Quản Lý Thư Viện Nguồn Nhạc

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by syen+, 24/3/17.

1. syen+

syen+ Advanced Member

Em ngồi ngẫm mãi nội dung sắp viết ra dưới đây xem nó thuộc lĩnh vực gì để nhét vào cho phù hợp mà tìm không ra sub-topic hợp lý nên chọn bừa chỗ này. Cái này tuy chẳng thuộc về lĩnh vực kỹ thuật nhưng xem ra nhét vào đây ổn nhất :)

Các bác thử nghĩ sao khi trong nhà mình có cả trăm đến nghìn cái đĩa CD hoặc LP. Một niềm tự hào phải không ạ! Tuy nhiên khi sở hữu khối phần mềm lớn như vậy thì chúng ta sẽ rơi vào tình trạng giống nhau là sẽ có những đĩa gần như không bao giờ sờ đến hoặc cũng không còn nhớ mình có đĩa đó. Thậm chí sang nhà thằng hàng xóm chơi, thấy con vợ nó bật 1 bản nhạc lên nghe thích quá về đi tìm mua bằng được nhưng hóa ra nhà mình có từ đời nào rồi mà không sơ đến. Đó là do chúng ta không quản lý nổi đến mức chi tiết như ở một thư viện và không phải là thủ thư. Tuy nhiên điều đó xưa rồi. Với công nghệ thông tin hiện nay, việc đó quá dễ dàng. Chỉ cần bỏ công ra một thời gian là chúng ta sẽ nắm được hết tài sản của mình có những gì!
    Trước đây em từng chia sẻ khá kỹ để xây dựng và quản lý một thư viện files nhạc số. Các bác nào chưa biết có thể quay lại xem ở đây: http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=104&t=80299
    Tuy nhiên nhạc số thì nó dễ dàng hơn vì nó được rất nhiều phần mềm hỗ trợ. Và quan trong nó nằm ngay trên máy tính. Nhưng điều đó không có nghĩa là với kho đĩa CD hay LP của mình ở trong tủ thì không kiểm soát được. Vẫn hỗ trợ tốt ạ, chỉ cần một chút biến tấu từ kiểu quản lý files nhạc số là chúng ta hoàn toàn có thể "thao túng" kho đĩa của mình.
    Các bác có thấy thú vị khi cầm 1 cái smartphone trên tay và có thể tìm ra bất kỳ cái đĩa của mình nó nằm ở đâu hay không? Hoặc giả có cô bạn gái đến chơi đề nghị cho nghe Symphony số 9 của Beethoven...lúc đó thậm chí bác còn hỏi lại: Em thích nghe bản này do nhạc trưởng nào chỉ huy hay do dàn nhạc nào trình tấu.... oai quá đúng không ạ ;) Hoặc như trên nói, chạy sang hàng xóm nghe thấy bản nhạc hay, các bác bật ngay Sazam lên xem nó là bản gì rồi truy cập vào thư viện của mình tìm xem đã có hay chưa, đúng bản đang nghe đó không.. không lại bỏ tiền đi mua lãng phí..v.v..v.v.. Rất thú vị và thiết thực.Tất cả đều thực hiện được nếu các bác bỏ công ra một chút. Tại sao không?
    Dưới đây là minh họa phần quản lý của em về kho hơn 600 cái LPs để các bác tham khảo. :p

Các bác thấy khi thư viện đã hoàn thành thì ta có thể duyệt nó theo tên đĩa, tên ca sỹ, tên nhạc sỹ sáng tác... giống hệt như với các file nhạc số được quản lý trên các phần mềm player

nguyetque, ngockcntb, Cuongdv and 2 others like this.
  2. syen+

syen+ Advanced Member

Để xây dựng việc này có 2 cách.
    Cách thứ nhất là sử dụng ngay những Apps cho thiết bị smart do Discogs phát hành
    Cách thứ 2 xây dựng thủ công

Mỗi cách đều có ưu và nhược điểm. Cách sử dụng App của Discogs thì nhanh, nhưng tính tùy biến không cao và phải online. Cách thủ công thì việc xây dựng thư viện mất nhiều công hơn nhưng kết quả lại mỹ mãn và tính tùy biến thoải mái
    Cho dù cách nào thì cũng khá mất công cho lần đầu. Về sau, khi mua đĩa mới, các bác lại đưa ngay vào thư viện thì rất nhàn. Nghĩa là sẽ mất công cho việc xây dựng cơ sở dữ liệu từ con số 0.

Hôm nay em xin tạm dừng ở đây. Mai sẽ trình bày kỹ lưỡng từng cách để các bác lựa chọn cho phù hợp với nhu cầu của mình.

#discog #gzimo

Last edited by a moderator: 25/3/17
  3. tai_trau

tai_trau Moderator

Rất hay. Cám ơn bác Syen!

4. hamzui

hamzui Advanced Member

em rất quan tâm, cảm ơn bác

5. syen+

syen+ Advanced Member

Hôm nay em tiếp ạ :)

6. syen+

syen+ Advanced Member

Như em đã trình bày, cho dù dùng phương pháp nào cũng phải đảm bảo làm được 2 mục đích là: CÓ HAY KHÔNG và NẰM Ở ĐÂU.
    Câu trả lời Có-Không thì dễ vì khi lập data thì khắc biết, sau này có rồi thì trên App hoặc Player ta search là sẽ biết. Giờ cái NẰM Ở ĐÂU mới là cái qua trọng nhất.
    Trước khi vào việc lập cơ sở dữ liệu cho bộ đĩa của mình thì việc đầu tiên phải sắp xếp lại kho đĩa cái đã. Tùy vào điều kiện lưu trữ hiện tại của mỗi bác mà sẽ có cách sắp xếp khác nhau. Nhưng tóm lại một công việc thủ công là đánh dấu ký hiệu, ghi nhãn dán lên đĩa để sau này tìm địa chỉ của đĩa là việc bắt buộc phải làm. Cái này mỗi bác sẽ có một phương pháp riêng. Em xin trình bày phương pháp của em chỉ mang tính tham khảo gợi ý thôi.

HIện tại kho LPs của em có khoảng 600 cái. Em đóng 1 cái giá có 24 ô chia làm 6 cột và 4 hàng được em đặt ký hiệu theo hàng đếm từ dưới lên trên lần lượt là hàng 1; 2; 3; 4. Cột được em đánh số từ trái sang phải là cột A; B; C; D; E và F. Vậy địa chỉ ô chứa của em sẽ có ký hiệu Hàng+ cột (3A, 4C, 2F, 1E....). Các đĩa xếp trong ô sẽ được xếp thứ tự từ ngoài vào trong là 1, 2, 3...n. Vậy nhãn dán địa chỉ trên đĩa của em có ký hiệu HÀNG+CỘT+THỨ TỰ TRONG Ô.
    Ví dụ: 3A-3 là đĩa nằm thứ 3 từ ngoài vào tại hàng số 3 của cột A
    Lúc xếp đĩa vào tủ chứa thì tùy bác xếp như thế nào cũng được, bác có thể xếp theo chủ đề, xếp theo thể loại, xếp theo nhà sản xuất.... cái này nó chỉ mang tính hỗ trợ thôi chứ với phương pháp em sẽ trình bày sau này thì không quan trọng.

Như vậy việc dán nhãn cho kho đĩa của mình đã hoàn tất. Giờ sẽ chuyển sang công việc tiếp theo là lập thư viện trên phần mềm

Last edited: 26/3/17
    Cuongdv and tai_trau like this.
  7. syen+

syen+ Advanced Member

Bước tiếp theo sau khi dán nhãn quản lý theo cách mình thích thì tiến hành thiết lập cơ sơ dữ liệu trên phần mềm.
    Như đã nói ở trên có 2 phương pháp.
    1. Sử dụng bằng Apps Discogs
    2. Sử dụng cơ sở dữ liệu tự lập và quản lý bằng các phần mềm player nhạc số như Itunes, J-river media...

8. syen+

syen+ Advanced Member

Cách 1: Sử dụng phần mềm Discogs

Trước tiên em sơ bộ về trang web http://www.discogs.com
    Đây là một trang web rất đồ sộ về cơ sở dữ liệu các đĩa nhạc được phát hành. Nó là một tài nguyên mở giống wiki. Nghĩa là người dùng có thể tự cập nhật dữ liệu lên trang chủ để chia sẻ cho người dùng khác về thông tin một album nhạc đã được phát hành chính thống.
    Đầu tiên, chúng ta cần tạo cho mình 1 tài khoản trên trang Discogs bằng cách đăng ký mới một tài khoản bằng click vào REGISTER hoặc đăng nhập bằng tài khoản facebook hay Google của mình.

Khởi tạo xong ta sẽ có một Account để thao tác với cơ sở dữ liệu.

Tiếp theo các bác đang dùng IOS thì vào Apple Store, các bác đang dùng Android thì vào Google Play, search từ khóa Discogs để tìm App tương thích và cài đặt vào máy. Sau khi cài đặt thành công thì khởi chạy ứng dụng trên thiết bị cầm thay với biểu tượng

Sau khi chạy chương trình, ta đăng nhập với tài khoản đã được đăng ký như trên để bắt đầu thao tác xây dựng cơ sở dữ liệu

Cuongdv and tranman like this.
  9. syen+

syen+ Advanced Member

Ở đây em sử dụng Android nên mọi hình ảnh chụp màn hình là của Android. Của IOS chắc cũng tương tự, các bác tự làm :)

Sau khi vào phần giao diện chính của App Discogs và đăng nhập tài khoản ta sẽ có giao diện sau:

10. syen+

syen+ Advanced Member

Giờ ta bắt đầu tìm dữ liệu đĩa của mình thông qua công cụ tìm kiếm của App Discogs.
    Bấm vào biểu tượng kính lúp phía góc trên bên phải giao diện của App sẽ có 2 lựa chọn tìm kiếm. Một là tìm kiếm theo serial No, hai là tìm theo bar code

11. syen+

syen+ Advanced Member

Giờ các bác lưu ý đến nhãn ghi trên đĩa của mình bao giờ cũng có số Serial nằm ngay cạnh logo của nhãn đĩa. Đối với CD thì còn có cả bar code nữa. Em chụp tượng trưng vài cái LP và CD để các bác hình dung

Cuongdv and tranman like this.
  12. syen+

syen+ Advanced Member

Giờ em tiến hành thử tìm kiếm với LP của Eagle có mã 7E-1039 và có kết quả như sau

Discogs sẽ cho ra một loạt các kết quả giống nhau, giờ phải chọn cái nào phù hợp với đĩa mình hiện có. Sau khi bấm chọn, Discogs sẽ đưa ra kết quả mình yêu cầu. Tiêp theo bấm vào dấu + góc dưới bê phải để chọn Add to My Collection

Như vậy là ta đã thêm vào bộ sưu tập về cái đĩa mà ta có. Thông tin về đĩa rất đầy đủ như Tên Album, tên nhà sản xuất, năm phát hành.... đủ cả.

Cuongdv, ngockcntb and tranman like this.
  13. tochau

tochau Advanced Member

Cám ơn bác chủ!

14. syen+

syen+ Advanced Member

Như vậy ở trên ta mới thực hiện được xong việc add đĩa nhạc của ta vào bộ sưu tập của mình trên Discogs. Mới được một 1/2 chặng đường thôi. Cái quan trọng là phải tìm được nó nằm ở đâu trong nhà. Có khá nhiều cách thao tác trên Discogs. Nhưng ở đây em chỉ trình bày 1 cách khá đơn giản là sử dụng tính năng quản lý folder của Discogs có sẵn (Manage Folder). Muốn vậy cái này ta phải sử dụng trên nền web của máy tính chứ không sử dụng được trên Apps của thiết bị di động.
    B1: Trên máy tính, ta truy cập vào trang http://www.discogs.com
    B2: Đăng nhập tài khoản của mình
    B3: Chọn tap Collection, click vào Manage Folder

B4: Sau khi vào giao diện trang Manage Folder ta sẽ chọn Add Foler và đặt tên Folder cho nó. Như em sẽ chọn địa chỉ từng ô như giá đĩa của em đã làm. Ví dụ là A1

B5: Quay trở lại thẻ Collection. chọn Album mà ta đã tìm kiếm và add vào My Collection lúc này và move nó về Floder tương ứng với vị trí của nó tại nhà chúng là

Như vậy là đã hoàn tất các bước để quản lý bộ đĩa nhạc bằng sử dụng Discogs.
    Khi ta tìm kiếm truy vấn tài nguyên của mình thì khởi chạy Apps trên thiết bị di động, vào My Collection chọn Album cần tìm. Khi đó phần mềm sẽ chỉ ra cho ta biết có đĩa đó trong bộ sưu tập của mình hay không và dự vào nó nằm ở Folder nào thì khi đó có thể tìm để chọn nó và play.

Cách này nhanh, đơn giản. Tuy nhiên nhược điểm là phải online. Ngoài ra trường tìm kiếm của Discogs không phong phú, Ví dụ không muốn tìm theo tên Album mà tìm theo tên Ca sỹ, tên nhạc sỹ, tên dàn nhạc. Khi đó ta phải tự thiết lập thêm trường cho Discogs quản lý. Vì bản thân Discogs mạc định rất ít trường của nhãn tag. Đồng thời việc tìm kiếm khó khăn hơn.
    Phương án này phù hợp với những bác nguồn nhạc không quá lớn, nhu cầu tìm kiếm chi tiết không cao. Chủ yếu là để tìm xem cái đĩa nó nằm ở đâu. Giao diện Apps Discogs nghèo nàn, không hấp dẫn. Nhưng cơ bản nếu phục vụ nhu cầu tối thiểu thì vẫn rất OK.

Ngoài ra, trong trường hợp đĩa của mình lại không có trên cơ sở dữ liệu của Discogs thì chúng ta phải tự add đĩa của mình lên, nhập đầy đủ thông tin. Tuy hơi phiền, nhưng chính việc này lại rất có ích cho các bác đi sau được thừa hưởng công sức của mình. Nhưng em nghĩ với kho dữ liệu khổng lồ của Discogs, chắc không thiếu đâu, có thiếu thì chắc chỉ có nhạc Việt là chưa đủ. Vậy chúng ta sẽ tự up lên coi như chia sẻ cùng cộng đồng, cũng là một việc thú vị :)

Phần sau em sẽ trình bày phương pháp thủ công sử dụng các phần mềm quản lý nhạc số. Phương pháp này lâu công nhưng kết quả đem lại rất tuyệt vời và sẽ làm hài lòng các bác muốn quản lý thật sâu kho nhạc của mình.

Cuongdv, longpcb and tranman like this.
  15. Scorpio

Scorpio Moderator

Discogs, viết tắt cho cụm từ "discographies" là một trang mạngcơ sở dữ liệu do cộng đồng đóng góp về thu âm, bao gồm phát hành thương mại, phát hành quảng bá và phát hành ngoài hãng đĩa. Dưới tên miềndiscogs.com, trang mạng này do Zink Media, Inc. sở hữu, đặt trụ sở tại Portland, Oregon, Hoa Kỳ, đây là trang dữ liệu trực tuyến lớn nhất về phát hành âm nhạc điện tử, với hơn 743.000 hãng thu âm, đóng góp từ 238.000 tài khoản người dùng

Tên miền discogs.com được đăng ký vào ngày 30 tháng 8 năm 2000 và Discogs chính thức ra mắt vào tháng 11 năm 2000 bởi nhà lập trình và DJ Kevin Lewandowski.[5] Anh lấy ý tưởng từ thành công của nhiều trang công cộng như Slashdot, eBayOpen Directory Project. Vào năm 2003, hệ thống trang này được viết lại hoàn toàn.Vào ngày 30 tháng 6 năm 2004, Discogs đưa ra một báo cáo, bao gồm 15.788 tài khoản đóng góp với 260,789 phát hành khác nhau.

Nguồn wikipedia

Bác nào hay làm metatag cho nhạc số chắc rành trang này.. em thấy có mấy bác vnav post cả album Lệ quyên lên đóng góp vào kho dữ liệu chung này

Last edited: 26/3/17
    Cuongdv, tranman and syen+ like this.
  16. tranman

tranman Moderator

Topic rất hay!

17. tai_trau

tai_trau Moderator

Mặc dù là lão viết bài đang khoe khéo kho phần mềm khủng nhưng phải nói là bài viết rất hữu ích. Cám ơn lão!

syen likes this.
  18. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

E có 4 cái đĩa LD Paul Mauriat trong đó 1 cái có barcode thì Discogs tìm được, còn 3 cái kia có Serial thì nó lại không tìm được:

Classical Elegance-El Bimbo 2.jpg Gold Concert-Best Of France 2.jpg

Last edited: 12/4/17
    syen likes this.
  19. syen

syen Advanced Member

Bác chụp serial mờ quá, em không nhìn được
    Như trên em nói không phải trên Discogs là có tất cả. Vẫn thiếu mà :).
    Gặp những trường hợp này buộc phải chạy bằng cơm thôi. Em sẽ trình bày trong phần 2

Cuongdv likes this.
  20. syen

syen Advanced Member

PHẦN II: PHƯƠNG PHÁP THỦ CÔNG

Trong khá nhiều trường hợp, data của Discogs vẫn chưa thỏa mãn được như cầu quản lý chi tiết hơn vì lý do không có những trường trong tag mình cần. Ví dụ: Composer (sáng tác), Hãng sản xuất... thì ta sẽ chuyển sang tạo cơ sở bằng phương pháp thủ công.
    Phương pháp thủ công không dành cho các bác "lười" mà phù hợp với các bác chịu khó, lọ mọ và có nhu cầu quản lý sâu và thật sự tốt. Có khá nhiều cách làm thủ công, tuy nhiên trong khuôn khổ bài viết này, em chỉ giới thiệu một cách thôi và khá cơ bản. Để từ đó có thể làm gợi ý cho các bác sáng tạo ra nhiều cách khác nhau.

Để làm được bằng thủ công, các bác cần chuẩn bị một số phần mềm sau
    1. Chương trình Player nhạc số: Ở đây em chọn Jriver Media Center. Đây là một phần mềm Play nhạc số rất phổ biến trên cả Windows lẫn Mac OSX. Ở đây ta chỉ sử dụng tính năng rất mạnh của nó là quản lý Library thôi, còn không "play" gì cả. Thật ra còn có rất nhiều phần mềm quản lý thư viện cũng tốt như Itunes, nhưng sau một thời gian chơi nhạc số thì em thấy Jriver vượt trội các phần mềm về khả năng quản lý.
    Các bác download Jriver theo link sau:
    http://www.mediafire.com/file/ptij8rmrl1rh15a/JRiver.MediaCenter.20.0.10.Patch-MPT.zip
    Đây là ver 20. Giờ Jriver đã có Ver 22 rồi, nhưng vì mình chỉ dùng để quản lý chứ không play nhạc số thì bản 20 quá đủ. (PM trên đã có đủ thuốc thang giải cứu)

2. Chương trình biên tập Tag cho file nhạc số:
    Cũng có rất nhiều luôn, ở đây em giới thiệu phần mềm em hay dùng có tên là Tag&Rename. Phần mềm này không free nhưng em gửi các bác bản Portable, không cần cài đặt, không cần thuốc thang. Link tải:
    http://www.mediafire.com/file/vebohdoq93bx7dy/TagRenamePortable.zip

3. File định dạng Mp3 làm mẫu
    Cần có file này để giả lập track list. Nó chỉ là 1 file Mp3 bất kỳ, dung lượng càng nhỏ càng tốt. Mục đích chỉ làm mẫu thôi. Không quan trọng loại 128kbs hay 320kbs... Trên mạng đầy. Không các bác lười tìm thì download theo lịnk sau:
    http://www.mediafire.com/file/hymla4bqdsg40g2/sample.mp3

Sau khi tải tất cả nhưng PM trên về các bác tiến hanh cài đặt vào máy. JRiver thì có file thuốc thang sẵn. Tag&Rename thì chạy thẳng vì là PM Portable.

hvcvuong and Cuongdv like this.
  21. syen

syen Advanced Member

Tiến hành thôi. Hơi lằng nhằng, thủ công và quê tý, nhưng thành quả cực mỹ mãn :)

B1: Khởi tạo một New Folder (thư mục mới) và đặt tên bất kỳ và dấu đâu trong HDD cũng được, tùy các bác.
    Ví dụ của em sẽ tạo 1 Folder tên là Data LPs. Giờ trong Folder mới tạo, các bác tạo tiếp Sub-Folder chứa Album cần quản lý. Tên Sub-Folder này cũng tự đặt nhưng nên đặt tên theo Tên của Album. Cái này chỉ có mục đích sau này làm tag chứ hoàn toàn không có mục đích quản lý vì sau đó ta sẽ quản lý bằng Jriver chứ không quản lý bằng Windows Explorer nhà quê này :). Như vậy, có bao nhiêu Album thì sẽ phải khởi tạo bấy nhiêu Sub-Folder. Tuy nhiên làm cái Album nào thì mới khởi tạo Folder đó chứ không nên khởi tạo một loạt. Trong bài viết này em sẽ lấy điển hình Album Super Trouper của ABBA làm ví dụ xuyên suốt.

B2: Truy cập trang web http://www.discogs.com và tìm thông tin Album giống như hướng dẫn phần I. Album này có do hãng Polar sản xuất và có serial Pols 322. Rất may trên Discogs có sẵn nên tìm phát ra luôn. Khi Discogs mở được dữ liệu của Album này thì có 2 việc cần làm. Thứ nhất: Tải cái cover về Sub-Folder đã đươc khởi tạo (ở trên) bằng cách click chuột phải vào cover chọn Save as. Khi save as thì đổi cái tên file ảnh này thành tên mới là cover luôn. Thứ 2 nhận thấy Album có 10 tracks thì các bác copy cái file MP3 sample vào Sub-Folder 10 file MP3 này, sau này mỗi file sẽ đại diện cho 1 track. (nghĩa là Album có bao nhiêu track thì trong Sub-Folder cần có từng đấy file MP3. Tên file MP3 này không quan trọng khi copy vào windows thấy trùng nhau sẽ tự đặt tên lần lượt là Sample.mp3; Sample copy.mp3; Sample copy1.mp3.... kệ nó luôn.
    2.png 3.png
    Đến đây là xong bước chuẩn bị cho công việc làm Tag để quản lý. Có vẻ hơi lằng nhằng nhưng đấy là viết thôi ạ, chứ làm hết thao tác 2 bước này chắc mất 1 phút thôi.
    (mai em tiếp B3, B4... :) )

Nghvan, jose and Cuongdv like this.
  22. jose

jose Advanced Member

Bác syen hướng dẫn cụ thể hơn đoạn copy cái file MP3 sample vào Sub-Folder nhé bác!

syen+ likes this.
  23. syen

syen Advanced Member

Vâng bác, để em triển nốt bài cho các bác đọc liền mạch rồi sẽ quay lại giải đáp các thắc mắc ạ

jose likes this.
  24. syen

syen Advanced Member

(tiếp phần thủ công)

Sau khi qua Bước 2 nghĩa là đã xong công tác chuẩn bị để làm Tag cho dữ liệu.
    Bước 3:
    - Khởi động chương trình Tag&Rename. Tại cửa sổ bên trái, các bác tìm và click vào Sub-Folder chưa Album chuẩn bị làm tag. Khi đó cửa sổ bên phải sẽ hiện ra các file MP3 mà ta đã copy vào. Lúc này ở cửa sổ bên trái, cái bác sẽ thấy toàn bộ các trường của file đều trống rỗng vì chưa có tag. Chỉ duy nhất hiện tên file MP3 mà ta đã copy vào thôi.
    - Click chuột vào hình QUẢ ĐỊA CẦU để bắt đầu làm tag theo cách tự động. (khung màu đỏ có mũi tên)
    - Sau khi click vào quả địa cầu thì sẽ mở ra một cửa số như sau:
    5.png - Giờ các bác tiến hành nhập một số thông tin vào phần Search (góc trên bên trái). Ô Artists nhập tên ban nhạc hoặc ca sỹ. Ở đây em nhập ABBA. Trong trường hợp Album nhiều ca sỹ thì các bác nhập từ Various Artits (nhiều ca sỹ). Tại ô Album, nhập tên Album cần tim. Ở ví dụ này là Super Trouper. Nếu biết năm phát hành Album thì các bác điền vào, không thì bỏ trống. Nói chung càng nhiều thông tin thì phần mềm sẽ tìm càng chính xác. Sau đó click nút Search hoặc Click thẳng vào nút Discogs.com và sẽ thấy ở cửa sổ to phía dưới hiện ra các kết quả tìm kiếm. Có khá nhiều kết quả do Album này đợc nhiều hãng phát hành. Bác xem bìa đĩa của mình là Album do hãng nào phát hành thì click vào dòng kết quả đó. Cuối cùng click vào nút Load Album (góc dưới bên phải)

Attached Files:

File size:
      136,1 KB
      Views:
      21
  25. syen

syen Advanced Member

Bước 4:
    - Sau khi click vào Load Album, phần mềm tiếp tục mở ra một cửa sổ mới như sau:
    Các bác sẽ thấy phần ô màu đỏ vẫn là tên file Mp3 mà ta đã chuẩn bị. Phần ô màu xanh là tên các track mà Discogs đã tìm thấy. Ở đây quay lại phần chuẩn bị file MP3 copy vào Sub Folder em đã lưu ý ở bước 1, đó là cần xem trước Album của mình có bao nhiêu track thì phải copy đủ từng đấy file MP3, nêu không đến công đoạn này sẽ không tương thích.
    Phần ô màu da cam là các trường của Tag mà Discogs đã tìm thấy trong dữ liệu của mình rất đầy đủ, bên phải là Cover của Album luôn.
    LƯU Ý: Đến đây, ta cần phải chỉnh sửa đôi chút để phục vụ việc sau này tìm kiếm đĩa của mình cất đâu ở trong nhà. Chỗ này tùy vào cách đánh dấu đĩa của mình ở nhà, các bác sẽ Edit lại tên Album cho phù hợp bằng cách gắn thêm ký tự chỉ vị trí cất dấu đĩa vào trước tên Album. Vị dụ này với em, em sẽ chỉnh lại tên Album là. 2B-1 Super Trouper.
    Như đã trình bày phần 1, do cách xếp đĩa của em (có ảnh minh họa các bác quay lên xem lại tại post #6) thẹo tọa độ tủ em sẽ cất cái đĩa này ở vị trí 2B-1 (Hàng 2, cột B, đĩa số 1 từ ngoài vào trong). Như vậy sau này các bác tìm kiếm trên phần mềm Jriver Media (sẽ trình bày sau) sẽ biết ngay đĩa này đợc cất ở đâu. Em nhắc lại cái này rất quan trọng nhé.
    Cuối cùng click vào Write Tag. Phần mềm Tag&Rename sẽ ghi toàn bộ thông tin Album này lên các file MP3 để làm cơ sở sau này phần mềm JRiver quản lý.

Last edited: 14/4/17
    triluyen and Cuongdv like this.

Share This Page

Loading...