẫn bị suy giảm theo thời gian.
    Kinh nghiệm cho thấy từ tính của nam châm dễ bị suy yếu bởi nhiệt độ và va đập.Mặt khác,nam châm alnico nếu bị tháo rời ra khỏi củ loa thì khi lắp vào từ lực sẽ giảm nhiều trong khi nam châm ferrite thì vẫn giữ nguyên.
    Cuối cùng là mỗi loại nam châm đều có ưu nhược điểm riêng của nó,tùy theo yêu cầu mà ta nên sử dụng và lựa chọn cho thích hợp để đảm bảo các yếu tố hay,rẻ,bền ,đẹp.........

19. dungext

dungext Advanced Member

Cái củ này của em có phải dùng Alnico k ạ ? nó bé và nhẹ quá làm em lăn tăn quá :(

20. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Nhìn cái chụp từ là biết ngay Alnicoh chính hiệu rồi vì ngày xưa nó là vật liệu chính để làm từ mà lị :lol: :lol:

Thân,

21. dungext

dungext Advanced Member

Em thấy cái nam châm bé như ngón tay ấy :( k bít có bị nhanh hết từ k a Thành ui :?:

22. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Chú lại cứ lăn tăn, nếu tháo nó ra rồi lắp lại thì thật sự là có vấn đề về từ đấy :lol: . Mấy cái loa Matsushita có tuổi đời non nửa thế kỷ mà từ nó có mất đâu, nó chỉ hơi yếu đi 1 tí thôi:lol:

Thân,

23. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Cái củ này của em có phải dùng Alnico k ạ ? nó bé và nhẹ quá làm em lăn tăn quá

Củ này đích thị Alnico rồi . Bác cứ yên tâm mà dùng đến khi chống gậy Bác ạ :D
    Khi nào đóng thùng lên rồi Bác miêu tả cho em nghe với nhé . Em cũng rất thích mấy đôi loa cổ này Bác ạ
    Thân

24. newpositioning

newpositioning Approved Member

Kính thưa các bác.
    Em là fan của Philips. Em rất thích chất âm của Philips, chỉ có thể diễn tả 2 từ “ngọt ngào”.
    Ferit hay alnico đều có ưu điểm hết, mỗi loại cho chất âm khác nhau, tùy theo bạn thich gu nào thôi. Theo kinh nghiệm bản thân (em đang có 6 cặp Philips khác nhau, 3 alnico, 3 ferit), Ferit cho chất âm trầm ấm hơn nhưng bù lại dải cao không tách bạch và chi tiết bằng alnico (loại 3 tấc).
    Rất mong chia sẽ cùng các bác.

25. minhmap1088

minhmap1088 Approved Member

Re: Philips Fullrange, nam châm anicol hay ferit, thực hư ra

Có nguồn khác thì nói Là Alumium + Niken+copper

Share This Page

Loading...