pro-ject stream box s2 ultral giải pháp music servers ?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by audioinme, 8/10/19.

1. audioinme

audioinme Advanced Member

Thank bác , kho kiến thức trên vnav là rất mênh mông nhưng giải giác mỗi nơi một bài , đôi khi đang liền mạch tự nhiên lại có vài bác vào làm loãng nên tìm đọc rất rễ loạn nên em mở topic để các bác tư vấn đúng mục tiêu và đúng mục đích chỉ gói gọn trong phần nguồn phát ms và cách tối ưu ;)

2. audioinme

Cái phần mềm roon trọn đời đúng o bác , trên này cũng thấy vài bác đang dùng thấy khen nức nở
    Nhưng ... bác có gợi ý nào khác - roon không ạ . Cũng hay nhưng phí bản quyền , hoặc miễn phí < 100usd bao gồm cả remote trên smartphone Và tối ưu trên mac tận dụng những thứ đang có ah ;)

3. daonguyenvan

daonguyenvan Advanced Member

Bác dùng macpro làm nguồn phát, xuất usb, cắm hdd ngoài thì em nghĩ nút thắt hệ thống chắc là ở đó rồi. (Jriver chỉ là 1 phần mềm chơi nhạc thôi, k phải tác nhân chính).

4. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Trên trang của Tidal cũng có nói đó bác. Tất nhiên là ngon nhất vẫn là dùng Roon rồi, mua hết $499 dùng trọn đời. Còn bác thích vọc vạch miễn phí thì dùng Squeezelite trên máy tính và điều khiển qua điện thoại. Ngoài ra có thể chạy shairport + kích hoạt airplay trên điện thoại, iphone để stream trực tiếp từ điện thoại vào Sotm, nhưng em nghĩ ko nên chạy cách này vì kinh nghiệm chơi airplay với apple airport của em thấy thi thoảng nó bị giật :D

5. audioinme

Chơi digital tưởng đơn giản mà cũng lòng vòng bác nhỉ . Trước đây em nghĩ chơi analog mới tỉ mỉ ai dè chơi digital cũng tỉ mỉ chẳng kém gì . Chỉ mua cái hud có nguồn riêng về cắm hdd nghe đã thấy tĩnh hơn so với cắm trực tiếp rồi . Thay sợi dây usb từ hdd > hub usb rồi từ hub vào mac lại thấy hay hơn chút thế mới ảo

daonguyenvan likes this.
  6. audioinme

Theo bác nên dùng sotm sms200 hay usbbirght sig ah . Ví dụ mục tiêu là chơi từ hdd ngoài & tream tidal ;)

7. daonguyenvan

Cái lợi của chơi nhạc hires và lossless là ở nguồn nhạc chất lượng cao, phong phú vô tận, sử dụng tiện lợi trong quá trình nghe nhạc, trao đổi giao lưu mọi vấn đề cũng dễ dàng trong thời buổi internet. Các thiết bị phần digital từ Music server, network player đến DAC... đang thay đổi phát triển cực nhanh theo xu hướng và công nghệ.
    Còn độ mệt mỏi, tốn xèng, tìm hiểu, hay thay đổi, cài đăt cắm rút thì cũng không kém gì các lối chơi khác (cdp hay cối xay, Lp...). Có khi còn hơn, vì nó vẫn đang trên con đường phát triển, thay đổi chưa lên đỉnh của sự định hình ổn định. Tuy nhiên chơi như thế cũng rất thú vì mình đang được hòa vào dòng chảy của xu hướng và công nghệ, thời đại.

audioinme likes this.
  8. daonguyenvan

Em tính trước tiên bác cứ làm tạm con pi4 + nguồn ipower tầm 2, 3 triệu chơi dual pc với Mac trước trải nghiệm đã, dùng jriver chơi dual pc luôn cũng ok rồi, có tidal cũng chơi tốt luôn. Bác đã có apple extreme sẵn có làm router nối cả 2 con mac và pi vào cùng mạng Lan, dây Lan ngon tí là được.
    Cũng là để làm quen với các thử nghiệm set up cho kiểu chơi network audio. Khi nào bác k cần sờ vào toàn bộ hệ thống nguồn phát nữa, chỉ ngồi sopha cầm cái đth làm remote chơi đủ các kiểu thì mới là tiện lợi
    Nếu bác thấy thay đổi tích cực (chất âm, tiện lợi,..) thì mới tính tiếp nâng đời sotm hay usbridge sig (vẫn tận dụng được nguồn ipower) hay nhiều loại khác hay ho nữa.
    Cuộc chơi đôi khi thú vị là ở hành trình mà không phải là đích đến mà bác.

Last edited: 17/10/19
  9. audioinme

Em nghĩ mình hợp chơi digital bác ah . bao lần mua mâm , săn lp trên ebay rồi cũng thanh lý hết .
    Cái usbbirgh sig & sotm theo bác cái nào hay hơn ah . O cần nâng cấp chỉ cầm cắm và play đa số chơi offline từ hdd & tidal Online ah

10. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Mục tiêu là chơi được tidal lại ko muốn bỏ $499 mua roon player thì bác chỉ còn 2 lựa chọn là Sotm sms200 và pro-ject S2 thôi :p
    Còn bác chơi crak roon thì em ko bàn và cũng ko khuyến khích ;)

11. audioinme

Em chưa dùng nhưng nhìn thông số và wed hãng thì Cái sotm 200 có vẻ chuyên audio hơn cái sig đúng o bác
    Nếu ví như có cái sotm 200 rồi thì chỉ cắm vào router sau đó tải phần mềm remote trên dt là play đúng o bác . Có cần phải mua phầm mềm chạy được tidal rồi cài mới dùng được hay sotm nó đã hỗ trợ sẵn rồi ah

12. daonguyenvan

Chơi tidal online thì đâu cần roon đâu bác, chỉ cần làm con pi, cài ropieeeXL, đth cài bubbleupnu hay Mconnect player làm remote, add tài khoản tidal vào đó là stream tidal ngon luôn mà

audioinme likes this.
  13. audioinme

Cái sotm 200 thì cài phần mềm nào để chơi tidal & remot trên dt bác ah ?

14. daonguyenvan

Con usbridge sig này mới ra, trên vnav hình như chưa cụ nào vác về bác ạ. Khoai tây chơi nhưng chưanhiều đánh giá. Mọi ng đang kỳ vọng nhiều vào con này.
    Còn sotm thì nhiều cụ tây ta chơi cả rồi. Có cụ trên đây so với pi chạy roon còn nói pi hay hơn đó bác.
    Còn em thì chưa chơi cả 2. Em đang ngắm nghía usbridge thôi hehe.

audioinme likes this.
  15. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác mua con Teac NT 505 về chơi là ok, network player + DA đời mới nhất+ Tidal Openhome+.... (cái đ gì cũng có, sợ thật) + Tây review rất tốt + giá 30 triệu quay đầu.

daonguyenvan likes this.
  16. daonguyenvan

Con này thì bao chơi tuốt này, mấy cụ chơi oánh giá tốt, nhưng bác chủ có dac xịn rồi, chơi em này hơi phí cái dac của nó. Trừ phi bác chủ tính bán dac đi. Mua 1 conhãng hãng all in one chơi cho lành.

17. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Dĩ nhiên mua 505 về thì bán DA hiện có v.v...

18. audioinme

Thật với bác là em o thic chơi đồ japan , và all inone . Em muốn chơi riêng ms & dac
    Biết rằng đồ nhật hay bền... nhưng nhìn về hình thức lúc đầu thấy đẹp nhưng về sau nhìn lâu thấy quê quê làm sao í ah ;)
    Kể cả mấy đồ gấu của japan như acu , eso ... về chất âm em o bàn nhưng nhìn trông sao sao í ah

19. audioinme

Teac là em o thic rồi bác kể cả hay như nào đi nữa ah ;)

20. daonguyenvan

Nếu bác tìm music server thuần thì là bài toán khác. Bác ngó mấy cái MS kiểu cocktail x50D xem nhé.
    Mấy con us sig, sotm, các thứ nói trên chỉ là streamer thôi, giá rẻ và p cần dual pc mới chơi tốt được.

21. audioinme

cocktai , aurende tự nhiên lại đưa cái cd, hdd vào nhìn trông rối rắm . Em thấy mấy cái stom , sig... giá rẻ nhìn gọn gàng thiết kế văn minh hơn , chơi chán coi như xong khấu hao ;)
    Loại ms cao hơn nữa em thic ... nhưng điều kiện lại chưa cho phép ah ;)

22. daonguyenvan

Bác chơi luôn con us bridge đi, bác chán mà thanh lý em gạch luôn :). Bác mà chốt em nó là bác tiên phong luôn á.
    Về setup nó đơn giản lắm. Có gì bác kêu trên đây ae hỗ trợ nhiệt tình.

23. audioinme

Sau khi goole thì em thấy cái sotm 200 có vẻ ưu việt hơn sig vì dùng mạch arm và cổng usb geat audio gì đó , bác thấy sao ah;)

24. daonguyenvan

Us sig cũng arm, cũng tối ưu cổng usb clean for audio.
    Sotm bác cũng phải chơi cục nguồn ngon cho nó đó, tốn khá khá nữa.

25. audioinme

Vậy á , em lại goole chưa kỹ rồi ;)
    Thấy bác vugiaa9 phía trên viết ( Em tính luôn cho bác usb bridge + vỏ + nguồn linear shanti = 238 + 11 + 120 (nguồn mua kèm đc giảm 20%)= 369$ )
    Giá này cũng xêm sotm 200 neo new giá 450 usd nguồn theo máy

Share This Page

Loading...