ROON - Phần mềm chơi nhạc đa năng trên PC và MAC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by Gsduc, 26/2/16.

1. nghia19712002

nghia19712002 Advanced Member

Cảm ơn bác.

2. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Roon như một cô gái bốc lửa gây mê say ngay từ lần đầu gặp gỡ. Nhưng sau vài ngày đê tê mê với cô em này thì em cũng dần tỉnh lại:

1/ Roon ko hỗ trợ file ape. Em có độ 500 album dạng ape, trong đó có rất nhiều hàng yêu thích. Còn may là hình như có thể convert hàng loạt (mass) sang flac bằng dbpoweramp. Thấy có chú Tây bảo là tao convert liên tục mất 5 ngày hichic.

2/ Roon ko hỗ trợ cue?!!!. Cái này em chưa kiểm tra trên hệ thống ở nhà nhưng thấy trên roon community đều nói vậy. Ca này mới khó vì ko thấy chỗ nào nói có thể split hàng loạt được mà phải làm từng file. Hdd của em có độ 2000 file cue!!!.

3/ Muốn dùng roon một cách hoàn hảo cần rất nhiều công sức tagging lại cho thống nhất. Em chưa dùng phần mềm Tag&Rename bao giờ nên chưa biết nó có giải quyết NHANH đc ko. Em ví dụ thế này:

Em có bộ 6 album của Chantal Chamberland. Add vào Roon ok. Nhưng khi search trên Roon theo tên ca sĩ thì nó chỉ hiện ra 5 album. Tìm thủ công thằng còn lại trong mấy ngàn album thì ko khả thi rồi. Cuối cùng em mò ra là 5 album có tag tên ca sĩ, album kia ko hiện khi search là vì tag tên ca sĩ của nó là unknown artist. Dĩ nhiên có thể sẽ còn rất nhiều ca khác y như vậy trong trường hợp lưu nhiều album của 1 ca sĩ. Cho em hỏi là Tag&Rename hay phần mềm nào đó có thể giải quyết nhanh (theo kiểu mass tag) chuyện này ko?

Một ví dụ khác. Em thích nghe bộ đĩa Sonata của Mozart. Nó nằm trong 1 thư mục tên là Mozart Sonata. Bên trong là mấy thư mục con chứa nhạc tên là CD1, CD2 v.v... Add vào roon xong, ko thể tìm ra chúng nó ở đâu khi dùng search trên Roon, phải lục lại xem tên nhạc công trình diễn rồi tìm theo tên đó mới ra. Có hỏi bác giaphong và đổi tên thư mục CD1 thành Mozart Sonata 1 v.v..., lúc này tìm theo từ khóa Mozart Sonata là ra ngay. Nhưng cũng đổi tên kiểu đó cho 1 trường hợp khác thì roon lại ko tìm được. Điên luôn. Có lẽ roon hướng đến những người mua nhạc số "xịn" có đầy đủ tag chứ ko phải người chuyên đi download hàng torrent như em.

4/ Về chất âm: có vài bác bảo em là dùng roon nghe tốt hơn bộ Music Server bác giahuy làm chạy foobar. Em thì thấy ko hẳn vậy. Em chạy single pc giahuy có optimize OS, có cài Audiophile Optimizer (AO). Thằng AO này nó có 5 sound signature và 5 digital filter để chọn, và theo nhiều AO fan trên thế giới (gồm cả em) thì chọn sound sig 1 và filter B cho ra âm thanh rất analog và holographic. So với Pi-Ropieee làm roon bridge thì, theo tai em, nhìn chung là vượt kha khá ở khoản hát hò đặc biệt ở những chương trình thu âm tốt, ít nhiễu (so với cái mỏng và trong của Ropieee, nước trong quá ko có cá). Thực ra đây là vấn đề khẩu vị thôi, anh em chơi roon hầu hết tương đối trẻ (trừ bác Scorpio hic hic) nên tai cũng trẻ (thích trong trẻo, lanh canh....), còn em chơi nhiều với mấy bác già chuyên ôm đồ analog nên tai bị già theo (thích kiểu già - ấm áp khề khà, chứ ko phải già là giỏi giang tinh tế). Đặc biệt Ropieee perform hơi bị yếu khi mở volume nhỏ, nghe foobar ở bộ nêu trên volume nhỏ vẫn rõ ràng mạch lạc kiểu như mấy cái amply ngày xưa bật nút loundness để nghe volume nhỏ ban đêm.

Vài dòng chia sẻ để xin trợ giúp thôi, em vẫn muốn dùng tiếp roon. Mới dùng roon nên có gì ngây ngô các bác đừng cười.

3. Haolq

Haolq Advanced Member

Roon là mấy em PG bia, thuốc lá... nó là hàng tuyển rồi, gặp mà ko phê thì mình mới là có vấn đề. Tuyển về làm vợ khi đầu gối tay ấp, dọn dẹp nhà cửa...nó bắt đầu nói khó nghe, cãi, thì thoảng văng tục ... nên lâu ngày chán là đúng rồi. Thôi quay lại foobar vậy, xấu người nhưng gọi dạ, bảo vâng, sai gì làm nấy, thỉnh thoảng cáu sườn chửi cho cũng im thít ... vẫn sướng hơn ạ.

olivergiangvu and tieuphi2006 like this.
  4. Scorpio

Scorpio Moderator

Roon nó xếp album the disc 1, disc 2... tagging thì phải làm chuẩn thôi là hiện ( đôi lúc tự nhận luôn)

VD thế này

5. chauphuong

Ko hẳn thế bác ạ. Chơi roon ko chỉ là nghe nhạc mà còn là trải nghiệm âm nhạc như bác guile đã nói, và theo em thì còn hơn thế nữa. Bây giờ mà quay lại foobar em cảm giác như là đang ở HN thì phải chuyển lên Lai Châu (xin lỗi bác nào ở Lai Châu, em ko có ý gì đâu ạ).

guile and giaphongn like this.
  6. Haolq

Haolq Advanced Member

Em bây giờ đang phải so sánh trực tiếp khi nghe CD và DSD để set cho đúng đây bác. Đúng là chạy vòng tròn.

7. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Em chẳng nhớ nổi tên bài, tên ca sỹ mình thích ở đĩa nào nên toàn phải làm tag thủ công những đĩa mình thấy được, mỗi đĩa mất khoảng 10-15 phút. Bác có thể gửi list album của bác lên và kêu gọi những bác cùng gu chia nhau làm tag rồi share kết quả cho nhau. Cũng có thể có bác đã làm tag rồi thì chỉ cần thẩm định chất lượng nguồn thôi

duckim likes this.
  8. Wingman

Wingman Advanced Member

Cho em hỏi bác @chauphuong nghe nhạc chủ yếu ở định dạng PCM có phải không? Và bác dùng nguồn gì cho Pi vậy, kết nối trực tiếp Pi-Ropieee với Roon Core hay qua switch?

Em hỏi vậy vì thế mạnh của Ropieee là chơi Native DSD, em thấy tiếng dầy và ấm, cũng có thể do phối ghép nữa. Em 41 tuổi, thích ấm áp khề khà từ hồi còn trẻ, rất dị ứng với kiểu âm thanh mỏng, trong trẻo lanh canh(như chất âm của Ayre). Bác thử file DSD 64 chuẩn của các album jazz cổ rồi so với đĩa than sẽ thấy khả năng của Roon và Ropieee.

Chúc bác nghe nhạc vui!

tieuphi2006, giaphongn and tml3nr like this.
  9. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

Đêm qua vọc thử DietPi với pi3.
    Cảm nhận là Dietpi mộc và ấm áp, còn Ropieee thì trong trẻo và tĩnh hơn.
    Theo gu của em thì Ropieee thẳng tiến :)
    Trên pi3 với Ropieee thì Roon chỉ nhận Dac đến DSD128, còn trên PC làm bridge thì nó nhận luôn DSD512.

tieuphi2006, giaphongn and Wingman like this.
  10. chauphuong

Em cũng đã nghe nhiều DA chạy chip của ESS bác ạ, và thấy là cái "sabre sound" như tụi Tây hay nói ko hợp tai mình nên cuối cùng build 1 con DA chạy chip TDA1541 A và happy với nó. Mỗi cái là phải bỏ DSD, nhưng mà em cũng ko tin DSD lắm.

Pi thì em chơi cũng lâu lâu rồi, nguồn chế độ các kiểu. Pi kết nối qua switch có dùng Lan isolator của Acoustic Revive. À vừa cài Dietpi và em thích nó hơn Ropieee.

41 là trẻ lắm rồi bác...

11. Wingman

Wingman Advanced Member

Em cũng không ưa cái gọi là “Sabre sound”, em thấy Mytek Brooklyn và một số DAC đắt tiền khác vẫn có chất âm này. Nhưng điều gì cũng có ngoại lệ, tuỳ thuộc vào thiết kế mạch của từng hãng. Như DAC ADL Stratos em đang dùng tiếng dầy ấm mà vẫn chi tiết, không gian rất tốt, giọng hát, tiếng các nhạc cụ, đặc biệt là bộ dây và bộ hơi rất hay, bên Nhật được đánh giá cao và bán rất chạy. Điều đặc biệt nó không có điểm gì gọi là “Sabre sound” cả.

Em nghĩ bác không chơi DSD là bỏ qua một nguồn âm thanh có chất lượng cao, giàu nhạc tính, gần với analog nhất. Có điều kiện bác thử mới một DAC DSD chất lượng xem, biết đâu bác lại thay đổi suy nghĩ như với Roon.

Về DietPi và Ropieee, cá nhân em đánh giá nếu chỉ nghe PCM thì DietPi nhỉnh hơn(tiếng có vẻ mộc hơn một chút), nhưng nếu chơi cả hai định dạng thì Ropieee hay hơn khi play lossless với các file có chất lượng thấp như MP3 320kbps(Internet Radio), hay TIDAL 16/44.1, và trên hết là Native DSD. Các bác để ý cover photo trang chủ của Ropieee là hình mâm đĩa than, chắc cũng mang một thông điệp nào đó.

Chúc VNAV Roon Club cuối tuần vui vẻ! :)

tml3nr and giaphongn like this.
  12. Scorpio

Scorpio Moderator

DAC IC chỉ một thành phần tạo ra chất âm , sau dac phần IV cũng can thiệp nhiều .. “mộc mạc” như 1541 còn có pcm63, pcm1704, ad 1865. và gần đây có mấy mẫu r2r

Last edited: 20/1/18
    tml3nr and Wingman like this.
  13. chauphuong

em vừa config lại DietPi: tắt HDMI, giảm xung CPU, FIFO, scheduling priority 5 (cao nhất). Nghe có hơi hướng analog hơn.

tieuphi2006 and lmcuong4u like this.
  14. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Em chào các bác ạ. Em mới cài thử roon với hệ thống
    1. Roon server là mac book
    2. Roon core là pi2 + dac 502
    Em nghe thấy ổn định làm bộ dây internet kết nối với swich theo các bác nên mua dây internet nào thì hợp lý ạ.
    Em cảm ơn các bác ạ.

tieuphi2006 likes this.
  15. chauphuong

Bác chạy dac 502 chắc dây mạng nào cũng vậy. Tiền đó để làm cách ly Lan hợp lý hơn

16. gzelka

gzelka Advanced Member

Các bác cho em hỏi cài ropiee có cần phải nối internet không? Em cắm dây mạng qua router, nhưng không có internet.

17. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Dạ, từ dac 502 em nối ra dac gungnir ạ
    Ngoài ra làm sao để làm cách ly lan được ạ
    Em cảm ơn bác ạ.

18. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Sau khi cài vào thẻ nhớ bác cắm thẻ vào pi, cắm luôn dây internet vào sau đó mới bập nguồn pi và chờ đê pi khởi động ạ

19. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Em thích DietPi hơn Ropieee nhưng nói hài lòng thì chưa. Ropieee treble rất hay và nhạc có lớp lang hơn DietPi. Ưu điểm của 2 thằng này kết hợp với nhau thì ngon quá. Em còn phương án Roon bridge bằng PC chạy Windows là chưa có thử qua, hi vọng tìm được cái mình mong muốn :p

Last edited: 21/1/18
  20. chauphuong

Đang hì hụi thử cài cắm con pc còi chip j1800 làm roon server , cho con music server giahuy làm bridge.. .Cài mãi win10 chưa dc. À quên, Việt Nam vô địch!!!!!

tieuphi2006 and giaphongn like this.
  21. chauphuong

Tình hình là ko thể cài nổi win10 vào con máy j1800, đành cài win7. Roon core cuối cùng thì chạy tốt trên win 7.

Kết quả là ms giahuy j1900 làm roon bridge phát nhạc từ roon core thảm j1800 + win7 khá ngon. Khuya rồi nên ko dám mở lớn để soi chất âm nhưng có thể phán một cách ....chủ quan là tốt hơn Pi nguồn linear 1x + Ropiee/DietPi.

Để lên tới đỉnh chắc phải kết nối trực tiếp 2 con này. Theo em hiểu mô hình kết nối là 2 thằng nối trực tiếp qua cổng Lan, thằng server (J1800 - có 2 cổng Lan) nối với router qua cổng Lan số 2, thằng bridge (J1900) lấy thằng server làm cầu để kết nối vào mạng, đúng ko ạ? Bác nào rành chỉ giùm em cách thao tác với, em làm mãi ko được.

tieuphi2006 likes this.
  22. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Bác làm em main này: GIGABYTE Mini ITX GA-J1900N-D3V em thấy có sẵn hai cổng lan ạ.

23. chauphuong

Con j1800 còi của mình có 2 cổng lan rồi

AmaZa likes this.
  24. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Hôm trươc đọc thì mới thấy có hướng dẫn kết nối trực tiếp từ máy mac roon core và roon bridge Pi, nhưng em thì chưa thử nên không biết thế nào. Hiện em vừa mua thêm một em Swich để dùng tạm ạ.
    Ý kiến cá nhân thấy nếu roon bridge nhiễu ít kết nối với roon core mạnh(nhiễu nhiều) so với chạy máy tính nhiễu ít phần mềm tốt, kiểu như chỉ music server của bác gia huy thì bên nào hơn ạ.[​IMG]

25. guile

guile Advanced Member

Nghe nhạc mà nó trình bày như này không mê sao được??? Mà lifetime mắc quá...(hay bán bớt đồ mua license liètime nhề)....=.=!

D0A81FD5-90B9-428C-9452-B9F0C6F6F63A.png 3DC0E385-E70C-4291-97E8-D5CBF1D9CC1D.png 70BA4DA4-1F5F-4DD2-B7D1-38139D342C50.png 43DCB406-28CC-4536-9D54-DD0597D139C4.png

Wingman likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...