Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Em cảm ơn lời khuyên của bác rất nhiều.

Thật may cho em vì em search trên mạng, thấy đánh giá cũng thấp thật bác ạ, mà cấu hình lại còi, công suất yếu... và đúng như bác nói, chỉ có cái đặc biệt so với mấy đời receiver trước là có reberberation.

Hú hồn!

Rất mong tiếp tục nhận được những lời khuyên giá trị của bác.

Trân trọng

2. audio5_06

audio5_06 Advanced Member

Ông chích có khoái concept 16.5 không?? E để ý cướp cho 1 em. :eek:

3. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Em chửa được nghe nó nên không biết nó ra răng? Bác có gợi ý gì không? Chỉ cần nó không quá tệ là được rồi, bác cứ thẳng tay tàn sát cho em :D

4. Capstan

Capstan Advanced Member

đây là trong những receiver khủng. ngang hàng cỡ MR 2600. để chuẩn bị đón rước em nó về ngoài tiền bác nên tập tạ trước.

5. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Con Marantz 2600 (300W) mạnh hơn Concept 16.5 (165W) nhiều bác ạ. Về cân nặng thì con Concept 16.5 nó chừng 67 lbs trong khi 2600 là 60 lbs. Tôi tuy nhỏ con nhưng cũng khiêng nó vào nhà được. Có điều cẩn thận ko thì gảy xương tốn tiền bác sĩ lắm. Cần biết là con Concept 16.5 cs có thể lên đến 190W/channel.

6. Nabanchim

Nabanchim Advanced Member

Tôi cũng đang có con Amplifier - Tuner Leak 1800 (Made in England) đời 1976 nhưng còn mới cáu cạnh. Tuner thu rất tốt. Amply cũng rất tốt, chỉ có cái tiếng nghe cổ cổ không hợp tí nào.
    Con này vỏ gỗ, công suất khoảng hơn 30w/ ch chút. Tuner AM/ FM đầy đủ dải tần, điện 230V, tín hiệu vào ra toàn dùng loại jack 05 lỗ...

7. choemvoi

choemvoi Advanced Member

Re:

:D Chào Bác Hai Lúa USA , Bác có thể cho em xin 1 vài nhận xét về Sanyo JCX-2900 120 wpc (81-86) 650 và Sansui 8080 được không ạ . Em đang dùng Sansui 5000A và dang muốn đổi am khác . Bác cho em xin vài ý kiến ,em mới tạp chơi nên không có kinh nghiệm . Cảm ơn Bác nhiều

8. Hai Lúa-USA

Re: Re:

Con JCX coi ít phổ biến thế chứ tốt lắm đó nghen bác. Nó có dual transformers, nặng 52 lbs, và là TOTL của Sanyo tuy hơi mới 1 chút (81-86). Bất cứ con receiver nào mà có dual transformers và TOTL tôi đều thấy ổn cả. Nó còn có thêm 3 cái relays cho speakers. Cái này chỉ có trong các loại hi-end receivers dó bác. Trên thị trường con này bị lãng quên nên bác có thể chụp nó giá rẽ bất ngờ.

Con Sansui 8080 chỉ thua 9090 trong họ X0X0. Con này rất phổ biến, dể tìm nhưng chỉ có 80w/channel nên ko coi là hàng khủng. Tôi thấy nó cũng ok. Nếu cùng giá tiền thì chọn con JCX bác nhé.

9. choemvoi

choemvoi Advanced Member

Re: Re:

Cảm ơn Bác Hai Lúa - USA thật nhiều . Hai con em hỏi Bác giá nh­ư nhau , em sẽ chọn con JCX theo h­ướng dẫn của Bác .

10. googoo

googoo Advanced Member

Xin lỗi hỏi bác Hai Lúa, tôi có thấy một con thấy hiệu Craig (or Crag) S5000, bác có biết gì về nó không?
    Onkyo tx440 80w chạy ic SK thuộc dạng nào?
    Rất mong bác trả lời.

11. Hai Lúa-USA

Xin lỗi bác tôi ko biết 2 con này. Có lẽ chúng nó ko thuộc loại cổ và chắc chắn chúng ko là loại khủng.

12. googoo

googoo Advanced Member

Cám ơn bán Hai lúa, tiện thể cho em hỏi con pioneer sx 2500, 2,5t có mua được (ruột còn zin, vỏ bị bong chút ít).

13. Hai Lúa-USA

Nên quên nó đi bác. Con này sinh năm 1971 thuộc đời rất cổ của bán dẫn. Tiếng nghèo nàn lại thêm mấy cái speaker jacks nếu mất là chết luôn.

14. mantute

mantute Advanced Member

Chào bác Hai Lúa,
    Em mới rước em Pioneer QX-9900 về,nhưng không biết em này sinh năm nào và
    có dễ điều trị mấy chú loa cổ như 77a,88,99a chẳng hạn.Xin bác vài lời nhận xét và chỉ giáo dùm.Thanks! (em tìm trong list của bác ko thấy đời này).

15. mantute

mantute Advanced Member

Xin lỗiem câu bài chút,cái mà bác Hai Lúa gọi là speaker jacks có phải để đấu loa không bác.Thôi chít em rùi,vừa chơi nên em chẳng để ý,về nhà thấy không có chỗ mắc loa,em liền mua cái jack điện chế tạm,đỡ phải cắm tăm,hông bít có ảnh hưởng j không nữa.Thôi có bác nào có hoặc biết chỗ bán chỉ dùm em,em ở HN.Cám ơn nhiều! ĐT của em:0903402838.

16. SixL6

SixL6 Advanced Member

Chia buồn cùng bác ! Đúng là chơi Pioneer mà mất mấy cái giắc thì oải thật, em không hiểu tại sao các bác Pioneer chế mấy cái giắc kỳ cục thiệt :roll:

17. dangtam

dangtam Advanced Member

Bác Hai ơi cho em hỏi, Marantz 2238B thì thế nào ạ? bác biết lai lịch của em nó k cho em xin với. tks

18. Hai Lúa-USA

Cái này ok bác ạ. Có lẽ nó là loại phổ thông nhất trong dòng Marantz cổ vì lý do thời đó Marantz quá mắc đa số quần chúng chỉ mua loại cs ít như 2238 (38W/channel). Bác nên dùng loa nhạy 1 chút như Altec Seville thì hay lắm. Còn không thì dùng nó trong phòng nhỏ với loa ít nhạy. Giá VN chừng $100 đến $150 là tốt.

19. dangtam

dangtam Advanced Member

Cám ơn bác Hai, nhưng con này ở VN họ đòi đến 4triệu bác ạ, đắt quá!

20. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Mắc khiếp . Với giá đó thì em khuyên bác quên em này đi thì vừa . Marantz 2275 cũng chỉ có giá 3,5T - 3,7T mà công suất cao hơn nhiều

thân

21. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em nhớ trước đây có bác nào nói là mua em này chỉ có giá <2,5T thì phải . Em nhớ không rõ lắm

Thân

22. Hai Lúa-USA

Ở VN mà bác nào thấy con 2275 với giá này thì chụp ngay nhé... Bên Mỹ giá nó là 4T.

23. forza_milan

forza_milan Approved Member

Bác hai lúa ơi, cho em hỏi về con Tandberg Tr2075. Em nghe ông anh em noi nó chạy sò MOSFET gì đó 120W/kênh. Em tra google thấy nó ghi là sản suất năm 1975. Nó có thuộc cái gọi là khủng và cổ của bác không ạ

24. Hai Lúa-USA

Con TR2075 thì còn gì để chê. Có thề là cs nó kém, chỉ có 75W/channel nhưng thế là đủ xài. Nó được sx tại Norway vào năm giá lúc đó sơ sơ chỉ có $1100 mắc hơn hằn các loại như Sansui 9000DB cs 165W hay Concept 16.5. Bác cũng nên phân biệt 2 loại TR2075, 1 là MKI và 2 là MK II. Tiếng ko khác gì bao nhiêu mà chỉ có bề ngoài chút ít. Cái TR2075 mới thật sự là TOTL tuy cái TR2080 trên giấy tờ là 80W hơn nó 5W. Loại 20X5 có cái dial (kim) màu xanh dương trong khi loại TR20X0 có màu trắng. Đa số dân hoài cổ thích cái xanh dương này và họ cho là tiếng hay hơn. Cần biết thêm là các linh kiện cho TR đều được chế tạo mua từ các hảng làm đồ quân sự tức là top quality. Thời này nhiều người Na Uy chê đồ làm ở Nhật :). nên với họ Pioneer SX 1250 1280 là đồ dổm. Cái này hơi quá và thời gian chứng minh cho thấy đồ điện tử Nhật tốt cũng ko kém gì đồ Bắc Âu mà còn có phần hơn :roll: Tôi vẫn ao ước 1 ngày nào đó chố được cái TR2075 hay 2080 vì nó thật là quá đẹp. Bác kiếm ở đâu ra vậy? Giá rổ ra sao?

25. forza_milan

forza_milan Approved Member

Cảm ơn bác đã cung cấp cho em thêm kiến thức về con này. Con của em đúng là đời 2075 thường chắc là MkI. có màu xanh dương như bác mô tả. Con này khoảng 7Tr là em bán.

Share This Page

Loading...