Phòng nghe nhạc hoangtrong

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by hoangtrong, 13/8/17.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Có mấy cái CD new jazz chơi bass điện tử lâu rồi không nghe nay có người muốn mượn nghe nên tối hôm qua moi ra và nghe lại thì nghe rất hay vì độ động hệ thống đã được cải thiện rất nhiều gần đây. Đang nghe bass sâu, gọn và mạnh, (em thường gọi là bass địa ngục) nhưng sờ thử thấy mớ dây loa rung quá, bỏ ra hơn 30 phút quấn bọc tạm dây loa với nylon màng co, gắn vào nghe lại thấy bớt rung rất nhiều, tiếng treble và mid high có vẻ bén hơn sound image có vẻ tinh hơn. Nhưng ... âm thanh nghe bị cưng cứng, hết tự nhiên. Test lại với một số bài quen và cả LP ruột thì thấy âm thanh nghe bị khô, hết uyển chuyển, bị gò bó, không còn phóng khoáng, ngân rung bị bóp nghẹt. Hết hồn, lại bỏ ra 15 phút hì hục tháo hết ra nghe lại thì ... may quá, thiên đường âm nhạc lại hiện ra!!!

Last edited: 10/12/17
    2ndFACE and dinh like this.
  2. hoangtrong

Chưa hết ám ảnh với dây loa rung khi chơi âm lượng hơi lớn, nhất là chơi nhạc tiếng bass mạnh. Mua mấy mét ống nhựa về luồn bọc dây loa đồng thời để bảo vệ dây loa luôn. Kết quả nghe âm thanh khô, cứng, gò bó quá. Lại hì hục tháo ra, cứ để dây loa trần nghe là hay nhất :)

ds2k and chiêunam like this.
  3. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình thực không hiểu lắm về chuyện dây loa rung thì tiếng thoáng còn dây bó chặt thì tiếng khô .Nếu bác Trọng phân biệt được thì đúng là bác có đôi tai quá siêu việt

4. Haolq

Haolq Advanced Member

Âm thanh thuộc về vật lý. Cảm nhận âm thanh thuộc về sinh học. Vì vậy cảm nhận của bác Hoàng Trọng đúng đấy bác . Lâu nay chúng ta hay lấy " tai " của mình để đánh giá " tai " người khác vì vậy tranh cãi không giải quyết được vấn đề. Để giải thích về chuyện người này nghe thấy khác người kia trên cùng dàn máy, hoặc nghe ra, cảm nhận được những âm thanh tưởng chừng vô hình, ta cần xem xét lại về cơ chế "nghe" âm thanh của con người bác sẽ thấy phần sinh học của con người mới là then chốt để có câu trả lời đúng đắn !

Last edited: 20/12/17
  5. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Các cụ có nói : biết thì thưa thớt , không biết thì dựa cột mà nghe .
    Mình không biết nên chỉ dựa cột nghe thôi .

6. Loa co

Loa co Advanced Member

Em cũng đã xem chia sẻ của bác Trọng và thấy ngạc nhiên khi dây loa rung như bác ấy nói và các việc bác ấy làm cũng như kết quả bác ấy chia sẻ. Em thầm
    nghĩ bác Trọng ngoài đôi tai bao gồm cấu trúc hệ thống với hệ dây thần kinh trên "màng nhĩ" siêu việt (cấu trúc và màng nhĩ bao gồm hệ dây thần kinh là sensor, cái này em hiểu thuộc lĩnh vực Lý - Sinh, là giao thoa giữa Vật lý và Sinh học chứ các cụ đừng đọc ngược là sinh lý ạ:p) còn cả kiến thức sâu rộng và sự cảm thụ âm nhạc tuyệt vời (thuần tuý sinh học)mới nhận biết được sự khác biệt như vậy. Các đề tài KH nghiên cứu lĩnh vực Lý - Sinh nói chung tại VN vốn dĩ đã ít nay lại có nghiên cứu chuyên ngành Lý - Sinh cho mục đích phục vụ người yêu âm nhạc thì quý giá quá. Cụ nào đăng ký đề tài đi cho anh em học hỏi.

7. Loa co

Loa co Advanced Member

Bác Trọng có bổ sung gì cho bộ giàn đón giáng sinh không ạ, nếu có cho anh em biết với.

8. hoangtrong

Mấy tháng qua bận quá bác ơi, tuần cuối năm em sẽ cập nhật dần dần nhé.

9. hoangtrong

Chẳng có gì cao siêu cả. Cách đây mấy tuần ở TPHCM em có ngửi được mùa hoa sữa thích quá (trường Dự Bị Đại Học ở đường Nguyễn Chí Thanh Q5 có 1 cây to và cao). Em thì rất thích mùi hoa sữa, ngửi cả buổi cả ngày cũng ok, càng ngửi càng tỉnh và càng khỏe. Khi ra HN, Đà Nẵng, Quy Nhơn gặp lúc mùa hoa sữa thì rất khoái. Trong khi đó nhiều người ngửi phải mùa hoa sữa thì muốn bệnh. Mùi hoa sữa có người thích và có người không thích là tự nhiên. Còn việc giải thích cho được tại sao có người thích và tại sao có người không thích mới là chuyện "siêu việt".

Từ chuyện ngửi trở lại chuyện nghe, cũng 1 thứ âm thanh có người nghe thấy thích có người nghe muốn bệnh, chuyện này là bình thường. Còn việc giải thích tại sao nghe thấy thích, tại sao nghe muốn bệnh thà không nghe còn hơn là chuyện khoa học thật sự "siêu việt" còn việc cảm nhận thế nào khi nghe là chuyện tự nhiên mà thôi. Cái này thuộc về quan niệm mỹ cảm trong âm thanh.

10. Haolq

Haolq Advanced Member

Nếu bác xem lại cấu tạo tai người và cơ chế tiếp nhận sóng âm thanh để não bộ nhận biết được âm thanh thì mỗi người có một cảm nhận và khả năng nghe khác nhau. Tại sao ta ko đặt câu hỏi : Nếu âm thanh là duy nhất đúng thì tất cả các loa phải giống nhau hoặc kêu cùng 1 chất âm giống nhau. Khi thay đổi hiện trạng vật lý của phòng nghe : đồ vật, hình dạng, vị trí, tăng giảm số lượng đồ vật, thay đổi chính nó... dù ở mức nhỏ nhất thì xét về lý thuyết truyền sóng âm từ nguồn âm thanh tới tai người nghe đều bị thay đổi. Vì vậy có người nhận ra, có người không nhận ra. Có người thấy hay nhưng có người thấy dở thậm chí nhiều người coi là hoang đường . Chung quy lại là do tai nghe khác nhau nên có kết luận khác nhau .

hoangtrong, ngockcntb and Loa co like this.
  11. hoangtrong

Một vài bác có nhờ em chép file của bộ đĩa The Music of Vietnam mà em đã giới thiệu ở trang 1 với 3 link tham khảo sau:

http://www.harmonies.com/releases/13082.htm
    http://www.harmonies.com/releases/13083.htm
    http://www.harmonies.com/releases/13084.htm

Hôm nay mới up được ảnh đĩa. Link down đây, mời các bác:

http://www.mediafire.com/file/729fsv965j3sg3y/Vietnam 1.1.nrg
    http://www.mediafire.com/file/y11heij8hphiet1/Vietnam 1.2.nrg
    http://www.mediafire.com/file/nyg1pqy3xxwb5ab/Vietnam 2.nrg

List bài thì các bác vào 3 link tham khảo phía trên để lấy về in nhé. Chúc vui !

Last edited: 22/12/17
  12. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Thanks bác Trọng, em vừa down về, upload them lên fshare cho các bác:

Disc 1.1: https://www.fshare.vn/file/6FC8T4UMDP7L
    Disc 1.2: https://www.fshare.vn/file/CW99986VM8YX
    Disc 2: https://www.fshare.vn/file/8L4FLDRGOTS7

Last edited: 23/12/17
    2ndFACE, chiêunam and hoangtrong like this.
  13. mtbc

mtbc Advanced Member

Bản thâu âm tốt quá! Cảm ơn anh hoangtrong.
    Nghe Qua cầu gió bay rụng rời tay chân.
    Em cũng thích nghe nhạc VN nhưng ít đĩa chất lượng tốt quá.

14. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Up tiếp 2 album còn lại đi bác

15. hoangtrong

Cứ từ từ. Em đang chạy show. Đầu giờ chiều sẽ up tiếp nhé. CD 1.2 nghe rùng rợn hơn CD 1.1 đấy !

Scorpio likes this.
  16. Ninjabolt

Ninjabolt Advanced Member

Thanks anh, em load về ghi ra nghe, chắc sẽ phế trào đờm ...
    Bộ CD này so với CD của Phạm Đức Thành thì sao anh ơi?

17. hoangtrong

Mới up xong ảnh đĩa của 2 CD còn lại và cập nhật vào post #61 ở trên. Mời các bác down về thưởng thức nhé.

Mấy CD này em chép ảnh đĩa bằng đầu CD-ROM Yamaha 3200 với nguồn tuyến tính, dây USB Supra nên cũng khá ổn.

Theo luật bản quyền các bác chỉ nên chép ra đĩa CD hay đưa vào hệ thống nhạc số cá nhân để nghiên cứu riêng, không được dùng cho mục đích kinh doanh nhé (chép ra đĩa CD rồi đem bán, hay phát trong shop hay quán cafe...). Xin cảm ơn!

Bác nào có điều kiện kinh tế thì mua và ship về để ủng hộ nhà sản xuất chương trình nhé :)

emChip likes this.
  18. Scorpio

Scorpio Moderator

Attached Files:

19. hoangtrong

Xem lại review ở trang 1 post #11 ;)

20. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Bộ Phạm Đức Thành của Thúy Nga đúng không bác?

21. hoangtrong

Last edited: 23/12/17
    Hanoi2019, maitrang1217 and KevinTeo like this.
  22. Haolq

Haolq Advanced Member

Thanks bác Hoàng Trọng upload mấy CD, Tiếng của nhạc cụ trong mấy CD này nghe không giống nhạc cụ thật bác ạ, người mix chú trọng vào phần tạo không gian nên tiếng sáo, tiếng đàn bầu .... chẳng giống thật gì cả. Trong các nhạc cụ VN, đặc biệt đàn bầu em chưa thấy bản thu của đĩa nào đạt được khoảng 50% so với tiếng thật khi chơi ở ngoài.
    Em có 2 đĩa cũng thể loại này, không kiếm được bản wave chỉ có mp3 nhưng chất lượng cực tốt. Nhất là đĩa thu của cụ Kim Sinh, đợi khá lâu nhưng ko kiếm được trên Web nên chắc sẽ mua trên Amazon .
    http://www.mediafire.com/file/z2bd48o08ch07gc/Archive.zip

23. japanese

japanese Advanced Member

Cho bác ấy test mù là biết ngay dây loa rung hay không rung ấy mà

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác japanese chịu khó đọc lại mấy post trước trên cùng topic để xem ý nghĩa của việc test mù. Chủ topic là “thầy của các thầy” về nghiên cứu khoa học bác ạ :)

25. japanese

japanese Advanced Member

Thầy món j thì không biết chứ cái món audio này chẳng ai nói trc đc gì. Cá nhân e ko nghĩ việc dây loa rung nhẹ (nếu có) lại ảnh hưởng đến chất âm. Cứ phải thực tế và test mù nếu nhận ra đc khi nào dây loa rung hay không thì e tin hihi

Share This Page

Loading...