Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Sánui 9000DB

165W per channel. Con này mạnh bạo à các bác. Tôi chớp được của 1 ông già về hưu ở tận Sacramento chỉ có $90. Cái này bây giờ trên Ebay phải đến $600 .. Tiếng nó ấm áp chi tiết cực kỳ. So với Concept 16.5 không kém tí nào lại bế thế hơn.

2. gacon

gacon Advanced Member

Em có con sherwood s7710B, chắc không phải hàng khủng, nhưng seach mãi không có thông số của em nó. Nhờ bác HL rành cho em ít thông tin được không ạ ?

3. Hai Lúa-USA

Con S7710B tôi cũng ko biết. Chỉ biết có con 7910 là 60W/channel, S-7310 là 38W/channel. Con 7710 có lẽ ở giữa chừng 50W??? Tôi đoán nó được làm tại Nhật nên tìm ko ra tài liệu, hoặc chỉ là prototype (hàng mẩu) Nếu bác thích Sherwood tìm con S-9910 là TOTL của Sherwood receivers ~100W/channel.

4. gacon

gacon Advanced Member

vâng, nó đc sản xuất tại Nhật bác ạ, và em cũng ko hiểu sao em có con loa sherwood thì sản xuất tại Anh, receiver lại ở Nhật :)
    dù sao cũng rất cảm ơn bác .

5. truongnguyenduc

truongnguyenduc Advanced Member

Bác Hai Lúa ơi

Em thấy ngoài cửa hàng đồ cũ có một con Technics SU-V5A New ClassA, Không biết chất âm của amply này thế nào ạ?

Thanks

6. Hai Lúa-USA

Sherwood cũng như nhiếu hãng khác, vào những năm giữa và cuối cũa thập niên 1970's tìm cách giảm giá thành sản phẩm nên mới sang Á Châu tìm manufacturing. Nhật lúc đó là rẽ nhất (giống như China rồi Ấn hay VN bây giờ) nên Marantz, Sherwood, vv... mới đem manufacturing sang đó. Sherwood kém may mắn hơn Marantz bị phá sản sớm hơn. Tôi chĩ nhớ đại khái thế... :)

Con Technics SU-V5A là integrated amp (ko có phần tuner) chứ không phải receiver. Nó chừng 60W/channel mà cũng ko là hàng cổ. Tôi chưa nghe bao giờ nên khó bàn nó . Bác thử hỏi qua 1 topic khác xem có người nào biết nó không.

7. hieuats

hieuats Advanced Member

8. Hai Lúa-USA

Njord Noatun là người Thụy Điển nhưng rất mê receivers của Mỹ và Nhật. Anh ta cũng là hội viên trong Audiokarma mà tôi cũng trong đó. Các bác biết tiếng Anh có thể tham gia Audiokarma cho vui. Một trong những receivers TOTL mà tôi thích nhất là Tandberg 2080 (không có khủng vì chĩ có 80W) đẹp ôi thôi tuyệt vời nhưng chả bao giờ có vì giá không như ý mình muốn. :(

9. Capstan

Capstan Advanced Member

Theo bác Tandberg có đẹp bằng Setton không ạ?

10. Hai Lúa-USA

Câu này khó trã lời quá bác Capstan ơi... Setton (làm bên Pháp) cũng đẹp không kém nhưng nó có vẻ ít phổ biến nên ít người có. Cái RS660 (TOTL, $900 vào năm 1977 còn TR-2080 là $1200 vào năm 1978) nhìn rất bắt mắt, 100W/channel. Tôi chưa bao giờ thấy nó tận mắt trong hơn 15 năm chơi receiver cổ. Còn Tandberg thì đã từng có 2045, 2025. Riêng cá nhân và chỉ căn cứ trên hình ảnh thì tôi vẫn thích Tandberg hơn vì cái vỏ gồ màu rượu vang trông sao mà hấp dẫn thế...

11. trantu

trantu Advanced Member

Bác Hailua-USA có hiểu biết về Receiver cổ thật sâu và đầy đủ, xin bái phục bác!

Bác có bộ sưu tập Receiver cổ và khủng không vậy? Nếu có xin bác đưa trọn bộ lên một các đầy đủ giới thiệu cho anh em mở rộng tầm mắt với (giống như giới thiệu hệ thống của thành viên vậy).

12. Hai Lúa-USA

Chào bác trantupl,

Tất cà các hình tôi đưa lên trên topic này là trong bộ suu tập của tôi. Vì chơi rồi bán đi khá nhiều nên chỉ còn giử bấy nhiêu.

Hungvuhl01 likes this.
  13. Capstan

Capstan Advanced Member

Hi hi. Em vẫn thấy bên Mỹ có người bán Setton đó. Em hiện có Setton RS220. Cái này kém 660 ít sò và núm thôi thôi. Công suất không lớn nhưng em thấy ổn vì sạch sẽ và mạch lạc. Các núm chức năng thì không lẫn đâu được.

Cái Tandberg bác nói em thấy đèn nền và vỏ gỗ quả là đẹp. Ruột cũng vậy. Nhưng trên mặt thì các núm ko được độc đáo.

À, em cũng vô AK và Audioasylum đấy. Có lần thấy mấy bác nói receiver của Đức mới xứng danh đỉnh cao. Nhất là về tuner và khả năng chịu các loại loa trở kháng thấp. Tra trên ebay thấy bid cũng đâu có mắc. Chỉ khó cho bọn em ở VN thôi.

Bác có rành về cái món này của anh Đức quốc xã không cho bọn em tí thông tin? Tks.

14. Hai Lúa-USA

Tôi không rành đồ chơi của Phát Xít :) ngoại trừ shortwave radio của Grundig và Telefunken tubes. Có lẽ các bác đó nói đúng nhưng trên nước Mỹ khó kiếm receiver Đức vì PX Mỹ bán cho lính Mỹ toàn đồ Nhật và Mỹ mà thôi. Nếu anh lính Mỹ nào mua đồ Đức thì phải mua giá bên ngoài khá cao. Một phần lớn các receiver cổ đang thịnh hành trên Ebay là từ các cựu chiến binh này. Còn riêng nước Mỹ thì ít ai bày bán đồ Đức sau thế chiến thứ 2 là vì nó mắc. Khó kiếm lắm bác. Nhưng bác cho tôi 1 cái good idea, cám ơn nha. Chắc sẽ mò Ebay để kiếm hàng Phát Xít bây giờ kẻo không mai mốt nó lên giá..

15. Capstan

Capstan Advanced Member

He he. Em đâu có khích bác nha :)

Ngoài hai hãng bác nhắc, có cả Saba và Siemens nữa. Em mê lắm mà chịu. Bác kiếm được nhớ review ngay nhé.

16. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

Em đang muốn kiếm receiver quốc tịch Bắc Âu or Châu Âu cũng được, bác Capstan giúp em đê :D

17. Capstan

Capstan Advanced Member

he he. có bữa em qua hàng tính ghé thăm bác nhưng giật mình nhớ ra có cái quán tiên tửu gần đó (ko biết đóng cửa chưa) nên lại chờ dịp khác. đồ bắc âu thì ngoài Tanberg có dạo em thấy Sonab R 4000 của Thụy điển. con này cs ko lớn, chạy sò Motorola. hơn 4m đấy. tiếng cũng sạch sẽ. nói chung em thấy hiếm và khá mắc.

hôm bữa thấy ở chợ có em Philips 7841, hỏi thấy ông chủ hô 5m mà không ngẩng mặt :-(

18. Linh_piano

Em Sonab R-4000 đó ở đâu bác? Cho em xin địa chỉ hay số phone đi bác

19. Linh_piano

Em vừa khênh Fisher RS-2007 , mặt mũi thì xấu nhưng được cái tiếng em nó thì thôi rồi.
    Chắc em phải đưa em nó đi mỹ viện mất thôi :D

20. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Bác Hai Lúa - USA cho em xin một số nhận xét về Pioneer SX 9000 với ạ? Trên thị trường em thấy xuất hiện chú này, nom thì khá đẹp nhưng không biết chất tiếng thế nào?

Em cảm ơn bác

21. CKIP

CKIP New Member

EM ĐƯỢC THẦY GIAO CHO ĐỀ TÀI LÀM AMPLI .CÁC SƯ HUYNH CÓ THỂ UP LÊN CHI TIẾT SƠ ĐỒ MẠCH CỦA MỘT BỘ AMPLI GỒM : NGUỒN ĐÔI ,MẠCH CHỈNH ÂM SẮC ÂM LƯỢNG ,MẠCH KHUYẾCH ĐẠI CÔNG SUẤT .CÁM ƠN RẤT NHIỀU

THÀNH VIÊN MỚI

22. Hai Lúa-USA

Xin lỗi bác trả lời hơi trễ ( vì mới đi xa về ) hy vọng .. bác chưa mua em này. :(

Con SX9000 thuộc loại ẹ nhất của dòng SX. Nó chỉ có cái reberberation tức phần rung như một vài cái Home theater receivers cũng có đấy. Ngáy xưa cũng thuộc loại mắc ( ra đời năm 1971-1973 giá $500) nhưng tôi chạy xa em nó vì tiếng quá sức dở. Quên nó đi bác.

23. Linh_piano

Bác Hai Lúa cho em xin vài dòng đánh giá về Fisher RS-2007. Tks

24. Hai Lúa-USA

Con RS2007 cs là 75W/channel nên chưa là loại khủng. Loại này khá phổ biến và được sản suất vào những năm 79-83. Hình như nó có equalizer thì phải. Vì sò là STK-0080 darlington power packs vẫn còn mua được ($25 một cái whoaa :roll: ... ) nên đây cũng là điều may cho ai làm chủ nó. Nhưng tôi có khuynh hường nghiên về loại RS-10xx hơn vì nó cổ hơn chút và tiếng cũng ấm hơn.

25. Linh_piano

Vâng cám ơn bác Hai Lúa nhiều

Share This Page

Loading...