Preamp mùa Covid

Discussion in 'Đèn điện tử' started by PhanTran, 26/3/20.

1. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Lâu lắm rồi ở nhà chả có cái preamp nào, vì tư duy đầu tư hiệu quả, dồn hết tiền vào integrated amp sẽ hay hơn chia ra pre-pow. Lại tiết kiệm được cọng dây tín hiệu :D

Nhưng dòng đời đẩy đưa, chỉ vì mua rẻ mỗi cái củ loa toàn dải, mà em sa chân vào chốn biamp, nỗi đau khổ của việc cân volume 2 âm ly, cộng thêm bị thuốc bởi hệ thống pre pow Jadis của SOZ, và kết quả là em quyết định phải có 1 cái tube preamp trong nhà.

Trở lại lịch sử hơn chục năm trước, khi mỗi tuần em lắp 1 cái rề đèn, đâu như chừng chục cái, ấn tượng tốt nhất hồi đó là … tiếng ù. Nó khỏe và to đến nỗi nhiều lần làm cả nhà giật mình, tưởng tèo loa đến nơi. Tất nhiên là việc mạch đi rối nùi, xấu không thể tả thì khỏi phải nói rồi.

Nên lần này em quyết định không làm nữa. Có điều nhìn quanh mấy ông DIY gạo cội thì đều mắt mờ chân chậm, khả năng nhờ lắp được là cực thấp, nên cắn răng mua luôn cái kit preamp cho gọn.

http://www.tubes4hifi.com/pre11.htm#SP14

Lý do em chọn preamp này là vì topo mạch đã được khẳng định, cách tiếp cận đủ hiện đại là dùng ổn áp nguồn đúng theo ý của em. Hơn nữa việc layout lại áp dụng hầu hết các mẹo được chia sẻ trên các diễn đàn (Em thấy là việc bới lại các bài cũ của diễn đàn rất là hay, nhiều vấn đề mà đến giờ mình mới thấy ngấm. Đây là thứ mà em cho rằng Facebook không thể nào bằng diễn đàn được). Lại được review khá tốt và chỉ có 1 cặp tụ nối tầng.

Giá kit khá chat, nhưng mà muốn chất lượng lại lười thì khó mà rẻ được, từ kinh nghiệm nhiều năm đồng nát thấy như vậy, nên ngoài cắn răng thì em cũng cắn thêm lưỡi đầu tư ít tụ trở từ chỗ bác Toàn gia lâm nữa.

Attached Files:

Tags:
    dragous and D0iT like this.
  2. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Trời chiều lòng người, Covid ập tới nên có nhiều thời gian hơn để nghịch, sẵn đồ, sẵn thời gian, nên ơn trời em vẫn giữ được phong độ, 1 tuần là có thể đóng điện cái pre.

Lâu không lắp nên cảm giác đóng điện lần đầu hồi hộp, dù không bằng hồi xưa, nhưng cũng ko kém mấy.

Không cháy nổ gì cả nhưng điện áp sai be bét, hết cả, tiếng thì lởm khởm hơn cả cái tube buffer 5687 đang dùng tạm. Dù cặp đèn đầu đã cắm bóng 6SN7 Psvane do bác Lenamvl hỗ trợ, chứ ko phải 6H8C như tầng thứ 2.

Attached Files:

Satuki likes this.
  3. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Cào cấu và ép buộc Mesl45 và Dat_Haui một mớ linh kiện và tư vấn tư thì cũng ổn, hóa ra tại đèn 6X5 Nga ngố lởm, thay 6X5 Mỹ vào thì ngon ngay, điện áp gần đúng thiết kế, và chất tiếng khác hẳn.

Nhằm ngày lành tháng tốt, em vác sang thử với trên hệ thống Jadis huyền thoại, tội đồ khiến em phải lắp con rề này.
    Cấu hình: Jadis JPL -> Ja30mkII -> Harbeth M30.2

Kết quả cuối cùng không hề tệ, dù có ù to hơn rề hãng, chất âm không hơn nhưng không kém quá, có thể nói mỗi con có 1 chất riêng.

Tạm gọi là đạt, và chỉ chờ Diyampli thiết kế xong cái vỏ là có thể đóng nắp, yên tâm thưởng thức.

Attached Files:

soz likes this.
  4. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Nhưng đến đây mới chỉ là xong phần dẫn chuyện, giờ mới đến phần éo le. Số là trong khi lắp cái 6SN7 kia thì lại thấy là có 1 mớ các loại linh kiện, đặc biệt là mấy loại nguồn găm từ thời pre 818 quanghao huyền thoại. Nhân lúc cảm hứng đang lên, em găm ngay 1 cặp bóng DHT 01a từ bác Doan_gastech chuyển nhượng, để chính thức nhảy lại vào hố vôi loa đài. Dự là nhiều gian nan vất vả chờ đợi, khi dính tới DHT với năng lực khử ù bằng 1 (trước là bằng 0), nhưng không làm thì biết làm gì trong khi chờ Covid. Nên post lên đây xem có bác nào nhảy xuống hố vôi cùng không cho vui.

Attached Files:

5. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Chả bác nào thích cầm mỏ hàn nữa rồi thì phải. Em ghi nhật ký vậy.

Sau khi đào bới đống linh kiện và bo mạch tồn kho, em phát hiện là mình vẫn còn đủ đồ để lắp 3 con preamp nữa :D. Tùy theo dịch Covid ngắn hay dài, mà thứ tự ưu tiên của các preamp sẽ lắp của em như sau:

1. Preamp DHT 01a: Theo mạch của Bartola người Anh, người rất hâm mộ xuất âm của NP Acoustic nhà mình, http://www.bartola.co.uk/valves/dht-pre-amplifier/01a-preamp-gen2/ dùng nguồn Shunt Salas của anh Hào, đốt tim Rod Coleman, Bo Gyrator của Bartola luôn

2. Preamp DHP 2J27L: Chiếc preamp mơ ước từ hơn 10 năm trước của em, sẽ theo topic của bác Tuan1975 https://vnav.vn/threads/pcb-pream-29p1l-dht.66844/, về cơ bản cũng là mạch của tay người Anh, nhưng sẽ đốt tim bằng pin, sử dụng bo nguồn ổn áp 10M45S của bác NoBG hồi xưa.

3. Preamp 6H30: Cũng là ước mơ ấp ủ preamp 818 của anh Quang Hào, nhưng lắp lại 1 chút kết hợp đông tây kim cổ, nắn đèn rồi vào Shunt Salas, Gyrator, bias Led. Chạy dòng thấp để tiếng mềm mại hơn. Cuối cùng ko biết nó sẽ thành cái gì.

Nhìn chung chất âm sẽ hơi hướng hiện đại, cái tốn kém nhất có lẽ sẽ là mấy thứ như tụ xuất âm, chassis. Các linh kiện lẻ tẻ sẽ thu gom từ việc xin xỏ, đổi chác với các thành viên diễn đàn, bí quá thì đi mua :)

Mặc dù thứ tự ưu tiên như thế, và đánh số 1,2,3 như vậy, nhưng cả 3 dự án đều khởi công 1 lúc, tùy theo độ sẵn sàng của linh kiện mà mỗi dự án sẽ có 1 bước tiến khác nhau.

solo_gl likes this.
  6. Newbe

Newbe Advanced Member

7. Newbe

Newbe Advanced Member

8. Newbe

Newbe Advanced Member

9. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Chắc diễn đàn cấm để link. Bác copy vào trình duyệt mở ra là được bác ạ. Đây là preamp SP14 của tube4hifi, dựa trên nền Aikido.

10. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Lâu mới có bác mở mục mới thời covid. Bữa em làm còn dư mấy bo rod coleman, board CCS (chưa linh kiện) phiên bản diy bác nào rảnh dỗi thời covid thích hàn khò thì giao lưu với em có gì đổi đó!

PhanTran likes this.
  11. hoang964

hoang964 Advanced Member

E muốn trao đổi bo rod coleman regulator.Bác muốn lấy món gì thì pm cho e.
    Rảnh rỗi thời virus Vũ Hán.Dự định diy pre 26.Hiện đang cần input và output.Bác nào dư chia lại cho e với.

12. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em đang gặp vấn với bo Rod Coleman, lần đầu sử dụng. Biến áp của em là 7.5VAC. R1 = 0.33ohm. Tải giả là 19ohm.

Bật nguồn, thì điện áp rơi trên 2 đầu tải giả là 6.7V => dòng khoảng 350mA. Em muốn đạt mức điện áp 5V cho đèn 01a mà vặn trimmer kiểu gì nó cũng không nhúc nhích. Lúc này điện áp đầu vào bo Rod là 8.5V (Raw DC chỉ qua nắn và tụ lọc 10000uF).

Bác @tuan1975 có kinh nghiệm rồi tư vấn em phát.

13. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Bác dùng đèn 01A, dự định là 5V và 250mA cho đốt tim. Vậy tải cỡ 20omh bác chọn 19omh làm tải giả là ok rồi.
    Bác cần dòng ra 250mA bác để ý trên bo rod có 2 con điện trở R1//R2 ta coi là R bác chọn R1 và R2 để được R = 4 omh để đủ dòng trước.
    Còn áp thiếu hoặc dư thì mới xoay chiết áp nhé bác!
    Em chưa hiểu con R1 = 0.33 omh là ở đâu mà bác đang nói?

14. panzer90

panzer90 Advanced Member

Lót dép hóng pre amp 01A

15. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Ý bác ấy có lẽ R1 = 0.33 ohm là trở mắt lọc.

PhanTran likes this.
  16. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Covid em cũng đem ra khảo cổ lại cái pream DAC
    20200331_084439.jpg Đây là áp đo sau TDA1541 các bác ạ.
    20200401_102902.jpg Nhìn đường đường trên osiloscope nó bị mẻ ko liên tục ạ.

17. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Làm đi bác, đọc topic kia thấy bác cũng định làm mà.

@tuan1975: Cảm ơn bác. Tối về lọ mọ rồi lại nhờ bác tiếp nhé.

18. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hehe cái óiloskop mới phục vụ DIY tầm cao!

Last edited: 1/4/20
  19. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Bữa mua thanh lý 1tr8 đó bác! mua về ang áng chứ không biết nó ra kiểu gì bác ạ!

Ngoc2 likes this.
  20. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Cái pre 01a của em mới được cái đế. Cái Rod Coleman vẫn ko biết làm.
    Đã điều chỉnh theo điện trở R1,R2 trên bo Rod lần lượt từ 4ohm, 5ohm, 10ohm mà vẫn không ăn thua. Chả lẽ tăng lên nữa. Nhưng thấy các hướng dẫn cũng như recommend chỉ khoảng 4.7ohm. Trimmer vặn vẫn ko có tác dụng gì.

@tuan1975 cấp cứu với.

Attached Files:

21. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Vậy là vô lý bác ạ. Chính xác là con trở R1 là 3,9 omh. R2 ko hàn. Quay chiết áp nó sẽ tăng hoặc giảm 1 đến 2 volt bác nhé

22. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Cũng biết là vô lý, nhưng giờ ko biết sai ở đâu, làm sao tìm ra chỗ sai.

23. nguahoangphonui

Cái vụ bo rod coleman cũng làm em khổ sở đến cả tháng mới điều chỉnh được như ý. Thời tiết đã nóng gặp 813 và mấy con trở công suất em như con mực nướng :D
    Nhưng bo em dùng cho đèn 813, còn bo bác dùng cho 01A nên em cũng chịu thua.
    Bác thử hạ bớt áp từ nguồn coi sao, dòng 250mA thì trở hạ áp không đến nỗi toát mồ hôi.

PhanTran likes this.
  24. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em đang sợ là bo Rod không chạy, hoặc con Q nào đó không đóng. Nếu dùng trở thì sẽ hạ đốt tim được nhưng sợ tiếng không hay, lúc đấy kiểu gì cũng lại vẫn phải vật nhau với nó.

25. nguahoangphonui

Vậy bác nhả hàn mấy con ic hay transito dùng đồng hồ thử xem con nào chết không.

Tags:

Share This Page

Loading...