pro-ject stream box s2 ultral giải pháp music servers ?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by audioinme, 8/10/19.

1. audioinme

audioinme Advanced Member

Bác có biết cách nào mà tắt wifi trên mac dùng đường lan nhưng vẫn dùng iphone để remot được o ah . Hôm qua mình làm thử nhưng o được ;)

2. daonguyenvan

daonguyenvan Advanced Member

WF hay Lan thì việc remote bằng đth đâu khác gì nhau đâu bác, miễn là đth cùng mạng LAN với Mac là ok.
    Tuy nhiên khi dùng wf thì IP của Mac khác, dùng dây Lan thì IP khác. Nên khi bác đổi từ wf sang dây LAN mà ko đổi IP của lap mà bác đã khai báo tren app remote thì sẽ ko điều khiển đươc MAC nữa :D
    Giờ bác check lại xem IP của mac khi dùng dây Lan là gì, rồi vào app remote trên đth, add thêm/hoặc sửa lại IP của Mac trong app remote là oknhé.

3. audioinme

Thank bác nhé để tối về em làm thử . Nghe hay rồi nhưng em đọc thấy bảo nếu tắt wifi trên mac thì sẽ đỡ nhiễu hơn . Router em để ngay cạnh mac tầm 1m nên cắm thử cũng đơn giản , On hay off line thì Em vẫn nghiêng về kết nối có dây hơn ;)

Last edited: 23/10/19
  4. daonguyenvan

Làm sợi Lan audio là được bác ạ

5. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

bác làm nguồn điện DC tốt cho router chưa, nếu cắm dây trực tiếp thì cũng nên đầu tư vụ này.

6. daonguyenvan

Em chỉ chơi con ipower 12V cho router thôi. Hdd 1 cái ipower, pi 1 cái. Lổm nhổm 3 cái ipower cắm riêng 1 ổ lọc.

7. audioinme

Em Vừa cắm hub hdd sợi ww usb 3.0 audio thay cho dây theo máy cảm giác mới nghe thấy :
    - cảm giác bass mạnh , gọn hơn , dải trên nét đỡ xoè hơn , dải trung nổi , êm hơn , nền âm tĩnh hơn ... tóm lại cảm giác cũng có tác dụng như thay từ lap vào dac nhưng ít hơn chút :)
    Em cắm dây lan thay dc ip remote được rồi bác nhé ;)

daonguyenvan likes this.
  8. audioinme

Cái router em dùng nguồn nó trong máy luôn điện auto ;)

9. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Bữa nào bác mượn con router xài nguồn rời test thử xem sao. Chứ mạch điện chuyển nguồn trong máy em router này ko phải loại ít nhiễu dùng cho audio đâu.

10. audioinme

Vậy ah bác , trước chơi cứ tưởng cái này là ngon rồi

11. daonguyenvan

Bác dùng nguyên con này làm router. Dùng cái airport express làm cầu wifi với extreme, cắm dây Lan từ mac vào AE là rất sạch đó.
    Hoặc bác mua cái extreme gen 5 (thì có thể thay đc nguồn rời) cũng rẻ. Hàng cũ hơn 1tr thôi, dùng làm cầu wifi cho mac để phục vụ nghe nhạc riêng là ngon. (Nếu bác k có airport express)
    Chứ bỏ nó đi cũng hơi phí. Dùng cái hdd 2T trong nó làm Nas luôn càng tiện.

tml3nr likes this.
  12. audioinme

Cái này em đang dùng là extream mà o có hdd ;)

13. audioinme

E37CB327-227F-4BFE-B2A4-EF4483C1F10B.jpeg 04DEA196-2FD4-40FF-9C01-1A38C4194C53.jpeg 5138C9C2-59C9-49F2-8761-AD5A89FFE362.jpeg Thấy có bác bảo đá thạch anh chống nhiễu , seach goole cũng có thông tin này nên mua ít về để cạnh đồ các bác thấy sao ah ;)

HTCV and chautranthanh like this.
  14. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Bên topic music server ngon bổ rẻ có bác bỏ 6kg thạch anh vào music server luôn!

HTCV likes this.
  15. HTCV

HTCV Approved Member

các bác chống nhiễu kỹ đến mức này cơ ạ:D. cơ mà có thạch anh với ko có thạch anh các bác nghe thấy thế nào, hiệu quả có rõ ràng ko để em học tập với

16. daonguyenvan

Thạch anh thật ra có tác dụng chống rung rất tốt do nó có nội dao động với tần số bất biến. (nên toàn dùng sản xuất clock, đếm xung với đồng hồ quazrt...). ngoài ra khi có tác dụng cơ học vào nó (sóng âm, chấn động, ..) thì nó sinh ra điện áp; khi có điện áp tác động vào thì nó sinh ra dao động.
    Các bộ khuyêchs đại gắn cho guitar thùng gỗ trước đây toàn dùng các miêng thạch anh gắn dưới ngựa đàn, khi gảy dây đàn rung động tác dụng lên ngựa, truyền xuống thạch anh bên dưới sẽ sinh ra tín hiệu điện áp tương ứng, rồi cắm dây line out truyền qua preamp và ampli khuyêch đại thành âm thanh, bản nhạc. Thì các bác đủ thấy nó chuyển đổi chính xác và nhanh cỡ nào. Em hồi xưa tháo lắp mấy cái bộ khuyêchs đại cho guitar này suốt (ae chơi đàn hay gọi là pick up) :D
    Nên việc dùng thạch anh chống nhiễu là rất có cơ sở khoa học. Vấn đề là kinh nghiệm sử dụng làm sao có tốt nhất, nhiều cụ đã chơi món này đều nói rất tốt.

Last edited: 21/11/19
    tml3nr, HTCV, audioinme and 1 other person like this.
  17. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Trước mình dùng laptop phải có ifi purifier chống nhiễu, từ lúc có đá vụn thạch anh mình không xài ifi nữa!

tml3nr and HTCV like this.
  18. daonguyenvan

TUy nhiên do tính chất 2 chiều của nó: Sinh ra dao động khi có điên áp tác động và sinh ra điện áp khi có dao động tác dụng, nên em cũng e ngại nó có 2 mặt là chống nhiễu và sinh thêm nhiễu (nếu nó sinh ra điện áp).
    Do vây chơi cái này cần thử nghiệm kỹ mới được, ko thì kính chẳng bõ phiền cũng mệt.

tml3nr likes this.

Share This Page

Loading...